หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน ..สมเด็จเกษไชโย พระเครื่องจังหวัดอ่างทอง หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย benay, 14 กรกฎาคม 2008.

1. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผ้ายันต์หนุมานเชิญธง ยุคต้นๆหน้าโล่ห์ (นิยมมาก หายาก)

พบน้อยมากๆครับ สวยๆ

หลวงพ่อกร่าย วัดโพธิ์ศรี วิเศษฯ จ.อ่างทอง

หลวงพ่อกร่ายท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อภักวัดโบสถ์เจ้าของเหรียญหลักแสนของอ่างทองครับ ท่านมีวาจาสิทธิ์และหลังจากท่านมรณะภาพสังขารท่านไม่เน่าเปื่อย

เป็นผ้ายันต์ของท่านที่มีชื่อเสียงมากครับ นิยมมากว่าพระพรหมสี่หน้า ความหายากก็ยากกว่ามากครับ ประสบการณ์และความนิยมในท้องทีมีอย่างมากด้านคงกระพัน มหาอุตม์ กันกระทำย่ำยี โบกสะบัดไล่ลมฝน เป็นที่ชะงัดนักถ้าทำด้วยใจมั่น เพราะหนุมานเป็นลูกพระพาย คือลม และการเล่นหามีมานานแล้วครับ เรื่องของหลวงพ่อกร่ายคงเล่าพอสังเขปเท่านี้ ยังไงผ่านไปแถววิเศษฯลองถามคนบ้านโพธิ์ศรี(พงสี)ดูครับว่าท่านเก่งขนาดไหนครับ

ประสบการณ์ด้านคงกระพัน เจอกันเป็นว่าเล่นในสมัยก่อน เลื่องลือมากครับผ้ายันต์นี้ พี่ชายของคุณสาคร บ้านสวยกล้วย พกผ้ายันต์นี้ถูกยิงด้วยปืน 11 มม. ไม่เข้า ตอนนี้ทั้งพี่ชายและคุณสาครก็ยังมีชีวิตอยู่ เล่าให้ผมฟังมาเอง และที่สำคัญวิชานี้เป็นสายวิชาที่แรงน่ะครับ ถ้าไม่ศึกษาให้ดีจริงแล้วจะยุ่ง เพราะต้องใช้การปลุกเสกหนุนธาตุสูง คนทำอาจจจะอายุสั้นได้ ดังนั้นพระคณาจารย์ที่ศึกษามาดีแล้ว จะสร้างผ้ายันต์ตอนอายุมากๆ หรือไม่ก็ 60 ปีแล้วครับ หรือขึ้นอยู่กับพระคณาจารย์ท่านนั้นๆพิจารณา หลวงพ่อกร่ายท่านทำผ้ายันต์นี้ พิถีพิถันมากนะครับ ต้องเลือกวันเสกที่เป็นการหนุนกับยันต์ และต้องเสกในพระอุโบสถ์ ตำรายันต์หนุมานนี้เป็นตำราที่สืบสายมาแต่ หลวงพ่อพัก วัดโบสถ์ ถ่ายทอดมาครับ สุดยอด

รับประกันตลอดชีพครับ

...พบน้อย ราคา..... บาท พร้อมส่ง

ปิดให้พี่นพพรครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2018
  2. นพพร 2553

นพพร 2553 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบราคาครับ
    ผ้าบันต์หนุมาน
    หลวงพ่อกร่าย วัดโพธิ์ศรี

3. นพพร 2553

จองตาม pm ครับ

UOTE="benay, post: 10743452, member: 225110"]ผ้ายันต์หนุมานเชิญธง ยุคต้นๆหน้าโล่ห์ (นิยมมาก หายาก)

พบน้อยมากๆครับ สวยๆ

หลวงพ่อกร่าย วัดโพธิ์ศรี วิเศษฯ จ.อ่างทอง

หลวงพ่อกร่ายท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อภักวัดโบสถ์เจ้าของเหรียญหลักแสนของอ่างทองครับ ท่านมีวาจาสิทธิ์และหลังจากท่านมรณะภาพสังขารท่านไม่เน่าเปื่อย

เป็นผ้ายันต์ของท่านที่มีชื่อเสียงมากครับ นิยมมากว่าพระพรหมสี่หน้า ความหายากก็ยากกว่ามากครับ ประสบการณ์และความนิยมในท้องทีมีอย่างมากด้านคงกระพัน มหาอุตม์ กันกระทำย่ำยี โบกสะบัดไล่ลมฝน เป็นที่ชะงัดนักถ้าทำด้วยใจมั่น เพราะหนุมานเป็นลูกพระพาย คือลม และการเล่นหามีมานานแล้วครับ เรื่องของหลวงพ่อกร่ายคงเล่าพอสังเขปเท่านี้ ยังไงผ่านไปแถววิเศษฯลองถามคนบ้านโพธิ์ศรี(พงสี)ดูครับว่าท่านเก่งขนาดไหนครับ

ประสบการณ์ด้านคงกระพัน เจอกันเป็นว่าเล่นในสมัยก่อน เลื่องลือมากครับผ้ายันต์นี้ พี่ชายของคุณสาคร บ้านสวยกล้วย พกผ้ายันต์นี้ถูกยิงด้วยปืน 11 มม. ไม่เข้า ตอนนี้ทั้งพี่ชายและคุณสาครก็ยังมีชีวิตอยู่ เล่าให้ผมฟังมาเอง และที่สำคัญวิชานี้เป็นสายวิชาที่แรงน่ะครับ ถ้าไม่ศึกษาให้ดีจริงแล้วจะยุ่ง เพราะต้องใช้การปลุกเสกหนุนธาตุสูง คนทำอาจจจะอายุสั้นได้ ดังนั้นพระคณาจารย์ที่ศึกษามาดีแล้ว จะสร้างผ้ายันต์ตอนอายุมากๆ หรือไม่ก็ 60 ปีแล้วครับ หรือขึ้นอยู่กับพระคณาจารย์ท่านนั้นๆพิจารณา หลวงพ่อกร่ายท่านทำผ้ายันต์นี้ พิถีพิถันมากนะครับ ต้องเลือกวันเสกที่เป็นการหนุนกับยันต์ และต้องเสกในพระอุโบสถ์ ตำรายันต์หนุมานนี้เป็นตำราที่สืบสายมาแต่ หลวงพ่อพัก วัดโบสถ์ ถ่ายทอดมาครับ สุดยอด

รับประกันตลอดชีพครับ

...พบน้อย ราคา..... บาท พร้อมส่ง

เปิดดูไฟล์ 4592248
    [/QUOTE]

4. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระสมเด็จเกษไชโยรุ่นสร้างเขื่อน (เขื่อนขาว) นิยม

วัดไชโยวรวิหาร อ่างทอง พิมพ์มาตรฐานสากล

นิยมเล่นรองลงมาจากพระสมเด็จวัดเกษ เพราะผสมเนื้อเก่าไปเยอะและนิยมใช้บูชาแทนพระสมเด็จวัดเกษที่มีราคาแพงครับ องค์นี้เนื้อขาวสวยมากเดิมๆผิวเดิม ซึ่งส่วนมากจะกระเทาะเพราะเป็นเนื้อผง

พุทธคุณแคล้วคลาด คงกระพัน และอำนวยความร่มเย็นมาแนวเย็นๆด้วยครับ

ราคา 16,500 บาท ตามสภาพสวยมากๆพร้อมตลับพุกสวยๆ 1 ใบ

สวยมากๆผิวขาวๆเดิมๆหายากครับไม่มีหม่นหมอง เก็บดีมากๆ

เช่าแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2018
  5. นพพร 2553

โอนเเล้วครับ 5200 บาทสำหรับ
    ตระกรุดโทนหลวงพ่อภู เเละผ้ายันต์หนุมานเขิญธง ครับ (3500 +1700=5200 บาท)
    เเละช่วยส่งถาพนิ้วเพชรหลวงพ่อเล็กมาใหด้วยครับ

6. นพพร 2553

หลักฐานการโอน 16 มิ ย 14:12 น 5200 บาม

7. benay

รับทราบครับผม ขอบคุณค๊าบบบ

8. benay

ผ้ายันต์เขียนมือ

หลวงพ่อทองใบ วัดอบทม

บูรพาจารย์มากความขลัง สังขารไม่เน่าเปื่อย ถือเป็นผ้ายันต์ในยุคหลังปี 2500 ที่หลวงพ่อจารเองเกือบจะทุกผืน ซึ่งปัจจุบันแทบไม่ต้องหาที่หลวงปู่หลวงพ่อท่านจะจารยกผืนขนาดนี้

สวยงามตามรูป ขนาดไม่ใหญ่มากไกล้เคียงกับผ้าเช็ดหน้า

ราคาพร้อมกรอบ 2,000 บาท พร้อมส่ง

ปิดให้พี่ แปดเหลี่ยม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2018
  9. แปดเหลี่ยม

แปดเหลี่ยม เป็นที่รู้จักกันดี

จองผ้ายันต์หลวงพ่อทองใบ ครับ

10. benay

หลวงพ่อจ่าย วัดรุ้ง

มหาอุตม์ เมืองอ่างทอง หลวงพ่อจ่าย วัดรุ้ง บล็อคเรียบหายาก

เหรียญนรุ่นแรก รุ่นนี้ จัดสร้างประมาณปี 2499 และหลังจากนั้น ทางวัดสร้างออกมาอีกหลายครั้งแต่เหรียญจะมีกลาก บล็อคนี้บล็อคแรก หายากมาก ขนาดคนแถววัดยังหาห้อยคอกันยาก หลวงพ่อจ่ายท่านเป็นที่ยอมรับของคนท้องที่ เนื่องด้วยความศักดิ์สิทธิ์ คงกระพัน มหาอุตม์ นายพลตำรวจท่านหนึ่ง ขอสงวนนาม เอาเหรียญรุ่นนี้ไปลองจนมั่นใจ จนห้อยคอติดตัวมิได้ห่าง ...เรื่องราวบางอย่าง ถ้าไม่เจอกับตัวเองก้ยากที่จะเชื่อ อย่าเพิ่งปักใจเชื่ออะไรง่ายๆก้แล้วกันครับ

ราคา 2,500 บาท

11. benay

ผ้ายันต์เขียนมือ ผืนใหญ่

บูรพาจารย์สังขารไม่เน่าเปื่อย แห่งบ้านอบทม สามโก้ อ่างทอง

นิยมมากครับ หายากด้วย ขนาด 16x16 นิ้ว

ผืนนี้จะพิเศษฯมากหน่อยครับเพราะท่านจารให้เฉพาะบุคคล เจ้าของเดิมเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ มีผ้ายันต์ไม่ต่ำกว่า 20 ผืน ที่ท่านลงให้พิเศษ มีตราวัดตอกด้วย ซึ่งปกติจะไม่ตอก ผืนนี้เป็นการลงทั้งสองหน้าในผืนเดียว และยันต์นี้หลวงพ่อแทบไม่ลงให้ใครบ่อยนัก

เจ้าของเดิมหวงมากครับ เพราะรับกับมือหลวงพ่อทุกผืน

ราคา 3,000 บาท พร้อมส่ง คุณค่าเกินราคาครับ กว่าท่านจะเรียกลงแต่ละอักขระ ผ้ายันต์ปั๊มบางสำนักยังแพงกว่าสมัยนี้

ปิดให้พี่ j999 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2018
  12. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองครับ

13. benay

ผ้ายันต์เขียนมือ ผืนใหญ่

บูรพาจารย์สังขารไม่เน่าเปื่อย แห่งบ้านอบทม สามโก้ อ่างทอง

นิยมมากครับ หายากด้วย ขนาด 14×20 นิ้ว

ผืนนี้จะพิเศษฯมากหน่อยครับเพราะท่านจารให้เฉพาะบุคคล เจ้าของเดิมเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ มีผ้ายันต์ไม่ต่ำกว่า 20 ผืน ที่ท่านลงให้พิเศษ มีตราวัดตอกด้วย ซึ่งปกติจะไม่ตอก ผืนนี้เป็นการลงทั้งสองหน้าในผืนเดียว และยันต์นี้หลวงพ่อแทบไม่ลงให้ใครบ่อยนัก

เจ้าของเดิมหวงมากครับ เพราะรับกับมือหลวงพ่อทุกผืน

ผืนสุดท้าย

ราคา 3,500 บาท พร้อมส่ง คุณค่าเกินราคาครับ กว่าท่านจะเรียกลงแต่ละอักขระ ผ้ายันต์ปั๊มบางสำนักยังแพงกว่าสมัยนี้

ยันต์ชุดที่ท่านลงนี้ถือว่าพิเศษมากๆ และท่านยังเสกเวยการหยดน้ำตาเที่ยนกำกับอีก

ปิดให้พี่ j999 ครับ

14. j999

ขอจองครับ

15. benay

พระสมเด็จเนื้อว่านร้อยแปดพิมพ์แหวกม่านเนื้อเข้มมากครับองค์นี้

พระครูวิเศษธรรมวาที (แพ เกสโร) เจ้าคณะหมวดตำบลหัวตะพาน มรณะภาพ 2508 วัดกลางราชครูธาราม

พระคณาจารย์ผู้มีระเบียบวินัยเป็นที่กล่าวขานและ มีวาจาศักสิทธิ์ยิ่งนัก ท่านมรณะภาพเมื่อ 2508

พระสมเด็จเนื้อว่านร้อยแปด หลวงพ่อแพ วัดกลางราชครูธาราม อ.วิเศษชัยชาญ พระเถราจารย์ผู้มีวาจาสิทธิ์ เจ้าของตระกรุดหนังหน้าเสือและ หนังวัวตายท้องกลม หนึ่งเดียวในวิเศษชัยชาญครับ เนื้อเข้มจะแก่ว่าน เนื้อนวลๆขาวๆจะแก่กล้วยหอม ซึ่งกล้วยหอมเสกนี้หลวงพ่อท่านให้นำมาผสมให้เนื้อหนึกเหนียว จะหายากกว่าเนื้อว่าน เพราะทำเพียงไม่กี่ครั้ง หลวงพ่อท่านมรณะภาพไป 40 กว่าปีแล้วครับ สมเด็จนี้คนท้องที่หวงกันมากครับ เจอกันมาทุกรูปแบบ แต่เหนียวนั้นเป็นหลักเชื่อขนมกินได้แน่นอน ผมเองได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆ ทั้งบ้านผมและคนหัวตะพานก้นับถือกับแบบสุดๆครับ ว่านที่ทำพระนี้หลวงพ่อท่านปลูกเองและเสกน้ำมนต์รดทุกวัน ท่านจะมีวันตัดของท่านและท่านจะเป็นคนกำหนดเอง นอกจากสมเด็จแล้วท่านยังมีเม็ดว่านเสก เนื้อเดียวกับสมเด็จท่านนี่หละครับ คนสมัยนั้นเขาเอาไปให้ไก่กินและออกตีให้คู่ต่อสู้เดือยยาวขนาดใหนไม่ได้กินเลือดแน่นนอนครับ เจอกันมามากแล้ว แต่อีกเรื่องหนึ่งที่น่าแปลกครับ คุณปู่สำรวย กลับทวี ท่านเคยเล่าให้ฟังว่า สมัยที่หลวงพ่อท่านยังอยู่ ก็มีนักเกรงเยอะและลูกศิษท่านที่เจ๋งๆก็เยอะ ศิษย์หลวงพ่อแพได้ไปเที่ยวงานรำวงที่บ้านม่วงเตี้ย เลยวัดหลวงพ่อทรงไปหน่อย เกิดมีปากเสียงกันขึ้นในงานแถวนั้น ลุกศิษย์หลวงพ่อชื่อ ตาธรรม เกิดเดินขึ้นไปประกาศไมค์บนคณะรำวง คงจะไปกวนเจ้าถิ่นเขาเข้าฝ่ายเจ้าที่ก้เดินดุ่มๆมาไกล้ๆแบบไม่ทันตั้งตัว ได้ชักมีดหมอด้ามงา.... ออกมาจ้วงแทงประมาณสามครั้ง ตาธรรมตกใจ แต่แปลกที่มีดหมอไม่สามารถแทงทะลุหนังของตาธรรม ได้ทั้งๆที่มีดหมอ..ใครว่าเหนียวๆถ้าได้เจอเข้าไปล่ะก็เลือดสาดทุกรายไป แต่กับศิษหลวงพ่อแพไม่เข้าครับแต่นอนหยอดน้ำข้าวต้มไปหลายวัน ผมถามปู่สำรวยท่านว่าทำไมไม่เข้าท่านบอกว่า ,อาคมท่านค้ำกันได้, อันนี้ผมเล่าให้ฟังจากคำบอกเล่าของปู่สำรวยที่อยู่ในเหตุการวันนั้น เรื่องนี้เกิดเมื่อปี 2490โปรดใช้วิจารณญาณก็แล้วกันครับ ยังมีลุงอีกท่านหนึ่งชื่อลุงอ๊อด ตอนนี้ยังมีชีวิตอยู่ ถูกยิงด้วยปืนลูกซอง กลิ้งไปกลิ้งมาหน้าวัดแปดแก้ว แต่ผิวหนังไม่ได้เป็นอะไรเลยแม้แต่น้อย ทั้งโดนขวดแป๊ปซี่ลิตรขวดแก้วตีไม่แตก ...........เล่าแล้วจะยาวเอาคร่าวๆแค่นี้ก่อนครับ คนบ้านผมรักเคารพหลวงพ่อท่านมากๆครับ ถ้านึกไม่ออกว่ารักเคารพท่านมากขนาดไหน ให้พี่ๆลงนึกถึงครูบาอาจารย์ที่พี่ๆเองเคารพมากที่สุด.....นั่นหละครับความรู้สึกเดียวกัน

กดพิมพ์เขยื้อนเล็กน้อย แต่พระหนา

ราคา 3,500 บาท พร้อมส่ง

เช่าแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2018
  16. j999

ได้โอนเงิน ๖๕๐๐ บาท เมื่อ ๒๗ มิย.๖๑ เวลา๑๓.๔๖ น.เป็น ค่าบูชาพระ ๒รายการ ที่อยู่ดูในกล่องข้อความครับ

17. benay

ขอบคุณค๊าบบ

18. benay

สมเด็จหู หลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ 2482 สมเด็จหู(พิมพ์มน)นิยม หล่อโบราณ หลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ อ่างทอง สร้างปี 2482 รุ่นนี้มีเก๊มานานครับ แต่เป็นทองเหลือง ของแท้เป็นโลหะผสมหรือเรียกว่าทองผสมครับ ถ้าให้ผมพูดถึงพระหล่อโบราณของเมืองวิเศษชัยชาญ ที่มีประวัติพิธีที่ชัดเจนที่สุดและมีพระคณาจารย์ระดับแนวหน้าของเมืองไทยและระดับครูบาอาจารย์ของเมืองวิเศษฯที่อัดแน่นที่สุดก็เห็นจะเป็นสมเด็จหูหล่อรุ่นนี้ครับ เพราะประวัติการสร้างนั้น สร้างเมื่อปี 2482 โดยมีหลวงพ่อพริ้ง วัดบางปะกอกเป็นประธานปลุกเสก หลวงพ่อภักตร์ วัดโบสถ์ หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก(หลวงพ่จงท่านมาแน่นอนครับหลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวานเคยได้รับสมเด็จหูหลวงพ่อคำ จากหลวงพ่อจงมาแล้ว ซึ่งหลวงพ่อเสียนท่านเคยเล่าให้ผมฟัง ท่านบอกว่าท่านไปกับหลวงพ่อเล็ก วัดมะนาวหวาน (อาจารย์ท่าน) หลวงพ่อซำ วัดลาดไหม่ และพระคณาจารย์เมืองวิเศษฯที่ไม่ได้เอ่ยนามในสมัยนั้นอีกคับคั่ง

เหรียญหล่อรุ่นนี้ได้รับความนิยมมานานมาก มีประสบการณ์โชกโชน ทั้งแคล้วคลาดและมหาอุตม์ ช่วยคนมามากต่อมากแล้วครับ เพราะเมืองวิเศษชัยชาญสมัยนั้น ถ้าจะให้กล่าว โดยที่ไม่เกินความจริงนักจะเรียกว่าดงโจร หรือดงนักเลงก็ไม่ผิดไปได้ เมื่อก่อนหลวงพ่อแต่ละรูปที่จะออกของนั้นถ้าไม่แน่จริงแล้วไม่ออกกัน เพราะเมื่อก่อนผู้เรืองอาคมมากมาย ถ้าออกของวัตถุมงคลมาช่วยเขาไม่ได้ก็เท่ากับว่าเป็นการประจานตัวเอง ดังนั้นพระคณาจารย์สมัยก่อนจึงได้รับความนิยมเป็นอมตะในหลายๆพระคณาจารย์เหตุเพราะทำได้จริงเห็นผลจริง ถ้าเอ่ยถึงสมเด็จหูแล้ว สมัยก่อนหลายคนต้องร้องอ๋อ เพราะชื่อเสียงโด่งดังมาก เพราะเรื่องประสบการณ์และความนิยมบอกได้คำเดียวว่า แน่น ลองคิดเล่นๆ ว่าการจัดการพิธีหล่อพระสมัยก่อนนั้น ไม่มีการทำออกมาแบบเล่นๆหรือโปรโมท ขายของ ของที่ทำทำจริง เสกจริงครูบาอาจารย์ที่มาเสกก็ระดับครูบาอาจารย์ของยุคนี้

ถ้าพุดกันแบบจริงๆคำว่าระดับเทพ คงไม่เกินไปนัก ของที่ทำทำแจก หรือ อาจมีการออกทำบุญก็เพื่อการพระศาสนาโดยตรง ไม่มีนายทุน ไม่มีกำไรทำด้วยใจและศรัทธาล้วนๆ ในการหล่อนั้นพิธีโบราณมีความยุ่งยากมาก ไม่ใช่นึกจะหล่อก้หล่อกันได้ง่ายๆ พระอาจารย์ทีมาจับสายสูตรเททองต้องคุมพิธีเป็นด้วยวิทยาคม คุมธาตุ ปรุงธาตุ ถ้าไม่แน่นด้วยกสินไฟแล้วขลังยาก และวิทยาคมระดับไม่ธรรมดา พระจึงจะออกมาได้บริสุทธิ์ และเข้มขลังจริง

การหล่อในครั้งนั้น มีชาวบ้านและประชาชนมากันเนืองแน่น ก่อนการเททอง ได้ให้ประชาชนที่มีจิตศรัทธา บริจาค สร้อยแหวน เงิน ขันเงิน ทองเหลือง ทองคำ ช้อนแสตนเลสหรืออะไรต่างๆตามกำลังศรัทธาของประชาชน พิธีครั้งนั้นจัดได้ยิ่งใหญ่และเข้มขลังอย่างยิ่งครับ ในการหล่อที่มีการนำโลหะผสมจำนวนมากต่างชนิดกัน มาผสมกันนั้น ทำให้เนื้อหาของพระมีความไม่เข้ากัน มีหลายสีในบางองค์และส่วนมากจะมีพลายเงิน ที่เกิดจากการผสมปรอทและดีบุก สมเด็จหูนั้นอย่างที่บอกสมัยก่อนโด่งดังมากด้วยพืธีดี และมีประสบการณ์แบบไม่ต้องเชียร์ หลวงพ่อท่านก็ได้ทำการแจกไปเรื่อยๆจนหมด

มีอยุ่ครั้งหนึ่ง มีคนไปขอพระจากหลวงพ่อ โดยเข้าไปที่วัด เมียงๆมองๆ เห็นหลวงพ่ออยู่ก้คลานเข้าไปกราบหลวงพ่อและกล่าวกับหลวงพ่อว่า หลวงพ่อครับ ผมมาขอพระหลวงพ่อครับจะเอาไปใช้ หลวงพ่อท่านมองหน้า แล้วมือหลวงพ่อพลันไปคว้ากระโถนด้านหลังท่าน ขว้างใส่ลุงท่านนั้นพร้อมไล่ตะเพิด พร้อมกับหลวงพ่อได้กล่าวว่า มึงนี่ไม่รู้กาละเทศะ มึงเป็นใครจะมาใช้พระ ถ้ามึงเอาไปใช้ไม่ต้องเอาไป ถ้าเอาไปบูชาค่อยมาเอา ลุงแกหน้าจืดหนีออกมาแทบไม่ทัน จะเห้นได้ว่าหลวงพ่อท่านเคร่งครัดและยึดถือในองค์พระรัตนตรัยอย่างยิ่ง เล่าเรื่องสมเด็จหูแล้วไม่เล่าเรื่องประสบการณ์ก้จะเป้นการขาดอรรถรสไป สมเด็จหุของหลวงพ่อนั้นสมัยก่อนคนที่ได้ไปเข้าจะห้อยคอกันทันที เพราะนับถือในองค์หลวงพ่อ สมัยก่อนนั้นหลวงพ่อท่านเป้นพระอุปัชฌาย์ บวชลุกศิษย์ลูกหาทั่วอำเภอเหรียญรุปท่านรุ่นแรกก็เช่นกัน ส่วนมากพบเจอแต่แบบสึกเลี่ยน เตียนโล่งทั้งนั้น หาสวยๆยากมากครับ

สมเด็จหูนั้นหล่อหูในตัว จึงเหมาะอย่างยิ่งในการพกพาติดตัว หรือห้อยคอได้ทันทีไม่ต้องไปเสียเงินเลี่ยม สมัยก่อนโจรผู้ร้ายชุกชุม มีอยู่ครั้งหนึ่งมีการตามจับโจร ไปท้ายตลาดวิเศษ เมื่อก่อนท้ายตลาดจะมีบ่อน้ำอยู่ ไล่จับตามไปจนถึงที่นั่น ก็ประโคมปืน ยิงกันกระหน่ำ แบบให้เละคาปากกระบอก แต่อัศจรรย์ครับ โจรมิได้ระคายผิวหนัง ได้แต่นอนกลิ้งด้วยความจุก ได้จังหวะก็เข้าชาจประชิดตัวก็กะว่าจะยิงทิ้งเลยว่างั้นครับ แต่ยิงไม่ออกตีจนน่วมก็ไม่ตาย จึงค้นตัวอ้าปากออกไปเจอสมเด็จหูหลวงพ่อคำเพียงองค์เดียว พอเจอพระโจรถึงกับหน้าถอดสี สุดท้ายเรียบร้อย

มีอีกเรื่องครับเอาคร่าวๆเพื่อประกาศ ให้คนรู้ว่าสมเด็จหูนั้นของจริง รุ่นนี้คนนิยมมากนิยมมายันหัวตะพานบ้านผม เพราะสมัยก่อนหลวงพ่อท่านจะเดินลัดทุ่งมาบวชพระถึงหัวตะพาน วัดกลาง วัดหัวตะพาน คนที่บ้านผมเจอด้วยตนเอง คนเล่าก็ยังไม่ตาย เรื่องมีอยู่ว่า ครั้งหนึ่งเมื่อสักสิบกว่าปีที่แล้ว จ.ส.อ วันชัย กลิ่นบุหงา ได้ถูกเรียกตัวไปลาดตระเวนชายแดน เมื่อทางบ้านรู้ข่าว พ่อของจ่าวันชัย ด้วยความเป้นห่วงลูกที่จะต้องไปชายแดนสิ่งที่ให้ได้และเพื่อความสบายใจและหวังว่าจะช่วยให้จ่าวันชัย กลับบ้านได้อย่างปลอดภัย คือ สมเด็จหูพิมพ์มน ที่พ่อของจ่าวันชัยรับมากับมือหลวงพ่อคำ พ่อของจ่าแกหวงพระองคืนี้มาก เพราะอะไรถึงหวงทราบไหมครับ สมัยนั้นก็มีประสบการณ์เรื่องมีดๆปืนๆมาไม่ใช้น้อยแล้ว พ่อจ่าจึงหวงมาก แต่ก็ให้ลูกไป และกำชับว่ากลับมาจากราชการให้เอามาคืน...จ่าออกเดินทางไปได้ไม่นาน ก็มีข่าวแจ้งจากราชการว่า ชุดลาดตระเวนที่จ่าวันชัยประจำการอยู่นั้น ถูกกับระเบิด เสียชีวิตเกอบทั้งหมด ที่ผมว่าเกือบทังหมดนั้น เหลือจ่าแกรอดตายมาคนเดียว นอกนั้นอีก 6 คนเสียชีวิตทั้งหมด ในตัวจ่าแกก็มีสมเด็จหูเพียงองค์เดียวที่พ่อจ่าให้ไว้ พอจ่าแกรอดมาคนเดียวก็ทำให้จ่าแกดังมาก มีคนมารุมล้อมถามแกว่ามีอะไรดีจึงรอดมาได้คนเดียว จ่าแกก้เอาพระให้ดู เป็นเรื่องธรรมดาที่มีของดีใครๆก้อยากได้ครับ ผู้บังคับบัญชาจ่าแกเลยเรียบเคียงขอพระองค์นั้นจ่าวันชัย สุดท้่ายจ่าแกให้ไป พอกลับมาบ้านเมื่อถามเรื่องราวที่เกิดขึ้นแล้ว พอจ่าก็ถามถึงพระสมเด็จหูที่ให้ไป พอจ่าบอกว่าให้หัวหน้าไปแล้วเท่านั้นหละครับ พอแกเคืองมาก ถึงกับให้จ่าพาเข้ากรุงเทพ ไปเอาพระคืน นี่พอจ่าแกนับถือจริงๆ ชาวบ้านเขานับถือกันขนาดนั้น สรุปว่าพอจ่าแกเข้ากรุงเทพไปรอ และขอพระองค์นั้นคืน ไปรอถึงเจ็ดวันครับ เพราะหัวหน้าติดราชการ ถ้าไม่ได้พระ พ่อจ่าแกไม่กลับ

เพิ่มเติมนิดครับ สมเด็จหูนั้นที่เรียกสมเด็จหูก็เพราะว่า การหล่อนั้นหล่อแบบมีหูในตัว ในเหรียญที่หล่อนั้นเป็นรูปสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสีหน้าหนึ่ง และ หลวงพ่อพระมหาพุทธพิมพ์ วัดไชโย อีกหน้าหนึ่ง การห้อยพระหลวงพ่อท่านให้ห้อยเอาหลวงพ่อพระมหาพุทธพิมพ์ออกหน้าครับ วันนี้ลงเพื่อเผยแพร่พระคณาจารย์ แห่งแขวงเมืองวิเศษชัยชาญครับ ประวัติการสร้างชัดเจนมากครับพระคณาจารย์ระดับประเทศสมัยนั้นมากันแน่ครับ... พระไหม่ๆ เดี๋ยวนี้ยังแพงกว่า น่าเสียดายครับ ...เบ็น วิเศษฯ เรียบเรียง

สมเด็จหู หลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ พิมพ์มน นิยมสุด

ยอดประสบการณ์แห่งเมืองอ่างทองอีกรุ่นหนึ่ง หลวงพ่อพริ้ง วัดบางประกอก ประธานเททอง 2482

ราคา 7,500 บาท พร้อมส่ง

เช่าแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2018
  19. benay

เหรียญหลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ ไข่ปลาใหญ่

รุ่นแรก ปี 2492 บล๊อคไข่ปลาใหญ่

เหรียญรุ่นนี้เป็นบล็อคไข่ปลาใหญ่ครับ แต่มีอีกบล็อกหนึ่งคือบล็อคไข่ปลาเล็กท่านสร้าง ไว้เมื่อฉลองอายุท่านครบหกสิบปี หลวงพ่อคำท่านเก่งมาก เพราะประสบการณ์ฉกาจฉกรร ทั้งนั้น คนวิเศษฯก็เชื่อถือกันมากครับ เบี้ยแก้ของท่านก็เป็นของดีที่ไม่ควรมองข้าม ส่วนใหญ่คนจะพูดแต่เบี้ยแก้ของท่าน แต่ว่าท่านก็ได้สร้างวัตถุมงคลไว้หลายหลาก มากพิมพ์ ครับรวมทั้งเหรียญรุ่นแรกและรุ่นเดียวของท่านเหรียญนี้ครับ เป็นเหรียญรุ่นแรกและรุ่นเดียวที่ทันท่าน ส่วนเหรียญปี 2504 นั้นไม่ทันท่านครับ บางคนอาจไม่ทราบว่าหลวงพ่อคำท่านเป็นหนึ่งในพระอาจารย์ของ ปู่มเหศวร(เสือมเหศวร) หลวงพ่อคำท่านทำผ้ายันต์ชายธงไว้ให้เสือมเหศวร ไว้โบกสะบัดปัดลูกปืนในสมัยนั้นตอนที่ตำรวจล้อมท่าน ที่เสือมหเศวรมาปล้น ที่วิเศษชัยชาญ และยังมีประสบการณ์ต่างๆมากมายที่ผู้ประสบพบเจอกัน จนเป็นที่นิยมมากในปัจจุบัน

บรมครูสายวิเศษชัยชาญที่เลื่องลืออีกหนึ่งรูปครับ

สวยๆหลายหมื่นและหายากมากๆด้วย เป็นบล๊อคที่แพงที่สุดของหลวงพ่อท่าน

ราคาจัดให้เบาๆก่อนปีไหม่ 11,500 บาท ค่าส่งฟรี

เช่าแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2018
  20. benay

ตระกรุดหนังวัว ตายท้องกลม ราวปี 2490

หลวงพ่อแพ วัดกลางราชครู ยอดประสบการณ์ คงกระพันถึงกระดูก จ่าเม้งแห่งบ้านหัวตะพาน ถูกระเบิดเสียชีวิตในที่เกิดเหตุ แต่ร่างกายไม่มีรอยแผล มีเพียงเลือดออกปาก ออกจมูก ออกหู เหตุการนี้คนหัวตะพานบ้านผมทราบกันดี จนเป็นที่เลื่องลือ และได้รับความนิยมมาก

ดอกนี้ยาวสุดเท่าที่เคยได้มา

ราคา 20,000 บาท