หลวงปู่ทวด วัดปราสาท06

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย lekeuro, 28 พฤศจิกายน 2012.

1. lekeuro

lekeuro Active Member

องค์นี้ไม่รู้เลย....ชี้แนะด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. พยัคฆ์ดำ

พยัคฆ์ดำ เป็นที่รู้จักกันดี

วัดประสาท 06 ถ้าเนื้อดำจะเป็นพิมพ์อาปาเช่ครับและตรงก้นรูจะไม่ใหญ่ครับ ส่วนตัวองค์นี้ผมยังไม่ชอบครับ

3. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

แท้ครับ
    (ความเห็นส่วนบุคคล)

4. lekeuro

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ชี้แนะครับ :cool: :cool: :cool:

5. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ว่าแท้ เห็นผงปถมังขึ้นอยู่ แค่หน้าสึกไปหน่อยเท่านั้นเอง

6. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้หรือเปล่าครับที่เขาเรียกว่าเนื้อลังเม้ง

7. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ครับครู เนื้อลังเม้ง ก็คือเนื้อธรรมดาๆ นี่แหละครับ มีสีขาว มีสีเทา มีสีดำ
    แต่เนื้อลังเม้ง หมายถึง พระที่บรรจุอยู่ในลังไม้ ที่ใช้ใส่ผลไม้สมัยก่อน ทำจากไม้ฉำฉานี่แหละครับ ข้างลังก็พ่นสีว่า เม้ง ซึ่งเป็นชื่อร้าน ปัจจุบันลองสังเกตุดูลังผลไม้เปลี่ยนเป็นลังพลาสติกหมดแล้ว แต่ใช้ความร้อนกดลึกลงไปที่ลังเป็นชื่อร้านต่างไงครับ ทีนี้เนื้อลังเม้งก็เกิดจากปลวกขึ้นกินลังไม้ เนื่องจากพระบรรจุไว้ในลังไม้พอมีความชื้นปลวกก็ขึ้น มันก็เลยมีขี้ปลวกขึ้นตามผิวพระไงครับ พอเอาพระออกมาให้บูชา เขาเลยบอกว่าพระมันอยู่ในลังเม้ง ก็เรียกว่า "เนื้อลังเม้ง" จนถึงปัจจุบันครับ

ปล. เรื่องจริงนะครับ ไม่ใช่เรื่องโจ๊กแต่ส่วนใหญ่ที่เจอ เนื้อลังเม้งจะเป็นพิมพ์ใหญ่เล็บเหยี่ยวสีขาวครับ

8. lekeuro

ขอบพระคุณครับที่มาให้ความรู้เท่าหางอึ่งของกระผมให้ดีขึ้น....:cool:
    ผมศรัทธาปู่่ทวดวัดปราสาทเพราะเป็นพระดี(ไม่แพงมาก) พิธีดีมากตามนี้ครับ

ลป.ทวด วัดประสาทบุญญาวาส ห้อยองค์เดียวได้ทั้งหลวงปู่ทวดเเละสมเด็จบางขุนพรม (จากประวัติ อาจารย์ทิมปลุกเสกเดี่ยวเป็นคนแรกในพระอุโบสถ์ครับ) องค์นี้มีส่วนผสมอาทิดินกากยายักษ์ ผงใบลาน สมเด็จบางขุนพรหมที่แตกหัก ว่านอีกนับร้อยชนิด ผู้สร้างองค์เดียวกัน+เกจิร่วมปลุกเสกกว่า200 มวลสารผสมทั้งดินกากยายักษ์ และบางขุนพรหม อาราธณาขึ้นคอได้แทนวัดช้างไห้ที่ราคาหลักแสนได้เลยครับ >พิธีการสร้างและปลุกเสกยิ่งใหญ่มาก โดยมีจุดประสงค์เพื่อแจกจ่ายแก่ญาติโยมที่ร่วมบูรณะวัดประสาทฯหลังจากเกิดไฟไหม้ครั้งใหญ่และนำทองแดงทองเหลืองมาร่วมหล่อพระประธาน(ไม่รับเงิน) แม้จะบูรณะวัดและหล่อพระประธานเสร็จแล้วก็ยังแจกเป็นทานแก่ผู้ที่มาขอไปบูชา ไม่ได้เปิดให้จำหน่ายหรือเช่าบูชาและทำให้เกิดประสบการณ์มากมายจนเป็นที่ เลื่องลือ และแบ่งพระอีกจำนวนหนึ่งเป็นจำนวน84000องค์เพื่อบรรจุในเจดีย์สืบทอดพระพุทธ ศาสนาให้ดำรงอยู่ต่อไป เจตนาการสร้างดี มวลสารดีมีผงสมเด็จบางขุนพรหมที่แตกหักเป็นจำนวนมากๆอีกทั้ง พิธีใหญ่ โดยนิมนต์พระดังทุกวัดในประเทศไทยขณะนั้นมาร่วมปลุกเสกอันได้แก่ อาจารย์ทิม วัดช้างให้ ลพ.คล้าย วัดสวนขัน ลพ.ดิษฐ์ วัดปากสระ ลพ.น้อย วัดธรรมศาลา ลป.โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี ลพ.แดง วัดเขาบันไดอิฐ ลพ.มุ่ย วัดดอนไร่ ลพ.เงิน วัดดอนยายหอม ลพ.กวย วัดโฆสิตาราม ลพ.พรหม วัดช่องแค ลพ.ทบ วัดชนแดน ลป.ทิม วัดระหารไร่ ลป.เขียว วัดหรงบน ลพ.จง วัดหน้าต่างนอก ลป.ดู่ วัดสะแก ลป.สี วัดสะแก ลพ.แพ วัดพิกุลทอง ลป.นาค วัดระฆังฯ ลป.หิน วัดระฆังฯ ลพ.โบ๊ย วัดมะนาว พระอ.นำ วัดดอนศาลา ลพ.เส่ง วัดกัลยา ลพ.ถิร วัดป่าเลไลย์ ลพ.เต๋ วัดสามง่าม ลพ.หน่าย วัดบ้านแจ้ง ลพ.บุญมี วัดเขาสมอคอน ลพ.เหรียญ วัดบางระหงส์ ลป.เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว ลพ.ครื้น วัดสังโฆ ลพ.แช่ม วัดนวลนรดิษฐ์ ลพ.นอ วัดกลางท่าเรือ ลพ.ผล วัดเทียนดัด ลพ.โด่ วัดนามะตูม ลพ.ชื้น วัดญาณเสน ลพ.สุด วัดกาหลง ลพ.เนื่อง วัดจุฬามณี ลพ.กี๋ วัดหูช้าง ลพ.แก้ว วัดช่องลม ลพ.กัน วัดเขาแก้ว ลพ.ทองอยู่ วัดใหม่หนองพระองค์ ลพ.ฑูรย์ วัดโพิ์นิมิตร เจ้าคุณเจีย วัดโพธิ์ เจ้าคุณประหยัด วัดสุทัศน์ ลพ.ดี วัดเหนือ ลพ.แขก วัดหัวเขา ลพ.ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด ลพ.ทองสุข วัดสะพานสูง ลพ.มิ่ง วัดกก ลพ.เฮี้ยง วัดป่าฯ ลพ.จวน วัดหนองสุ่ม ลพ.อั้น วัดพระญาติ ลพ.เทียม วัดกษัตราธิราช ลพ.สอน วัดสิงสาง ลพ.แทน วัดธรรมเสน ลพ.เทียน วัดโบสถ์ ลพ.นิล วัดครบุรี ลพ.ทองอยู่ วัดท่าเสา ลพ.บุดดา วัดกลางชูศรี ลพ.เมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา และเกจิย์ท่านอื่นๆอีก รวมแล้วกว่า200รูป

9. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับพี่เอ๋:cool: