หลวงปู่แค่นี้ทนไม่ได้ เด็กม.กรุงเทพยังทนได้

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย Stabilo, 22 มกราคม 2013.

1. Stabilo

Stabilo เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2012
    ควายก็ช่วยไถนามาแต่โบรำโบราณนะครับ
    ดีครับคำอุทานแบบนี้ เป็นการสำนึกบุญของเขา

2. amsuthon

amsuthon เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    อย่างนี้นะครับ คุณพยายามเข้าใจหน่อยนะครับ
    1.โรงงานส่งกลิ่นเหม็น ซึ่งเขาทนกันมาพักหนึ่งแล้ว ราชการเข้าไปตรวจสอบแล้ว ค่าก็เกินกว่าที่กำหนดตั้งเยอะ คุณไม่เข้าใจเหรอครับ ว่ามันผิด ไม่เข้าใจเหรอครับ
    2. ที่ท่านจะขายวัดหรืออะไรผมไม่ทราบ ท่านอาจจะประชดหรืออย่างไรอันนี้ไม่รู้เพราะไม่มีใครแก้ไข จริงๆจังๆ คุณไม่เข้าใจหรือครับ
    3.คุณจับแต่ประเด็นว่าเป็นพระทำไมไม่ทนกลิ่นเหม็น ให้ปล่อยวาง เคยอ่านเจอว่า เวลาพิจารณาศพ เป็นอสุภกรรมฐาน พระพุทธเจ้าท่านยังกำหนดทิศทางให้ยืนพิจารณาเลย เพื่อที่ว่ากลิ่นเหม็นนั้น มันจะได้ไม่ทำให้เกิดโทษทางสุขภาพของผู้ปฏิบัติ
    4.แล้วคุณจะให้พระท่านทน กลิ่นสารเคมี ที่ทำร้ายร่างกาย คุณนี่ไม่เข้าใจอะไรเอาเสียเลย คุณเคยเห็นพระที่ไหนไปนั่งสมาธิในโรงงานเหม็นไหมครับ หรือคุณทำได้ ทำให้ดูหน่อยนะ
    แค่นี้แหละ คุณมาจากไหน ก็เร่งตั้งกระทู้แบบนี้เยอะๆครับ จะได้กลับไปทางเดิมเร็วๆ เผลอๆ ลึกกว่าเดิม

ผมเองยังไม่ค่อยรู้เยอะเท่าคุณครับ ต้องทำดีอีกเยอะเลย กลัวกลับนรกครับ สาธุ สาธุ สาธุ

3. Stabilo

แนะนำไปอ่านหนังสือ หลวงปู่ชื่้อหนังสือพ่อให้เจ้าทั้งชีวิต
    พิมพ์ครั้งที่3 มีนาคม 2547 หน้า้ปกสีม่วงๆ
    หน้า87-98 หัวข้อเรื่องของหลวงปู่

หลวงปู่ตอบคำถามว่าทำไมคนเรียกท่านว่าพระโลกอุดร
    ทำไมคนเรียกท่านว่า พระพุทธเจ้าองค์ที่10

4. Stabilo

คราวนี้มาตอบเรื่องสารเคมี
    นั่นโรงงานอาหารสัตว์นะครับ
    ถ้าเป็นเคมีมีพิษเยอะ มันจะเป็นอาหารสัตว์ได้ไงครับ
    มันเป็นกลิ่นหมักๆ
    คุณเคยผ่านลานตากมันสำปะหลังไหม
    ให้เข้าใจว่ากลิ่นประมาณนั้น
    คิดไปทางกุศล เออ โรงงานนี้ทำอาหารเพื่อให้สัตว์ได้อิ่มท้องกัน

อย่างโรงงานกระดูกป่นแถวม.กรุงเทพรังสิตสมัยโน้น
    ที่นั่นเขาัยังไม่ติดแอร์กัน เด็กก็เรียนจบกันได้
    ก็ยังไม่เห็นตายกันเพราะกลิ่นโรงงานกระดูกป่นเลย

ว่าไปแล้วอย่างวัดปทุมที่แถวสยาม
    ตรงนั้นควันพิษเยอะเลย เพราะสถานีอยู่ข้างบน
    สถานีใหญ่มัน ควันมันก็อยู่ข้างล่าง ไหนจะฝุ่่นของการเบรครถไฟฟ้าอีก

วัดธาตุทองก็เหมือนกันอยู่ริมถนน ดีที่กุฏิพระอยู่ลึกไปข้างหลังหน่อย
    แต่วันๆลานจอดรถ รถเข้ารถออกก็พ่นควันพิษออกมาไม่น้อย
    จริงๆนะไม่ควรให้รถไปอ้อมถึงหลังวัดด้วยซ้ำ น่าจะให้สุดแค่ลานจอดรถเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  5. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    มีวัดก็มีคนมาปฏิบัติธรรม สงสารคนมาปฏิบัตินะครับริดแง่บวกเนาะๆ

6. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ประเด็นที่เห็นคือการอยู่ร่วมกันกับสิ่งแวดล้อม ;aa35

ในสังคมและหน้าที่ของแต่ละคน

ที่ต้องช่วยกัน ปกป้อง กล่าวเตือน ดูแล และรักษา

ขณะนี้มีหน่วยงานเข้ามาช่วยดูแล ;aa56 ถ้าหน่วย

งานหลักที่รับผิดชอบและผู้ประกอบการไม่เร่ง

ดำเนินการแก้ไขตามระยะเวลาที่ตกลง :boo: จะมีอีกหน่วย

งานเข้าดำเนินการแทนทันที (good) แต่ทางผู้ประกอบการณ์

เขาก็รับรู้และยินดีที่จะแก้ไขในข้อบกพร่องที่เกิดขึ้น :cool:

หลังจากที่ได้แก้ไขแล้ว จะเป็นประโยชน์แก่สิ่งแวดล้อม

;aa44 และสังคมโดยรวมอย่างมาก โปรดติดตามตอนต่อไป.

7. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    พวกเจ้าของธุรกิจเค้าถือว่ามีเงินมีเส้นมีสาว มักทำอะไรเกินมาตรฐานเสมอ เอาเงินฟาดนิดก็เคลียได้ถ้าไม่โดนจับได้จังๆก็แถไปเรื่อย สังคมทุกวันนี้เป็นแบบนี้จริงหรือไม่จริง ม.กรุงเทพทนได้ ใช่ครับผมเรียนที่นั่น กลิ่นมีเฉพาะตอนฝนตกครับผมขอยืนยัน แล้วไม่มีเด็ก ม กรุงเทพคนไหนชอบหรอกครับ โรงงานนั้นโดนด่าพ่อทุกครั้งที่ฝนตก ตอนเรียนเสร็จก็กลับบ้านกลับหอ ไม่ได้อยู่จุดที่เหม็นทุกวันและทั้งวัน แต่วัดพระท่านอยู่ทุกวันทั้งวัน ถ้ามันเป็นบ้านคุณละครับ จะเลี่ยงหรือจะทน ถ้าคุณทนผมนับถือครับ ส่วนผมเลี่ยงได้ก็ขอเลี่ยงครับเพราะที่บ้านผมมีครอบครัว มีน้องที่ป่วยเป็นลูคีเมีย มียายเป็นอัมพาต ผมจะไม่ยอมให้คนในบ้านมาทนดมแน่ครับ

8. Stabilo

สมัยวิทยาลัยเขตรังสิตเปิดใหม่ๆ
    ยังไม่มีแอร์ มีตึก1 ตึก2 ตึก3 และโรงอาหาร2โรง
    กลิ่นทั้งวันครับ

9. mongko

mongko เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2009

ขอบคุณนะครับที่ยังมองออกว่าเป็นการอุทาน เว้นวรรคผิดไปนิดครับ

10. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    เขาเรียก หุงข้าวประชดหมา ปิ้งปลาประชดแมว ต่างหากค่ะ
    ท่านอยากให้โรงงานมีจิตสำนึก คงไม่ได้คิดจริงจังอะไรหรอก

11. สมพิศเปรม

สมพิศเปรม เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังตั้งกระทู้ หาทางลัดไปนรก หรือ?

12. mongko

ทางตรงเลยครับ

13. อสนีบาต

อสนีบาต Active Member

ที่ตั้งกระทู้อย่างนี้ มันก็ผลุดขึ้นมาจาก..... นั่นแหละ

14. poochai

poochai เป็นที่รู้จักกันดี

สงสารเจ้าของกระทู้คนนี้มากครับ...ไม่รู้ทำกรรมอะไรไว้...อยู่เฉยๆไม่ได้..จะจับผิดท่าเดียว
    คนเดี๋ยวนี้ตกนรกง่ายเพราะมันเสพข่าวด้านเดียว...มันไม่รุ้หรอกว่าบุคคลที่เขาพาดพิงถึงทำคุณงามความดีอะไรเอาไว้บ้าง...

15. poochai

poochai เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเดือดร้อนอะไรหรือ (ท่านขี้ไม่ออกหรือ ท่านนอนไม่หลับหรือ ท่านเครียดมากหรือ)ที่มาพิมพ์ว่าร้ายพระสงฆ์

16. Stabilo

เสพข่าวข้างเดียว คือคนที่เชื่อว่ากลิ่นเหม็นตลอดเวลาจนทนไม่ได้ครับ
    แล้วช่วยกันไปด่่าโรงงานครัับ

ดูรูปถ่ายก่อนครับ แล้วจะเห็นไม่มีใครต้องอุดจมูก

แม้แต่เด็ก เด็กไม่เสแสร้งอยู่แล้วครับ

ไม่ได้จับผิด ตรงไหนมีปัญหาก็พูดตรงนั้น

อย่าง อร่อยจนลืมวัด ก็คุยกันประเด็นอร่อยจนลืมวัด

อย่าง หมูที่ไถ่ชีวิตแล้วส่งไปวัดสาขาของหลวงพ่อพยอม
    แล้วเด็กวัดเอาไปกิน ก็คุยแค่ประเด็น

แต่หลวงปู่เรานี้ นะครับ เรื่องที่คนเีรียกท่านว่าพระพุทธเจ้า
    เพราะวันหนึ่งคนนวดให้หลวงปู่เห็นจักรอยู่ใต้เท้าหลวงปู่
    ถ้าบอกท่านก็ดูฝ่าเท้าตัวเองก็ไม่เห็นอะไร
    แต่ใครจะเรียกท่านอย่าง ท่านบอกว่า
    ถูกต้อง ไม่ถูกต้อง ท่านไม่เข้าใจ แต่หลวงปู่ท่านเฉยๆเป็นปกติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  17. Stabilo

ผู้ที่คนอื่นหลงผิดไปเรียกว่า พระพุืทธเจ้า เรียกว่า พระโลกอุดร
    ผู้ที่ปล่อยคนอื่นเดาไปเรื่อยว่า อายุเป็นร้อยหรือเปล่า
    ตอบก็ตอบแบบใบเซียมซี คือก็ปล่อยคนเขย่าติ้วตีความกันเอง

ถ้าใครเรียกอย่างนั้นควรสอนเขาใครเคลียร์เลยว่า
    ตนเองเป็น เพียงศากยะบุตร เป็นเพียงพุทธทาส
    หาใช่พระพุทธเจา พระโลกอุดรไม่

18. Stabilo

จะมาคุยอะไร ก็หาเหตุผลมาคุยกัน

ว่าด้วยเหตุด้วยผลกัน

หาข้อมูลมาแน่นๆ

มาถึงอะไร นารกนารก นารกก็เพราะไม่ถางสิจ๊ะ

ต้องคอยถาง คอยดึงพวกวัชพืชออก แต่อย่าใช่พวกหญ้าฆ่าหญ้านะ

จะได้เป็นอินทรีย์เกษตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  19. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

ผลจากการสรุปเรื่องกลิ่น ทางผู้ประกอบการและหน่วยงาน

ที่รับผิดชอบก็ออกมายอมรับ และยินดีที่จะแก้ไข catt15

ซึ่งจากสภาพเป็นจริงที่ได้ตรวจสอบออกมาหน่วยงาน

รัฐบางหน่วยยังรับไม่ได้ :'( ถ้าไม่ดำเนินการตามระยะเวลา

ก็จะเข้าไปดำเนินการเอง
    และสืบเนื่องได้มีการ เรียก

เจ้าหน้าที่ระดับสูงของ อบต. (kiss) มาคุยเรื่องสิ่งแวดล้อม

แว่วว่าปัญหาเรื่องน้ำเสีย ;aa30 หรือการขุดลอกคูคลอง

จากปัญหาที่หมักหมม ;aa56 ทำให้พระต้องเดือดร้อน จึงต้อง

ออกมาร้องเตือน เหมือนเป็นผู้นำ (ตามข่าว) คราวนี้

เราอาจได้เห็นการเปลี่ยนแปลงในเขตพื้นที่และชุมชน ;aa57

ที่มีพระช่วยแก้ปัญหา สำหรับผมคิดว่าเป็นการดี ไม่น่าแปลก

เพราะการดำรงค์ชีพของพระไม่ใช่จำกัดเฉพาะแต่เพียงในวัด.

หมายเหตุ yimm เดี๋ยวนี้พระยังต้องทำบัตรประชาชนเลย (จากที่เห็น)

20. mongko

ใครจะอุดจมูกตลอดเวลาบ้าเปล่า แล้วแหกตาดูด้วยเค้ากำลังทำอะไร แล้วไอที่เหม็นถึงขนาดต้องอุดจมูก มันน่าจะเป็นพวกศพเน่าสักสองอาทิตย์ รง.เค้าเหม็นอยู่ระดับหนึ่งไม่ถึงกับศพเน่าหรอกที่จะต้องไปอุดจมูก