หลวงปู่คำพันธ์ โฆสปัญโญ "เทพเจ้าแห่งลุ่มแม่น้ำโขง"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย chirattha, 1 กันยายน 2012.

1. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนหลวงปู่มรณภาพ ๒ - ๓ ปีได้เรียก อ เวทย์ ไปพบแล้วเล่าเรื่องย้อนหลังและไปข้างหน้า ให้ อ เวทย์ฟัง พร้อมทั้งถ่ายทอดวิชาการสร้างวัตถุมงคลรูปพญานาค พร้อมทั้งเคล็ดต่างๆให้ กำชับให้ อ เวทย์ สร้างหลังจากท่านสิ้นแล้วสัก ๓ ปี เพื่อบรรเทาภัยพิบั้ติและคุ้มครองผู้ที่เคารพบูชา

ผมก็ได้ติดตามจากข้อเขียนของ คุณอำพล เจน พร้อมทั้งได้ร่วมทำบุญบูชาไว้บ้าง ตอนส่งไปรษณีย์ก็เลือกระบุเป็นองค์ๆไป สีนั้นสีนี้ตามชอบ ก่อนที่พัสดุมาถึงหนึ่งคืน ผมฝันไปว่าพญานาคมาหา องค์สีเขียวหงอนแดง ดูแล้วมีอำนาจมาก ค่อนข้างจะดุดัน เต็มเปี่ยมไปด้วยอิทธิฤทธิ์ ตื่นมาผมก็งงๆ องค์สีเขียวผมไม่ได้ระบุไป

ตกบ่ายพัสดุมาถึง เปิดออกดู องค์สีเขียวมาก่อนเลย พร้อมองค์อื่นๆ และมี จม.แนบมาว่าจัดองค์สีเขียวมาแทนองค์ที่ระบุ เนื่องจากสีที่ขอบูชาไปหมด

ผมเลี่ยมไว้องค์หนึ่ง เป็นองค์สีเหลืองทอง เพราะดูแล้วอบอุ่นมีเมตตามาก ห้อยติดตัวบ้างเวลาเดินทาง ส่วนใหญ่จะห้อยไว้ที่บังแดดด้านผู้โดยสาร มีเมตตาปรากฏให้สัมผัสได้พอประมาณ ด้านแคล้วคลาดปลอดภัย เคยลองอธํิษฐานขอฝนหรือขอให้ครึ้มฟ้าครึ้มฝน และปัดลมปัดฝน ท่านเมตตาเสมอ เคยถามคณะเดินทางตอนไปต่างจังหวัดว่าร้อนไหม ให้ฝนตกดีไหม ทุกคนเห็นดีด้วย ผมจึงนำองค์พญานาคที่เลี่ยมไว้มาห้อยคอ อธิษฐานบอกท่าน ๕ นาทีครึ้ม ๑๐ นาที ฝนตกเลยตกนานประมาณ ๓๐ นาที แปลกดี ที่นี้มีแต่คนจะยืมท่านไปขอหวย ท่านไปโปรดทางหวยเลย แปลกดี

ส่วนองค์สีเขียวผมบูชาไว้หิ้งพระที่บ้าน ไม่กล้านำท่านติดตัว เกรงอำนาจบารมีท่าน บางที่เราก็หลุดๆเบลอๆ คิดว่าท่านน่าจะเป็นหัวหน้าหรือชั้นผู้ใหญ่ ตอนทำบุญสวดมนต์อุทิศส่วนกุศลก็บอกกล่าวท่านทุกองค์ พร้อมทั้งบริวารให้ได้รับรู้ร่วมกัน

เรื่องเล่านะครับ..........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2014
  2. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    หาวเป็นดาวเป็นเดือน มีเมียมากกว่า5000
    หนุมาน เนื้อเกสร ผสมชานหมาก พิมพ์และพิมพ์ใหญ่สร้างพิมพ์ละ1000ตน เครื่องรางของหลวงปู่ถือว่าสร้างน้อยมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      174
      ขนาดไฟล์:
      944.5 KB
      เปิดดู:
      219
  3. ธีระนะโม

13
    มีข้อสงสัย กับเหรียญหล่อ รุ่น1(ปฐวีธาตุ) ปี45
    ***เหรียญหล่อโบราณ มีเนื้อนวะ ,เนื้อเงิน ,นวะผิวไฟ ,นวะปัดผิว และเนื้อชนวนพระธาตุผิวเดิม อันนี้คือข้อมูลที่ผมหาเจอ

แต่ๆๆๆที่ผมเห็นมีแค่เนื้อนวะเต็มสูตร/ชนวนนวะ/และเนื้อชนวนพระธาตุ ท่าใดพอจะทราบบ้างครับ เนื้อเงิน นวะผิวไฟ นวะปัดผิว ไม่เคยเจอจริงๆ รบกวนผู้ทราบครับ
    ผมเก็บไว้1เหรียญ เป็นชนวนนวะ(กล่องเหลือง) เลขหลักสิบ

4. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ลูกหลานพญานาค หลายวันก่อนฝันเห็นพญามุจรินทร์นาคราช ๗ เศียร ท่านมาเมตตามาบอกหวย วันก่อนบอกว่าท่านไม่ชอบ ทางนี้ ท่านรู้เลยมา...555

นาคาธิบดี...........แบบเดิมๆ

ขนาดไฟล์:
      74.8 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      75.3 KB
      เปิดดู:
      195
  5. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    พระปิดตาพิมพ์กลีบบัวและพิมพ์เสริมฐานนี้น่าจะเป็นพิมพ์ที่ อาจารย์อนันต์ สวัสดิสวนีย์ จัดทำแม่พิมพ์ถวายท่าน อันที่จริงผมยังคิดว่าสร้างพร้อมๆกันด้วย เพราะสมัยนั้น ผมได้ไปบูชามาจากที่วัดพร้อมๆกันเมื่อประมาณปี2533หรือ2534นี่แหละ แล้วก็มีพิมพ์พระประจำวันด้วย ซึ่งน่าจะเป็นพิมพ์ที่อ.อนันต์สร้างถวายเช่นกัน แต่พระประจำวันนี่ ผมเห็นมีแต่เนื้อดิน ตอนนั้นราคาองค์ละสิบบาทเท่ากันหมดทั้งปิดตาเนื้อดิน เนื้อเกสรและพระประจำวัน ส่วนพระปิดตาเนื้อดินเก้าบังหลังเรียบ(ปี29)นี่ ตอนนั้นน่าจะ20หรือ30บาท ปิดตากิมจ๊อก็องค์ละ10บาทเช่นกันครับ

6. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้กำลังเลี่ยมเงินนาคา๔มาห้อยครับ องค์เล็กๆน่ารักดี หลวงปู่ท่อนท่านเมตตาอธิฐานจิตด้วยครับ:cool:

7. ธีระนะโม

13
    ปิดตาหลังเรียบ ปี28-29 เนื้อชานหมากผสมเกสรเคยมีอยู่4องค์ แบ่งให้นครพนมหมด ตัวเองหาไม่ได้.....กรรมจริงๆ ตอนนี้เลยใช้ยันต์ อุ เนื้อดินเก้าบังไปก่อน...

8. คนกลางสวน

เมื่อตอนที่ผมไปที่วัดสมัยนั้นก็ได้มาเฉพาะเนื้อดินเก้าบัง เนื้อเกสรหมดไปก่อนแล้วครับ มาได้ปิดตาเนื้อเกสรก็เป็นพิมพ์กลีบบัวหลังยันต์นี่แหละครับ บูชามาหลายสิบองค์เหมือนกัน แต่เห็นว่าเป็นของดีราคาถูก เลยแจกพรรคพวกเพื่อนฝูงไปเรื่อยจนเกือบหมดเหมือนกันครับ

9. คนกลางสวน

พระนาคปรกรุ่นแรกครับ

10. คนกลางสวน

ลองอีกรอบครับ พยายามหมุนภาพแล้วทำไมยังนอนก็ไม่รู้ สงสัยจะง่วงนอน

11. คนกลางสวน

แหะๆ ยอมแพ้ครับ นอนดีกว่า ราตรีสวัสดิ์ครับ

12. คนกลางสวน

เหรียญปลอดภัยครับ

13. คนกลางสวน

ช่วงนี้กระทู้นี้ดูเงียบๆนะครับ สงสัยต้องขอบารมีแห่งองค์พระแก้วมรกตมาช่วยดันกระทู้ซักหน่อย
    แผ่นปั๊มพระแก้วมรกตแผ่นนี้ชมรมอนุรักษ์พุทธศิลป์ สร้างเพื่อมอบเป็นรางวัลในการประกวดพระเครื่องที่จัดโดยชมรม เมื่อปี2534 หลวงปู่คำพัน อธิษฐานจิตครับ

14. คนกลางสวน

ตามด้วยของสำคัญช่วยหนุนอีกชุด ปฐวีธาตุ หลวงปู่คำพันครับ

15. ธีระนะโม

13
    ผมเป็นคนหนึ่งที่ศรัทธาหลวงปู่ ห้อยหลวงปู่ตลอด แต่เรื่องหินปฐวีธาตุยุคหลังๆเราไม่รู้ที่มาที่ไป((แต่สำหรับคนที่รับกับมือหลวงปู่อันนี้ถือว่าดียิ่ง)) แต่ถ้ามือต่อมือหินมาจากแม่น้ำโขงจริงแต่เราไม่รู้ว่าทันท่านเสกหรืออธิษฐานจิตหรือป่าว เพราะเป็นหินดูไม่ออกตอนนี้ก็ยังมีแถบมุกดาหาร ขนาดพระยังส่องแล้วส่องอีก เจอหินปฐวีธาตุเข้าไปแยกไม่ออกจริง
    เมื่อต้นปีได้มา 100 เม็ด แจกหมด เหลือเก็บ3เม็ด ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าหลวงปู่เสกหรือป่าวแต่เอามาแช่น้ำนั่งเพ่งฝึกทำสมาธิ ก็เพลินดี

16. คนกลางสวน

ใช่ครับ ปุถุชนคนธรรมดาอย่างผมนี่ก็แยกไม่ออกหรอกครับ จับพลังก็ไม่เป็น แต่ว่าปฐวีธาตุชุดนี้ผมมั่นใจเกินร้อยครับเพราะผมเป็นคนนำไปขอเมตตาจากหลวงปู่ให้อธิษฐานให้ที่วัดเมื่อประมาณปี ๒๕๔๕ หรือ ๒๕๔๖ นี่แหละครับ ยังมีพระปิดตาตะกั่วรุ่นแรกองค์นึงด้วยผมได้มาไม่รู้ว่าแท้หรือไม่ก็เลยเอาผง ปฐวีธาตุกับเกศาของท่านใส่ลงไปในตะกรุด เอาเศษตะกั่วจากพระของสมเด็จสังฆราช อยู่ วัดสระเกศ อุดปิดหัวท้าย แล้วเอาไปขอให้ท่านอธิษฐานให้ในคราวเดียวกันด้วย ไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

17. คนกลางสวน

ช่วงนี้สงสัยดวงสมพงศ์กับพระธาตุพนม เลยได้วัตถุมงคลที่เกี่ยวข้องกับพระธาตุพนมมาหลายองค์ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่า หลวงปู่คำพัน ท่านร่วมเสกด้วยหรือไม่แต่ขอเอารูปมาลงไว้เผื่อท่านใดจะเคยผ่านตา และทราบข้อมูลครับ
    องค์แรกเป็นเหรียญหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต ปีพ.ศ.๒๕๑๔ด้านหลังเป็นพระธาตุพนม
    องค์ที่สอง เหรียญพระธาตุพนมปี พ.ศ.๒๕๒๐ เหรียญพระธาตุนี่ได้มาหลายรุ่นเลยครับเอาไว้จะทยอยถ่ายรูปมาลงถ้ามีข้อมูลยืนยันว่าหลวงปู่คำพันท่านร่วมเสกด้วย

18. ธีระนะโม

13
    พิธีงานบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ถือเป็นงานใหญ่ (ผมคิดส่วนตัว) งานใหญ่ขนาดเกจิทั้งจังหวัดแน่นอน ดีไม่ดีทั้งภาคอีสาน ปีนั้นหลวงปุ่ถือว่าเป็นพระผู้ใหญ่ (น่าจะ)มีหลวงปู่ด้วย
    ความคิดเห็นส่วนตัว

19. คนกลางสวน

เมื่อวันก่อนไปค้นเจอพระรูปเหมือนหลวงปู่คำพัน มาองค์นึงครับเป็นเหรียญหล่อเนื้อนวโลหะพิมพ์หยดน้ำ ด้านหลังเขียนว่า ยโสธรสัมพันธ์ ๓๖ รูปแบบก็ดูสวยดีแต่ไม่ทราบรายละเอียดการจัดสร้างเหมือนกันครับ

ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      134
  20. คนกลางสวน

ขอนำภาพพระชัยเนื้อโลหะองค์หลวงพ่อพระมงคลบพิตร มาลงใหม่อีกรอบครับ

ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      89