หลวงปู่ทอง พระอรหันต์ ๗แผ่นดิน ตอน อานุภาพรูปหล่อหลวงปู่ทอง

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 12 มิถุนายน 2015.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    หลวงปู่ทอง พระอรหันต์ ๗แผ่นดิน ตอน อานุภาพรูปหล่อหลวงปู่ทอง
    เรื่องนี้เป็นเรื่องเล่าที่ผมได้มาจากพัสดีเรือนจำท่านหนึ่ง ท่านเป็นผู้มอบพระกริ่งรูปหล่อหลวงปู่ทองให้ผม โดยท่านไม่ขอออกชื่อ ขอใช้สรรพนามแทนท่านว่า ท่าน ม. ท่านม.ในสมัยวัยเด็กเรียนที่โรงเรียนในย่านที่เต็มไปด้วยเด็กช่างกลจึงตัดสินใจไปหาของดี ซึ่งก็ได้ไปเป็นลูกศิษยือาจารย์เจ็ก และด้วยความเคารพ หลวงปู่ทองและอาจารย์เจ็ก ท่านม.เลยบูชารูปหล่อหลวงปู่ที่อาจารย์เจ็กท่านสร้างเนื้อทอง๕ธาตุ(ทองฝาบาตร)ห้อยติดตัวเสมอ ท่านเล่าว่าเมื่อช่วงราวๆปี๒๕๔๘ ท่านได้ลงไปคุมเรือนจำทางใต้ และเกิดเหล่าพวกนักโทาก่อการจลาจล เพราะมีขาใหญ่ในเรือนจำก่อความไม่สงบ เจ้าขาใหญ่เองก้เป้นคนเล่นของ ได้ก่อความไม่สงบท่านลงไปห้ามและปราม ปรากฏเจ้าขาใหญ่เอาเหล็กกลมในเรือนจำจะตีท่านท่านเห็นจวนตัวเลยเอามือกำ ที่รูปหล่อที่ท่านห้อย แล้วภาวนาบทประจำตัวของสายหลวงปู่ทอง ปรากฏว่าเหล็กที่ฟาดไปที่แก กับกลายเป็นเบาประมาณว่าเหมือนเอากระดาษตี แกได้ทีก็ล๊อกเจ้าขาใหญ่ เจ้าขาใหญ่จะใช้คาถาเล่นงานแก แต่แกภาวนาคาถาปิดทวารทำให้ไม่เป็นอะไร สามารถจับเจ้าขาใหญ่ นี่คือบารมีของหลวงปู่ทอง แม้นท่านจะละสังขารไปนานสังฆบารมีท่านยังคอยช่วลูกหลานเสมอ แล้วทำไมท่านจึงให้ผมใช่ไหมครับ คือท่านสนิทกับคุณอาผม อาผมเล่าเรื่องว่าหลานคือผมเป็นศิษย์หลวงปุ่ทองเช่นกัน ในงานเลี้ยงรุ่นที่โรงเรียนของท่านม. ผมได้ไปด้วยได้คุยกับท่านเปิดเพจพรพุทธาเวทย์ให้ดูเรื่องหลวงปู่ทอง ท่าซาบซึ้งใจท่านเลยแกะออกจากตลับทองให้ครับ ซึ่งท่านบอกว่าที่บ้านท่านก็มีขอมอบให้ผมไว้คุ้มครอง ผมจึงได้มาครอบครองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มิถุนายน 2015