หลวงพ่อคล้าย วัดสวนขัน แจกแม่ครัว ดูแท้ยังไงเหรอครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nuttapont, 28 ธันวาคม 2008.

1. nuttapont

nuttapont Active Member

24 พฤษภาคม 2008
  2. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญพ่อท่านคล้าย รุ่นแจกแม่ครัว พิมพ์นิยมที่ผมลงรูปให้ดู คือรุ่นนี้จะมีการปั๊มหลายครั้ง ทำให้เหรียญที่ปั๊มหลังๆจะมีขี้กลากบริเวณพื้นเหรียญ ซึ่งจะนิยมเล่นหาเหรียญที่ไม่มีกลากครับ เหรียญนี้ปกติจะปั๊มหูในตัวไม่มีหูเชื่อมยกเว้นโดนตัวหูตอนเอาไปเลี่ยมทองแบบสมัยก่อนแล้วมาเชื่อมหูใหม่
    ประวัติพ่อท่านคล้าย วาจาสิทธิ์

3. p0peye

p0peye สมาชิก

17 ธันวาคม 2008

เหรียญพ่อท่านคล้าย รุ่นแจกแม่ครัว
    ของคุณ.. ตั้มศรีวิชัย พิมพ์เหมือนองค์ของผมมั๊ยครับ ผมมี 2 องค์
    แต่ผมดูของคุณตั้มศรีวิชัยแล้วเหมือนของผม (คุณอาเป็นเด็กข้างวัดได้จากวัด)
    อาบอกว่าได้จากมือหลวงพ่อเมื่อปี 36 ผมไปให้เซียนดูบอกผมว่า ผิดพิมพ์ ตีว่าเก๊
    (ผมคิดในใจเก๊แล้วจะมาขอเช่าทำไมหว่า)
    แต่จะขอเช่าองค์ละร้อย พอมาปีนี้ผมศึกษาดูในเน็ตบอกว่าเป็น..
    รุ่นแจกแม่ครัว..

...รูปไม่ค่อยชัดนะครับขอโทษด้วยครับ...

[​IMG][​IMG]

4. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ครับแต่จากรูปเหรียญของคุณผมว่าน่าจะมีกลากตามพื้นเหรียญลองเทียบกับเหรียญที่ผมลงดูนะครับ ว่าแต่ที่คุณ อาบอกว่าได้จากมือหลวงพ่อเมื่อปี 36 พ.ศ 2536หรือครับ พ่อท่านมรณะภาพเมื่อ 5ธ.ค.2513นะครับ

5. p0peye

p0peye สมาชิก

17 ธันวาคม 2008
    ไม่ใช่ครับ(เข้าใจผิดแล้ว)อาผมบอกว่าได้มาจากมือหลวงพ่อ....
    เมื่อปี 36 เซียนพระได้ดูพระองค์นี้ของผมครับดูบอกผมว่า ผิดพิมพ์ ตีว่าเก๊
    พอมาปีนี้(2551)ผมศึกษาดูในเน็ตเซียนพระกลับบอกว่าเป็น..รุ่นแจกแม่ครัว..
    เอาง่าย ๆ ครับอาผมเป็นเด็กแถววัดสวนขันและก็เป็นลูกศิษย์ลูกพ่อคล้ายด้วย
    ปัจจุบันอาผม อายุ 70 แล้วครับ ย้ายมาอยู่ กรุงเทพฯประมาณปี 2505-2507
    แสดงว่าเหรียญ ๆ นี้อาผมต้องได้มาก่อนปี 05-07 แน่นอนแต่บอกผมว่าเป็นเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อ..

เหรียญผมไม่มีกลากตามพื้นเหรียญครับพื้นเรียบเหมือนของ คุณตั้มศรีวิชัย
    รูปมันไม่ชัดครับ เดี๋ยวผมค่อยถ่ายรูปมาให้ดูใหม่ ผมมี 2 เหรียญ
    เดี๋ยวผมขัดให้ดูเนื้อองค์พระด้วยเลยเหรียญหนึ่ง

6. ตั้มศรีวิชัย