หลวงปู่มีชัย กามฉินโท วัดปราการชัยพัฒนาราม สุรินทร์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 12 พฤษภาคม 2015.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ด้วยความยินดีค่ะน้อง poon-pan

ขออนุโมทนากับกุศลจิตของน้องด้วยนะคะ... สาธุ...

2. บุญเก่า

บุญเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ที่เรากระทำแล้วเราทำเพื่อเผยแพร่เรื่องราวของหลวงปู่ครับพี่ไม่ได้มีสิ่งใดที่ทำให้เสียครับเพราะที่ทำหลวงปู่ท่านเห็นดีแล้วผมในฐานะประธานกรรมการวัดขอขอบคุณที่พี่ถามครับ ถ้าพี่สงสัยพี่โทรไปถามลุกชายท่านได้ครับว่าพวกผมเปิดเพื่ออะไรและทำเพื่ออะไรผมทำมาเพื่อให้หลวงปู่ของคนทั่วไปได้รู้ได้เห็นว่าที่วัดนั้นเกิดอะไรขึ้นมีอะไรแปลก ๆ ใหม่ ครับพี่ และคิดว่าปีนี้คงจะซื้อที่ถวายวัดเพื่อสร้างโบสถ์ครับ ( ที่อยากสร้างโบยสถ์คือ) ความปรารถนาของหลวงปู่เราลูหหลานช่วยกันครับพี่ ขออขอบพระคุณพี่ที่ถามมา ครับ( คำว่ามีแล้วไม่จำเป็นว่ามีแล้วมีอีกไม่ได้ โบราณ เขาว่าไว้ มี 1 ต้องมี 2 ) เราจะทำดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับพี่

3. janjar56

janjar56 Lucky

คุหะคะเน...รึ คุหะคะเนนะ
    รบกวนความชัดเจนเพิ่มความเข้าใจที่ตรงกันด้วยครับคุณหนู

4. บุญเก่า

บทนี้หลวงปู่ให้ผมมาและยังให้ผมอีกมากมายทั้งคาถารักษาคนและอื่น ๆ อีกทุกอย่างกับหลวงปู่เราจริงใจครับได้ผลจริง ขนาดผมเส้นเลือดในสมองแตกตอนนี้รับใช้ท่านอาการ9 เปอร์เซ็นต์แล้วเพราะได้คาถาทีท่านสอนให้รักษาตัวเองได้ผลครับเพราะเราศรัทธาดีเยี่ยมเลยครับพี่

5. บุญเก่า

ที่อย่างที่ครูบาอาจารย์มอบให้สอนให้เราใส้ใจทุกอย่างทุกเรื่องเรานำสิ่งที่ดีมาเสนอให้ท่านได้รู้ภาพที่เห็นคือท่นเมตตาเราสุด ๆ ทั้งภาพรอยประทับรอยทือรอยเท้านำรายได้เข้าวัดได้เป็นกอบเป็นกำอย่างไม่น่าเชื่อทำขึ้นมาหมดในวันเดียวและผู้ที่นำไปบูชาทำมาค้าขายร่ำรวยบางคนหากินไม่คล่องก็หากินคล่องอย่างไม่น่าเขื่อแต่ด้วยท่านให้แต่สิ่งที่ดี ๆ บทพระคาถาจินดามณีและบทยันต์ที่ท่านสอนและมอบให้นับว่าสุดยอดจริง100 เปอร์เซ็นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2015
  6. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาเยี่ยมชมและติดตามกระทู้หลวงปู่ครับ สาธุครับ ชนะจนครับทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2015
  7. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนุญาตตอบนะครับ

หลวงปู่ท่านถ่ายทอดมาแบบนี้ เราเชื่อมั่นในองค์ท่าน ก็ท่องด้วยศรัทธาและ จำให้ขึ้นใจ ระลึกถึงหลวงปู่เป็นพอ

ส่วนเราเคยได้ยินมาแบบไหน ถูกอักขระหรือเปล่า อย่าสงสัยเลยครับ เขาพิมพ์ออกมาเป็นรูปแบบ เพื่อเผยแพร่ แสดงว่าตรวจทานมาเป็นอย่างดีแล้ว ฉนั้น คาถาหลวงปู่ท่านต้องตามนี้

ส่วนเราเคยได้ยินมาแบบไหน อักขระอย่างไร แสดงว่าเป็นคนละสาย หากจะท่องอย่างอื่น แบบอื่น ต้องระลึกถึงท่านอื่นที่ถ่ายทอดมา ...

8. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    นั่นสิครับ คะเนะ อ่านว่า คะเน หรือ คะเนนะ แต่ที่ผมอ่าน ผมอ่านเป็น คะเน๊ะ รบกวน ผู้รู้ ช่วยกรุณาให้ความกระจ่างอีกทีครับ

9. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมก็อ่านตรงตัวครับคือ คะเน้ะ ครับ ตอนแรกก็สงสัยอยู่หน่อยๆครับ เพราะเคยอ่านตัวคาถามาบ้าง

ผมว่าประเด็นคงอยู่ที่ ใบคาถานี้โอเคถูกต้องตามที่หลวงปู่ท่านบอกกล่าวแล้วใช่มั๊ยครับ
    เท่าที่อ่านคำถามของเพื่อนๆ เหมือนกับว่าไม่แน่ใจว่า จะเป็นคำคำนี้ เช่น คำว่า คะเนะ เท่าที่อ่านเตคยท่องคาถามา ส่วนมากจะเขียนว่า คะเนนะ อะไรแบบนี้น่ะครับ

อย่างที่พี่อาณัติ ว่าไว้ถ้าเป็นการมุ่งท่องเพื่อทำจิตให้นิ่งเป็นสมาธิแล้ว ไม่ต้องสงสัยว่าคำไหน
    ถูกคำไหนผิด อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

แต่เท่าที่ผมเคยอ่านหนังสือเรื่องการเจริญมนต์นั้น พระท่านจะเน้นให้อ่านให้ถูก และออกเสียงให้ถูก และยิ่งถ้ารู้ความหมายของบทเจริญมนต์ก็จะยิ่งเกิดอานุภาพในการท่องสาธยายมนต์บทนั้นๆครับ

อย่างบทชินบัญชรนั้น หลวงพ่อจรัญท่านให้พระที่เชี่ยวชาญด้านภาษาบาลีตรวจทานคำที่ใช้บทสวดพบว่า มีบางคำที่ไม่มีความหมาย จึงได้แก้ไขให้ถูกต้องตามบาลี ที่ผมจำได้
    ตรงท่อน ชินานา.... ของเก่าก่อนแก้จะเป็น ชินาณานา .....

10. praram7

praram7 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    เป็นอีกหนึ่งกำลังใจครับในการเผยแผ่บารมีครูบาอาจารย์ หลวงปู่หลวงตาที่เคารพนับถือครับ

11. บุญเก่า

ตามที่ท่านเขียนไว้และรายมือท่านหน้าประตูก่อนเข้าห้องครับ คือ ( คุหะคะเนะ) เป็นรายมือท่านที่เขียนไว้ครับบทคาถาที่คุณไพรินทร์นำมาลงไว้นั้นผมได้มาก็นำมาลงเพื่อกระจายให้รู้กันว่าจะมีประโยชน์คือตามที่คุณอาณัติว่าขอให้ศรัทธาครับผมท่องด้วยความศรัทธาตามที่ท่านบอก
    และผมจะนำคาถาหลวงปู่ที่สอนผมมาลงให้ครับเพราะท่านจะอนุญาตผมจึงนำมาลงที่แน่ ๆ พระคาถาที่ท่องแล้วช่วยตัวเองได้ในลักษณะของความเจ็บป่วยตัวทั้งด้วยความอักเสบปวดนั้นที่ผมใช้อยู่เกิดกับตัวเองฉมังมากครับ
    ***ในลักษณะของความเจ็บปวดที่เกิดกับตัวท่านเองที่บอกพระคาถานี้คือสิ่งที่เกิดกับตัวเอง***ผมเดินสดุดแล้วนิ้วโป้งเท้าซ้ายหักฉีกกระเย็บถึง 6 เข็ม เพียงได้แต่ภาวนาว่าจะทนความเจ็บปวดได้หรือไม่ก็ตามก็คิดถึงคาถาหลวงปู่ตั้งนะโม 3 จบนึกถึงครูบาอาจารย์ หลวงปู่ที่ท่านให้ไว้ที่วัดน้อยบ้านของผมตอนผมนวดท่าน คือ นะระการัง กันฉะ มะหา พัสสะมา แล้วรูปหรือเป่าไปบริเวณที่ปวด(บริเวณที่เป็น)ครับลองดูผมทำตั้งแต่วันที่ล้มจนบัดนี้ไม่ได้มีอาการที่ปวดเลยครับ มหัศจรรย์หรือฟลุ๊คก็แล้วแต่เป็นเพียงประสบการณ์ที่ดีที่เกิดกับตัวผมเลยแบ่งปันกันครับ( ผมถามหลวงปู่ว่าให้คนอื่นใช้ได้ด้วยไหมท่านบอกว่าได้ ) บทนี้ละครับใครสนใจก็นำไปใช้ช่วยเหลือคนได้ครับผมช่วยคนไปเป็นสิบแล้วครับเรื่องความเจ็บปวดตามบริเวณที่ปวดครับ***ครั้งต่อไปจะนำบทที่ท่านใช้ประจำที่ท่านมอบให้สวดและภาวนาใช้ในทางเมตตาและโชคลาภแะแคล้วคลาดด้วยครับ ท่านจะใช้กับญาตโยมที่เข้ามากราบท่าน สุดยอดครับภาวนาทุกวันก่อนนอนจนหลับตื่นนอนก็ภาวนา เดินทางก็ภาวนาผมก็รอจากรถเบรคแตกลงจากเขาที่สุราษฎร์มาต้นเดือนครับผมพบกันเที่ยวหน้าขอให้ท่านจงโชคดีทุกคน ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

12. เพลิงภูมิ

เพลิงภูมิ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    เข้ามากราบหลวงปู่มีชัยครับ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    มีชัย ชัยยะ ชัยยะ ไชโย
    ขออาราธนา บารมีของหลวงปู่มีชัย ให้ทุกท่าน และตัวกระผม พบเจอแต่สิ่งดี ๆ ครับ

13. teerachi

teerachi เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

14. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ต้องขออภัยด้วยครับที่ให้ข้อมูลผิดไป ขอแก้เป็นอันนี้ครับ

ตรงท่อนของเก่าคือ ชินานา นาวะระ.... โดยเป็น ชินานา วะระ .....[/QUOTE]

15. Noo Norway

สวัสดีและขอขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกท่านนะคะ

16. Noo Norway

ตามที่อ.จเรท่านชี้แจงไว้นะคะ วันนี้ขอนำคาถามาให้อีกบทนึงค่ะ

พระคาถาบทนี้เป็น "พระคาถาบูชาหลวงปู่เทพโลกอุดร" ที่ทางวัดปราการชัยพัฒนารามได้นำมาสวดในการทำวัตรเช้า วัตรเย็นทุกวัน หลวงปู่มีชัยแม้ท่านจะอายุมากแล้วแต่ท่านก็ยังทำวัตรเช้า (เริ่มตี 4 ถึงตี 5 เศษ) และวัตรเย็น (เริ่ม 5 โมงถึง 1 ทุ่มเศษ) ไม่เคยขาดค่ะ หนูกล้ายืนยันเพราะช่วงที่ไปบวชชีพราหมณ์อยู่กับท่านก็ทำวัตรเช้า-วัตรเย็นร่วมกับท่านทุกวันไม่เคยขาดเช่นกัน

17. Noo Norway

คำพูดของพระอริยสงฆ์ย่อมศักดิ์สิทธิ์และเป็นจริงเสมอ

หลวงปู่มีชัยเมตตาจารมือให้และบอกให้ลูกสาวสวยๆและได้เป็นเศรษฐีนะ

18. Noo Norway

รูปนี้ถ่ายที่ "อาศรมมหาสิทธิโชค ชลบุรี" คืนก่อนวันอธิษฐานจิตรูปหล่อเหมือนหลวงปู่ เป็นช่วงที่หลวงปู่กำลังลงทองและจารกระหม่อมเรียกปัญญาให้..แล้วท่านก็ปล่อยมุขแซวโดยการหันไปถามกลุ่มน้องๆที่นั่งอยู่ข้างๆว่า "ลูกสาวปู่สวยนะ... สวยยังงี้มีแฟนหรือยัง" หนูอดอมยิ้มไม่ได้เลยในตอนนั้น ภาพมันฟ้อง

19. Noo Norway

หลวงปู่มีชัยมีปฏิปทาจริยวัตรงดงามมาก เวลาใดที่มีคนอยู่กับท่านเยอะท่านก็จะพูดคุยอย่างสนุกสนานยิ้มแย้มแจ่มใสเป็นกันเองหมดกับทุกคน ไม่ว่าผู้หญิงหรือผู้ชาย แต่เมื่ออยู่กับผู้หญิงแบบ 2 ต่อ 2 แม้จะอยู่ในที่โล่งก็ตามท่านจะสำรวมมาก ท่านจะคุยด้วยแต่จะไม่มองหน้าตรงๆ แม้กระทั่งหนูเองซึ่งหลวงปู่รับเป็นลูกสาวแต่ท่านก็ยังปฏิบัติตนกับหนูเฉกเช่นคนอื่นๆ

จริยวัตรท่านงดงามจริงๆ... กราบหลวงปู่มีชัยค่ะ

20. Noo Norway

ความเมตตาของหลวงปู่หาค่าประมาณมิได้จริงๆค่ะ
    ทั้งปิดทอง จารกระหม่อม จารมือและมอบของดีให้อีกด้วย