***หลวงพ่อธรรมดาๆ องค์หนึ่ง แต่เป็นผู้ที่สำคัญที่สุดในชีวิตผม***

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย GluayNewman, 27 พฤศจิกายน 2011.

1. GluayNewman

GluayNewman เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2011

ผมจะขอกล่าวถึงหนึ่งในสุดยอดครู<wbr>บาอาจารย์ท่านหนึ่งแห่งยุคนี้
    ใครไม่ได้พบท่าน ถือว่าเป็นเรื่องน่าเสียดายอย่า<wbr>งยิ่ง
    ท่านคือ หลวงพ่อสมบูรณ์ ฉัตตสุวัณโณ แห่งถ้ำเขาพระ จังหวัดกระบี่
    เพราะอะไรผมถึงกล่าวว่าท่านคือส<wbr>ุดยอด
    ท่านเป็นครูบาอาจารย์ที่เก่ง แต่ดูธรรมดาๆ มากๆ ครับ
    ดูท่านไม่มีอัตตาของความเป็นครู<wbr>บาอาจารย์เลย เหมือนหลวงตาธรรมดาๆ องค์หนึ่ง
    แต่แฝงไปด้วยความน่าเกรงขามด้วย<wbr>คุณธรรมแห่งความรู้ของท่าน
    ผมรู้จักท่านมาเกือบ 20 ปี สิ่งที่ผมเห็นอยู่ประจำคือ

1 ท่านไม่เคยพึ่งลูกศิษย์เลย ถ้าไม่จำเป็นขนาดคอขาดบาดตาย
    2 ท่านไม่เคยเรี่ยไรเงินทำบุญเลย ไม่เคยบอกบุญเลย
    3 ท่านอุทิศชีวิตให้กับการชี้ทางค<wbr>นให้พ้นทุกข์โดยตรง แทบไม่มีเรื่องอื่นๆ เจือปนเลย

ข้อแรก ท่านทำอะไรเองทุกอย่าง ซักจีวรเอง ทำงาน ซ่อมกุฏิ ตัดเถาวัลย์ รวมทั้งไปหาหมอ ท่านก็ไปเององค์เดียว
    ลืมบอกไปครับ ท่านอายุ 84 ปีแล้ว ก็ยังทำอย่างนี้อยู่ ไม่พึ่งใครเลย ถ้างานนั้นทำคนเดียวได้
    เมื่อ 2 ปีก่อนท่านเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหล<wbr>ือง เป็นชนิดที่กระจายไปตามตัวแล้ว
    คือระยะ 3-4 แล้ว ท่านก็ไม่ได้ทุกข์ร้อนอะไร ทีแรกท่านจะไม่รักษา จะปล่อยไป
    พอดีหมอที่โรงพยาบาลวัชิระ บอกว่ารักษาเถิด ท่านก็ตกลง
    เชื่อไม๊ครับ คนอายุขนาดนี้ เป็นมะเร็งขนาดนี้ นั่งรถเมล์ไปให้คีโมเอง
    ไปนอนให้คีโมร่วม 5 ชม. เสร็แล้วก็เดินข้ามสะพานลอย นั่งรถเมล์กลับวัด
    ทั้งๆ ที่มีลูกศิษย์ปราวนาจะไปรับไปส่<wbr>งท่าน ท่านก็บอกว่าไม่เป็นไร ท่านช่วยเหลือตัวเองได้
    จริงๆ ตอนที่ท่านเป็น ท่านบอกว่าไม่มีแรงแม้แต่จะบีบม<wbr>ะนาวเลยนะครับ
    เท่านั้นไม่พอ ระหว่างนั้นท่านก็ยังคุมงานก่อส<wbr>ร้างตึก 3 ชั้น ที่วัดสนามในด้วย
    เป็นการสร้างแบบไม่มีแปลนครับ คือต้องเดินกำกับช่างทั้งวัน บอกว่าตรงนี้ทำอะไร แค่ไหน
    เดินขึ้น เดินลงทั้งวัน เป็นเดือนๆ น่าประหลาดใจว่าท่านทำได้ไง

และปีที่ท่านอายุ 79 ท่านทำงานแล้วหกล้ม ผมเห็นกับตา ท่านดึงเถาวัลย์แล้วมันขาดกระทั<wbr>นหัน
    ท่านก็ล้มลงหงายหลังลงไปนอนทั้ง<wbr>ยืน แต่ท่านก็กลับลุกขึ้นมายืนได้อย<wbr>่างรวดเร็ว เหมือนมีสปริง
    ท่านหันมายิ้มทีนึง แล้วก็ทำงานต่อ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น คนอายุ 79 ล้มนี่ จริงๆ น่าจะไปอยู่โรงพยาบาลแล้ว
    แต่ท่านไม่เป็นอะไรเลย ไปถามท่าน ท่านบอกว่าคนมีสติ เวลาล้มมันจะรู้ว่ากำลังล้ม และรู้วิธีล้ม ให้ลงนิ่มนวลที่สุด!

เรื่องที่สอง ท่านไม่เคยเรี่ยไรเงินเลย ท่านสร้างสถานปฏิบัติธรรมถ้ำเขา<wbr>พระจากอดีตเป็นวัดป่ารกๆ เกือบจะร้าง
    จนกลายเป็นวัดป่าเรียบร้อย ด้วยน้ำพักน้ำแรงของท่าน
    ท่านลงมือตัดและขุดรากกอไผ่ ซึ่งขึ้นเต็มไปหมดด้วยตัวท่านเอ<wbr>ง ตอนนั้นท่านอายุประมาณ 60 ปี
    ท่านบอกว่าไม่มีตังค์ ต้องทำเอง จนชาวบ้านรังเกียจท่าน บอกว่าพระอะไรมาตัดต้นไม้
    ท่านบอกว่า ถ้าท่านไม่ทำ แล้วใครจะทำ และบอกว่ามีความสุขเวลาทำงาน ไม่เหนื่อย ท่านก็ทำไป
    แล้วท่านก็รวบรวมเงินที่ได้จากก<wbr>ารทำบุญส่วนตัวมาซื้อดินถมที่ ถมไปเรื่อยๆ ร่วมๆ 1,000 คันรถ
    ท่านไม่เคยนำเงินทำบุญไปทำในสิ่<wbr>งที่ไม่มีประโยชน์เลย
    ท่านยังสอนว่า เงินมีก็เก็บไว้ใช้นะ ไม่จำเป็นต้องมาทำบุญเยอะ
    ผมยังเห็นว่ามีศิษย์รุ่นเยาว์บา<wbr>งคน ถวายเงินท่าน แล้วท่านคืน เพราะเป็นหว่ง
    ยังไงท่านก็สร้าง ถ้ำเขาพระเสร็จจนได้ เป็นสถานปฏิบัติธรรมที่ร่มรื่น เต็มไปด้วยต้นไม้

มีกุฏิอยู่กันแบบพอเพียง มีศาลาเอนกประสงค์หนึ่งหลัง เป็นศาลาเอนกประสงค์จริงๆ
    ใช้ สวดมนต์ ปฏิบัติธรรม รับญาติโยม ฉันข้าว มีครัวเล็กๆ ที่ล้างชาม ห้องน้ำ
    ชั้นสองเป็นห้องพักรวม มีห้องพักของพระหนึ่งห้อง ถังเก็บน้ำฝน ตู้เก็บหนังสือ มีมัลติมีเดีย
    ประโยชน์ใช้สอยเยอะขนาดนี้ ท่านสร้างแค่ล้านเดียว(ราคาเมื่<wbr>อ 20 ปีที่แล้ว)
    เป็นศาลาเอนกประสงค์สมชื่อ เห็นไม๊ครับ ท่านใช้เงินบริจาคได้คุ้มค่าแค่<wbr>ไหน

เรื่องที่สาม ท่านอุทิศตนเพื่อช่วยคนให้พ้นทุ<wbr>กข์
    ใครที่ต้องการปฏิบัติธรรมไปหาท่<wbr>าน ท่านจะชี้แนะให้ทันที แม้บางครั้งท่านจะป่วยก็ตาม
    ท่านบอกว่าท่านจะพยายามอยู่ให้ไ<wbr>ด้อีก 10 ปี เพื่อเผยแพร่ตรงนี้
    ท่านบริหารร่างกาย ระวังเรื่องอาหาร ดูแลสุขภาพ เพื่อให้สังขารท่านอยู่ได้
    ท่านเคยบอกว่าจริงๆ ลำบากนะ อายุขนาดนี้แล้ว แต่จะพยายาม
    ท่านชี้แนะได้เก่งมากๆ ผมเจอครูบาอาจารย์มาเยอะ แต่ก็ไม่ค่อยเคยเจอใครเหมือนท่าน

ท่านบอกว่าท่านไม่ได้สอน แต่ชี้ให้ดู
    คือท่านจะชี้ลงไปที่จิตของเราให<wbr>้เราดู ให้เราเห็นจิตเดิมๆของเรา ที่ปราศจากกิเลส เดี๋ยวนั้น
    ให้เห็นภาวะธรรมจริงๆ ตอนนั้นเลย ตอนที่อยู่กับท่าน ไม่ใช่บอกวิธีแล้วให้กลับมาทำเอ<wbr>งที่บ้าน
    สงสัยอะไรก็ถามจนได้คำตอบหายสงส<wbr>ัยกันเดี๋ยวนั้น ท่านเองชอบสอนเป็นรายตัว
    เพราะจะได้ประโยชน์เต็มที่ ไม่ชอบแบบมานั่งฟังกันเยอะ แล้วไม่ค่อยได้อะไร
    ผมถึงบอกว่าไม่มีใครเหมือนท่าน ใครที่ไปเจอท่านจะเห็นสภาวะธรรม<wbr>กลับมาแทบทุกคน
    แล้วผมถึงบอกตั้งแต่ตอนต้นไงครั<wbr>บว่า ถ้าไม่ได้เจอท่าน จะเป็นเรื่องน่าเสียดายอย่างยิ่<wbr>ง
    ที่นี้เชื่อผมหรือยัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2014
  2. GluayNewman

GluayNewman เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=RZgXe9Chxqo]หลวงพ่อสมบูรณ์01 - YouTube[/ame]

3. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ไม่ทราบว่าท่านอยูี่ที่วัดใหนเหรอครับ อยากไปหานะครับ
    ขอบคุณมากครับ

4. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ

พระสุปฏิปันโน แล้ว ปฏิบัติดี แล้ว ชอบแล้ว

สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2011
  5. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    เอ้า เด็กในแก็งหลวงพ่อเทียนนี่ หลวงพ่อองค์นี้ ครับโดยส่วนตัวแล้วผมนับถือพระสายนี้มาก รองจากท่านพุทธทาส พระแท้ๆๆๆๆๆๆ มีไม่มากหรอกในประเทศเรานะครับ

6. anubist

anubist Active Member

25 กันยายน 2007
    ไอ้กล้วยใช่ไม๊เนี่ย!

7. GluayNewman

to bosslnwskr10
    ท่านอยู่ที่ สำนักปฏิบัติธรรมถ้ำเขาพระ อ.อ่าวลึก จ.กระบี่ครับ

to anubist แม่นแล้ว

8. GluayNewman

9. pisi

pisi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ นมัสการ ขอบพระคุณในคําสอนของหลวงพ่อ แม้เพียงสั้นๆ แต่ลึกซึ้ง
    สอนเรื่องที่ไม่ธรรมดา ให้เข้าใจง่าย ตรงจุด ให้เป็นเหมือนเรื่องธรรมดา

ขอขอบคุณ จขกท. ที่นำคลิปที่มีประโยชน์ ต่อการปฎิบัติมาให้ชมกัน ขอบคุณครับ

10. anubist

anubist Active Member

25 กันยายน 2007
    หลวงพ่อท่านสบายดีเหรอ แต่น่าจะสบายน๊ะท่านไม่อนาทรร้อนใจกับอะไรนี่ เคยถามท่านเรื่องที่ท่านเป็นมะเร็ง ท่านว่า เป็นก็ดีไม่เป็นก็ดี กับเรื่องการล้างขยะเก่าเนี่ย กว่าจะเข้าใจเล่นไปเป็นปีเลย

11. GluayNewman

to anubis
    ...เข้าใจแล้วก็ขยันเข้านะ

12. GluayNewman

หลวงพ่อสมบูรณ์ที่ผมรู้จัก 2

ขอเล่าเรื่องหลวงพ่อสมบูรณ์ต่ออ<wbr>ีกซักตอนนะครับ
    มีเรื่องน่าประทับใจเกี่ยวกับตั<wbr>วท่านมากมาย จริงๆ คงเล่าไม่หมด
    ท่านเป็นคนที่แข็งแรงอย่างไม่น่<wbr>าเชื่อ ทุกวันนี้อายุ 80 แล้ว แต่ผมท้าให้ไปกวาดวัดแข่งกับท่า<wbr>นได้
    ท่านกวาดแรงมาก และกวาดได้เป็น ชม. บางวัน 2 ชม.กว่า คนหนุ่มๆ อายเลยก็แล้วกัน
    ตอนท่านอายุ 60 กว่าๆ ท่านเอาลำโพงไปติดบนยอดเขา ที่สำนักปฏิบัติธรรมของท่าน

คือที่ถ้ำเขาพระ จะมีภูเขา
    1 ลูก มีลักษณะเป็นแบบเขาตะปู คือชันขึ้นไป ไม่ใช้เขาแบบลาดๆ
    เวลาขึ้นต้อง “ปีนป่าย” คือมีหลายๆจุดที่ต้องโหนตัวขึ้น<wbr>ไป ไม่ใช่ทางเดินลาดๆ ขึ้นไปครับ
    ผมเคยลองไปปีน ปรากฏว่าปีนไปได้ครึ่งทาง ไม่กล้าขึ้นไปสุดเพราะกลัวตก
    แต่หลวงพ่อเคยเอาลำโพงใหญ่ๆ ไปติดบนยอดเขาถึง 4 ดอก! ไม่รู้ท่านทำได้ไง

เมื่อก่อนหลวงพ่อมากรุงเทพฯ ท่านจะนั่งรถทัวร์มา ใช้เวลาเดินทาง 1 คืน คือนอนมาในรถ
    ท่านไม่เคยแสดงอาการอ่อนเพลียเล<wbr>ย ไม่เคยจำวัดกลางวันเลย ก็ทำงาน กวาดวัดตามปกติ
    มีครั้งหนึ่งท่านเดินทางจากกระบ<wbr>ี่ตอนหัวค่ำมาถึงกรุงเทพฯ ตอนเช้า แล้วตอนเย็นธุระกลับวัดด่วน
    ก็ออกเดินทางคืนนั้นกลับกระบี่ ท่านไปถึงวัดก็ทำงานกวาดวัดตามป<wbr>กติ ไม่มีอาการอ่อนเพลียเลย

อีกครั้งท่านถูกงูกัด ท่านก็จับใส่ถังไว้ดู เป็นงูตัวยาวซักคืบกว่า แต่ก็ปวดน่าดู
    หลังจากท่านเอาไปปล่อยก็ไปฉีดยา<wbr> เสร็จแล้วก็กลับมากวาดวัดตามปกต<wbr>ิ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    ท่านมีกายก็สักว่ากายครับ ผมเดาเอา

ที่วัดมีระฆังใช้ตีบอกเวลาปฏิบั<wbr>ติธรรม ทำจากปลอกลูกระเบิดเครื่องบิน
    สอบถามท่านว่าได้มายังไง ก็ทราบว่าเดิมมีทหารมาถวายวัดสน<wbr>ามใน ที่กรุงเทพฯ
    ท่านก็ขอเอามาไว้ที่กระบี่ ผมลองไปยกเล่นดู ปรากฎว่ายกไม่ขึ้นครับ หนักมาก
    ผมเลยถามหลวงพ่ออีกว่า หลวงพ่อเอามายังไง ท่านบอกว่า เอาขึ้นรถทัวร์มา !
    โอย งงอีกแล้วครับ ท่านบอกเอามาได้ก็แล้วกัน

นี่คือหนึ่งใน"ปาฏิหารย์แบบธรรม<wbr>ดาๆ" ที่ท่านแสดงให้ดู

ที่ประหลาดที่สุด ตอนที่ท่านเป็นมะเร็ง หน้าตาท่านดูผ่องใสเหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย
    ท่านบอกว่ารู้สึกว่า ไม่ได้เป็นอะไร ความรู้สึกมันไม่ได้เป็นอะไร มันปกติ
    คนมาเยี่ยมท่านบางคนทนไม่ได้ก็ร<wbr>้องห่มร้องไห้ ในขณะที่ท่านก็ยังยิ้มแย้ม
    ท่านเองก็บอกว่างง ว่าตกลงใครป่วยกันแน่ ?

ถึงท่านจะแข็งแรงอย่างไร แต่สังขารก็ยังเสื่อมไป ฝืนไม่ได้ ท่านเดินไกลๆไม่ได้ ท่านจะปวดขา
    ปวดจนชนิดก้าวไม่ออกเลยทีเดียว (เวลากวาดวัดนี่ท่านเดินๆ หยุดๆ ไม่เป็นไร)
    ด้วยสำนักท่านค่อนข้างห่างจากหม<wbr>ู่บ้าน ถ้าบิณฑบาตไปกลับก็เป็นระยะทางป<wbr>ระมาณ 5 กิโล
    ท่านไม่สามารถเดินไปได้ และเมื่อก่อนท่านอยู่องค์เดียว ไม่มีลูกศิษย์ลูกหา
    ท่านไม่เคยเอาใจชาวบ้านเลย กิจนิมนต์ท่านก็ไม่มี เนื่องจากท่านบอกชาวบ้านว่า ท่านสวดไม่เป็น
    ถ้าจะนิมนต์ไปสวด ก็ได้ แต่เปิดหนังสือสวดนะ ชาวบ้านก็ไม่เอาด้วย ไม่ศรัทธาท่าน

จริงๆ เป็นกุศโลบาย ที่ท่านต้องการให้เป็นสำนักปฏิบ<wbr>ัติธรรมอย่างเดียว
    ไม่ต้องวุ่นวายเรื่องกิจนิมนต์ ท่านเองก็ชอบอยู่สันโดษ
    เนื่องจากท่านบิณฑบาตไม่ไหว ท่านก็หุงข้าวฉันเอง โดยเก็บผักที่ท่านปลูกไว้หลังวั<wbr>ดจิ้มเต้าเจี้ยวฉัน
    ท่านก็อยู่อย่างนั้นของท่าน ไม่เดือดร้อน
    บางคนอาจจะมองว่าท่านผิดวินัย แต่ด้วยท่านไม่เคยรบกวนญาติโยม ท่านก็อยู่ของท่านอย่างนั้นเอง
    ถ้าท่านตามใจญาติโยมหน่อย ลูกศิษย์ ลูกหาคงเต็มวัดไปหมด แต่ท่านไม่ทำครับ ท่านมีจุดยืนของท่าน
    และทุกวันนี้สำนักของท่านมีแต่ค<wbr>วามสงบ ร่มรื่น ไม่มีผู้คนขวักไขว่
    เหมาะแก่การปฏิบัติธรรมเป็นอย่า<wbr>งยิ่ง

และผู้ที่ไปหาท่านที่สำนัก ก็พบท่านตลอด เพราะท่านไม่มีกิจนิมนต์ไปไหน ยกเว้นมากรุงเทพฯ
    ท่านมีสติปัญญาในการใช้ชีวิตอย่<wbr>างลึกซึ้งจริงๆ เหนือความคาดหมาย แต่ภายนอกท่านดูธรรมดาๆ มากๆ

เวลาท่านอยู่กระบี่ ท่านคือหลวงตา แต่พอมากรุงเทพ ท่านคือ สุดยอดครูบาอาจารย์ท่านหนึ่ง
    ได้รับนิมนต์ไปเทศน์ที่ บ้านอารีย์ สำนักพิมพ์ DMG และมหาวิทยาลัยมหิดล ศาลายา
    สิ่งที่ท่านเทศน์ทุกครั้ง ท่านจะพูดเสมอ ว่าท่านไม่ได้สอน ท่านชี้ให้ดู ชี้ให้เห็นสภาวะธรรมในจิตของเรา

ผมเชื่อว่า พระพุทธเจ้าเอง ก็ทรงใช้วิธีแบบนี้ คือการชี้ให้ดูโดยส่วนมาก
    มิฉะนั้น คนจะบรรลุธรรมกันได้เร็วขนาดนี้<wbr>เหรอครับ ถ้าพระพุทธเจ้าท่านไม่ได้ชี้ให้<wbr>ดู
    เช่น พระยะสะ “ที่นี่ไม่วุ่นวานหนอ” ท่านสอนอะไรครับ สอนว่าพื้นที่ตรงนี้ไม่วุ่นวายห<wbr>รือ
    ไม่ใช่ครับ ท่านชี้ให้ ยะสะกุลบุตร เห็นภาวะความไม่วุ่นวายในจิตใจข<wbr>องเขาไงครับ เห็นจิตว่างครับ
    เมื่อยะสะกุลบุตรเห็นแล้วก็บรรล<wbr>ุธรรม แบบนี้ make sense ไม๊ครับ
    ไม่ใช่ว่าที่ตรงนี้ไม่วุ่นวาย แบบนั้นมันจะเข้าใจธรรมะได้ตรงไ<wbr>หน ยังไง

ยังมีตัวอย่างแบบนี้อีกมากมาย คือการ”ชี้”
    ของพระพุทธเจ้า ลองไปค้นในพระไตรปิฎกดูครับ
    เช่น อนัตตลักขณสูตร ลองไปอ่านดูครับ แล้วลองพิจารณาดูว่าพระพุทธเจ้า<wbr>ท่าน
    “พูดให้ฟัง” หรือ “ชี้ให้ดู” ผู้ฟังถึงจะเห็นตามท่านได้

นี่คืออีกอย่างหนึ่งที่ผมยกย่อง<wbr>หลวงพ่อว่าท่านเป็นสุดยอดครูบาอ<wbr>าจารย์ท่านหนึ่ง
    เห็นไม๊ครับ ผมไม่ได้หลับหูหลับตา ยกย่องเชิดชูท่านแบบงมงาย
    ท่านเป็นบุคคลที่หาได้ยากในโลกจ<wbr>ริงๆ
    ท่านสามารถชี้สภาวะธรรมแบบที่พร<wbr>ะพุทธเจ้าใช้โดยส่วนมากได้!

13. GluayNewman

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=nvUV7QHa4XU"]http://www.youtube.com/<wbr>watch?v=nvUV7QHa4XU[/ame]

14. สงสาร

สงสาร สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2011
    อนุโมทนา..ท่านเจ้าของกระทู้ _/\_

เคยพบหลวงพ่อแล้วค่ะ ท่านใจดี และมีเมตตาสูงมาก
    ใครที่ต้องการพบท่าน หาจังหวะที่ท่านมาพักที่วัดสนามในก็ได้นะคะ สอบถามที่คุณกล้วยเรื่อยๆ พี่เค้ารู้ข้อมูลค่ะ

สาธุค่ะ _/\_

15. 678wish

678wish เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาค่ะ
    เป็นบุญนะคะักับการที่จะได้เจอครูบาอาจารย์สักคน

16. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ...ขอขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆ ค่ะ
    บุญกุศลใดๆ ที่ข้าพเจ้าได้ปฏิบัติดีแล้วในวันนี้ รวมทั้งก่อนหน้านี้ และในอนาคตที่จะถึงนี้
    ข้าพเจ้าขอแผ่อนิสงฆ์แห่งผลบุญ ทั้งผลทาน ผลศีล ผลภาวนา ผลแผ่เมตตา ไปยังหลวงพ่อ ขอให้หลวงพ่อมีสุขภาพแข็งแรง ปราศจากโรคภัยมาเบียดเบียน มีอายุยืนยาว อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้กับสรรพสัตว์ทั้งปวงตลอดไปค่ะ
    (หากข้าพเจ้าใช้คำไม่ถูกไม่ควร และไม่ถูกต้อง ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ)

17. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

สาํุธุ สาธู กราบหลวงพ่อค่ะ อยากไปกราบหลวงพ่อ ขอชี้แนะเรื่องปฏิบัติธรรมสักครั้งหนึ่งในชีวิต หากมีวาสนาคงจะได้ไปกราบท่าน จะ save กระทู้นี้ไว้ค่ะ กระบี่เมื่อก่อนไปเที่ยวบ่อย รู้จักแต่หลวงพ่อจำเนียร วัดถ้ำเสือ จังหวัดกระบี่ค่ะ ท่านเมตตาให้ถ่ายรูปกับท่านด้วยครั้งนั้น อนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยนะค่ะ สาธุค่ะ

18. GluayNewman

ใครต้องการฟังธรรม แบบที่จะหาครูบาอาจารย์จะแสดงได้แบบนี้ ยากเต็มที
    คือ แบบชี้สภาวะจิตใจกันเดี๋ยวนั้นเลย เราโทรไปหาหลวงพ่อแล้ว ท่านจะชี้สภาวะในจิตเราให้เห็นเดี๋ยวนั้น
    ปฏิบัติทางจิตกันเดี๋ยวนั้นเลย...โทรหาท่านได้ครับ ท่านเมตตามาก และต้องการจะช่วยตรงนี้อยู่แล้ว ไม่ต้องเกรงใจนะครับ
    เข้าใจนะครับ เราชาวพุทธมีความเคารพนับถือ เกรงใจครูบาอาจารย์ แต่ท่านออกตัวเองว่าไม่ต้องเกรงใจ โทรมาได้เลย ถ้าต้องการพ้นทุกข์จริงๆ

ท่านพิมพ์เบอร์โทรลงที่หน้าซีดี แล้วแจกไปเป็นหมื่นแผ่นแล้วครับ...

หลวงพ่อสมบูรณ์ 089-6142671

19. forbetterlife

forbetterlife เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ ค่ะ ขอให้ท่านเป็นที่พึ่งต่อสัตว์ผู้ยากไปนานๆ นะคะ

20. KBLS

KBLS เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนา สาธุ

ขอขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่นำมาเผยแพร่ ค่ะ