หลวงพ่อฉาบ วัดคลองจันทร์ จ.ชัยนาท พระอริยสงฆ์ที่ควรแก่การเคารพ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย นิลศิลป์, 9 มิถุนายน 2009.

1. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007

ประวัติโดยสังเขปของหลวงปู่ฉาบ

หลวงปู่ฉาบ เป็นชาว อ.แสวงหา จ.อ่างทอง เคยรับราชการเป็นทหารอยู่ที่บางซื่อ 2 ปี แล้วกลับมาอุปสมบทที่บ้านเกิด หลวงปู่ฉาบ เป็นพระชอบค้นคว้าทดลองในด้านวิชาอาคมต่างๆ ตั้งแต่ยังเป็นวัยรุ่น ด้วยท่านมีนิสัยพูดจริงทำจริง ไม่กลัวใคร

หลังจากบวชใหม่ๆท่านก็ไปฝากตัวเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเเจ่ม วัดวังแดงเหนือ อ.ท่าเรือ จ.อยุธยา ท่านปรนนิบัติรับใช้หลวงพ่อเเจ่มอยู่หลายปี ได้รับการถ่ายถอดวิชามีดพระขรรค์และผ้ายันต์นางกวักเมตตตาค้าขาย มาโดยตรง ซึ่งวิชามีดพระขรรค์นี้เรียนได้ยากลำบากมาก หลวงพ่อเเจ่มท่านก็คนจริง เมื่อเวลาเสกมีดต้องเสกให้ปลอกมีดกับด้ามมีดวิ่งเข้าหากันให้ใด้ ถ้าดัง "แกร็ก" ถือว่าใช้ได้

หลวงปู่ฉาบได้เพียรพยายามจนสำเร็จ หลวงพ่อแจ่มจึงแนะนำให้ไปเรียนทางเมตตาลงนะหน้าทองกับหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ซึ่งหลวงปู่ฉาบเองท่านก็เรียนจากหลวงพ่อจงมาเพียงอย่างเดียว จากนั้นท่านก็ศึกษาหาความรู้มาเรื่อยๆ มาพบกับครูบาอาจารย์รูปต่างๆอาทิ

หลวงพ่อศรี วัดพระปรางค์ จ.สิงห์บุรี ก็ได้ศึกษาทำแหวนแขน แหวนนิ้ว และน้ำมนต์ ,หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ ได้ศึกษาเรื่องการทำมีดหมอ พระปิดตา ผ้ายันต์ช้างและเคล็ดการใช้ธาตุทั้ง 4 ซึ่งวิชาเรื่องธาตุ4 นี้ ภายหลังหลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร นครสวรรค์ ยังมาขอศึกษาโดยตรงกับหลวงพ่อฉาบ (ในประวัติหลวงพ่อจ้อย ได้ลงไว้) จากเกจิหลายรูปที่กล่าวมาแล้ว หลวงปู่ฉาบยังมีอาจารย์องค์สำคัญอีกรูปคือ หลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา อ.เดิมบางนางบวช จ.สุพรรณบุรี ซึ่งเป็นผู้ถ่ายทอดวิชาตะกรุดมหาอุด-คงกระพัน ให้กับหลวงปู่ฉาบ จนเป็นที่มาในตำนาน "ตะกรุดเสาอากาศ"

ตะกรุดเสาอากาศเป็นตำหรับวิชา จากหลวงพ่ออิ่ม วัดหัวเขา ที่หลวงปู่ฉาบ ได้ไปร่ำเรียนมาด้วยความยากลำบาก เพราะอ.เดิมบาง เมืองสุพรรณในสมัยนั้นมีแต่ป่า มีสัตว์ร้ายชุกชุม วัดหลวงพ่ออิ่มก็ไม่ได้สะดวกสบายอะไร ต้องอยู่รับใช้หลวงพ่ออิ่ม จนได้วิชาทำตะกรุดมา ท่านมั่นใจในวิชานี้มาก ทดลองทำจนเชื่อมั่นว่าดีจริง ซึ่งประสบการณ์มีให้เห็นอยู่มากมาย

ตะกรุดเสาอากาศท่านมีประสบการณ์มากตั้งแต่ครั้งสงครามเวียดนาม ปี2510 เป็นต้นมา ท่านลงเองเสกเอง ตอนแรกเข้าใจว่าลงเป็นตะกั่วยังไม่ได้หุ้ม แต่เมื่อนำมาใช้กันแล้วตะกั่วนั้นชำรุดง่าย จึงได้ตัดเสาอากาศทีวีสมัยนั้นนำมาหุ้มด้านนอกอีกที เสมือนสวมหลอดป้องกันตะกรุดด้านใน สิ่งนี้เองก็กลายเป็นเอกลักษณ์ไป

ตะกรุดเสาอากาศ ลงอาคมแบบเด็ดขาดนิยมกันมานาน สร้างช่วงสงครามเวียดนามครั้งเดียว และมีให้เห็นอยู่แบบเดียว ที่มีกันอยู่ทุกวันนี้ท่านได้ลงไว้ตั้งครั้งสงครามแล้ว ทำไว้จำนวนมาก และได้เก็บไว้เรื่อยมา ให้บูชาบ่าง แจกบ้าง จนท่านมรณภาพเมื่อปี 2545 ของก็ยังมีอยู่ (สมัย 10 กว่าปีก่อน ผู้เขียนยังเป็นเด็กได้เคยไปกราบท่าน เห็นอยู่ในตู้วัตถุมงคลให้เช่าดอกละ 100 บาท โดยพระที่จำหน่ายได้พูดสรรพคุณหลายอย่าง แนะนำให้เช่าไว้ แต่ก็ไม่ได้เช่าตะกรุดไว้เลย เช่าแต่ ผ้ายันต์ช้างและพระสมเด็จ ตอนท่านมรณะภาพแล้วนี้ไปแบ่งเขามาดอกตั้ง 500 )

ตะกรุดเสาอากาศเป็นของดีจนอาจกลายเป็นตำนานไป เนื่องจากคนรุ่นใหม่ไม่รู้กัน หันไปเช่าตะกรุดตามศูนย์พระใหม่หมดแล้ว เพราะมีการโฆษณาบอกสรรพคุณดี มีการทำเป็นโรงงานผลิตเลย 555+ ถ้าใครเห็นการผลิตแล้วก็คงต้องลาก่อน ของใหม่เดี๋ยวนี้แพงโดยไม่มีเหตุผล บ้างก็ยิ่งสร้างน้อยยิ่งแพง เอาเถอะครับผมแนะนำตะกรุดเสาอากาศหลวงปู่ฉาบ นี่แหละตัวจริง รอดตายมามากแล้วครับ ปัจจุบันยังพอหาได้ครับ

ของดีอีกอย่างคือ ผ้ายันต์พญาช้างฉัตรทันต์ ผ้ายันต์พญาฉัททันต์ ท่านเรียนมาจากหลวงพ่อเดิมนั้น ดีทางค้าขายทางเมตตาและด้านการงานให้มีความประสบผลสำเร็จในสิ่งที่ต้อง
    การเป็นเอกอุทางด้านเสริมบารมี เรียกว่าครอบจักรวาลครับ บูชาไว้ในบ้านคุ้มครองบ้าน ไว้ในร้านค้าก็รุ่งเรืองครับ พกติดตัวไว้ป้องกันตัวและเสริมบารมี

**เรื่องหนึ่งที่ได้ยินมาคือเรื่องผ้ายันต์คุ้มบ้าน
    มีคนบูชาผ้ายันต์ของหลวงพ่อฉาบไว้ในบ้านแล้วทิ้งบ้านไปหลายวันเพื่อเดินทางไปต่างจังหวัดแต่เพื่อนบ้านใกล ้เคียงเห็นเปิดหน้าต่างไว้จึงคิดว่ามีคนอยู่ ไม่ได้สนใจว่าหน้าต่างบ้านเปิดไว้เพราะถูกคนร้ายงัดบานหน้าต่างเปิดไว้ จนเจ้าของบ้านกลับมาจึงทราบว่ามีขโมยเข้ามาในบ้าน
    แต่เป็นที่น่าอัศจรรย์ไม่มีทรัพย์สินเสียหายหรือถูกขโมยไปแม้แต่ชิ้นเดียวนอกจากรอยเท้าคนร้ายย่ำวนไปมา และรอยถูกงัด ภายในบ้านมีเพียงรูปยันต์บูชาติดผนังไว้ข้างหิ้งพระผืนเดียวเท่านั้น
    แถมชาวบ้านเองยังบอกว่านึกว่ามีคนอยู่ในบ้านทุกวันไม่รู้ว่าเจ้าของไม่อยู่ เชื่อว่าเป็นผ้ายันต์ผืนนี้ที่แสดงปาฎิหารย์ให้คนร้ายหนีไป เพราะผ้ายันต์หลวงพ่อฉาบไม่ได้ใช้ผ้าธรรมดา แต่เป็นผ้าที่ใช้คลุมศพ มาสกรีนยันต์พญาฉัททันต์ : ข้อมูลจาก คุณ spiderman5390 เว็ป watkositaram.com

ข้อมูล และรูปจากเว็ป sitluangporguay.com รูป จากร้าน เอ๋ สรรพยา

เหรียญรุ่นแรกพิมพ์นิยม สร้างปี 2510 หลังโยมแผ้ว ซึ่งเป็นมารดาของหลวงพ่อท่าน แขวนเพื่อเป็นมรณานุสติกรรมฐานได้ดี เหรียญรุ่นนี้ประสพการณ์มาก ค่าบูชาถึงหลักพันกลางเชียวนะครับ สำหรับสวยๆ

รุ่นนี้มีเหรียญหลังตัวหนังสือ จะนิยมสู้หลังโยมแผ้วไม่ได้

ไม่รู้เป็นยังไง ผมนิลศิลป์จะชอบหลวงปู่ฉาบ วัดคลองจันทร์ จ.ชัยนาท มาก มีพระสมเด็จงิ้วดำของท่านอยู่องค์ และเพิ่งได้เหรียญแบบด้านบนมาแต่สึกพอควร คนให้เช่าไม่รู้หลวงพ่ออะไร เลยเสร็จตู เป็นเหรียญหลังโยมแผ้ว หลวงปู่ฉาบท่านเก่งจริง ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ และดูมีเมตตามากครับ ท่านเคยปลุกเสกนกคุ่ม ไว้ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2009
  2. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    คนดีศรีแสวงหา อิอิ พระสายนี้เก่งครับ ไม่พูดถึง หลวงปู่ศรี วัดพระปรางค์ เท่าที่ผมสังเกตุนะสมัยนั้นจะมีไปเรียนหลักๆๆเลยหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ กับ หลวงปู่ศรี วัดพระปรางค์

หลวงปู่ฉาบเก่งครับ สุดยอดจริงๆ พระยุคเดียวกับหลวงพ่อบัว นะครับแฮะๆ

3. นิลศิลป์

ใครมีข้อมูลเพิ่มเชิญได้นะครับ ช่วยกันเผยแพร่

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดเสาอากาศคงต้องขอดูจากพี่พี เสาวภา แท่งเบ้อเร่อยาวเป็นฟุตเหมือนไม้ตะพดชนิดฟาดหัวใครเป็นแตก

5. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อันนี้เป็นผ้ายันต์ ช้าง แบบที่พี่นิลศิปล์ บอกไว้ครับ

Credit

6. นิลศิลป์

ขอบคุณมากครับคุณอุลตร้าน้อย และคุณศนิวาร พี่พี เสาวภา โชว์หน่อยครับ ตะกรุดเสาอากาศนะครับ อยากไปวัดเหมือนกัน

จากเว็ป thaiamuletclub.com โดยคุณ uthai

ผมเองไม่ทราบรุ่นเหมือนกันครับ องค์นี้กะไหล่เดิมๆเลย

7. BaByUltraMan

องค์นี้เป็น เหรียญ ปี 2510 เหมือนกันนั้นแหละครับ แต่เป็น หลังหนังสือ ใช่หรือเปล่า แฮะๆ

8. นิลศิลป์

น่าจะใช่ แต่ไม่ใช่บล็อคนิยม บล็อคนิยมต้องหลังโยมแผ้ว เหรียญรุ่นแรก ประสบการณ์ว่ากันว่าสุดๆเลย คนไม่เคยเห็นเหรียญนี้จะไม่รู้เลยว่าหลวงพ่ออะไร นี่ละของดีละ หลวงพ่อฉาบ ท่านวาจาสิทธิ์ด้วยนะครับ

อีกรุ่นหลักร้อยเองครับ ปี 18 แต่เขาว่าประสบการณ์ดี จากคุณ surachet เว็ป g-pra.com ขอบคุณครับ

9. BaByUltraMan

ไม่ใช่ว่า ผมเชียร์ นะ สาย หลวงปู่ศรี แห่ง วัดพระปรางค์ นั้น มีวาจาสิทธิ์ ทุกองค์ ตลอดจนสามารถ ลงอาคม หรือ สาป (ลงอาถรรพ์) ได้ด้วยครับ

ตัวอย่าง

หลวงพ่อกวยท่านปลูกต้นสมอ เอาไว้ ขนาดนกยังทำรังไม่ได้ มดยังไม่ขึ้นเลย ท่าน เอาทรายเสกโรยเอาไว้

ประมาณนี้นะครับ แฮะๆ

หลวงพ่อหล่ำ หลวงพ่อแพ หลวงพ่อบัว หลวงพ่อจวน หลวงปู่เย็น หลวงพ่อปรง หลวงปู่บุดดา ท่านเหล่านี้ที่ผมเอ่ย มานั้นมีวาจาสิทธิ์ทุกองค์

10. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ

11. นิลศิลป์

คุณอุลตร้าน้อย เป็นคนถิ่นใดครับผม...

วัดคลองจันทร์ น่าสนใจไปนะครับ น่าจะยังมีพระที่หลวงปู่ฉาบปลุกเสกเหลืออยู่ ใครเคยไปวัดนี้บ้างครับ อยากเช่าตะกรุดเสาอากาศของแท้ไม่รู้หาที่ไหนได้

วันนี้ผมก็แขวนมาสมเด็จผงงิ้วดำของหลวงปู่ฉาบ มีรอยจารยันต์ด้วยมือ ตัวเดียวแต่เขียนสวยมาก ตอนแรกไม่รู้หลวงพ่ออะไรสร้าง ต่อมาเห็นในหนังสือ เลยโป๊ะ..เลย องค์ดำสนิท องค์ค่อนข้างใหญ่ หนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2009
  12. ศนิวาร

ผมมีพระสมเด็จอยู่ ๑ องค์ ข้างหลังปั๊มเป็นตัว ฉ สงสัยว่าจะเป็นของหลวงปู่ฉาบ แต่ไม่รู้ว่าเป็นหลวงปู่ฉาบ วัดคลองจันทร์ ชัยนาท หรือหลวงปู่ฉาบ วัดศรีสาคร สิงห์บุรี

แต่ที่แน่ๆ พระพิมพ์รัศมีเนื้อชินตะกั่วเป็นของหลวงปู่ฉาบ วัดคลองจันทร์แน่ๆ

13. นิลศิลป์

คุณศนิวาร นำมาให้ดูหน่อย น่าจะเป็นของหลวงพ่อฉาบ คนไม่ค่อยรู้จักกันนัก

พระสมเด็จสีดำ มียันต์เขียนมือ ไม่น่าใช่ปัมพ์ คล้ายๆ ฉ ฉิ่ง แต่เขียนเป็นย้นต์ ผมเคยดูจากประวัติพระท่านมาครับ จำได้ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2009
  14. BaByUltraMan

แฮะๆ ผม เป็น หนุ่ม อ่างทอง ครับ บ้านอยู่ อ.แสวงหา ใกล้ๆ กับ อ.บางระจันทร์ ห่างจากตัวค่ายบางระจันทร์จริงๆ ประมาณ 5-6 ก.ม. ห่างจากวัดพิกุลทอง 9 ก.ม.

แฮะๆ หลวงปู่ฉาบ พยายามหาอยู่ครับ แต่คนที่วิ่งเอามามาให้ เขาบอกหาไม่ค่อยได้ เลยลำบาก

ส่วนที่วัดไม่น่าจะมีเหลือแล้วครับ

15. ศนิวาร

ไม่มีอุปกรณ์ถ่ายรูปแถมไม่สันทัดเกี่ยวกับเรื่องกล้องและการถ่ายภาพด้วย แล้วจะลองพยายามครับ แต่อันดับแรกต้องรื้อกล่องหาพระก่อน

16. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมยังนึกเสียดายมีดหมอของท่านเหมือนกันดันไม่เอาไว้...........หลวงปู่ฉาบ...สมัยก่อน

ท่านก็ฝังเข็มด้วย........ของที่วัดผมว่าน่าจะมีเหลือนะครับ......

แต่วัดท่านอยู่ไกลสมัยนั้นไปมายาก...หน่อย.....หรืออาจหมด...แล้ว.....

ราวๆปี 2538 หนังสือพระเล่มหนึ่งนำประวัติท่านมาลงอยู่..แล้วนำของท่านออกมาให้บูชาด้วย

เหรียญรุ่นแรกผมจำไม่ได้ว่าโยมแผ้วนั้นเป็นโยมแม่ท่านหรือโยมพ่อของท่าน...น่าจะโยมแม่

ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยผมก็ลืมๆ.......

ผ่านไปแถวนั้นก็อย่าลืมถ้ามีเวลาไปกราบหลวงพ่อโต วัดบ้านเชี่ยนด้วยก็ดีครับพระพุทธรูป

ศักสิทธิ์ที่คนชัยนาทนับถือบูชากันทางฝั่งนั้น.......นอกจากหลวงพ่อธรรมจักร วัดเขาธรรมมา

มูล..........

17. นิลศิลป์

อีกเหรียญหนึ่งครับ เหรียญรุ่นแรก หลังโยมแผ้ว...โดยคุณ foondin เว็ป sitluangporguay.com ขอขอบคุณ..

ต่อด้วยตะกรุดเสาอากาศ โดยคุณ mhookit เว็บเดียวกัน ขอขอบคุณครับ ทำให้ได้รู้ ได้ทราบ

18. ลายสะลอง

ลายสะลอง เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ผมรู้และเคยสอบถามมาน่ะครับ ผ้ายันย์พญาช้าง จะมี 2 สี คือ ช้างแดงกับช้างขาว แล้วก็มี 2 ขนาดหรือเล็กกับใหญ่น่ะครับ ผ้ายันต์ที่ทำมาจากผ้าที่คลุมศพคือช้างขาวครับ ผมมีแต่ช้างแดงผืนใหญ่ (เหมือนที่โชว์พร้อมกรอบ) บ่กล้าเอาช้างขาวเข้าบ้าน กลัวเจ้าของเขามาตามครับ เห็นเพื่อนบอกว่าช้างแดงจะหายากและนิยมมากกว่าครับ ..... ผมเล่าตามเขาว่าน่ะ...

19. ศนิวาร

ผมมีผ้ายันต์พระยาฉัตรฑันต์สีขาวอยู่ผืน แต่ไม่เคยเห็นมีใครมาตามสักที หากมีมาจะขอให้ครบหกตัวเลย 555+

20. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อ๋ออันนั้น กันโคตรงู ของหลวงพ่ออั้บ ..จ้า

หลวงพ่อฉาบผมไม่ทันครับ ไม่มีบุญ ถ้าทัน และเจอ เสร็จผมแน่ๆ แบบจันทร์ถึง พุธถึง ศุกร์ถึง เสาร์ถึง ถึงวัดน่ะครับ อะไรประเภทนั้นน่ะครับ