หลวงปู่เชย อมโร , พระเกจิเมืองจันทร์ , และคณาจารย์สายตะวันออก

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 7 ตุลาคม 2010.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สาธุ ครับท่านสุโขทัย ที่นำข้อธรรมของบูรพาจารย์ขององค์หลวงปู่มาแสดง ณ กระดานนี้ อนุโมทนาด้วยครับ

.

2. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับพี่ เฉียวฟง และสมาชิกทุกท่านครับ

3. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

4. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอดและท่านสมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้กรุงเทพฝนตกทุกวัน ไม่ทราบว่าบ้านเราฝนตกหรือเปล่า ยังงัยก็ขอให้พี่ทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ เป็นห่วงทุกคนครับ

5. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
  6. หิมาลัย

หิมาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009

ได้อ่านประวัติคร่าวๆของ หลวงปู่อุดม ญาณรโต แล้ว... ต้องขออนุโมทนาด้วยนะคะ ที่ได้ร่วมเผยแผ่ประวัติและแนะนำให้รู้จักกับพระอริยเจ้าผู้มีศีลาจารวัตรอันงดงามและปฏิปทาที่เป็นเลิศอีกองค์หนึ่ง ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ ด้วยค่ะ

7. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับพี่บัติ และสมาชิกทุกท่านครับ

8. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับพี่ จันท์คับ ที่จันทฝนก็ตกแทบทุกวันโดยเฉพาะช่วงกลางคืนครับ ยังไงก็ดูแลสุขภาพด้วยเช่นกันนะครับ

9. ทุเรียนทอด

พูดถึงเรื่องฝนแล้วนึกขึ้นได้อีกเรื่องหนึ่ง

ปาฏิหาริย์ฝนไม่เปียก
    มีอยู่ว่า สมัยก่อนตอนที่หลวงปู่พิศดูท่านอยูู่่วัดทรายงาม ได้แสดงปาฏิหาริย์ นั่งฉันข้าวกลางสายฝนที่ตกลงมาอย่างหนัก ชาวบ้านบางคนที่มาวัดเรียกให้ท่านเข้ามาฉันข้าวในศาลา แต่เหมือนท่านไม่ได้ยิน พอฝนหยุดตกท่านก็เดินกลับมาที่กุฏิ ปรากฏว่าจีวรและเนื้อตัวของท่านนั้นไม่เปียกฝนเลย ผู้ที่เห็นเหตุการณ์ตามนั้นได้เล่ากันปากต่อปาก จนชาวบ้านทรายงามทุกคนศรัทธาท่านมาก แต่ท่านก็ไม่ค่อยอยากยุ่งกับใครมาก จึงมักออกธุดงค์ไปตามที่ต่างๆ นานๆจึงกลับมาที แม้ทุกวันนี้เรื่องราวขององค์หลวงปู่ คนที่ทรายงามก็ยังโจทย์ขานกันไม่รู้สิ้น ถึงบารมีธรรมของท่านครับ

แม้แต่การเรียกฝนองค์หลวงปู่ท่านก็ทำได้ เรื่องนี้ก็มีอยู่ว่า มีอยู่ปีหนึ่งเกิดภัยแล้ง บริเวณ จ.ระยอง จันทบุรี ชาวบ้านเกิดปัญหาขลาดแคลนน้ำอย่างหนัก ชาวสวนก็ไม่มีน้ำมารดพืชผล ปล่อยเอาไว้ต่อไปจะยิ่งแย่มาก จึงมีผู้ที่ศรัทธาในองค์ท่านเดินทางมาจาก จ.ระยอง มาเพื่อขอร้องให้องค์หลวงปู่ท่านช่วยทำให้ฝนตกที เพราะชาวบ้านนั้นเดือดร้อนไปทุกหย่อมหย้า หลวงปู่ท่านพิจจารณาแล้วเห็นว่าเป็นเหตุอันสมควรแล้ว ที่ท่านจะช่วยพวกเขาให้พ้นทุกข์ได้ ท่านจึงอธิษฐานสวดมนต์เรียกฝนเพียงชั่วอึดใจเดียว ท่านก็บอกว่า กลับไปที่นั่น(ระยอง)ฝนก็จะตกแล้ว พอท่านนั้นกลับไปถึงระยอง ฝนก็ตกลงมาอย่างหนัก ตกทั้งที่ระยอง และจันทบุรี ชุ่มฉ่ำกันไปทั่ว

.

10. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ได้อ่านประสบการณ์และประฏิหาริย์ต่างๆของหลวงปู่ จากหลายๆท่านแล้วยิ่งศรัทธาองค์หลวงปู่มากขึ้นจริงๆขอบคุณ คุณทุเรียนทอดและสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ......กราบหลวงปู่พิศดู

11. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    พี่ๆ ครับช่วยบอกผมหน่อยว่าที่จันทบุรีมีพระอริยสงฆ์ที่ยังไม่ละสังขาร ที่ผมต้องไปกราบ อยู่ที่วัดไหนบ่างครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ

12. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ได้ข่าวมาว่า ตอนนึ้ได้ย้ายสรีระสังขารหลวงปู่กลับมาที่วัดเทพธารทองแล้วและ......................

เป็นกำลังใจให้น่ะครับ

13. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

14. ทุเรียนทอด

สาธุครับ พี่เฉียวฟง ก็ยังโชคดีมากครับ ที่มีโอกาสได้กราบองค์หลวงปู่ตอนท่านยังทรงสังขารอยู่ ขอให้หลวงปู่พิศดูคุ้มครองทุกท่านให้เจริญรุ่งเรืองทั้งในทางโลกและทางธรรมครับ สาธุ

15. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับพี่บัติ และสมาชิกทุกๆท่านครับ

16. ทุเรียนทอด

วันก่อนผมกราบพระสวดมนต์ก่อนนอนเสร็จ ก็ได้จ้องมองรูปเหมือนองค์หลวงปู่พิศดูขนาดบูชา 9 นิ้ว แล้วก็รำพึงรำพันในใจว่า องค์หลวงปู่ท่านไปนิพพานแล้ว แต่ยังคอยตามดูลูกศิษย์อยู่เหมือนเดิมใช่ไหมครับ ถ้าใช่อยากให้องค์หลวงปู่มาแสดงอะไรให้ผมรู้และมั่นใจบ้าง ผมคิดถึงหลวงปู่ครับ ในใจตอนนั้นรู้สึกเคว้งๆ คล้ายกับมันขาดที่ยึดเกาะฉะนั้น แล้วก็ก้มลงกราบองค์หลวงปู่แนบพื้นด้วยความเคารพบูชาอยู่างสูงยิ่ง เทิอดทูนเอาไว้อย่างสูงสุด แล้วก็ไปหลับตามปกติ ในคืนนั้นเองผมก็ฝันครับ ฝันว่า ได้ไปกราบองค์หลวงปู่ดูท่านอารมณ์ดีมากเป็นพิเศษ ท่านนั่งอยู่ที่เก้าอี้ตัวหนึ่ง ผมก็เดินไปกราบท่าน ท่านก็หัวเราะแล้วก็เอาไม้เกาหลังที่ท่านเคยใช้มาเขียนยันต์ให้ที่ศรีษะของผม เขียนไปก็ท่องมนต์ไป แล้วก็เป่ามาที่ศรีษะผม ทำอย่างนี้ประมาณ 3 ครั้ง แล้วท่านก็บอกกับผมว่า ให้หมั่นภาวนาพุทโธเข้าไว้นะ แล้วท่านก็หยิบปากกาเมจิมาเขียนยันต์ลงไปที่ไม้เกาหลังของท่าน แล้วก็มอบให้ผมกับมือของท่านเอง แล้วผมก็ตื่น พอตื่นมารู้สึกว่า ปิติมากยกมือ สาธุ ท่วมหัวเลย พ่อแม่ครูบาอาจารย์อย่างท่านนั้น ไม่เคยทิ้งลูกศิษย์จริงๆครับ

แม้แต่เมื่อวานนี้ก็ตาม ตอนผมเพิ่งตื่นนอนใหม่ๆ พอลืมตาได้เท่านั้น ก็ได้กลิ่น(ทิพย์)ของท่าน ชัดเจนมากๆ เป็นกลิ่นเฉพาะตัวท่านเลยจริงๆ ไม่มีกลิ่นไหนจะเหมือนกลิ่นกายของท่าน ลูกศิษย์ที่ได้เคยดูแลอุปัฏฐากท่านจะรู้กันดีครับว่ากลิ่นเฉพาะตัวของท่านเป็นอย่างไร ก็น่าแปลกนะครับ ทั้งๆที่ห้องนอนของผมก็ปิดหน้าต่างประตูมิดชิดหมด แต่กลับได้กลิ่นของท่านได้อย่างชัดเจนมากๆ ผมรู้สึกว่า ท่านมาตามให้ไปที่วัด และก็น่าแปลกอีกอย่างนึงคือ ในวันเดียวกันนั้นแฟนผมเขาก็ฝันเห็นองค์หลวงปู่มาบอกว่า ให้ไปช่วยงานทางโน้น(ที่วัด)หน่อย ไปช่วยดูแลหน่อย นี่แหละครับก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งเล็กๆ ที่ผมอยากจะสื่อว่า แม้องค์ท่านจะดับขันธ์เข้านิพพานไป แต่ก็ไม่ได้หายไปไหน ก็เพียงแต่ท่านเปลี่ยนที่อยู่ใหม่เท่านั้นเอง ก็ยังคอยตามดู และคอยช่วยเหลือลูกศิษย์ของท่านอยู่เสมอไม่ว่าใครก็ตาม เพียงแค่เราไม่อาจเห็นท่านได้เท่านั้นครับ สาธุ

.

17. ทุเรียนทอด

ย้ายสำโนครัวไปอยู่ที่นี่แล้วครับผม ทีนี้เรื่องราวขององค์หลวงปู่พิศดูจะได้เป็นสัดส่วน มีอิสระแล้วครับ ตามนี้ไปเลยครับ สาธุ

http://palungjit.org/threads/หลวงปู...กภูมิ-ประสบการณ์-ปาฏิหาริย์-วัตถุมงคล.292037/

18. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านทุเรียนฯ มีข้อมูลพระพุทธพิชิตศึก 2528 บ้างมั้ยครับ

19. C-Path

C-Path เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพกฐิน เพื่อสร้างพระประธาน(พระนอนองค์ใหญ่)และวิหารครอบองค์พระ ณ.วัดป่ายาง(สันพระเจ้าแดง)<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    เนื่องด้วย วัดป่ายาง (สันพระเจ้าแดง) หมู่ ๖ ตำบลห้วยยาบ อำเภอบ้านธิ จังหวัดลำพูน กำลังจัดสร้างพระประธาน(พระนอนองค์ใหญ่)และวิหารครอบองค์พระ ซึ่งใช้งบประมาณไปแล้วในการก่อสร้างอยู่ที่ 2,750,000 ครับ(เฉพาะโครงสร้าง) ยังคงเหลือพระนอนและวิหารงบประมาณร่วมสิบกว่าล้าน ซึ่งปัจจัยที่ทางวัดเริ่มเก็บสะสมไว้สำหรับสร้างองค์พระนอนอย่างเดียวตอนนี้มีอยู่ ณ. ปัจจุบัน จำนวน 291,169 บาท ยังขาดทุนทรัพย์ในการจัดสร้าง จึงใคร่ขอเรียนเชิญมายังท่านผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลายได้ร่วมกันทำบุญทอดกฐินครั้งนี้ตามกำลังศรัทธาเพื่อบรรลุวัตถุประสงค์และเป็นถาวรวัตถุในบวรพุทธศาสนาสืบต่อไป ข้อมูลวัดป่ายาง (สันพระเจ้าแดง) http://www.khubakrissda.com <o:p></o:p>
    ขอเชิญร่วมงานกฐิน ในวันที่ 23 ตุลาคม 2554 ทางวัดป่ายาง(สันพระเจ้าแดง) จัดงานถวายต้นเงิน ต้นทอง ต้นผ้าป่า ต้นกฐิน ในเวลา 09.00น. ขอเชิญท่านผู้ที่มีจิตศรัทธาสามารถร่วมทำบุญโดยการโอนเงิน ตามบัญชีเลขที่ 570-0-108136 ธนาคารกรุงเทพ สาขาบ้านธิ ชื่อ บัญชี พระกฤษดา สุเมโธ นายบดินทร เปลี่ยนวงค์ นายพัชรเจษฏ์ ชัยประสาท ได้ตลอดเวลา ขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ สาธุ<o:p></o:p>
    <?xml:namespace prefix = v ns = "urn:schemas-microsoft-com:vml" /><v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"><v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape style="Z-INDEX: 2; POSITION: absolute; TEXT-ALIGN: left; MARGIN-TOP: 77.8pt; WIDTH: 228pt; HEIGHT: 171pt; VISIBILITY: visible; MARGIN-LEFT: 251.25pt; LEFT: 0px; mso-wrap-style: square; mso-wrap-distance-left: 9pt; mso-wrap-distance-top: 0; mso-wrap-distance-right: 9pt; mso-wrap-distance-bottom: 0; mso-position-horizontal: absolute; mso-position-horizontal-relative: text; mso-position-vertical: absolute; mso-position-vertical-relative: text" id=Picture_x0020_16 wrapcoords="-142 0 -142 21411 21600 21411 21600 0 -142 0" alt="http://igetweb.com/www/khubakrissda/gallery/865553.jpg" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_s1027"><v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\User\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image001.jpg" o:title="865553"></v:imagedata><?xml:namespace prefix = w ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:word" /><w:wrap type="through"></w:wrap></v:shape><v:shape style="Z-INDEX: 1; POSITION: absolute; TEXT-ALIGN: left; MARGIN-TOP: 77.05pt; WIDTH: 228.75pt; HEIGHT: 171.75pt; VISIBILITY: visible; MARGIN-LEFT: 6pt; LEFT: 0px; mso-wrap-style: square; mso-wrap-distance-left: 9pt; mso-wrap-distance-top: 0; mso-wrap-distance-right: 9pt; mso-wrap-distance-bottom: 0; mso-position-horizontal: absolute; mso-position-horizontal-relative: text; mso-position-vertical: absolute; mso-position-vertical-relative: text" id=Picture_x0020_13 wrapcoords="-142 0 -142 21506 21671 21506 21671 0 -142 0" alt="http://igetweb.com/www/khubakrissda/gallery/865563.jpg" type="#_x0000_t75" o:spid="_x0000_s1026"><v:imagedata src="file:///C:\DOCUME~1\User\LOCALS~1\Temp\msohtmlclip1\01\clip_image003.jpg" o:title="865563"></v:imagedata><w:wrap type="through"></w:wrap></v:shape>ด้วยอานิสงส์แห่งบุญกุศลนี้ ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลายในสากลโลก โปรดดลบันดาลให้ท่านและครอบครัวจงประสบแต่ความสุข ความเจริญรุ่งเรือง ด้วยจตุรพิธพรชัยทั้ง ๔ ประการ อันประกอบด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณธนสารสมบัติ ด้วยกันทุกคน เทอญ<o:p></o:p>

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      63.3 KB
      เปิดดู:
      52
  20. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

19 กันยายน 2005
    เพิ่งเข้ามาตามอ่านกระทู้นี้ครับ
    รบกวนช่วยดูพระปิดตาจ้มโบ้หลวงพ่อเชย องค์นี้ให้หน่อยครับว่าแท้ไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา: