หลวงตามหาบัวยืนยัน พระอาจารย์วันชัยนั้นพ้นแล้ว

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย lepus, 6 กุมภาพันธ์ 2008.

1. lepus

lepus เป็นที่รู้จักกันดี

บางส่วนจากคำเทศน์บรมฆราวาส ณ วัดป่าบ้านตาด เมื่อวันที่ ๔ กุมภาพันธ์ พุทธศักราช ๒๕๕๑

....วัดป่าภูสังโฆ ถวายปัจจัยจำนวน ๓๒๗,๗๐๐ บาท พอใจ ได้เงินมาจากไหนตั้งสามแสนสี่แสน พ่อแก่อยู่นี้สักเท่าไรนานไม่เห็นได้เงินมาเป็นแสนๆ อย่างนี้วะ เก่งกว่าอาจารย์วะท่านวันชัย เอาเก่งอย่างนี้ให้เก่งไปเถอะเราไม่ว่า ให้เก่งไป ได้เท่าไรขนมาให้ได้ บอกอย่างนั้นนะ ท่านวันชัยอยู่ที่นั่นก็ดีสงัดดี พระจำนวนเท่าไรเวลานี้ (๒๕ องค์เจ้าค่ะ) ของเรามากอยู่ แล้วอาหารการฉันทำอย่างไร วัดก็ไกลด้วย จัดกันอย่างไร (พอเป็นไปเจ้าค่ะ) <O:p></O:p>

กรรมฐานเราต้องเขียมเกียมเสมอ เหลือเฟือไม่ได้ ภาวนาไม่ได้ท่า ต้องเขียมเสมอละ เรานี่นักเขียม เขียมมาแล้วนะ การฝึกทรมานเจ้าของนี่มักจะอดอาหารละมากกว่าเพื่อน ภาวนาดีจนท้องเสีย ๙ ปี จะอดอาหารตลอดเลยถึง ๙ ปี พอลงเวทีแล้วท้องก็ไม่ลงด้วย มันก็ไปของมันเรื่อยๆ จนจะตาย ได้ยาหม้อเติ้งมาฉัน ระงับดับไปเลยนะ ยาหมอเติ้งดีนะ ไม่อย่างนั้นเราตายแล้วตั้งแต่จนพรรษาที่เท่าไร กำลังจะเริ่มช่วยชาติพอดีโรคนี้ก็กำเริบหนักเข้า พอดีได้ยาหม้อเติ้งมาฉันเลยหายตั้งแต่บัดนั้นจนกระทั่งป่านนี้ ยาดีนะยาหม้อเติ้ง<O:p></O:p>

ทางนั้นก็มีวัดภูสังโฆกับวัดผาแดง ธรรมลีอยู่ที่นั่น มีแต่พระมากๆ ทั้งนั้นละอยู่ที่นั่น เราไม่ค่อยได้ไปไหนละเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยไปไหน ไปตามจุดที่จำเป็นๆ เท่านั้นละ ที่จะไปเยี่ยมวัดนั้นวัดนี้ไม่ค่อยได้ไป ธุระของเรามีมากต่อมาก วันหนึ่งๆ ไม่ว่างนะ ท่านวันชัยก็ดี มีหลักใจเรียบร้อยแล้ว ท่านพูดเรื่องจิตตภาวนาให้ฟังทุกอย่างๆ เราก็เพียงคอยเพียงคอยแนะๆ เท่านั้น ก็ผ่านไปได้ล่ะ เรียกว่าผ่าน ผ่านได้แล้วท่านวันชัย ผ่านโดยสมบูรณ์ ไม่มีอะไรล่ะกิเลสตัณหาตัวไหนไม่มี เรียกว่าขาดสะบั้นไปเลยละ ครองแต่ธรรมเต็มหัวใจ ถ้าธรรมครองใจแล้วสบายมาก ถ้ากิเลสครองใจเป็นไฟไปเลย มันต่างกัน

<O:p>http://www.luangta.com/thamma/thamma_talk_text.php?ID=4825&CatID=0</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2008
  2. lepus

ไม่ทราบว่าพอจะมีท่านใดทราบบ้างครับ ว่า ธรรมลี และ ท่านวันชัย ที่หลวงตากล่าวถึงนี้หมายถึงครูอาจารย์รูปไหนครับ เพราะเห็นท่านพูดถึงหลายครั้งแล้ว โดยเฉพาะ ธรรมลี นี้ท่านเปรยบ่อย ๆ
    ถ้ามีท่านใดพอจะทราบชื่อฉายาเต็ม ๆ ของทั้งสองท่านนี้ก็รบกวนบอกกันบ้างนะครับ จะได้ทราบไว้เผื่อวันหน้ามีเวลาจะได้หาโอกาสไปทำบุญกับท่านบ้าง

3. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขีณัง ปุราณัง นะวัง นัตถิสัมภะวัง:กรรมเก่า ของพระอริยะบุคคลเหล่าใดสิ้นแล้ว กรรมสมภพใหม่ย่อมไม่มี
    วิรัตตะจิตตายะติเก ภะวัสมิง:พระอริยะบุคคล เหล่าใดมีจิตอันหน่ายแล้วในภพต่อไป
    เต ขีณะพีชา อะวิรุฬหิฉันทา:พระอรหันต์ เหล่านั้น มีพืชคือวิญญาณสิ้นไปแล้วไม่มีความพอใจที่จะเกิดอีกต่อไป
    นิพพันติ ธีรา ยะถายัมปะทีโป:เป็นผู้มีปัญญา ย่อมนิพพานเหมือนดังดวงประทีปที่ดับไป ฉะนั้น
    อิทัมปิ สังเฆ ระตะนัง ปะณีตัง: ข้อนี้จัดเป็นรัตนคุณอันสูงส่งในพระสงฆ์
    เอเตนะ สัจเจนะ สุวัตถิ โหตุ:ด้วยคำสัตย์นี้ ขอความสวัสดีจงบังเกิด

<O:p
    สาาาาา...ธุ
    สาาาาา...ธ
    สาาาาา...ธุ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    นิพพานะ ปัจจโย โหตุ

</O:p

4. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    ทางนั้นก็มีวัดภูสังโฆกับวัดผาแดง ธรรมลีอยู่ที่นั่น มีแต่พระมากๆ ทั้งนั้นละอยู่ที่นั่น เราไม่ค่อยได้ไปไหนละเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยไปไหน ไปตามจุดที่จำเป็นๆ เท่านั้นละ ที่จะไปเยี่ยมวัดนั้นวัดนี้ไม่ค่อยได้ไป ธุระของเรามีมากต่อมาก วันหนึ่งๆ ไม่ว่างนะ ท่านวันชัยก็ดี มีหลักใจเรียบร้อยแล้ว ท่านพูดเรื่องจิตตภาวนาให้ฟังทุกอย่างๆ เราก็เพียงคอยเพียงคอยแนะๆ เท่านั้น ก็ผ่านไปได้ล่ะ เรียกว่าผ่าน ผ่านได้แล้วท่านวันชัย ผ่านโดยสมบูรณ์ ไม่มีอะไรล่ะกิเลสตัณหาตัวไหนไม่มี เรียกว่าขาดสะบั้นไปเลยละ ครองแต่ธรรมเต็มหัวใจ ถ้าธรรมครองใจแล้วสบายมาก ถ้ากิเลสครองใจเป็นไฟไปเลย มันต่างกัน

คุณlepusครับ.....จากชื่อวัดที่เขียนมามีวัดภูสังโฆ พระอาจารย์วันชัย น่าจะอยู่ที่วัดนี้ครับ ส่วนธรรมลีนั้น น่าจะเป็นหลวงปู่ลี ที่วัดผาแดง(ชื่อทางการผมจำไม่ได้ครับ) ทั้งสองวัดนี้อยู่ที่อุดรครับ ผมเคยไปทำโรงทานที่วัดผาแดงมาครับเมื่อกฐินปี2550 ครับ เป็นสายหลวงตามหาบัวครับ เห็นเขาว่าเมื่อก่อนหลวงตาฯเลือกจะมาละสังขารที่วัดผาแดง แต่ตอนหลังเปลี่ยนใจแล้วครับ ด้วยเหตุผลบางประการ ส่วนหลวงปู่ลี ท่านเป็นพระที่เคร่งมากองค์หนึ่งครับ...ส่วนพระอาจารย์วันชัย ผมก็เคยได้ยินชื่อเหมือนกันแต่ไม่แน่ใจว่าเคยได้กราบท่านหรือยังครับ....
    ธรรมรักษา(อุดร)........

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กุมภาพันธ์ 2008
  5. kosabunyo

kosabunyo เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2005
    แล้วหลวงปู่ทองผุด ญาณวโร ละครับ

6. ศิษย์หลวงตา

ศิษย์หลวงตา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

ธรรมลี คือ หลวงปู่ลี กุสลธโร วัดป่าภูผาแดง อ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี

ส่วนท่านวันชัย คือ พระอาจารย์วันชัย วิจิตโต วัดป่าภูสังโฆ อ.หนองวัวซอ อุดรธานี

7. ศิษย์หลวงตา

ศิษย์หลวงตา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ลี กุสลธโร วัดป่าภูผาแดง
    นี้ ท่านบวชวันถวายเพลิงศพพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต (ปี ๒๔๙๓)
    จากนั้นท่านก็ติดตามหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโนตลอดมา

แม้หลวงตาจะออกวิเวกไปสถานที่ใด ท่านก็ติดตามหลวงตาไปตลอด

ไม่ว่าหลวงตาจะดุ จะว่า จะไล่ให้หนี อย่างไรท่านก็ไม่ยอมหนี

ท่านอดทนติดตามหลวงตา จนหลวงตายอมรับเป็นศิษย์
    เมื่อปี ๒๔๙๔ ที่วัดป่าบ้านห้วยทราย อ.คำชะอี จ.มุกดาหาร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      21.1 KB
      เปิดดู:
      11,483
      ขนาดไฟล์:
      24.4 KB
      เปิดดู:
      8,896
  8. ศิษย์หลวงตา

พระอาจารย์วันชัย วิจิตโต วัดป่าสังฆาราม (ภูสังโฆ) บ้านกุดหมากไฟ

อดีตนักเรียนเตรียมทหารรุ่น ๘ และ จปร.รุ่น ๑๙

ท่านได้ทำงานราชการทหารอยู่ระยะหนึ่ง จากนั้นจึงออกบวช

ได้พบหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน ครั้งแรกที่มูลนิธิพระอาจารย์มั่น ฝั่งธนบุรี

หลวงตาได้ให้คำแนะนำว่า

"ไม่ควรอยู่เร่ๆร่อนๆ ควรจะอยู่กับครูบาอาจารย์..."

จากนั้นไม่นาน ท่านก็เดินทางไปศึกษากับหลวงตามหาบัว ที่วัดป่าบ้านตาด​

9. ศิษย์หลวงตา

หลวงปู่ลี กุสลธโร ท่านเป็นคนพูดน้อย
    ผมเคยกราบท่านหลายครั้ง

ท่านมาที่วัดป่าบ้านตาดบ่อยมาก ปีละหลายๆครั้ง
    โดยเฉพาะเวลามีงานบุญที่วัดป่าบ้านตาด ท่านจะมาตลอด
    โดยท่านจะนั่งต้องรับญาติโยมที่กุฏิของท่าน

หากใครยังไม่มีโอกาสได้กราบนมัสการท่าน ก็หาโอกาสไปกราบได้นะครับ
    โดยเฉพาะ งานบุญประทายข้าวเปลือก วัดป่าบ้านตาด ๑๐ ก.พ.๕๑
    ท่านจะเดินทางมาร่วมงานด้วย โดยท่านจะอยู่ที่กุฏิท่าน ข้างกำแพงวัด(ชั้นนอก) ใกล้ที่ล้างบาตร

10. lepus

ขออนุโมทนาและขอบคุณคุณศิษย์หลวงตามากครับที่ให้ข้อมูล

11. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ขออนุโมทนาครับ
    เคยไปกราบหลวงปู่ลี กุสลธโร เหมือนกันที่วัดถ้ำภูผาแดง ครับ
    ส่วนท่านพระอาจารย์วันชัย นั้นยังไม่ได้ไปกราบท่านเลยครับ

นำภาพหลวงปู่ลี กุสลธโร วัดเกษรศิลคุณธรรมเจดีย์ (วัดภูผาแดง)
    ต.หนองอ้อ อ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี

(พระอริยเจ้าผู้หมดแล้วชึ่งกิเลสมาให้กราบไหว้บูชากันนะครับ)

ประวัติ
    หลวงปู่ลี กุสลธโร<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD class=j>[SIZE=-1]หลวงปู่ลีเคยจำพรรษากับท่านที่บ้านห้วยทราย ที่จันทบุรี และวัดป่าบ้านตาด ท่านมีอุปนิสัยพูดแต่น้อย รักการอยู่ป่าตลอดมา ไม่ติดสถานที่ แต่เมื่อท่านอายุมากเข้า ...[/SIZE]
    [SIZE=-1][/SIZE]
    [SIZE=-1][/SIZE]
    [SIZE=-1] ​

[/SIZE]</TD></TR></TBODY></TABLE>​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2008
  12. อ้วน เสือใหญ่

อ้วน เสือใหญ่ Active Member

23 สิงหาคม 2007
    ไปกราบหลวงปู่ลี ที่สวนแสงธรรม กรุงเทพ คิดถึงท่านครั้งใด จิตใจจะเกิดปิติและมีกำลังใจในการภาวนามาก

13. ณัฐสิทธิ์

ณัฐสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงตามหาบัว กล่าวถึงหลวงปู่ลี ว่า ท่านเป็นเศรษฐีธรรมครับ

ที่วัดถ้ำผาแดงนั้น หลวงตามหาบัวเคยตั้งใจจะมาปฎิบัติธรรมละทิ้งสังขารที่ถ้ำบนเขาแห่งนี้ แต่ท่านมีภาระกิจสงเคราะห์โลก ช่วยชาติไทยไม่ให้ล่มจม ตั้งแต่ปี 2540
    หน้าถ้ำแห่งนี้ยังปรากฎกุฏิและทางเดินจงกรม ที่หลวงปู่ลีสร้างถวายองค์หลวงตามหาบัว สถานที่สัปปายะและมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดูแลรักษาอยู่ (เคยค้างคืนในถ้ำ 1 ครั้ง ก่อนวันงานกฐินวัดป่าบ้านตาด ปี50)
    หลวงปู่ลี ท่านมีเมตตาสูงมากครับ

14. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    คุ้มค่าแล้วครับที่ได้เกิดมาอยู่ในประเทศไทย คุ้มค่าแล้วที่ได้อยู่ในพระพุทธศาสนา ชีวิตนี้อยู่เพื่อพระนิพพาน.

15. แดนโลกธาตุ

7

หลวงปู่ลี กุสลธโร

ผมและเพื่อนๆเคยไปกราบหลวงปู่ลี ที่วัดถ้ำผาแดงเหมือนกันครับ
    และได้ไปนั่งภาวนากับเพื่อน 2 คนและชาวอินเดีย 1 คน ที่ในถ้ำด้วย สงบมากเลยครับ..พอภาวนาเสร็จกะว่าจะตั้งใจเก็บภาพชาวอินเดียไว้เป็นที่ระลึกปรากฏว่าติดดวงกลมๆ ขาว มากมายเลยครับ (ผมคิดว่าเป็นดวงเทพยดาครับ) แปลกใจมากเลยครับ..ก็เลยถ่ายภาพอีกคราวนี้ไม่มีครับ..แปลกนะครับ..แสดงว่าเจ้าที่..รุกขเทวดาที่ถ้ำแห่งนี้มากพิเศษครับ...เขาคงมาอนุโมทนาที่พวกเราได้นั่งภาวนาครับ

ไปไม่เคยไปไปเลยครับ..ไปขอภาวนาที่นั่นถือโอกาสปฏิบัติธรรมเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2008
  16. แดนโลกธาตุ

7
    ..โชคดีจังได้มาเกิดในอิสาน ..มีแต่อริยเจ้า....

17. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

ไปวัดภูผาแดง ก็แวะไป วัดถ้ำสหายด้วยนะ พระอาจารย์จันทร์เรียน อีกองค์ที่น่าไปกราบ แต่ยังไม่เคยไปเลยอ่ะ ต้องหาโอกาสไปให้ได้

คราวนั้นไปวัดภูผาแดง(หลวงปู่ลี) ได้เห็นป้ายทางเข้าวัดถ้ำสหาย

18. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

19. ณ.วชิรา

ณ.วชิรา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    ท่านทั้งหลายมีบุญมากเหลือเกิน ที่ได้กราบครูบาอาจารย์ที่พ้นโลกแล้วโดยสมบูรณ์

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

20. มดเเดง

มดเเดง สมาชิกใหม่

16 พฤศจิกายน 2009
    กลิ่นใดในโลกจะหอมเท่า กลิ่นศีล