หลวงปู่สมหมาย จิตตปาโล วัดภูถ้ำพระ จ.ยโสธร(วัดป่าอนาลโย)

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย chaochaynoi, 22 กันยายน 2011.

1. chaochaynoi

chaochaynoi สมาชิก

ไม่มีใครทราบประวัติท่านเลยวันนี้ผมพยายามค้นทุกวิถีทางสุดท้ายจึงได้มาเป็นพระเถระที่น่าเครพเลื่อมใสศรัทา ผมค้นหาจึงได้ประวัติท่านมาและขออนุญาตนำมาลง จาก ปิดการแจก พระผงรุ่นแรก หลวงปู่สมหมาย จิตฺตปาโล วัดภูถ้ำพระ จ.ยโสธร(วัดป่าอนาลโย)

หลวงปู่สมหมาย จิตฺตปาโล ท่านขอนิสัยหรือแนวทางปฏิบัติกับ หลวงปู่แหวน หลวงปู่ผาง หลวงปู่ชอบ หลวงพ่อพุธ พระอาจารย์จวน ฯลฯหลวงปู่ท่านเคยอยู่ปฏิบัติธรรมกับพ่อแม่ครูบาอาจารย์ในสายหลวงปู่มั่น หลายรูป ที่สำคัญท่านเคยร่วมธุดงค์ปฏิบัติภาวนากับหลวงปู่สิงห์ทอง ปภากโร-หลวงปู่เนย สมจิตฺโต หลวงปู่ท่านเป็นพระที่มีปฏิปทา เรียบง่าย สมถะ เมตตาสูง เคร่งคัดในพระวินัย สำหรับผมแล้วผมลงใจให้ท่านไม่น้อยไปกว่าหลวงปู่หลอด และหลวงปู่บุญหนาเลย แต่ด้วยเหตุใดนั้น เพื่อนๆ พี่ๆต้องประสบด้วยตัวเองครับ ผมจึงอยากแนะนำเพื่อนไปกราบท่าน และหลวงปู่ยังสนิดกับ หลวงปู่เจ้าคุณสน อนาลโย
    ปัจจุบัน หลวงปู่ท่าน อายุ ๖๙ ปี ๔๙ พรรษา จำพรรษาอยู่วัดป่าอนาลโย(หลวงปู่เจ้าคุณสน อนาลโย) อ.กำแพงแสน จังหวัดนครปฐม

หลวงปู่สมหมายและหลวงพ่อเจ้าคุณอำนวย วัดบรมนิวาสฯครูบาอาจารย์ทั้งสองรูปท่านเป็นสหธรรมิกกันมานานกว่า ๓๐ ปี

ผมคัดลอกมาจากในเว็บข้างบนมามีเติมตัดบ้างบางส่วนให้ครอบคุมและเข้าใจมากขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2011