หลวงพ่อปลอด

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nanabird, 6 กันยายน 2010.

1. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    รบกวนถามพี่ๆครับว่าชุดนี้ดีรึเปล่า ขอบคุณมากๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ตอบให้เลยค่ะ

องค์แรก เรียกว่าพิมพ์กรรมการใหญ่ ความหายากเรียกว่ายากที่สุดค่ะ (องค์ตามภาพที่น้ำลงเป็นพิมพ์กรรมการเล็ก) เจอนางกวักพิมพ์มาตรฐานที่เล่นหากัน 100 องค์จะเจอพิมพ์นี้แค่องค์เดียวเท่านั้น (องค์ตามภาพมีเปอร์เซ็นต์แท้ค่ะ)

องค์ที่สองเรียกว่าพิมพ์ อ.คง องค์นี้แท้ค่ะ

องค์ที่สามเนื้อนี้เรียกว่าเนื้อยุคต้นค่ะ เนื่องจากพระยุคต้นเนื้อนี้จะแก่มวลสารพวกว่านยาและชันนะโรง ทำให้พระแลดูเนื้อหาค่อนข้างเปียกค่ะ แต่ผ่านกาลเวลาไปจะมีราขึ้นในเนื้อหาของพระ ทำให้เนื้อหาแลดูหนึกนุ่ม เนื้อนี้เป็นการสร้างโดยการกดแม่พิมพ์ของหลวงตาปลอดเองค่ะ และสร้างในช่วงปี 248..กว่าค่ะ สรุปองค์นี้แท้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2010
  3. [JuSt]

[JuSt] เป็นที่รู้จักกันดี

ยอดเยี่ยมกระเทียมดองครับคุณน้ำ อย่าลืมตอบกระทู้ผมด้วยนะครับคุณน้ำ ว่าใช่นางกวักหลวงตาปลอดรึเปล่า

4. nanabird

nanabird เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณ คุณน้ำมากๆๆๆๆๆครับ

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อย่าลืมติดตัวด้วยละกันค่ะ แล้วจะรู้เองว่าพระท่านดีเช่นไร ให้บนด้วยข้าวสวยและกล้วยน้ำว้าเท่านั้นนะค่ะ อย่างอื่นไม่ต้องให้ค่ะ

6. chalermchon1

chalermchon1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    สุด สุด ไปเลยครับ :cool:

7. toei32

toei32 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2016
    อยากทราบราคาที่เล่นหาแม่นางกวักของหลวงตาปลอดหน่อยค่ะ