หลวงปู่แค่นี้ทนไม่ได้ เด็กม.กรุงเทพยังทนได้

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย Stabilo, 22 มกราคม 2013.

1. Stabilo

Stabilo เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2012
    ดีแล้วครับ ที่เริ่มเข้าใจแระ สาธุ

2. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดีครับ ที่คุณตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา จะได้แลกเปลี่ยนมุมมองซึ่งกันและกัน แต่ถ้าใจของคุณคิดที่จะแลกเปลี่ยนกันจริงๆ ก่อนอื่นอันดับแรกคุณจะต้องทำคือคุณจะต้องยกเอาอคติที่คุณมีต่อหลวงปู่ออกไปก่อน ไม่งั้นมันก็เปล่าประโยชน์

ผมขอแชร์ในฐานะที่ผมเป็นคนเคยไปทำบุญที่วัดอ้อน้อย เอาแบบสดๆหมาดๆที่ผ่านมาเร็วๆนี้เลย ไม่ต้องไปงัดเอาของเก่าอะไรมาให้วุ่นวาย ผมจะบอกให้ฟังไว้เป็นข้อมูลอีกมิตินึง จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่

ตอนที่ผมไปงานทำบุญปีใหม่ 2556 กลิ่นเหม็นที่ผมได้กลิ่นนั้น ตอนแรกที่ได้กลิ่นนั้นผมก็ไม่รู้หรอกว่ากลิ่นนั้นมาจากไหนกัน แต่มันมีกลิ่นเหมือนกลิ่นมูลสัตว์ ตัวผมยังเข้าใจเอาเองว่า คงเป็นกลิ่นขี้หมูในวัดมั๊ง ( แต่นึกในใจว่าทำไมกลิ่นมันแรงจังวุ๊ย )
    ถ้าเป็นมันกลิ่นธรรมดาเหมือนกลิ่นขี้หมาขี้หมูขี้แมวมันคงไม่แสบจมูกมั๊ง แต่นี่มันน่าแปลกใจตรงที่ว่า กลิ่นเหม็นนั้นค่อนข้างเข้มข้นมาก จนรู้สีกว่าแสบจมูกไปเหมือนกัน

ถึงแม้ว่ากลิ่นมันเหม็นมากก็จริงแต่ก็ยังดีนะที่มันก็ไม่ได้กลิ่นเหม็นตลอดทุกนาทีทุกวินาที(ซึ่งมันก็ตรงกับที่คุณว่าไว้ด้วยรูปด้วยคำพูด)เพราะว่าถ้ามันเหม็นตลอดเวลาที่เราต้องหายใจเข้าไป ผมกับแม่และลูกสาว อายุ 8 ขวบคงนอนสลบอยู่ตรงนั้นเป็นแน่...อย่างนี้สิถึงจะเรียกว่าเหม็นตลอดเวลา

คุณรู้มั๊ยว่ากลิ่นเหม็นที่มันไม่ได้ลอยมาทุกลมหายใจนั้น มันทำให้แสบจมูกแทบผงะอยู่เหมือนกัน นี่แค่ได้กลิ่นอยู่ในช่วงเวลาแค่ 15 นาทีเท่านั้นนะผมโดนไปสองรอบ

ตอนที่ข่าวออกผมยังมาถามแม่เลยว่า วันนั้นแม่ได้กลิ่นมั๊ย แม่ผมบอกว่าได้กลิ่นแรงมากเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  3. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมลืมถามไป

คุณเคยไปวัดอ้อน้อยแล้วใช่มั๊ย ? เห็นเอารูปงานที่วัดมาลงตั้งหลายรูป

อย่าลืมตอบด้วยนะจ๊ะ

4. Stabilo

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ

เคยไปมาแล้วครับ
    รูปเป็นของลิงค์ตามเครดิตที่ให้ไว้ก่อนหน้า

หนังสือหลวงปู่ผมมีหลายเล่มครับ
    เล่มทีเป็นภาษาอังกฤษก็มี
    เล่มที่เป็น ยาสมุนไพร ที่ใช้นามปากกา ว่า เฒ่าไม้แห้ง ก็มีครับ

ส่วนเล่มที่ผมอ้างถึงก็ปกสีม่วงๆ มีรูปพระพุทธรูปสีทองอยู่ ข้างหลังพระพุทธรูป
    ช่วงหัวพระเศียรจะเป็นรูปธรรมจักรที่แผ่รังสีออกมาครับ
    ชื้อ พ่อให้เจ้าทั้งชีวิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  5. kasdaroon

kasdaroon สมาชิก

คุณตั้งกระทู้เพื่ออะไรครับ คุณศรัทธาในธรรมของหลวงปู่หรือป่าวแล้วคุณไปวัดออ้น้อเพราะอะไรผมอยากรู้ แล้วหนังสือของหลวงปู่ที่คุณอ่าน คุณอ่านเพราะอะไร
    คุณดูข่าวที่ทีวีไปสอบถามท่านไหมทุกช่องที่เค้าไป ผมว่าคุณดูไม่ละเอียดนะครับ หรือไม่ก็ฟังเค้ามาอีกที(หรือไม่) หลวงปู่พูดว่าถ้าท่านเป็นพระที่สร้างปัญหาทำให้ใครเดือดร้อนหลวงปู่จะไปเอง.. ผมไม่รู้ว่าคุณมีอคติอะไรกับหลวงปู่ครับตอบได้ไหมครับ ผมขอแนะนำให้คุณไปซื้อที่วัดที่ท่านประกาศขายไว้นะครับผมอยากให้คุณไปอยู่แทนหลวงปู่ ผมจะอนุโมทนาสาธุครับ ได้บุญใหญ่มากนะครับเงินที่คุณซื้อไปมูลนิธิจะได้เอาไปปลูกป่าเพื่อประโยชน์ประเทศชาติ ครับ

6. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    หลวงพ่อชาสอนศิษย์

เรื่อง ปล่อยวางแบบควาย

ลูกศิษย์วัยรุ่นมักจะอ้างเรื่องการปล่อยวาง เมื่อขี้เกียจไม่อยากจะทำอะไรสักอย่าง

ท่านอาจารย์จึงเล่าว่า ในช่วงเข้าพรรษาปีหนึ่ง

หลวงพ่อชาเดินตรวจพระลูกศิษย์ที่กุฏิหลังหนึ่ง

พระท่านเอาของไปวางไว้ตรงมุมที่ไม่ใช่ที่ๆ ควรจะวาง

ท่านจึงถามว่า "ทำไมจึงต้องเอาของไปไว้ตรงนั้น"

ลูกศิษย์ให้เหตุผลว่า "เพราะหลังคามันรั่ว"

เมื่อหลวงพ่อถามว่า "ทำไมจึงไม่ซ่อมหลังคา"

ท่านก็ว่า "ท่านกำลังฝึกเรื่องความอดทนและการปล่อยวาง"

หลวงพ่อจึงว่า นี่คือการปล่อยวางของควาย

ท่านอาจารย์สรุปว่า พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนว่า อะไรๆก็ต้องปล่อยวาง

อะไรๆก็ต้องอดทน เราต้องมีปัญญาแยกแยะว่าอะไรเป็นอะไร

สิ่งไหนควรอดทนก็ต้องอดทน บางสิ่งบางอย่างก็ไม่ใช่เรื่องที่ต้องทน

บางสิ่งบางอย่างก็ควรจะแก้ไข

การปล่อยวางของเราต้องมีปัญญา เป็นตัวกำกับอยู่ด้วยเสมอ

7. Stabilo

หลวงปู่ตอบแต่ละครั้งก็ไม่เหมือนกันหรอกครับ
    คุณคงดูข่าวไม่ครบ วันที่เจ้าของโรงงานไปหาหลวงปู่
    หลวงปู่ตัดชวนชมไปพูดไป
    สุดท้ายหลวงปู่บอกเจ้าของโรงงานว่า แก้ปัญหาโดยให้โีีีรงงานย้ายออกไปดีที่สุด

เห็นม่ะ มันไม่เหมือนกันทุกครั้งหรอก
    บางที หลวงปู่ก็บอกว่า หลวงปู่จะไปเอง

8. Stabilo

อ่านหนังสือ ส่วนที่ดีเราก็รับไว้

ส่วนที่มีปัญหาก็ต้องมาุถก

อย่างหลวงปู่ก็ยังเคยออก พระเครื่องหลวงปู่ทวด แช่เลือด

แช่ทำไมครับเลือด

9. Stabilo

ผมไม่ใช่พวกธรรมกายนะครับ
    แต่ได้ฟังที่หลวงปู่พูดเรื่องธุดงค์ว่านั่นไม่ใช่ธุดงค์
    เป็นการโฆษณาชวนเชื่อ

รายการประเด็นข่าว ประเด็นธรรม เอ เอส ทีวี วันที่ ๔ พ.ค.๕๕ ๑๑.๐๐ - ๑๒.๐๐ น.

แล้วหลวงปู่ครับ หลวงปู่ทำหลวงพ่อทวดแช่เลือด นี่ก็คือๆกันละครับ

“หลวงปู่ทำหลวงปู่ทวดเนื้อเงินกับเนื้อผง แช่เลือดไว้ 1 พรรษา แล้วก็สวดมนต์ทุกวัน ไว้แจกวันกฐิน สนธิมาทอดกฐิน แล้วก็มาขอไป 200 องค์ เพื่อเอาไปแจกพวกพ้อง แล้วเจ้าตัวก็ห้อยไว้ 1 องค์ ถามว่า พระมีปาฏิหาริย์ไหม ก็ไม่แน่ใจ คนมันจะไม่ตาย ไม่เกี่ยวกับพระ”หลวงปู่พุทธะอิสระกล่าว

“หลวงปู่พุทธะอิสระ”เผยสัมพันธ์ลึก “สนธิ ลิ้มทองกุล”แนะสู้ "ทักษิณ" ทำหลวงปู่ทวดแช่เลือดให้แขวนคอ : มติชนออนไลน์

10. Stabilo

หลวงปู่ครับ ตอนหลวงปู่ลงไปสรงน้ำที่แม่น้ำสะแกกรัง
    แล้วพอเกิดกระแสน้ำไหลทวน ชาวบ้านก็คิดว่าอํศจรรย์
    แล้วมาถ่ายรูปหลวงปู่จนดึกดื่นตี2ตี3 จนไม่ได้หลับไม่ได้นอน
    หลวงปู่ได้สอนอะไรเขาไหมครับ หรือปล่อยชาวบ้านเชื่อไปอย่างนั้น

เฉยไปเฉยมา
    ขนาดคนเรียกหลวงปู่ว่าพระพุทธเจ้า พระโลกอุดร ท่านยังเฉยๆเลย

ทำไมกลิ่นแค่นี้มันถึงเฉยไม่ไหวครับ
    ทำไมดีสุดคือให้เขาย้ายโรงงานครับ
    ขณะที่หลวงปู่ก็บอกว่าหลวงปู่จะเป็นคนไปเอง
    ------------------------------------------------------------
    อันนี้ไม่เกี่ยวกับข้างบนนะครับ
    เคยมีคนเห็นคนโดดตึกจากที่จอดรถ คนที่เห็นพอดีอยู่ตรง
    หน้าต่างคอนโด คนที่ตึกจอดรถก็โบกมือให้แล้วโดดลงไปเลย

ส่วนพวกเดินไปเดินมา จะโดดไม่โดดจนมาเยอะๆก็ทำทีจะโดด
    คนก็จะมาช่วยรั้งกันไว้ พวกนี้ไม่โดดหรอกครับ เขาเพียงแค่ต่อรอง
    บางอย่างเองเท่านั้น

11. Stabilo

ส่วนเรื่องขายที่วัดลองอ่าน

ถ้าจะยกเลิกวัด ทรัพย์สินของวัดก็จะตกเป็น ศาสนสมบัติกลาง
    ไม่ใช่จะเอาไปใส่มูลนิธิใดๆตามใจได้

12. Stabilo

ย้ายสวนโมกข์

2475ท่านพุทธทาสและน้องชายท่านได้ร่วมกันก่อตั้งสำนักปฏิบัติธรรมที่วัดร้างสระตระพังจิก ตั้งชื่อว่า "สวนโมกขพลาราม"

ในปี 2486 ท่านย้ายสวนโมกข์ฯ มายังวัดธารน้ำไหล เชิงเขาพุทธทอง (ริมถนนเอเชียปัจจุบัน)

วันเกิด พุทธทาสภิกขุ มหาบุรุษแห่งสยามประเทศ

13. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    กรมควบคุมมลพิษ 23 ม.ค.-ผลการทดสอบค่ามลพิษทางอากาศ จากตัวอย่างที่เก็บมาจากโรงงานผลิตอาหารสัตว์ อำเภอกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม มีค่าเกินมาตรฐาน กรมควบคุมมลพิษเตรียมส่งข้อมูลให้หน่วยงานที่รับผิดชอบดำเนินการตามกฎหมาย

นายวิเชียร จุ่งรุ่งเรือง อธิบดีกรมควบคุมมลพิษ กล่าวว่า จากตัวอย่างอากาศและฝุ่นละออง ที่กรมควบคุมมลพิษได้ส่งเจ้าหน้าที่สิ่งแวดล้อม ไปตรวจสอบตามจุดต่าง ๆ ภายในพื้นที่โรงงานผลิตอาหารสัตว์เอกชน ตำบลห้วยขวาง อำเภอกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม ซึ่งถูกร้องเรียนว่ามีปัญหาส่งกลิ่นเหม็นรุนแรง กระทบต่อชุมชนในพื้นที่ และวัดอ้อน้อย ที่อยู่ใกล้เคียงมาเป็นระยะเวลากว่า 2 ปี

ผลจากชุดดมกลิ่น และตรวจสอบในห้องทดลองอย่างละเอียด สามารถสรุปผลได้ว่ากลิ่น 7 จุดตัวอย่างนั่น มีค่าเกินกว่ามาตรฐานที่กำหนดไว้ โดยบริเวณปล่องระบายอากาศวัดค่าความเข้มกลิ่นได้ 900-3,000 หน่วย เกินมาตรฐานที่ 300 หน่วยกว่า 10 เท่า

ส่วนบริเวณรอบโรงงานวัดค่าความเข้มกลิ่นได้ 90 – 130 หน่วย เกินค่ามาตรฐานที่ 15 หน่วยกว่า 9 เท่า ซึ่งสรุปได้ว่าโรงงานแห่งนี้มีค่ามลพิษทางอากาศที่กระทบต่อชุมชนอย่างมาก โดยจะรายงานผลให้ทางจังหวัด และกรมโรงงานอุตสาหกรรมใช้ประกอบการดำเนินการตามกฎหมายให้ถูกต้อง. -สำนักข่าวไทย

ค่าอากาศโรงงานนครปฐมเกินมาตรฐาน | MCOT.net

14. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

มองแล้วผลสรุปเบื้องต้น catt7 เป็นที่น่ายินดี ซึ่งสิ่ง

แวดล้อมในพื้นที่ๆต้องแก้ไขต่อเนื่องตามมา

ยังมีอีก เหตุการณ์นี้น่าเป็นการปรุกกระแส

จิตรสำนึก ได้อย่างดี catt13 ขออนุโมทนา.

15. kasdaroon

คุณตอบไม่ตรงประเด็นและไม่ครบทุกข้อเลยครับ รบกวนทบทวนคำถามแล้วตอบเป็นข้อๆได้ไหมครับ
    -คุณตั้งกระทู้เพื่ออะไรครับ คุณศรัทธาในธรรมของหลวงปู่หรือป่าวแล้วคุณไปวัดออ้น้อเพราะอะไรผมอยากรู้ แล้วหนังสือของหลวงปู่ที่คุณอ่าน คุณอ่านเพราะอะไร
    คุณดูข่าวที่ทีวีไปสอบถามท่านไหมทุกช่องที่เค้าไป ผมว่าคุณดูไม่ละเอียดนะครับ หรือไม่ก็ฟังเค้ามาอีกที(หรือไม่) หลวงปู่พูดว่าถ้าท่านเป็นพระที่สร้างปัญหาทำให้ใครเดือดร้อนหลวงปู่จะไปเอง.. ผมไม่รู้ว่าคุณมีอคติอะไรกับหลวงปู่ครับตอบได้ไหมครับ ผมขอแนะนำให้คุณไปซื้อที่วัดที่ท่านประกาศขายไว้นะครับผมอยากให้คุณไปอยู่แทนหลวงปู่ ผมจะอนุโมทนาสาธุครับ ได้บุญใหญ่มากนะครับเงินที่คุณซื้อไปมูลนิธิจะได้เอาไปปลูกป่าเพื่อประโยชน์ประเทศชาติ ครับ

16. แม่สรวิศ

แม่สรวิศ Active Member

นั้นคือ กุสโรบาย ถ้าไม่มีป้ายขายวัด จะมีใครสนใจ ชาวบ้านที่ร้องเรียนบ้างหรือเปล่า

อย่าวิจารย์ในสิ่งที่เห็น แต่ให้ศึกษา ว่าทำเพื่ออะไร ระวังนรกจะแดกกระบาล

17. kasdaroon

เห็นด้วยกับคุณ แม่สรวิศครับ

18. mongko

mongko เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2009
    ไม่ต้องระวังแล้วมันแดกไปแล้ว

19. dhammaway

dhammaway Active Member

10 กรกฎาคม 2012
    สังเกตว่า จขกท ค่อนข้างจะใช้แต่สัญญา อ่านๆจำๆมา แล้วตัดสินด้วยตรรกะตื้นๆ โดยไม่มองถึงบริบท ที่มาที่ไป ให้ดีเสียก่อน

หรืออาจจะมีอคติมาแต่เดิมก่อน เห็นถูกเป็นผิดไปเสียหมด

สงสาร จขกท. มากๆ ขอให้มีปัญญาเร็วๆนะครับ

20. poochai

poochai เป็นที่รู้จักกันดี

คนกลัวนรกจะไม่ตรกนรก..คนไม่กลัวนรกมันจะตกนรก....กราบหลวงพ่อฤาษีท่านกล่าวไว้ชัดเจนจริงๆ.... เชิญพล่ามไปเลยครับเจ้าของกระทู้ปรามาสเยอะๆเลยนะ...วันหนึ่งท่านจะเสียใจในสิ่งที่ทำแ้ล้วเรียกกลับคืนมาไม่ได้...ไปละจะไม่มาตอบอะไรอีกแล้วในกระทู้นรกนี้