..!!หลวงปู่ญาท่านโทน วัดบ้านพับ ศิษย์ญาท่านกรรมฐานแพง!!..

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คุ้มภัย55, 11 กุมภาพันธ์ 2012.

1. คุ้มภัย55

คุ้มภัย55 Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2012

เหรียญเอราวัณสะบัดงา หลวงปู่ญาท่าน โทน วัดบ้านพับ อุบลฯ ปี53”พระใหม่ที่มาแรง เกิดคาด สุดยอดเหรียญประสบการณ์ แห่งปี” ญาท่านโทน อายุ ๘๖ ปี พรรษา ๖๕ ญาท่านสืบตำนาน เมืองพญานาค สมถะ เรียบง่าย และมีจิตใจที่บริสุทธิ์ อยู่ แบบ “ สันโดษ ” ไม่ต้องการแม้ยศถาบันดาศักดิ์ อาบน้ำกอก กุฏิโรงผี เท่า พุทธานุญาติ ญาท่านโทน ท่านเป็นพระกรรมฐานสาย “ญาท่านกรรมฐาน แพง ” จากนั้นท่านได้ออกเดินมางไปเรียนวิชาจาก ญาท่าน อินทร์ เจ้าตำรับ ประคำสายดำ ตอนที่หลวงปู่ โทน ได้ธุดงค์ไป ที่ภูมโน ริมฝังโขง ท่านได้พบและได้เรียน วิชากับตาปะขาวผมยาว หลังจากนั้น ท่านก็หายไปในป่า เกือบนับสิบปีครับ ตอนหลัง หลวงปู่ จึงรู้ว่า ที่ท่านไปเรียนวิชานั้นเป็นเมืองลับแล เมืองที่ พญานาค เทพ พรหม พระอริยะเจ้า อยู่กัน ตาประขาวผมยาวที่ ญาท่านโทน ที่หลวงปู่ได้ไปศึกษาวิชามานั้นก็คือ “หลวงปู่เทพโลกอุดร”นั่นเองครับ หลวงปู่ญาท่านโทน ท่านไม่ค่อยพูด(พูดน้อย)แต่ถ้าหากว่าท่านพูดออกมาเมื่อไรก็มักจะเป็นคำ“วาจาสิทธิ์” ทุกคราวไปครับ ก่อนที่ หลวงปู่ จะมาอยู่ที่วัดบ้านพับนั้น ท่านเป็นเจ้าอาวาส วัดยางน้อยครับ ปฏิหาริย์ของหลวงปู่มีมากมายจริงๆครับ ทั้งเรื่องคนยิงตะกรุดของท่านแล้วตาแตก ต้องเปลี่ยนดวงตาใหม่ น้ำมนต์ของท่านที่ ให้ชาวบ้านที่โดยคุณไสยมาเอากลับไปดื่มที่บ้านนั้น กลับไปชาวบ้านผู้นั้นก็จะถ่ายออกมาเป็น เหล็กแหลมและเส้นผมเลยทีเดียวครับ หลวงปู่เสกของถ้านั่งสมาธิดูก็จะมองเห็นองค์ท่านใหญ่เท่าฟ้าและ มีหัวใจเป็นแก้วส่องสว่างมาก มีอยู่วันหนึ่งไฟฟ้าเกิดดับหมดทั้งตำบล แต่ที่กุฎิหลวงปู่มีแสงส่องสว่างคลุมทั่ววัด ซึ่งเป็นเรื่องที่น่าทึ่งจริงๆครับ ปัจจุบันเหรียญรุ่นนี้ของท่านได้รับความนิยมมากเลยครับ ถึงขนาน ราคาเช่าหาบูชานั้น ขยับขึ้นทุกวันๆ โดยไม่มีทีถ้าว่าจะนิ่งหรือลดลงแต่ประการใดเลยครับ มีแต่นับวันราคาเช่าหาจะสูงขึ้นๆเรื่อยๆครับ ซึ่งจัดได้ว่าเป็นพระเหรียญมากประสบการณ์แห่งปีเลยทีเดียวครับ เหรียญ หลวงปู่รุ่นนี้นั้นถึงจะเป็นพระที่สร้างออกมาใหม่ๆก็ตาม แต่หาพบเจอได้ยากยื่งครับ เพราะเซียนในพื้นที่เก็บเข้ากรุจนหมด จนไม่มีให้เห็นตามแพงพระทั่วไปครับ เหรียญรุ่นนี้ ด้านหน้าเป็นรูปเหมือนหลวงปู่นั่งเต็มองค์ ด้านหลังเป็นรูปพระอินทร์ทรงช้างเอราวัณสามเศียร โดยหลวงปู่ได้ให้ ความหมายว่า “เมื่อไร ช้างเอราวัณ สะบัดงา” เมื่อนั้น สวรรค์จะสะเทือน พระอินทร์ ก็อยู่ไม่ได้ ต้องมาช่วยเรา ท่านลงยันต์พิเศษเอาไว้ด้วยครับ (ยันต์นี้ เป็นยันต์ที่จะมีอิทธิฤทธิ์ ออกมาได้ก็ต่อเมื่อในยามคับขัน เทวดา อยู่ใกล้ ช่วยก่อนเพราะ พระอินทร์หัวหน้าเทวดา จะสั่งเอาไว้) หลวงปู่ปลุกเสกในโบสถ์ ท่านนั่งประเดี๋ยวหนึ่ง ท่านก็บอกว่า “เอาเทวดามากันหมดแล้วไม่มีที่ยืนก็ให้นั่งรอบๆโบสถ์เลยนะ” มีพระสงฆ์หนุ่มรูปหนึ่งที่มาเจริญพุทธมนต์ตอนเสก ได้ใช้ใจเพ่งดู ก็เห็นองค์เทวดาเสด็จลงมาเต็มไปหมดทั่วทั้งท้องฟ้า จังหวัดอุบลฯยังไม่มีที่ว่างเลยในโบสถ์มีแต่ พระชั้นสูงทั้งนั้น สาธุๆ เหรียญเอราวัณสะบัดงา หลวงปู่ญาท่าน โทน มีจำนวนในการสร้างทั้งสิ้นดังนี้ครับ - เหรียญเอราวัณสะบัดงาเนื้อทองแดงชนวน สร้าง 2,108 เหรียญ - เหรียญเอราวัณสะบัดงาเนื้อตะกั่วลงอาคม สร้าง 564 เหรียญ - เหรียญเอราวัณสะบัดงาเนื้อเงิน สร้าง 111 เหรียญ ในปัจจุบันถ้าผู้ใดมีเหรียญรุ่นนี้ก็นับได้ว่าผู้นั้นได้มีทองคำก้อนใหญ่อยู่ในตัวของท่านผู้นั้นแล้วละครับ จงหวงแหนและเก็บรักษาเอาไว้ให้ดีๆเถอะครับ และอนาคตในวันข้างหน้า ทองคำก้อนใหญ่ก้อนนี้ก็จะช้วยท่านได้แน่นอนครับ ในตอนที่ท่านเกิดมีเหตุที่คับขันขึ้นมาครับ...

ที่มา..โดย คัมภีร์ ลุ่มแม่มูล ขอบคุณครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2012
  2. คุ้มภัย55

ท่านใดเคยไปกราบท่านมาแล้ว หรือ มีประสบการณ์กับวัตถุมงคลของท่าน
    มาร่วมพูดคุยกันนะครับ ผมก็คนไกล ยังไม่เคยกราบท่านสักครั้้งแต่ก็พอมี
    วัตถุมงคลของท่านบูชาอยู่บ้าง รู้สึกอุ่นใจดีครับ...
    :cool:

3. ชอบศิลป์

ชอบศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    กราบหลวงปู่ญาท่านโทนครับ เหรียญของท่านประสบการณ์ดีเยี่ยมจริงๆครับ
    คนอ.เขื่องใน จ.อุบลราชธานี เขายืนยันมาอย่างนั้นครับ :cool:

4. คุ้มภัย55

ขออนุโมทนาด้วยครับ พอรู้ไหมครับ ว่าเหรียญรุ่นไหนจะได้ตามเก็บ..อิอิ:cool:

5. ชอบศิลป์

เรื่องรุ่นผมไม่ทันได้ถามครับ แต่เพื่อนผมบอกว่าเก็บได้ทุกรุ่นครับ หลวงปู่ท่านเก่งจริงๆ
    ผมพยายามขอเพื่อนซักเหรียญไว้บูชา เค้ายังไม่ให้เลยครับ มีอยู่ 3-4 เหรียญ :(

6. armorza

armorza Active Member

สวยๆๆๆๆๆๆครับ ติดตามข่าวสาร

7. ชอบศิลป์

เหมือนผมเลยครับ ทั้งติดตามข่าวสาร ทั้งติดตามหาเช่าเหรียญเลยครับ :VO

8. ชอบศิลป์

ได้มาแล้วครับ เหรียญเอราวัณสะบัดงา เนื้อตะกั่ว เสียดายไม่มีกล้องถ่ายรูป
    เหรียญสวยงามมากครับ:cool:

9. คุ้มภัย55

อนุโมทนา ด้วยครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2012
  10. คุ้มภัย55

ยินดีด้วยนะครับ เนื้อตะกั่วสร้างน้อยนะครับ บูชาได้เลย:cool:

11. ชอบศิลป์

ขอเช่าต่อจากเพื่อนมาครับ 500 บาท ถือว่าแพงไปไหมครับ
    แต่สำหรับผมคิดว่าไม่แพงเลย ถ้าเทียบกับพุทธคุณที่อยู่ในเหรียญ
    ห่างกันราวฟ้ากับเหว คิวต่อไปจะหาตะกรุดผ้าขาวม้ามาเข้าคู่กับเหรียญ :cool:

12. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

เอาแค่พุทธศิลป์ก็เกินราคา 500 บาทแล้วครับ:cool:
    [​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      127 KB
      เปิดดู:
      4,691
      ขนาดไฟล์:
      121.3 KB
      เปิดดู:
      4,642
  13. ชอบศิลป์

เหรียญสวยมากเลยครับ สภาพเดียวกันกับที่ผมได้มาเลย เสียดายไม่กล้องถ่าย
    มาให้ชมบ้าง พี่ AUN54 เคยมีประสบการณ์บ้างหรือครับ :cool:

14. ธุลี-ดิน

ธุลี-ดิน เป็นที่รู้จักกันดี

พี่อั๋น พี่อั๋น ถ่ายรูปสวยมาก ๆ เลยครับพี่อั๋น

15. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นอย่างงี้เลยหรือครับคุณธุลี-ดิน ผมไปต่อไม่เป็นเลย:cool:งั้นโชว์ที่คุณดอนอภินันทนาการมอบให้ดีดว่าครับ
    [​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      121.2 KB
      เปิดดู:
      363
      ขนาดไฟล์:
      115.6 KB
      เปิดดู:
      316
      ขนาดไฟล์:
      85.3 KB
      เปิดดู:
      4,490
      ขนาดไฟล์:
      79.4 KB
      เปิดดู:
      4,453
  16. ชอบศิลป์

เหรียญรุ่นสี่ แต่ก่อนหลุดมาตลาดแถวบ้านผมเหรียญนึง (แถวปทุมฯ)
    เสียดายตอนนั้นยังไม่รู้จักหลวงปู่ เปิดอยู่แค่ 100 เดียวเองครับ
    เสียดายมากๆ..:':)'(

17. คุ้มภัย55

น่าเสียดายนะครับ พลาดของดี ไปอีกหนึ่งชิ้น ราคาร้อยเดียว ถูกมากเลยครับ :(

18. คนยโสธร

คนยโสธร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่า ทางไปวัดหลวงปู่ เข้าทางบ้านยางน้อย หรือเปล่าครับ แล้วไปอีกกี่กิโลเมตร และมีเบอร์โทรวัดหลวงปู่ไหมครับ เผื่อไปวัดจะได้โทรไปถามว่าหลวงปู่อยู่วัดหรือไม่

ขอบคุณครับ

19. คุ้มภัย55

ผมก็คนไกลครับ ยังไม่เคยไปกราบท่านเหมือนกัน แต่นับถือศรัทธาท่านน่ะครับ
    รอคำตอบจากท่านอื่นก่อนนะครับ ขอโทษด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    :cool:

20. ชอบศิลป์

ไม่ทราบเลยครับ รอท่านอื่นมาตอบให้ก่อนนะครับ :cool: