หลวงพ่อต่วน วัดละหาร เชิญครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sniper2015, 9 ตุลาคม 2013.

1. sniper2015

sniper2015 Active Member

15 มิถุนายน 2011
    หล่อโบราณเก่า หลวงพ่อต่วน วัดละหาร นนทบุรี ผิดพลาดชี้แนะด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ธมฺมวิริโย

ธมฺมวิริโย Active Member

ส่วนตัวชอบครับ เหรียญหล่อจะมีทั้งแบบหลังยันต์ หลังจาร หลังเรียบ แบบมีหูและไม่มีหู ที่นิยมกันมากหน่อยก็จะเป็นแบบหลังจาร เกจิชื่อดังในอดีตอีกรูปของจังหวัดนนท์ครับ

3. sniper2015

sniper2015 Active Member

15 มิถุนายน 2011
    องค์นี้ จับขอบเงินเก่า เดิมๆ. ขอบคุณครับ

4. มหาเศรษฐีชัมภล

มหาเศรษฐีชัมภล สมาชิก

12 กันยายน 2006
    เหรียญแท้ครับ แต่เป็นรุ่นหลัง ยุคปลายของหลวงพ่อเปลี่ยนครับ ไม่ถึงหลวงพ่อต่วน

เหรียญหล่อหลวงพ่อต่วน อยู่ในปี พ.ศ. ๒๔๗๓ จะเป็นหลังเรียบมีหูเท่านั้น
    รุ่นเดียวครับ หูเป็นปากปลิง คล้ายๆเหรียญหล่อหลวงพ่อเงิน พิธีดีมาก
    และมีพระอริยะคณาจารย์สมัยนั้นหลายท่านร่วมปลุกเสก

ส่วนรุ่นหลังสร้างโดยหลวงพ่อเปลี่ยนในครั้งแรกนั้นปี ๒๔๙๓ ครับ เป็นเหรียญหล่อไม่มีหู มีทั้งหลังลงเหล็กจารและยันต์จม (หล่อในพิมพ์)

ในการสร้างรุ่นต่อมาของหลวงพ่อเปลี่ยนมีทั้งมีหูแบบนี้และไม่มีหู หลังยันต์นูนและยันต์จม