หลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข อริยสงฆ์กลางกรุง (รวมเรื่องเล่าความศักดิ์สิทธิ์อิทธิปาฏิหาริย์ และวัตถุมงคล)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มงคลเก้า, 8 กรกฎาคม 2018.

1. มงคลเก้า

มงคลเก้า เป็นที่รู้จักกันดี

cr: อวยชัย เกลี้ยงกลม

#มึงแขวนพระอะไรวะทำไมไม่โดนด่า

เป็นคำถามที่รุ่นพี่ที่ทำงานหลายคนถามผม เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อปลายเดือนกันยายนที่ผ่านมา ผมต้องเข้ารายงานตัวกับผู้บังคับบัญชาสูงสุดของหน่วยงาน เพื่อเข้ารับการประเมินเลื่อนตำแหน่งชำนาญการพิเศษ ซึ่งมีคนเข้าประเมินรอบนั้นประมาณ 10 คน ตามระเบียบจะต้องแต่งชุดกากีแขนยาว แต่ผมไม่มีชุดเลยแต่งกากีแขนสั้นไป มีคนใส่กากีแขนสั้นเหมือนผมอีก 4 คน ถึงเวลารายงานตัวทุกคนเข้าพบปลัดพร้อมกัน เป็นแถวหน้ากระดาน พอถึงเวลารายงานตัวทีละคน คนก่อนหน้าผมสองคนแต่งชุดเหมือนผม โดนปลัดตำหนิเรื่องระเบียบการแต่งกาย ขู่ว่าจะไม่ประเมินให้ ผมคิดในใจว่า รายต่อไปคือผมคงไม่รอดแน่ แต่กลับตาลปัตรพอมาถึงคิวผม ปลัดกับพูดจาด้วยดี ไม่มีตำหนิผมสักคำ ถัดจากผมไปมีอีกคนที่แต่งกายเหมือนผมโดนยำอีกรอบ สรุปว่าก่อนหน้าผมโดนด่า ถัดจากผมก็โดนด่า เว้นผมคนเดียว ทุกคนมองหน้ากันเลิกลั่ก ว่าผมรอดมาได้อย่างไร ทำไมไม่ถูกตำหนิ พอรายงานตัวเสร็จออกจากห้องทำงานปลัด ทุกคนเข้ามาถามผมว่า #มึงแขวนพระอะไรวะทำไมไม่โดนด่า

วันนั้นในกระเป๋าเสื้อผม มีพระปิดตาไก่รุ่น 1 ของหลวงปู่เหน็บไว้

#ไม่ได้เล่าเพื่อให้เชื่อแต่อยากให้ลองใช้
    #เมตตาหลวงปู่ไม่เป็นรองใคร
    ปล. ภาพประกอบ ปิดตาขี่ไก่รุ่นแรก หลังจาร สภาพพพอสวยครับ

cr: คน เอาถ่าน สุดยอดครับ แต่ว่ารุ่นนี้พอจะหาได้ที่ไหนครับ
    cr: Prasit Limpavithayakul จำคำหลวงปูไว้ "หลวงปู่ท่านบอกว่ารุ่นแรกฉันยังไม่เก่งนะรุ่น 2 ฉันเก่งแล้ว
    cr: อวยชัย เกลี้ยงกลม ใช่ครับ พระท่านเมตตาดีทุกรุ่นครับ ขอให้หมั่นบูชาด้วยความศรัทธา

cr: Phasuk Khamfu อื่อดี แต่จะหาที่ไหนได้ล่ะ
    cr: อวยชัย เกลี้ยงกลม รุ่นอื่นก็ได้ครับพี่ รุ่นพี่ผมเป็นหมออนามัย แขวนพิมพ์ซุ้มประตูเล็ก มีประสบการณ์มากกว่าผมอีกครับ เขาพูดว่า เรื่องเมตตากูยอมหลวงปู่วิเวียร
    cr: Virat Teksi ผมมีแต่ไก่ 3
    cr: อวยชัย เกลี้ยงกลม ไก่สามมวลสารหลวงปู่ท่านล้วนๆครับ
    cr: จอร์จ ชินจิ ไก่สาม ประสบการน์เมตตาแรงกับคงกะพัน ก้อมีมาแล้วนะครับพี่
    cr: บัณฑิต ภูริชิติพร สุดยอดครับ อาจารย์
    cr: อวยชัย เกลี้ยงกลม ใช่ครับ คนที่ไปวันนั้นยังงงครับ ว่าผมรอดได้ยังไง
    cr: บัณฑิต ภูริชิติพร พุทธคุณ ของไก่ 1 ครับ

cr: ธนันดร ก่อกิจ ของผมรุ่น 2 ดำครับ ปกติให้หัวหน้า เซ็นใบลา จะโดนบ่น โดนแขวะตลอด วันนี้ เอาไปให้เซ็น หัวหน้าเซ็นแบบไม่ว่าอะไรเลย หรือ เซ็งจะบ่นแล้ว ก็ไม่รู้ 5555
    cr: อวยชัย เกลี้ยงกลม ใช่ครับแขวนพระหลวงปู่เย็นกายเย็นใจ ทำงานราบรื่นครับ
    cr: ธนันดร ก่อกิจ ครับ ผู้บริหาร ที่ใครๆ กลัวกันจัง ก็คุยกับผมดีเลย บอกต้องให้ผมช่วยทำ แต่พอพูดถึงพี่อีกคน นี่แบบคนนั้นโดนทุกที
    cr: โจ้ ไลอ้อน ไก่2 เรื่องเมตตา ทำมาหากิน ไม่แพ้ไก่1เเน่นอนครับ ลองได้555
    cr: อวยชัย เกลี้ยงกลม ผมไม่มีเหลือเลยครับ แจกไปหมด นาทีนี้นึกเสียดายครับ
    cr: กาญจน์ อิ่นแก้ว ไก่1กับล็อกเก็ตหลวงปู่ติดตัวผมเสมอ ก็เคยมีประสบการณ์เจรจางานผ่านปัญหาไปได้ด้วยดีเหมือนกันครับ..ก่อนทำอะไรนึกถึงหลวงปู่ท่านเมตตาจริงๆครับ

cr: Nikorn Jongthep ผมแขวนรุ่น2
    cr: อวยชัย เกลี้ยงกลม พุทธคุณมิได้ด้อยกว่ากันครับ
    22 พ.ย. 61

ที่มา: https://www.facebook.com/groups/1382739855348450/search/?query=อวยชัย
    ----------------------------------------
    4.5.jpg 4.6.jpg 4.7.jpg 4.8.jpg

2. มงคลเก้า

สวัสดีวันศุกร์ สนุกอยู่กับงานนะจ๊ะ...
    เรื่องเขียนเช้านี้ มงคล5ประการนะ...
    เมื่อวานนี้เวลา13.09น.ทำพิธีบูชา
    หลวงปู่ครูอาจารย์ ขอของมงคล5สิ่ง
    คือผงลบ+ผงเสก+ผงตำ+เกศา+ตะกรุดเงินหลวงปู่ มาบรรจุลงใส่ในหลอด
    แก้วติดหลังล๊อคเก็ตหลวงปู่ปี2559นี้
    จำนวน120รูป วิธีการพิธีกรรมดังนี้

ผงเสกผงตำ1ช้อนโต๊ะผสมผงลบ
    ครึ่งช้อนกาแฟ ผสมกาวคนให้เข้ากัน
    เอาน้ำมนต์มหาสันติงหลวงใส่ลงไป
    กวนให้เข้ากันดีแล้ว เอามาปั้นเป็น
    เม็ดเล็กๆ250เม็ด ผึ่งแห้งสัก20นาที
    มือซ้ายหยิบหลอดแก้วมือขวาหยิบ
    ครีมหนีบเม็ดผง1เม็ดใส่หลอด แล้ว
    ครีบเอาเกศาท่านใส่หลอด(ยากมาก)
    แล้วครีบตะกรุดเงินใส่หลอด(ง่ายๆ)
    แล้วครีบเม็ดผงอีก1เม็ดใส่ปิดท้าย แล้วอุดด้วยเทียนชัย
    ในหลอดแก้วจะมีเม็ดผง2เม็ดเกศา
    หลวงปู่5-10เส้นตะกรุดเงิน1ดอกและเทียนชัย
    ทำไว้รอล๊อคเก็ตเสร็จ มาเมื่อไรติด
    ด้านหลังทันที วิธีทำด้านหลัง
    เอาอีบ๊อคซี่ผสมกันปิดด้านหลังให้
    เต็มเกลี่ยให้เรียบร้อย ดูให้สวยงาม
    ด้านบนติดหรียญหลวงพ่อพระพุทธชินราชปั้มเนื้อทองแดงชนวนปี2533
    ตรงกลางฝังหลอดแก้วมงคลทั้ง5
    ข้างล่างติดโลหะโค๊ด1ตัว เป็นเสร็จ
    เรียบร้อย แล้วเอาไปปลุกเสก

1หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ อยุธยา
    2หลวงปู่สุข วัดป่าหวาย สิงห์บุรี
    3หลวงพ่อติ๋ว วัดมณีชลขันธ์ ลพบุรี
    4หลวงพ่อจักร วัดชุ้ง สระบุรี
    5หลวงพ่ออุดม วัดประทุมคณาวาส
    สมุทรสงคราม
    สายกัมมัฏฐานมอบให้คุณสว่าง
    เป็นผู้จัดการในการปลุกเสกให้
    ถ้ามีพิธีก็จะเอาเข้าพิธีอีกครั้งหนึ่ง
    เป็นการครบองค์ประชุมสงฆ์

...ผงลบผงเสกผงตำผมหวงห้ามขอ...
    ...ตะกรุดเงินมีเหลือติดใต้รูปเหมือน
    หลวงปู่ตัดช่อปี2560หลวงปู่จารนะ....
    ...มี120รูปใครเป็นเจ้าของโชคดีนะ
    งานเสร็จที่ละอย่างขอบคุณทีมงาน.

CR: Niphon Kunsong
    11 ธันวาคม 2015

---------------------------------------------------
    ทำพิธีขอหลวงปู่ ของมงคล5ประการ
    ผงลบผงเสกผงตำเกศาตะกรุดเงิน
    น้ำมนต์มหาสันติงหลวง

ผงลบวิเศษณ์๕ประการผงลบต่างๆอีกมาก
    หลวงปู่ทำพิธีลบเมื่อปี2520 ผงปถมังผงพระ
    พุทธคุณผงตรีนิสิงเหผงอิทธเจผงมหาราช
    ผงชินปัญชรผงสัมพุทเธผงสัตตะนาเค
    ผงไก่เถื่อนผงฝนแสนห่า อีกหลายผง.....

ผงเสก=เอาดินสอพอง16บาตรพระมาบดตำ
    แล้วหลวงปู่ทำพิธีกรรมปลุกเสก
    ผงตำ=พระสมเด็จวัดไร่ขิงพิมพ์พระ3องค์
    ขนาดใหญ่เท่ากล่องไม้ขีดหลังกดลายมือ
    จำนวน1ถุงปุ๋ย นำมาบดเป็นผงชนวน

เส้นเกศาหลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข

ตะกรุดเงินที่หลวงปู่จารตั้งแต่ปี2524และเสกมาตลอด บางดอกจารตัวนะและตัวอุ

เอาเม็ดผงใส่ในหลอดแก้ว

เห็นเม็ดผงไหมจ๊ะมี2เม็ดนะ

บรรจุเส้นเกศาหลวงปู่

บรรจุของมงคลลงในหลอดแก้ว

เหรียญหลวงพ่อพระพุทธชินราช
    ปั้มเล็กเนื้อทองแดงผสมชนวน
    ที่ติดหลังล๊อคเก็ตหลวงปู่วิเวียร
    วัดดวงแขปี2559ของกลุ่มสมาชิกหลวงปู่120องค์

หลอดแก้วที่บรรจุของมงคล5
    ประการ70หลอดที่เหลือไว้ทำ
    วันอาทิตย์จร้าเย็นแล้วพักก่อน
    เรามานั่งทำคนเดียวไม่มีคนช่วย
    วันหนึ่งจะได้กี่หลอด สงสัยจัง ตาก็ไม่ดีมือก็สั่น

เทียนชัยเทียนมหามงคลเทียน
    พุทธาภิเษกปี2530 หลวงปู่เริ่ม
    จุดเทียนชัย8ทิศ หลวงพ่อแพมา
    ถึงเข้าโบสถ์พูดกับหลวงปู่วิเวียรว่า เอ๊ะนี่หลวงพ่อเริ่มจุดเทียนชัย
    นี่แล้วใครจะดับเทียนละ
    หลวงปู่วิเวียรบอกผมดับเทียนเอง
    ครับ แล้วทั้ง2ท่านก็พูดคุยกัน
    ประโยคสุดท้ายหลวงพ่อแพพูดว่า
    ต่อไปนี้ท่านพระครูเวียรนิมนต์ผม
    ถึงติดงานผมต้องมางานท่านให้ได้ หลวงพ่อแพแก่กว่าหลวงปู่10
    ปี ผมเก็บเอาไว้เป็นของมงคล
    จึงเอามาอุดที่หลอดแก้วครับ

ล๊อคเก็ตหลวงปู่วิเวียรวัดดวงแขปี2559=120รูปของสมาชิกกลุ่มหลวงปู่วิเวียรวัดดวงแข

3. มงคลเก้า

สวัสดีวันเสาร์ ที่6 กุมภาพันธ์2559

เรื่องเขียนเช้านี้ ไปปลุกเสกล๊อคเก็ต
    หลวงปู่วิเวียร สายภาคกลาง
    -------------------------------------
    วันนี้ตื่นตี4ครึ่งรถมารับ6โมงเช้าไป
    กับอ.อวยชัย เอาล๊อคเก็ตไปเสกใน
    สายภาคกลางสิงห์บุรีอ่างทองอยุธยา
    หลวงปู่สุข วัดป่าหวาย จ.สิงห์บุรี นัด
    ท่านไว้9โมงเช้าที่วัดท่าน
    หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ อยุธยา
    นัดท่าน13.00น.ที่วัดวังแดงใต้
    ต่อจากนั้นจะไปที่วัดกำแพง
    อ.บางปะอินเข้าพิธีพุทธาภิเษกเวลา 14.30น.เสร็จเวลา16.00น.
    เดินทางกลับกทม. มีพระคณาจารย์
    ใดบ้างจะบอกชื่อให้ทราบอีกครั้ง
    หลวงพ่อเอื้อนท่านบอกว่าเอาไป
    เสกที่วัดกำแพงนะ ฉันจะเสกให้เต็ม
    ที่เลย ของหลวงปู่วิเวียรต้องเสกให้
    เหนียวที่สุด ไอ้ตี๋เอ็งก็เป็นศิษย์ข้า
    มีอะไรก็บอกมาจะทำให้เต็มที่
    หลวงพ่อเอื้อนท่านเป็นอาจารย์
    ของผมอีกรูปหนึ่ง(รูปที่2รองจาก
    หลวงปู่วิเวียร)ท่านเมตตารักผมมาก
    สอนวิชาให้หลายอย่าง เรื่องเหนียว
    เชื่อขนมกินได้เลยสุดยอด
    ท่านไปเจาะเลือดกับผม พยาบาล
    แทงเข็มไม่เข้า ท่านให้แทงเข้าแต่
    เลือดไม่วิ่งเข้าสลิง พยาบาลพยายาม
    โช๊คสลิงเลือดก็ไม่ออกมา ผมบอก
    หลวงพ่อขอเลือดหน่อย ท่านยิ้มเลือดจึงออกมาเข้าสลิงได้
    วันพฤหัสบดีที่11เวลา09.00น.ผม
    จะทำพิธีบรวงสรวงบอกเล่าให้หลวง
    ปู่วิเวียรเสกให้ที่วิหารวัดดวงแข
    เป็นเสร็จพิธีเสกล๊อคเก็ตหลวงปู่
    ผมจะเล่าเรื่องให้ทราบอย่างละเอียด
    ในการดำเนินงานอีกครั้งนะครับ ใน
    วันที่12กพ.นี้

CR: Niphon Kunsong
    6 กุมภาพันธ์ 2016

-----------------------------------------------
    หลวงปูสุข วัดป่าหวายสิงห์บุรั
    เสกล๊อคเก็ตหลวงปู่เวลา 08.40-09.00น.

หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้
    อยุธยาสายเหนียว เดี๋ยวฉัน
    จะเสกให้เหนียวเป็นตังเมเลย
    นะไอ้ตี๋5555

ล๊อคเก็ตหลวงปู่วิเวียรในถุง
    สีขาวอยู่ในพิธีพุทธาภิเษก
    ที่วัดกำแพง อ.บางปะอิน
    อยุธยาพระเถราจารย์เสก
    14รูปครับ

2.8.jpg 2.9.jpg 3.0.jpg 3.1.jpg 3.2.jpg
    3.3.jpg 3.4.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2018
  4. 

 สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2016
    สาธุครับ

5. มงคลเก้า

#ขุนแผนหลวงปู่วิเวียร

#พระพิมพ์สุดยอดเมตตาชองชายชาวไทยปลุกเสกโดยพระผู้เปี่ยมด้วยเมตตา

#ทวิภาคีเมตตา
    "ขุนแผนบรรจุกรุพุทธบูชา
    สืบทอดศาสนาพระชินสีห์
    ยืนยงครบถ้วนห้าพันปี
    พระวิมลธรรมภาณมีเจตนา
    อธิษฐานพุทธคุณล้ำเลิศ
    ประเสริฐเวทย์มนต์พระคาถา
    เอกอุเป็นหนึ่งซึ่งเมตตา
    มีด้อยกว่าของเก่าแต่โบราณ"

24 พ.ย. 61

---------------------------------------------------
    4.4.jpg 4.5.jpg

6. มงคลเก้า

#ฤกษ์ปั้มพระ100ปีหลวงปู่วิเวียร
    #พระปิดตาน้ำเต้าเนื้อโลหะเนื้อผงพระรูปเหมือนปั้มหลวงปู่วิเวียร

สวัสดีครับวันอาทิตย์ 25/11/2561

เวลา08.59น.เป็นปลอด-ศุภะ ภูมิปาโลฤกษ์
    ผมทำพิธีบอกกล่าวหลวงปู่ เทพยดา
    ตามวิธีการหลวงปู่สอนมา
    เวลา10.39น.พระอาจารย์ศักดิ์สิทธิ์
    วัดลำกะดาน ศิษย์ลป.เมฆ+ลป.วิเวียร
    กดพิมพ์พระผง และปั้มพระโลหะเป็นปฐม
    ฤกษ์ ต่อจากนั้นคณะศิษย์+แอตมินกลุ่ม
    ช่วยกันปั้มพระผง+ช่างปั้มพระโลหะ

#มวลสารสร้างพระผง100ปีหลวงปู่

ผงลบวิเศษณ์5ประการที่หลวงปู่ลบ
    ผงตำผงเศก+เกษรมงคล+ดินกากยายักษ์
    เกศาหลวงปู่+ว่าน108ของเก่าหลวงปู่
    ผงตะไบเนื้อเมฆสิทธิเมฆพัตร
    ผงจักรพรรดิ์ลป.ดู่+ลต.ม้า+ผงลพ.เงิน
    วัดดอนยายหอม+ผงพ่อท่านคล้าย
    ผมผสมเหมือนกันกับทุกรุ่นของหลวงปู่
    เพราะสูตรการผสมผงของหลวงปู่ท่าน
    สอนผมเอาไว้ ผมผสมมาตั้งแต่รุ่น1.
    และมีคาถากำกับเวลาผสมผง
    #ผงลบใส่มากกว่าทุกรุ่นใส่ให้หมดเพราะ
    สร้างรุ่น100ปีแล้วผมไม่สร้างอีกแล้ว

#พระ100ปีหลวงปู่เนื้อโลหะ
    #พระปิดตาน้ำเต้าและรูปเหมือนหลวงปู่
    เนื้อเงินคือเนื้อชนวนเก่าของหลวงปู่
    เนื้อนวโลหะคือเนื้อชนวนล้วนๆของ
    หลวงปู่ที่เก็บเอาไว้
    เนื้ออัลปาก้าคือเหรียญแป๊ะยิ้มผสม
    เหรียญครุฑพ่อหลวงร.9
    เนื้อทองเหลืองผสมชนวน คือเนื้อ
    ชนวนเก่าหลวงปู่มีบ้านเชียงผสม10กิโล
    ผสมเนื้อสำริด+ลงหิน+ทองเหลืองเก่า
    +แผ่นยันต์เก่า10แผ่น รวม70กิโล

#รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบต่อไป

cr:Niphon Kunsong
    24 พ.ย. 2016
    https://www.facebook.com/groups/138...73808482743&notif_t=feedback_reaction_generic
    ------------------------------------------------------------
    ผงลบผงตำผงเษกเกศาของหลวงปู่
    ว่าน108 ดินกากยายักษ์
    และมวลสารผงต่างๆที่ครูอาจารย์ให้มา
    ผสมทำพระ100ปีหลวงปู่วันนี้

ผมทำพิธีกรรมบวงสรวงบอกหลวงปู่

ผสมเกษรว่าน108ผสมให้หมดเลย

ผงดินกากยายักษ์ก็ผสมให้หมด

พระอาจารย์ศักดิ์สิทธิ์ วัดลำกะดาน
    ศิษย์ลป.เมฆ และลป.วิเวียร
    กดพิมพ์เป็นปฐมฤกษ์ น้ำเต้า100ปีลป.

ผมปั้มพระผงน้ำเต้า100ปีลป.เอง
    มือเก่าที่ปั้มมาตั้งแต่รุ่น1.ยังคล่องนะจ๊ะ

7. มงคลเก้า

ภาพหลวงปู่วิเวียร จากหนังสือวิมลธรรมภาณานุสรณ์

1.JPG 2.JPG 3.JPG 4.JPG 5.JPG 6.JPG 7.JPG 8.JPG 9.JPG 10.JPG 11.JPG 12.JPG 13.JPG 14.JPG 15.JPG 16.JPG 17.JPG 18.JPG 19.JPG

8. มงคลเก้า

#สองพระมหาเถระผู้เป็นศรีแห่งสกุลบุญมาก

พระพรหมมุนี(ปุญฺญารามะมหาเถร
    หลวงปู่วิชมัย บุญมาก)
    พระวิมลธรรมภาณ(ฐิตปุญฺญะเถร
    หลวงปู่วิเวียร บุญมาก)

"#เศวตกุญชรนครสวรรค์๒พี่น้อง
    27 พ.ย. 2561

9. มงคลเก้า

#ไม่มีท่านก็ไม่มีหลวงปู่ #อิทธิฤทธิ์หลวงพ่ออยู่เสกรัดประคตเป็นงู

พระครูนิวุตถ์พรหมจรรย์ (หลวงพ่ออยู่ อินทัสสโร)
    วัดบ้านแก่ง
    #บิดาบุญธรรมและปฐมมาจารย์ของหลวงปู่
    ในช่วงชีวิตหนึ่งของหลวงปู่ หลวงปู่พากเพียรเรียนพระปริยัติธรรม เพื่อเข้าแปลเปรียญ หวังเป็นพระมหา ตามรอยพระพี่ชาย แต่ปีนั้นการสอบยากมากแทบไม่มีผู้แปลผ่าน หลวงปู่นึกท้อใจนึกว่าหมดบุญในผ้าเหลืองแล้ว จึงกลับนครสวรรค์ เพื่อลาสึก #จุดเปลี่ยนของชีวิตท่านจากพระมหากลายเป็นพระสุปฏิปันโนด้วยมือขององค์หลวงพ่ออยู่

"วัดบ้านแก่ง" ตำนาน คู่หลวงปู่
    หลวงพ่ออยู่ พำนัก เป็นศักดิ์ศรี
    "นิวุฒิถ์พรหมจรรย์" อาจารย์ดี
    ณ ถิ่นนี้ ก่อกำเนิด หลวงปู่เรา
    ครั้งหลวงปู่ เสียใจ เพราะสอบตก
    ระเหหก กลับบ้านเกิด ด้วยใจเศร้า
    คงสิ้นบุญ พรหมจรรย์ สำหรับเรา
    กลับถิ่นเก่า หวังลา สิกขาไป
    ทางพ่อแม่ ทราบความ เสียใจหนัก
    หวังพึ่งบุญ ลูกรัก ให้ผ่องใส
    เกาะผ้าเหลือง สู่แดนฟ้า นภาลัย
    เหตุไฉน ลูกชาย จึงจากลา
    จึงนำมา กราบเรียน หลวงพ่ออยู่
    หลวงพ่อรู้ เสียงดัง ดุจฟ้าผ่า
    ไม่ได้เป็น เปรียญ ตายหรือวา
    อยู่กับข้า ที่บ้านแก่ง สึกทำไม
    "กลับไปเถอะ ให้คุณเวียร อยู่ที่นี่
    ต่อแต่นี้ คุณเวียร เป็นคนใหม่
    ฉันจะส่ง เพชรเม็ดงาม คืนกลับไป
    จะอยู่ใน ผ้าเหลือง ตราบวันตาย"
    " วัดบ้านแก่ง" มาตุภูมิ อันศักดิ์สิทธิ์
    "วัดบ้านแก่ง" ถิ่นที่ชุบ ชีวิตใหม่
    "วัดบ้านแก่ง" สร้างพระดี ระบือไทย
    "วัดบ้านแก่ง" เทิดทูนไว้ บูรพาจารย์

หลวงพ่ออยู่ วัดบ้านเเก่ง
    (พระครูนิวุตถ์พรหมจรรย์)
    *ชาตะปีเถาะ(กระต่าย).พ.ศ.๒๔๒๒
    *หลวงพ่อพระครูเฮง.วัดเขาดินใต้.จ.นว.เป็นพระอุปัชฌาย์
    *.พ.ศ.๒๔๕๕.ได้รับเเต่งตั้งเป็นพระสมุห์อยู่.พระฐานานุกรมของท่านพระครูสวรรค์วิถีสุทธิอุตตมคณาจารย์สังฆปาโมกข์(ครุธ)
    *.พ.ศ.๒๔๗๕.ได้รับเเต่งตั้งเป็นพระอุปัชฌาย์
    *วันที่๑มีนาคม.พ.ศ.๒๔๘๔.ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระครูนิวุตถ์พรหมจรรย์.
    *มรณภาพ.เมื่อวันที่๒๕ธันวาคม.พ.ศ.๒๔๙๑

อิทธิฤทธิ์หลวงพ่ออยู่ #เสกรัดประคตกลายเป็นงู
    ในช่วงที่หลวงปู่เพียรศึกษาสมาธิจิต และวิทยาคมกับหลวงพ่ออยู่ ครั้งหนึ่งหลวงพ่ออยู่ได้สั่งให้หลวงปู่ไปเข้าสมาธิในป่าช้า ท่านเอาไม้ขีดเป็นวงกลมไว้ สั่งหลวงปู่ไว้ว่า "#ไม่ว่าเกิดอะไรขึ้นคุณเวียรอย่าออกจากวงกลมเป็นอันขาด" หลวงปู่นั่งสมาธิไปจนกระทั่งใกล้รุ่ง ท่านได้ยินเสียงดังและกลิ่นสาปตรงมายังที่ท่านนั่งสมาธิอยู่ ท่านจึงลืมตาขึ้น ตรงหน้าท่านปรากฏร่างของงูจงอางขนาดใหญ่ แผ่แม่เบี้ย ยกลำตัวสูงท่วมหัวหลวงปู่ ทำท่าดุร้ายพร้อมจะฉกกัดหลวงปู่ หลวงปู่นึกถึงคำหลวงพ่ออยู่ หลวงปู่ตั้งสติพร้อมกับแผ่เมตตาออกไป แล้วหลับตาทำสมาธิต่อจนกระทั่งรุ่งสาง ท่านได้ยินเสียงเรียกชือ จึงลืมตาเบื้องหน้าของท่านปรากฏภาพหลวงปู่อยู่ยืนยิ้มด้วยเมตตา ในมือถือ #รัดประคต พร้อมกับกล่าวว่า #พอแล้วคุณเวียรคุณเวียรสอบผ่าน คุณเวียรจิตใจเข้มแข็ง ยึดถือสัจจะ ยึดถือพระธรรมมากกว่าชีวิต ผมภูมิใจในตัวท่าน มิเสียแรงที่สั่งสอน

28 พ.ย. 2561

---------------------------------------------

10. มงคลเก้า

1.jpg 2.jpg
    cr:
    Prasit Limpavithayakul มาชมภาพ ระลึกถึงไก่2 กันหน่อย เก็บที่บุญนิธิมาหลายปี ไม่นึกว่าจะหมดลงในเวลาอันรวดเร็วเลย แต่เชื่อเถอะ ท่านที่ได้ไว้ ขอให้นำไปเลี่ยมติดตัวนะครับ องค์เดียวเที่ยวทั่วโลก

cr: โจ้ ไลอ้อน เมตตาแรงจริงครับจากประสบการณ์ผู้ที่บูชาติดตัวครับ

cr: Phanom Suthaphot สาธุๆๆ

cr: มนตรี คงเนียม ยืนยันอีกเสียงครับ.เรื่องเมตตา. แรงจริงๆ ขนาดนกยังบินมาเกาะบนมือเลย

cr: จอร์จ ชินจิ ระวังสาวๆมาจีบครับพี่ ของแรง

cr: จอร์จ ชินจิ หลวงปู่ท่านเมตตาทำวิชชาทิ้งไว้มิให้สูญหาย เพื่อสงเคราะห์โลกสงเคราะลูกหลานโดยแท้ ของ ลป.สุดยอด องค์ทีเสกทำวิชชาได้ถึง ระดับ ลป.ยุคนี้ไม่มีละครับ ท่านที่มีภุมิใจได้เลย ขึ้นคอสบายใจ ครับ ภายภาคหน้าได้ถามหากันแน่..

cr: Pong Olan ภาคนี้ก็ถามหาแล้วครับ ไม่ต้องรอภาคหน้า 555

cr: จอร์จ ชินจิ ของ ลป.ท่านสุดยอดจริงครับ ท่านสุดยอดมานานแล้ว คนพึ้งจะตื่นตัว กันครับ เกบของ ลป.วิเวียร ดีกว่าเกบพระใหม่ เป็นไหนๆ เสกหลายปีทับทวีคูณความขลังศักดิ์สิทธิ์ หลายเท่า ถึงไม่มีใครมารับรอง พระหลวงปู่ท่านก้อมีคนตามเกบบูชา แบบน้ำซึมบ่อทรายครับ ของท่านดีจริง ดีมากๆด้วย ครับ ขึ้นคอแล้ว ไม่หนักคอเปล่าแน่นอนครับ

cr: Taworn Kulwilai มีคาถาอาราธนาไหมครับ
    47201653_2147722398603854_4177415522872197120_n.jpg?_nc_cat=110&_nc_ht=scontent.fbkk5-4.jpg
    cr: Prasit Limpavithayakul

cr: Chaiyaphat Tee ขอบคุณครับ

cr: Pholakrit Klunkaewdamrong เวทาสากุ กุสาทาเว ทายะสาตะ ตะสายะทา
    สาสาทิกุ กุทิสาสา กุตะกุภู ภูกุตะกุ

47222041_950919521784940_4723411260396273664_n.jpg?_nc_cat=108&_nc_ht=scontent.fbkk5-7.jpg
    cr: Bd Bandasak ช่ายเลยครับ องค์เดียวครบเครื่อง

47070958_1922540427801561_1821679330279817216_n.jpg?_nc_cat=106&_nc_ht=scontent.fbkk5-8.jpg
    cr: ขุนช้าง ตกมัน รักพี่เสียดายน้องครับเลี่ยมคู่กันไปเลย
    30 พ.ย.2561

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2018
  11. มงคลเก้า

47085990_1996767720408327_8201788733784064000_n.jpg?_nc_cat=100&_nc_ht=scontent.fbkk5-5.jpg

#ดาวลูกไก่ทั้ง7
    ไม่มีพระปิดตาหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ ปิดตาไก่หลวงปู่วิเวียรแทนได้ นักเขียนชื่อดังคุณรณธรรม ธาราพันธ์ เคยบอกผมไว้

#ปิดตาที่ต้องฝังกรุ เพราะเหตุที่ หนุ่มคนหนึ่งขูดผงใส่สไปร์ท ให้สาวกิน สาวหนีตามไม่ยอมกลับบ้าน พระที่เหลือจึงถูกฝังกรุกลายเป็นตำนาน
    cr:อวยชัย เกลี้ยงกลม
    1 ธ.ค. 61

12. มงคลเก้า

47343855_1996585450426554_1763876054092480512_o.jpg?_nc_cat=105&_nc_ht=scontent.fbkk5-3.jpg
    #พระยันต์สุกิตติมา
    เป็นยันต์เก่าแก่ มีมาแต่กรุงศรีอยุธยา มาปรากฏแพร่หลายในสมัย เจ้าพระคุณสมเด็จพระสังฆราช (แพ) วัดสุทัศน์เทพวราราม
    พระยันต์นี้มีอานุภาพ ในทางโชคลาภ เมตตา มหานิยม
    ยันต์นี้ มีพระคาถา บทเต็ม ว่า

สุกิตติมา สุภาจาโร สุสีละวา สุปากะโฏ ยะสัสสิมา วะเจธิโร เกสะโร วา อะสัมภิโต ฯ

พระยันต์นี้มีชื่อเรียกอีกอย่างว่า #ยันต์หนูกินนมแมว ด้วยอานุภาพเอกอุ ด้านเมตตา ว่ากันว่า #พระยันต์นี้เขียนใส่งบน้ำอ้อยใส่ตุ่มน้ำใครได้ดื่มกินรักเราทั้งเรือนแล พระราชสังวราภิมณฑ์เถร (หลวงปู่โต๊ะ) วัดประดู่ฉิมพลี เลื่อมใสศรัทธา นำยันต์นี้ไปประทับหลัวพระปิดตาของท่านหลายรุ่น

ปิดตาไก่ 2 หมดแล้ว ผมว่าปิดตารุ่นนี้คงมีอานุภาพทางมหานิยม ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน ถ้าพลาดแล้วจะเสียดายครับ
    cr:อวยชัย เกลี้ยงกลม
    1 ธ.ค. 61

13. มงคลเก้า

5.jpg 6.jpg 7.jpg
    #เหรียญแป๊ะยิ้มมรดกเนื้อเงินจาร

ประวัติความเป็นมาจากข้อเขียน คุณอานิพนธ์ ครับ

เหรียญมรดกแป๊ะยิ้มจารเนื้อเงิน
    ให้สังเกตุการจารจะไม่เหมือนกัน
    แต่คล้ายกันครับกับเนื้ออัลปาก้า
    ด้านหน้าจารพุทโธ และอุณาโลม
    คล้ายกัน
    ด้านหลังจารอะระหังพุทโธ
    นะโมพุทธายะ ต่างกันกับเนื้อ
    อัลปาก้าครับ
    ที่สังฆาฏิจารนะปะถะมังและมีโค๊ดพิเศษอีก1ตัว เนื้ออัลปาก้า
    ไม่มีจารและโค๊ดพิเศษครับ
    เนื้อเงินจารมรดกมี5เหรียญ
    1 ธ.ค.61

14. มงคลเก้า

9.jpg 10.jpg
    อย่างนี้เรียกประสพการณ์ไหมครับ เกิดเหตุ 11.05 น. มีแค่นี้ในรถครับ ถุงลมแตก บาดเจ็บตาเล็กน้อยครับ ยังอยู่ สน.อยู่เลยครับ

cr: Jumlong Methajaras
    16 กุมภาพันธ์ 2017

15. มงคลเก้า

บันทึกตำนานประสบการณ์อภินิหาร
    พระปิดตาพุทธเมตตาทรงไก่ รุ่น 1 (ไก่ 1) หลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข

62.1.JPG 63.JPG 64.JPG 65.JPG 66.JPG 67.JPG

cr: หนังสือตำนานหลวงปู่ พระวิมลธรรมภาณฯ

16. มงคลเก้า

ประสบการณ์วัตถุมงคลของหลวงปู่วิเวียร ที่มีการบันทึกไว้ในหนังสือหนังสือตำนานหลวงปู่พระวิมลธรรมภาณ (หลวงปู่วิเวียร บุญมาก) วัดดวงแข

47680786_2273559076197445_7702756157244309504_o.jpg ป2.jpg ป3.jpg ป4.jpg ป5.jpg ป6.jpg ป7.jpg
    cr: Chaiyaphat Tee สาธุครับ
    cr:Thanai Photimanee สาธุครับ
    cr: Kamphol Rakdee สาธุครับ

cr: พุทธิชัย อิทธิพรไพศาล วันทำบุญบ้านผมที่พุทธมณฑล สาย 2 เมื่อปี พ.ศ.๒๕๓๔ ผมนิมนต์หลวงปู่มาฉันเพลที่บ้าน น้องแฟนที่อยู่สุโขทัยก็มาช่วยงาน แล้วบอกว่าเมื่อสองวันก่อน น้องชายนั่งซ้อนท้ายมอเตอร์ไซด์ของเพื่อน จอดคุยกันอยู่ ก็มีรถหกล้อเบรกแตกวิ่งเข้ามาชนจนมอเตอร์ไซด์พังยับ ตัวน้องแฟนกับเพื่อนกระเด็นข้ามคูไปอีกฟากหนึ่ง สักพักทั้งคู่ก็ลุกขึ้นมาได้โดยไม่มีอาการบาดเจ็บแต่อย่างไร น้องแฟนห้อยสมเด็จพุทธาจารย์ (โต) ของหลวงปู่เพียงองค์เดียว ส่วนเพื่อนไม่ได้ห้อยพระอะไรเลย
    เมื่อน้องแฟนเจอหลวงปู่ที่บ้านผม ท่านทักออกมาเลยว่า เพิ่งรอดตายมานี่ แล้วท่านก็ยิ้มๆ
    ประสบการณ์ของน้องแฟนยังมีอีก ทุกครั้งพระของหลวงปู่ยังคุ้มครองคนข้างๆที่ไม่ได้ใส่พระด้วย

cr: พุทธิชัย อิทธิพรไพศาล ครั้งหนึ่งเคยเห้นหลวงปู่ไล่ผี
    บ่ายวันหนึ่งมีคนพยุงหญิงสาวที่ถูกผีเข้าจากสถานีรถไฟหัวลำโพงมาที่วัด พอมาถึงกุฏิหลวงปู่ ผมนั่งอยู่กับพี่นิพนธ์เห็นท่านพรมน้ำมนต์ไปสองที หญิงสาวก็ร้อง กลัวแล้ว กลัวแล้ว หลวงปู่ท่านก็บอกว่า กลัวแล้วก็ไปสิ แล้วพรมน้ำมนต์อีกครั้ง ผีก็ออกจากตัวหญิงสาวเลย ท่านไล่ผีง่ายจัง

cr: พุทธิชัย อิทธิพรไพศาล นานมาแล้ว มีอยู่คืนหนึ่งแฟนผมเกิดอาการแน่นหน้าอกหายใจไม่ออก หน้าเริ่มเขียวแล้ว ผมทำอะไรไม่ถูกก็เลยหยิบพระกริ่งชินบัญชรของหลวงปู่คล้องคอแฟน สักพักเธอเริ่มมีอาการดีขึ้น แล้วบอกผมว่า ตอนนั้นเธอเห็นเทวดาเต็มท้องฟ้าและเห็นหลวงปู่มายืนใกล้ๆ บอกว่า ไม่เป็นอะไรแล้ว ไม่เป็นอะไรแล้ว
    หนึ่งในหลายๆประสบการณ์ของผม ที่ได้บูชาพระของหลวงปู่

cr: โจ้ ไลอ้อน ขอบคุณพี่พุทธิชัย มากครับที่เล่าประสบการณ์ดีๆๆให้ฟังครับ พระกริ่งชินบัญชรของท่านหลวงปู่..ผมขอเล่าเเละเรียนบอกท่านสมาชิกทุกท่านนิดนึ่งนะครับ พระกริ่งชินบัญชรของท่านหลวงปู่ มวลสารสุดยอดในปฐพี เพราะท่านหลวงปู่ให้ทีมงานบุญนิธิพุทธเมตตา ช่วยกันนำแผ่นทองแดง ถวายและขอความเมตตาจาก พ่อ แม่ ครู อาจารย์ พระเดชพระคุณ เจ้าคณะภาค เจ้าคณะจังหวัดทุกจังหวัดในประเทศไทย และเจ้าคณะอำเภอทุกอำเภอ เเละเจ้าคณะตำบลทุกตำบล ทั่วฟ้าเมืองไทยในพ.ศ. 2535 เป็นต้นมา โดยวิธี นำถวายด้วยทางไปรณีย์ ช่วยกันเขียนจ่าหน้าซอง ทั้งไปและกลับครับ พ่อเเม่ครูอาจารย์ บางท่านยังเมตตาแถมมาให้อีกมากมายครับ..พี่ๆๆนัองๆเพื่อนๆทุกท่าน พิจารณากันนะครับว่าสุดๆๆเเค่ไหน รวมทั้งมวลสารต่างๆๆที่มีอีกอยู่เเล้ว ผมไม่ได้เขียนโอ้อวด ไม่ได้เขียนเชียร์นะครับ เพียงเล่าสู้กันฟังครับ ผมเป็นหนึ่งในทีมงานครับ

cr: พุทธิชัย อิทธิพรไพศาล ผมก็ไปขอจากหลวงพ่อ หลวงปู่มาร่วมด้วยช่วยกันหลายแผ่น

cr: Prasit Limpavithayakul เรื่องนี้ พิมพ์ซุ้มประตูใหญ่ พระสร้างปี 2528
    47576419_2158413594201401_461354890036248576_n.jpg?_nc_cat=106&_nc_ht=scontent.fbkk5-8.jpg
    cr: Prasit Limpavithayakul เรื่องนี้ เหรียญแจกทาน กับพระนาคปรก
    47465547_2158417910867636_8184773842883837952_n.jpg?_nc_cat=104&_nc_ht=scontent.fbkk5-5.jpg
    cr: Prasit Limpavithayakul ดีทุกรุ่น

6 ธ.ค. 61

17. มงคลเก้า

มีโยมเอาพระของหลวงปู่วิเวียรมาถวาย ๒ ลัง "เสียดายว่าพระเก่งขนาดหลวงปู่มีคนรู้จักน้อยมาก รู้จักกันเฉพาะในหมู่ศิษย์วงแคบ ๆ เท่านั้นเอง อาจจะเป็นเพราะว่าในสายธรรมยุตเขาไม่ให้ทำตัวหวือหวา น่าเสียดาย..ท่านเก่งมาก ๆ เลย"

พระครูวิลาศกาญจนธรรม, ดร.
    (หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน)

เก็บตกบ้านเติมบุญ ต้นเดือนธันวาคม ๒๕๖๑
    8 ธ.ค. 61

47453926_502813953544420_105578001307009024_n.jpg?_nc_cat=100&_nc_ht=scontent.fbkk5-5.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2018
  18. มงคลเก้า

cr: Niphon Kunsong ประสบการณ์ ที่เกิดขึ้นกับพระหลวงปู่วิเวียร วัดดวงแข
    17 กรกฎาคม 2017

@เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับผมเอง
    เมื่อปี2544ผมและคณะกก.บุญนิธิ หลวงปู่ มีผม-เฮียชิม-พ่อคุณสุวิทย์
    คุณวิเชียร และอีก6คน เดินทางไป
    หาพระอาจารย์ศักดิ์สิทธิ์ ที่วัดลำกะ
    ดาน ผมนั่งรถไปกับเฮียชิม-วิเชียร
    พ่อคุณสุวิทย์+6คนไปอีกคัน เราขับ
    ตามกันไป
    เวลาประมาณ18.00น.เศษ
    ที่ถนน สายลำลูกกา เลยBigC
    ไปประมาณ 4กิโล ก็จอดรถ ข้ามถนนไปทานข้าวกัน
    7คนเขาข้ามกันไปก่อน
    ผมข้ามพร้อมเฮียชิม-วิเชียร
    ถนนสายนี้มี8เลน มีเกาะกลาง
    พอผม3คนข้ามมาถึงเกาะกลาง
    ผมสดุดขอบเกาะกลาง ล้มลงแบบ
    ดิ่งพสุธา ลงไปนอนทั้งตัว แต่เหมือน
    กับมีอะไรมาลองรับตัวผม จึงทำให้
    ล้มลงไปแบบท่าวิดพื้น
    พอผมล้มลงไปลำตัวผมก็ทอดนอน
    ยาวขวางถนน รถบรรทุก22ล้อวิ่งมา
    ด้วยความเร็ว บีบแตรดังลั่น
    วิ่งผ่านปลายเท้าผมไป
    แบบเส้นยาแดงผ่าแปด ทุกคนร้อง
    กันลั่น"เฮ้ยเฮียตี๋"

จังหวะเดียวกันเฮียชิมก็สดุดเกาะ
    กลางเหมือนกัน แต่เฮียวิเชียรจับไว้
    ทัน ส่วนผมก็ลุกขึ้นมาไม่เป็นอะไร
    ที่หน้าอกผมเป็นรอยกรอบพระ
    ติดหน้าอกเห็นชัดเจน นาฬิกาข้อมือ
    ถูกแรงกระแทกเสียหยุดเดินเลย
    พอข้ามมาที่ร้านอาหาร ทุกคนถาม
    ผมเป็นอะไรหรือเปล่า ผมบอกว่ายัง
    อยู่ครบอาการ32

วันนั้นผมแขวนพระมีเหรียญหลวงปู่
    เนื้อเงินรุ่นแรก+พระปิดตาไก่1.+
    แหวนเงินหลวงปู่
    พ่อคุณสุวิทย์พูดว่า"หลวงปู่ช่วยไว้
    ไม่งั้นเฮียตี๋เรียบร้อย" รถ22ล้อบีบ
    แตรลั่นเขาคงให้พรเมียพ่อผม
    ไปด้วยแน่นอน
    เฮียชิมโชคดีที่ไม่ล้ม ไม่งั้นไม่ใคร
    ก็ใครคงได้ไปเฝ้าพญายมแน่ๆ
    ➖➖➖➖➖➖➖➖➖
    @นี่คือเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับผมเอง
    ท่านใดมีประสบการณ์พระหลวงปู่
    ก็เล่าสู่กันฟังนะครับ
    20023773_756953284477263_5410933290597992471_o.jpg?_nc_cat=102&_nc_ht=scontent.fbkk5-6.jpg

cr:Koaw Civil สาธุครับผม
    cr: Birdwang Wang สาธุ หลวงปู่คุ้มครอง

cr: Prasit Limpavithayakul
    อูยย์ เสียวไส้..... หลวงปู่ไม่ต้องลองของกับผมก็ได้นะ เดี๋ยวหัวใจวาย 5555
    cr: Wit Sun 555
    cr: Patcharin Thommued เหมือนกันครับพี่ประสิทธิ์ ขอหลวงพ่อช่วยแนวเมตตาดีกว่าครับ

cr: Som Muangma สาธุครับ

cr: Pramote Worakulpunya ผ่านด้วยคนครับ ขอแนวเมตตา โชคลาภ ดีกว่าครับ

cr: นรินทร์ ตังทะนาม สุดยอด

cr: กัน จอมทอง สาธุๆๆ ครับ

cr: Hassadin Seenu อ่านละ เกิดศรัทธา..แต่มีแอบฮา ตอนสุดท้ายคับ คุณลุง บีบแตรพร้อมให้พร...
    cr: กลวัชร ทรัพย์ส่งสุข ใช้ตัวแสดงจริง ไม่ต้องมีตัวช่วย
    cr: Niphon Kunsong แสดงเอง กำกับเอง ด้วย

cr: Prasit Limpavithayakul เล่นจริง สลิงไม่ต้อง น่าจะได้ตุ๊กตาทองนะ

cr: อ้อม อนุศักดิ์ เกือบไปแล้วพี่นิพนธ์ หลวงปู่คุ้มครองครับ
    cr: Niphon Kunsong ลูกสาวคนโตเฮียชิม
    ขับรถเก๋งเส้นปทุมไป
    สามโคก รถแหกโค้งพลิกคว่ำ
    หลายตลบ รถพังยับ
    คนไม่เป็นอะไรเลย
    ที่รถแขวนพระปิดตาจัมโบ้ไก่เถื่อน องค์เดียวเอง
    ถามเฮียชิมซิ.....

cr: Pong Olan
    สาธุ

19. มงคลเก้า

11.jpg 22.jpg

#เหรียญพรหมมรดกจารหลวงปู่
    เป็นเหรียญดีอีกเหรียญหนึ่ง ที่ขอแนะนำให้ท่านหาไว้บูชา

#เหรียญพระพรหมหลวงปู่วิเวียรมีดีอย่างไร
    1.สร้างในวาระที่หลวงปู่ดำรงสมณศักดิ์ พระครูฐานานุกรม #พระครูปลัดสุวัฑฒนพรหมจริยคุณ ฐานานุกรม #พระพรหมมุนี พระราชาคณะชั้นหิรัญบัตร พูดง่ายคือ สร้างพระพรหม เป็นที่ระลึกในการดำรงสมณศักดิ์ฐานานุกรม ของพระราชาคณะชั้น พรหม มีนัยยะถือเป็นเคล็ดคือ #เลื่อนยศ #เลื่อนฐานะ#ภายใต้บารมีของพระพรหม ก็ว่าได้

2. หลวงปู่องค์ผู้เสก ถึงพร้อมด้วย #พรหมวิหาร4 คือ เมตตา กรุณา มุฑิตา และอุเบกขา เมื่อปลุกเสกแล้วย่อมก่อเกิดความขลัง และสามารถเชิญบารมีของท้าวมหาพรหมลงมาประสิทธิในเหรียญ ใจท่านเป็นพรหม ย่อมจะไม่ยากเย็นอะไรที่ท่านจะอัญเชิญบารมีของเหล่าท่านท้าวมหาพรหมมา คนระดับเดียวกันย่อมพูดกันง่ายกว่า #ใจถึงใจ จึงเชื่อแน่ชัดว่านอกจากพุทธานุภาพที่หลวงปู่อัญเชิญมาแล้ว เหรียญนี้ย่อมมีพรหมานุภาพ ของเหล่าท้าวมหาพรหมประจุอยู่อย่างแน่นอน

#ไขอักขระเหรียญพรหมมรดกจาร
    เหรียญมรดก คือเหรียญที่หลวงปู่เสกไว้ จารไว้ หน้าที่บูชาพระ เมื่อหลวงปู่มรณภาพ เหรียญทั้งหมดจึงตกเป็นของมูลนิธิ จึงเรียกเหรียญทั้งหมดนี้ว่า เหรียญมรดก
    เหรียญพรหมมรดกของหลวงปู่นั้น อักขระที่จารทั้งด้านหน้าและด้านหลัง อ่านได้ว่า

"มหาพรหมา จตุรพักตรา มหิทธิเดชา สัพพะเสน่หา ประสิทธิเม"

เป็นคาถาอัญเชิญบารมีท่านท้าวมหาพรหม มาประสิทธิในเหรียญ ซึ่งคาถาที่หลวงปู่จารไปตรงกับคาถาบูชาท่านท้าวมหาพรหม สายท่านอาจารย์เฮง ไพรยวัลย์ เจ้าของตำนานเหรียญพระพรหมที่ราคาแพงหลักแสนในวงการพระเครื่อง สามารถแขวนแทนกันได้อย่างไม่ต้องสงสัย

หลวงปู่มุ่งเน้นให้เหรียญนี้ เป็นที่รองรับและประจุอำนาจของท่านท้าวมหาพรหม และขอให้อำนาจนั้นก่อเกิด มหิทธานุภาพด้านเมตตาเสน่หาแก่ผู้สวมใส่ (มหิทธิเดชา สัพพะเสน่หา ประสิทธิเม) หลวงปู่นั้นเป็นวิชาพรหม อย่างแท้จริง จึงนำคาถานี้มาจารประจุอำนาจในเหรียญ นอกจากนั้นท่านยังจาร #ยันต์สามเหลี่ยม กรึงไว้ไม่ให้คาถาที่จารไว้เสื่อมคลายอีกชั้นหนึ่ง เวลาจะผ่านไปนานเท่าใด พระคาถาและพรจากท่านท้าวมหาพรหมจะไม่มีวันเสื่อมคลายจากผู้สวมใส่เหรียญนี้

สุดยอดเหรียญอีกหนึ่งรุ่นที่หลวงปู่ตั้งใจทำ และท่านทำวิชานี้เป็นจริงๆ #เสกพรหมให้เป็นพรหม หากพบเหรียญนี้จึงไม่ควรปล่อยให้หลุดมือ เดี๋ยวจะคุยกับคนอื่นไม่รู้เรื่ิองนะครับหากท่านตกขบวน......

9 ธ.ค. 61

-----------------------------------------------------------

20. มงคลเก้า

สมเด็จ 2 นะ #ของดีที่ไม่ควรมองข้าม

สมเด็จ 2 นะเป็นพระสมเด็จที่บรรจุสุดยอดวิชาของหลวงปู่ ถึงสองวิชา อักขระนะ ทั้งสองข้างพระสมเด็จ นะตัวแรกเสกด้วย #วิชานะปถมัง นะตัวที่สองเสกด้วยวิชา #นะปัดตลอด ซึ่งทั้งสองวิชานี้เป็นหนึ่งในวิชาของการลบผงตามพระคัมภีร์ปถมัง อันหลวงปู่เชียวชาญเป็นอย่างยิ่ง

เรามาทำความรู้จักอักขระ นะ เสียก่อน ว่า คืออะไร

#นะปถมัง #นะปัดตลอด
    ขออนุญาตแอดมินเพจ ในการนำเสนอบทความ เพื่อการแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับสมาชิกในกลุ่ม ในฐานะผู้ที่ชื่นชอบในศาสตร์โบราณ มิใช่ในฐานะผู้รู้ หรือ ตั้งตนเป็นอาจารย์ แต่เขียนตามคำบอกเล่าเท่าที่พอจะจำได้ จากคำบอกเล่าของครูบาอาจารย์ การศึกษา ค้นคว้า จากตำรับตำรา เท่าที่สติปัญญาจะพึงหาได้ ดังนั้นจึงมิอาจจะลงลึกในรายละเอียด คาถาปลุกเสกเพราะตัวของข้าพเจ้าเองก็ยังเปรียบเป็นเด็กอนุบาล ดังนั้นย่อมมีความผิดพลาด แตกต่าง ตามคตินิยมของสำนักต่างๆ ที่ยึดถือกันมา จึงยินดีที่จะรับฟังคำชี้แนะ ในแนวทางของกัลยาณมิตร ติเพื่อก่อประโยชน์ จึงขอให้ทุกท่านเข้าใจในแนวทางของข้าพเจ้าเสียก่อน หากท่านอ่านแล้วเกิดความสนใจใคร่ศึกษา ก็พึงหาอาจารย์ท่านผู้รู้ต่อยอดศึกษาเถิด

#นะปถมัง #กำเนิดของนะปถมัง
    “เริ่มแรกเมื่อครั้งต้นกัปโลกนี้ยังว่างเปล่าอยู่ พื้นแผ่นดินยังเพิ่งจะงวดจากน้ำ เริ่มจะเกิดเป็นพื้นดินขึ้นมา ท้าวสหัมบดีพรหมได้เล็งญาณลงมาแลเห็นดอกบัวโผล่พ้นระลอกน้ำขึ้นมา ๕ ดอก ก็ทราบด้วยญาณว่าใน อนาคตกาลเบื้องหน้าจะบังเกิดพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาตรัสรู้ ๕ พระองค์ เป็นกำเนิดแห่งภัทรกัปอันประเสริฐยิ่ง แล้วจึงได้หยิบหญ้าคาทิ้งลงมาบนพื้นน้ำ น้ำนั้นก็งวดเป็นแผ่นดินขึ้น มีกลิ่นหอม เหล่าพรหมได้กลิ่นง้วนดินต่างลงมาเสพกิน ติดรสง้วนดินนั้นมิอาจกลับคืนสู่พรหมโลกได้ จึงได้ตั้งรกรากเป็นเผ่าพันธุ์มนุษย์สืบมาจนทุกวันนี้ ฉะนั้นจึงถือท้าวสหัมบดีพรหม เป็นครูต้นของคัมภีร์ปถมัง เมื่อจะเล่าเรียนให้กล่าวโองการนมัสการท้าวสหัมบดีพรหมเสียก่อน”

นะปถมัง ประกอบไปด้วยปัญจสาขา พินธุ (แวววงกลม) ทัณฑะ (ไม้ง่าม) เภทะ (กิ่งไม้ที่แตกหน่อจากไม้ง่าม) อังกุ (ตะขอ) สิระ (เศียร) เริ่มเขียนตามลำดับ มีคาถาเสกประจำตัว และเมื่อสำเร็จเป็นนะปถมังแล้ว มีคาถานมัสการนะ รายละเอียดเชิงลึกมีความซับซ้อนพิศดารมาก พึงศึกษาจากคัมภีร์ปถมังภายใต้การชี้แนะของท่านผู้รู้เถิด

นะปถมัง โบราณคณาจารย์ยังเรียกขานนามอีกหลายชื่อ ตามแต่ละสำนัก อาทิเช่น นะตัวต้น เหตุที่เรียกเช่นนี้ เพราะเป็นนะที่เกิดขึ้นตัวแรก เป็นต้นกำเนิดของนะทั้งหลาย อีกนัยหนึ่ง นะตัวนี้เป็นนะตัวแรกที่จะต้องเขียนพร้อมกับปฐมอักขระ “นะโมพุทธายะ สิทธัง” ในการเริ่มเขียนกระดานชนวนครั้งแรก , นะปฐมกัป เหตุที่เรียกเช่นนี้ เพราะเป็นนะที่เกิดขึ้นพร้อมกับภัทรกัปนี้, นะพินทุ เหตุที่เรียกเช่นนี้ เพราะนะตัวนี้กำเนิดจากการเขียนพินธุหรือวงกลมเป็นลำดับแรก, นะทรงแผ่นดิน เหตุที่เรียกเช่นนี้ เพราะ เมื่อท้าวสหัมบดีพรหมส่องทิพย์ญาณลงมาเมื่อแผ่นดินเริ่มแห้งก็ปรากฏนะตัวนี้บนแผ่นดิน, นะปัดตลอด เหตุที่เรียกเช่นนี้ เพราะวีธีการเขียนนะตัวนี้จะพบในการเขียนนะตัวอื่นตลอดไป อีกนัยหนึ่งคือเมื่อผู้สำเร็จนะตัวนี้ในทางวิทยาคุณ สามารถใช้นะตัวนี้ทะลุผ่านสิ่งต่างๆได้, ทั้งหมดนี้คือนามของนะปถมัง
    นะปถมัง เป็นนะตัวต้นที่ผู้ใคร่ศึกษาต้องเรียนรู้ หัดเขียนเป็นลำดับแรก เมื่อจะหัดเขียนอักขระขอมในกระดานชนวนให้เขียนปฐมอักขระ “นะโมพุทธายะ สิทธัง” และนะปถมัง จึงจะเริ่มเขียนอักขระอื่นต่อไป เป็นบทเรียนแรกตามลำดับขั้นตอนการศึกษาวิทยาคม ดังปรากฏในเสภาขุนช้างขุนแผน

“อันเรื่องราวกล่าวความพลายงามน้อย
    ค่อยเรียบร้อยเรียนรู้ครูทองประศรี”
    ทั้งขอมไทยได้สิ้นก็ยินดี
    เรียนคัมภีร์พุทธเพทพระเวทมนต์
    ปัถมังตั้งตัวนะปัดตลอด
    แล้วถอนถอดถูกต้องเป็นล่องหน
    หัวใจกริดอิทธิเจเสน่ห์กล
    แล้วเล่ามนต์เสกขมิ้นกินน้ำมัน
    เข้าในห้องลองวิชาประสาเด็ก
    แทงจนเหล็กแหลมลู่ยูขยั้น
    มหาทะมื่นยืนยงคงกระพัน
    ทั้งเลขยันต์ลากเหมือนไม่เคลื่อนคลาย”

นะปถมัง เปรียบดังหญ้าปากคอก ที่ผู้ศึกษาส่วนใหญ่มองข้าม พื้นฐานของการศึกษาตามจารีตโบราณ การเรียนรู้ควรเริ่มจากโคนไปสู่ยอด เมื่อฐานไม่มั่นคงย่อมที่จะต่อยอดไปไม่ได้ อิทธิคุณแห่งนะปถมังนั้น ดังคำพังเพยโบราณ
    “ปถมังพินธุนี้ไซร้ ผู้ใดได้เรียน นะ มิต้องขอก็มาเอง ”

นี้คือที่มาของนะปถมัง นะปัดตลอด .... หลวงปู่เคยพิสูจน์ให้เห็น ตอนเจิมผ้ายันต์สัมพุทเธหงสา โดยท่าน #ตบทองจากผ้ายันต์ผืนแรกให้ทะลุผ่านกองผ้ายันต์ทุกผืนให้ทองติดจนถึงผืนสุดท้าย หลวงปู่ได้นำสองวิชานี้มาเสกพระสมเด็จรุ่นนี้ ความขลังความศักดิ์สิทธิ์ย่อมคุ้มครองชีวิตเราได้หากเราหมั่นกระทำแต่กรรมดี

14.jpg 15.jpg

สมเด็จสองนะจารยันต์พุทธเมตตา ของเจ็กชิมนะครับ ไม่ใช่ของผม

อวยชัย เกลี้ยงกลม
    13 ธ.ค.61

-------------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2018