หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

"หลวงปู่ทองดำ ฐิตวัณโณ" หรือ "พระนิมมานโกวิท" วัดท่าทอง ต.วังกะพี้ อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ อายุ 107 ปี ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน เพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์หรือวัตถุมงคลของหลวงปู่เอามาโชว์หรือเล่าสู่กันฟังได้นะครับ

ส่วนตัวผมเองเป็นคนอุตรดิตถ์ แต่บุญไม่ถึงไม่เคยได้กราบหลวงปู่ตอนที่ยังไม่ละสังขาร ได้แต่กราบสรีระของท่านที่บรรจุในโลงแก้ว ได้ยินชื่อท่านมาตั้งแต่จำความได้แต่ก็ยังไม่เคยได้ไปกราบ เพราะเมื่อก่อนไม่ค่อยจะสนใจเรื่องพระเรื่องเจ้าสักเท่าไร วัตถุมงคลของท่านก็พอมีอยู่บ้าง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นของพ่อ ที่เป็นทหารและได้รับจากมือหลวงปู่ก่อนออกไปปฏิบัติหน้าที่ ที่ชายแดน ที่คอผมก็แขวนล็อคเก็ตรุ่นแรกวัดจัดสร้าง ด้านหลังมีเกษา ชานหมาก จีวร....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2011
  2. jummaiford

jummaiford เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ผมมีประสบการณ์ตอนนั้นพระอาจารย์สิทธิพงศ์มอบเกสาหลวงปู่ทองดำขณะใส่เกสาของท่านในผอบพระธาตุสีเหลืองใสๆเสด็จต่อหน้าหลังจากนั้นผมไปกราบที่วัดได้ฟันหน้าของท่านมาด้วยร่วมทำบุญกับหลวงปู่ท่านฟันท่านกลายเป็นพระธาตุ

ส่วนของมหามงคลอีกชิ้นหนึ่งคือฟันหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ได้มาจากศิษย์สายหลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง ไว้จะลงภาพให้ชมกันนะครับ

3. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจครับ ที่มีพี่น้องเราตั้งกระทู้เพื่อเผยแพร่เมตตาคุณของหลวงปู่ ผมเป็นคนเมืองพิชัย อุตรดิตถ์ สมัยหลวงปู่ยังดำรงสังขารอยู่ก็ไปกราบท่่านหลายครั้ง ตอนนั้นผมก็ยังเด็กอยู่ หลวงปู่ท่านเป็นพระมหาเถระที่มีความเมตตามากครับ หลวงปู่ท่านกล่าวถึงท่านพ่อพระยาพิชัยดาบหักไว้หลายครั้งหลายครา คราใดที่เมืองพิชัยจัดงานบวงสรวง ท่านก็มาร่วมงานพิธีบวงสรวงด้วย

4. kang_som

โอ้โห.........เจอตัวจริงเข้าให้แล้วไง.....ของผมมีเกษาของหลวงปู่ อยู่ในผอบเพิ่งได้มาเมื่อปีใหม่นี้เองครับ..............คุณคนวังหน้าอย่าลืมเอารูปมาลงให้ชื่นชมบารมีนะครับ โดยเฉพาะฟันของหลวงพ่อเงิน

มีเรื่องเล่าแต่ไม่ใช่ของผมนะครับ ฟังมาจากพ่ออีกที พ่อเล่าให้ฟังว่า มีทหารที่ค่ายไปไหว้หลวงพ่อคูณ ไปกันหลายคน พอไปถึงหลวงพ่อคูณก็ถามว่า "พวกมึงมาจากไหนกัน" พวกทหารก็ตอบว่ามาจากอุตรดิตถ์ครับ หลวงพ่อคูณก็ตอบว่า "พวกมึงมาหากูให้ไกลทำไม ครูบาอาจารย์กูอยู่ที่นั้นทำไมไม่ไปกราบ ท่านเก่งกว่ากูอีก" พวกทหารก็งงกันใหญ่เลยเพราะไม่รู้ว่าครูบาอาจารย์ที่ว่าคือใคร เพราะเท่าที่รู้ยังไม่เคยเห็นหลวงพ่อคูณไปอุตรดิตถ์ เลยถามหลวงพ่อคูณว่าใครคือครูบาอาจารย์ที่ว่า หลวงพ่อคูณก็บอก "หลวงพ่อทองดำไง ท่านเก่งกว่ากูอีก" แค่นั้นก็ถึงบางอ้อเลย ใกล้เกลือกินด่าง อย่างที่เคยเห็นในเวบทั่วไปครับว่าหลวงพ่อคูณถ้าผ่านไปทางเหนือก็จะแวะมากราบหลวงปู่ทองดำทุกครั้ง ยังเคยปลุกเสกพระร่วมกันชื่อรุ่น พระกริ่งทอง-คูณ ครับ....

ท่านดังในแถบภาคเหนือ อ่ะครับ

5. kang_som

สวัสดีครับคุณตรีนิสิงเห เห็นคุณหลายครั้งแล้วไม่ได้ทักทาย เพราะรูปที่ใช้เป็นพระยาพิชัย คงเป็นคนอุตรดิตถ์แน่แล้ว ถ้าผมจำไม่ผิดเหรียญส่วนใหญ่ของหลวงปู่ ใช้ยันต์ตรีนิสิงเห ใช่มั้ยครับ

6. น้ำหว้า

น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านด้วยครับเคารพหลวงปู่ทองดำมากๆ

7. kang_som

อนุโมทนาครับ ...กำลังหารูปที่หลวงพ่อคูณกราบหลวงปู่ทองดำ หาไม่เจอไม่รู้ไปเก็บไว้ไหน หาเจอเดี่ยวเอามาโพสให้ดูครับ...

8. ตรีนิสิงเห

ไม่ใช่ยันต์ตรีนิสิงเหครับ แต่เป็นยันต์พระเจ้าห้าพระองค์และหัวใจยอดศีล กับ ยันต์ยะประเสริฐ ของหลวงปู่ทองดำท่าน เคยบอกศิษย์ไว้ว่า ทำอะไรอย่าลืมพระเจ้าห้าพระองค์ครับ

9. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

กราบหลวงปู่ทองดำ ฐิตวณฺโณ วัดท่าทอง​

เข้ามารอฟังเรื่องราวของพระอริสงฆ์ครับ

10. kang_som

ทุกครั้งที่กลับบ้านที่อุตรดิตถ์ผมก็จะไปกราบสรีระของท่าน ถ้าใครเคยไปนะครับที่วัดจะมีตู้บูชาวัตถุมงคลของท่าน+วัด แล้วก็ของลูกศิษย์ ตู้ที่เป็นของวัดทันท่านนั้นไม่ค่อยจะมีวัตถุมงคลแล้ว แต่อีกตู้เป็นของลูกศิษย์ที่นำมาฝากเช่า ราคาใช้ได้เหมือนกันละ มีหลายรุ่นเหมือนกัน ทั้งของวัดสร้างและลูกศิษย์สร้างถวาย
    ได้สีผึ้งรุ่น 2 มา 1 ตลับด้านในมีพระเม็ดกระดุม 1 องค์ 800 บาท หลังจากนั้นผมก็กลับมาแล้วไปเดินเที่ยวที่หน้าห้าง Friday ฝั่งตรงข้ามจะมีร้านขายของเก่าอยู่ 1 ร้านที่มีตู้บูชาพระอยู่หน้าร้านพี่เค้าเป็นผู้หญิงผมก็ดูๆ ไปหลายรายการ เน้นนะครับดูยังไม่ได้บูชา ปัจจัยยังไม่เอื้ออำนวย (555) ถามพระของหลวงปู่หลายรายการ ราคาถูกกว่าที่วัดครับ จนคุยไปคุยมารู้ว่าพี่เค้าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ที่สร้างเหรียญรุ่น 8 รอบถวายหลวงปู่ แต่ไม่ได้ถามชื่อพี่เค้า ใครสนใจลองเข้าไปชมดูได้ครับ มีพระหลายรายการ จนสุดท้ายแฟนผมอยากได้สีผึ้งก้เลยบูชา รุ่น 3 รุ่น 4 มาครับ ด้านในมีนางกวัก กับพระเม็ดกระดุม แล้วจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

11. kang_som

มีเรื่องมาเล่าให้ฟัง ตอนที่ผมคุยกับพี่ที่ร้านของเก่า พี่ก็เล่าให้ฟังว่าที่มาของการจัดสร้างสีผึ้ง

มีคุณยายอยู่คนหนึ่งขึ้นไปหาหลวงปู่บนกุฏิ ซึ่งหลวงปู่ก็รับแขกทั่วไปอยู่คุณยายก็ไม่ยอมพูดยอมจาอะไร นั่งหน้าเศร้า จนแขกหมดหลวงปู่ก็ถามคุณยายว่ามีอะไร ไม่พูดไม่จา คุณยายก็บอกว่าขายของไม่ดี แกขายขนมครกลูกค้าไม่มีเลย หลวงปู่ก็เลยให้ลูกศิษย์เข้าไปเอาสีผึ้งที่ใช้สำหรับติดทองคำเปลวควักจากกระปุกมาให้จำนวนหนึ่งแล้วก็ให้คุณยายไป หลังจากนั้น (ไม่รู้ว่ากี่วัน) คุณยายก็กลับมาที่กุฏิหลวงปู่อีกครั้งมาเหมือนเดิมเลยหน้าเศร้าไม่ยอมพูดยอมจาอะไร พอแขกหมดหลวงปู่ก็ถามคุณยายอีกว่ามีอะไรอีก เป็นยังไงบ้าง มานั่งรออะไร ยังขายไม่ดีอยู่รึ คุณยายก็บอกว่าตั้งแต่ได้สีผึ้งไปขายไม่ทัน ควักขนมครกไม่ทันเลย เป็นทุกข์เพราะลูกค้ามารอซื้อขนมครกแต่แกขายไม่ทัน ................... ก็เลยเป็นที่มาขอการสร้างสีผึ้งอ่ะครับ เท็จจริงประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับเพราะฟังมาอีกทีเหมือนกัน แต่จะเห็นถึงความเมตตาของหลวงปู่มากครับใครเดือดร้อนอะไรมาก้ช่วย เป็นพระที่ไม่ถือตัว เข้าถึงได้ คนแถวนั้นรู้ดีครับ เวลาขึ้นบ้านใหม่ไม่มีรถมารับหลวงปู่ก็ขับรถอีแต๋นมารับ หลวงปู่ก็ไปครับ ไม่เคยรังเกรียจมีเมตตาต่อทุกคน.............สาธุ สาธุ สาธุ....

12. kang_som

เจอแล้วรูปหลวงพ่อคูณ กราบหลวงปู่ทองดำ (ภาพหลังนี้คัดลอกมาจาก พระเกจิ - พุทธคุณ ขอบคุณครับผม) แล้วก็ถ่ายรูปมาจากหนังสือ ศักดิ์สิทธิ์ และหนังสือหลวงปู่ของเรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2011
  13. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ผมมีล็อคเก็ตท่านอยู่องค์หนึ่งไม่ทราบว่าเป็นรุ่นไหนครับด้านหลังปิดแผ่นเงิน

14. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

เยี่ยมยอดมากเลยครับรูปนี้ เพิ่งเคยเห็นครั้งแรกเลยครับ

15. kang_som

น่าจะเป็นล็อคเก็ตหลวงปู่ทองดำ สร้าง พ.ศ. 2532 ครับ ข้อมูลตามหนังสือ"หลวงปู่ของเรา" หน้า 22 ครับ เป็นล็อคเก็ตที่ผมอยากได้อีกรุ่นหนึ่งเหมือนกันครับ อิอิอิ.....

16. kang_som

วัตถุมงคลบางส่วนที่มีอยู่
    รูปที่ 1 เกษาหลวงปู่ทองดำ

รูปที่ 2 ล็อคเก็ต ฉลองอายุครบ 100 ปี

รูปที่ 3 เหรียญรุ่นแรก ปี 27

รูปที่ 4 เหรียญ ๘ รอบ ศิษย์สร้างถวาย ตอกโค้ด 1 ตัว และ 2 ตัว ด้านหลังหลวงปู่จาร (ไม่แน่ใจว่าตัว "นะ" รึเปล่า) ด้วยปากกาเคมีสีทอง

รูปที่ 5 ขุนแผนหลวงปู่ทองดำ

รูปที่ 6 เหรียญหลวงปู่ทวด ออกวัดวังกะพี้ ปี 47 สร้างโดยทนายบวร ทับแว่ว

รูปที่ 7 รูปแจก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2011
  17. kang_som

วัตถุมงคลบางส่วนที่มีอยู่ (ต่อ)
    รูปที่ 8 สีผึ้ง รุ่น 2 ด้านในมีเหรียญนางกวักมหาลาภ 1 เหรียญ (จะต่างกับรุ่น 1 ที่รุ่น 1 จะหนากว่าและขอบด้านข้างจะมีคำว่า วัดท่าทอง ต.วังกะพี้ อ.เมือง จ. อุตรดิตถ์ ส่วนรุ่น 2 ด้านข้างจะเรียบ)

รูปที่ 9 สีผึ้งรุ่น 3 และ 4 (ตลับใหญ่รุ่น 3 ตลับเล็กรุ่น 4 สีผึ้งตลับเล็ก ด้านในมีเหรียญนางกวักมหาลาภ 1 เหรียญและเถามะรุม ส่วนรุ่น 3 มีเหรียญเม็ดกระดุม 1 เหรียญ ,เหรียญนางกวักมหาลาภ 1 เหรียญ มีเงินขวัญถุง(เงินก้นบาตร 1 เหรียญ)

รูปที่ 10 ผ้ายันต์ ไม่รู้รุ่นไหนเหมือนกันได้มานานแล้ว ใช้พกเวลาเดินทางไปต่างถิ่นจะเอามาพับแล้วใส่ใต้หมอนนอน อุ่นใจดีครับ

รูปที่ 11หลวงปู่ทองดำ ลงหนังสือศักดิ์สิทธิ์ ฉบับที่ 511

รูปที่ 12 หนังสื่อ "หลวงปู่ของเรา" แจกในงานศพหลวงปู่ ด้านในมีประวัติ และวัตถุมงคลรุ่นต่างๆ ที่หลวงปู่สร้างและลูกศิษย์สร้างถวาย

18. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

หาสีผึ้งได้ที่ไหนครับ

19. kang_som

ที่วัดนั้นแหละครับ แต่ถ้าเป็นของวัดเองที่ออกมา ผมว่าน่าจะหมดไปนานแล้ว คงต้องบูชาของลูกศิษย์ที่เอามาฝากให้บูชาในตู้อ่ะครับ กับอีกที่ ที่ผมเคยไปก็ร้านของเก่าหน้าห้าง Friday ที่ผมโพสไว้ข้างบน คงต้องให้คนพื้นที่บูชาให้........พอดีสงกรานตืนี้ไม่ได้กลับบ้านด้วย ถ้ากลับอาจจะบุชามาให้ได้อ่ะครับ สนใจรุ่นไหนอ่ะ ไม่รู้ว่ายังมีอยู่มั้ย ใครบูชาไปรึยัง ปีนี้ไปลำพูนขึ้นเหนือไปอีก ว่าจะไปกราบครูบาน้อย วัดศรีดอนมูล รับขวัญปีใหม่ไทยซะหน่อย....

คุณ ransang อ่าน Pm ด้วยนะคร้าบบบบบ....

20. ตรีนิสิงเห

คุณ kang_som ข้อมูลแน่นปึ๊ก สุดยอดจริงๆครับ