หลวงพ่อปานวัดบางนมโค

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย philpharm, 13 กรกฎาคม 2011.

1. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ก่อนอื่นต้องบอกว่าไม่ใช่พระผมแต่ไปsearchเจอซึ่งบอกตามตรงว่าหาแท้ยากมากกกกกกกกกกก(หวังว่าเจ้าของคงไม่ตำหนินะครับเพราะเป็นการศึกษาช่วยคนให้ตาสว่าง)เลยนำมาให้ดูเพื่อไม่หลงไปเช่าพระเก๊ราคาแพงมาแขวนรวมทั้งหากท่านไปเจอที่ไหนท่านต้องได้พระแท้ราคาย่อมเยามาใช้ทั้งนี้ขึ้นกับโชควาสนาแหละครับท่านวนเวียนอยู่แต่คนไม่รู้จักท่านจึงกินแห้ว...หากสังเกตุเนื้อดินเก่าเก่าอย่างนี้ไม่ใช่ดินสวยคมชัดใหม่เอี่ยมอย่างที่พวกปลอมพระลงขายในเว็ป...ด้านหลังก็จะเป็นรอยปาดเนื้อดินขุยปูมักมีกรวดทรายส่วนเปลือกหอยมีไม่มาก...ขอให้ทุกท่านจงโชคดีเจอแล้วอย่าลืมมาลงโชว์นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      142.6 KB
      เปิดดู:
      4,814
      ขนาดไฟล์:
      143.5 KB
      เปิดดู:
      3,391
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ความรู้ดีๆ

3. philpharm

สององค์นี้เป็นพระเก๊ที่ไม่อยากขายหลอกเงินคนเชื่อว่าองค์แรกคงมีคนหลงเชื่อได้ไม่ง่ายพระเก๊มีเป็นยุคๆตามลำดับแสดงว่ามีเก๊มาตลอดจนมาถึงเก๊ยุคใหม่ด้านหลังมีรอยนิ้วก็ให้จงระวังไว้ด้วย..ใครเคยเห็นพระแท้กับตารับรองไม่มีทางหลงครับที่เห็นลงขายในบางเว็บเก๊ทั้งกระดานสงสารคนเคาะจริงๆเขาคงรู้มาผิดๆเลยมั่นใจผิดๆตามที่เซียนเก๊ชี้นำเขาแหละ..พระหลวงพ่อปานของแท้ไม่ได้หาง่ายๆอย่างที่เข้าใจกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.7 KB
      เปิดดู:
      1,603
      ขนาดไฟล์:
      33.9 KB
      เปิดดู:
      1,166
      ขนาดไฟล์:
      26.4 KB
      เปิดดู:
      986
      ขนาดไฟล์:
      30.4 KB
      เปิดดู:
      747
  4. philpharm

หากท่านสังเกตุเนื้อดินของเก๊จะดูแน่นสีดินจะไม่เก่าซีดของแท้เนื้อดินจะดูร่วนๆเนื้อดินปนกรวดทรายผิวจะไม่แน่นตึงคมชัดใหม่สดแบบพระเก๊...ของแท้ด้านหลังจะเป็นรอยปาดผิวไม่เรียบเสมอกันจะมีรอยกรวดทรายที่หลุดร่อนแต่เนื้อจะแห้งเก่าสมอายุพระกว่า80ปีครับ

5. philpharm

ด้านหลังแบบที่ถามเสร็จครับ...ที่น่ากลัวและอาระวาดขณะนี้คือด้านหลังรอยนิ้วด้านหน้าคมชัดสดใหม่เซียนปลอมขึ้นมาเล่นเองมีทั้งใบรางวัลประกวดพระเครื่องออกให้ด้วย...หลวงพ่อปานหายากมาตั้งแต่พ.ศ.25สิบกว่าแล้วปัจจุบันจะไปหาที่ไหนกันได้ง่ายๆ...หากไม่เชื่อลองถามคนเล่นเก่าๆดูได้

6. philpharm

รับรองว่าไม่ผิดครับ...ดูพิมพ์ก็ผิดสัดส่วนแล้วอีกทั้งผงอุดของแท้เป็นซีเมนต์ครับแล้วติดหนึบแน่นอีกต่างหาก.

7. philpharm

ของแท้อย่างองค์แรกครับด้านหลังจะเนื้อร่วนมีรอยปาดผิวจะแห้งแดงซีดเก่า...หากไม่เชื่อท่านลองสืบค้นดูครับว่าเอาแบบนี้ท่านจะเจอสักกี่องค์แต่ถ้าเป็นแบบท่านเจอเกลื่อนเลยครับ...พระหลวงพ่อปานหายากมาตั้งนมนานแล้วครับจะเจอของแท้สักองค์ยากแสนครับแต่เก๊เขาก็ทำมานานหลายฝีมือจนคนเล่นหลงทางกัน...แต่หากใครเคยเห็นของแท้จริงๆจะรู้ว่าพระหลวงพ่อปานดูง่ายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2011
  8. Bigzys

Bigzys Active Member

เป็นผมเจอแบบนี้ไปคงไม่อยากวิจารณ์พระใครแล้วละครับ ^^

ที่แห่งนี้การศึกษาพระแต่ละท่านก็จะแตกต่างกันครับ นานาจิตตัง

การเคารพความเห็นซึ่งกันและกัน ใช้เหตุและผลน่าจะดีที่สุด

หากแต่จะเอาชนะกันก็คงไม่ได้ความรู้อะไร คนอื่นๆเช่นผมเขามาเห็น

แบบนี้ส่วนตัวก็คงไม่อยากจะดูพระให้ใครแล้วละครับ

กลัวโดนถามแล้วคำตอบผิด แล้วโดนสวนมาเจ็บเลย ทั้งที่เจตนาดี

เพราะถ้าอยางนั้นคงต้องเป็นเซียนเท่านั้นแล้วละครับฟันธงถึงจะชัว ^^

9. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

คุณnaichian ผมก็พอทราบว่าเป็นคนเก่งคนหนึ่ง... เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นมาตอบ
    คิดถึงอยู่....พอเห็นคุณnaichian เอาหลวงพ่อปานมาลงผมก็รอดูคุณphilpharm มาตอบ
    ผมก็พอมีประสบการณ์จริงอยู่บ้าง

ส่วนเรื่องการผิดพลาดในการดู ที่อยู่ในสื่ออินเตอร์เนตเป็นเรื่องธรรมดา
    แต่ทั้งคุณnaichian และคุณ philpharm หยุดความคิดไว้ก่อน
    เดี๋ยวเรามาแชร์ความรู้ในการดูพระกัน.....
    ความคิดแตกต่างแต่ไม่แตกแยกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2011
  10. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

11. stoes

แชร์ 1.... เป็นสไตล์ในการเสนอสื่อที่ผมคิดว่าใช้ได้ในตอนนี้นะครับ
    อาจมีการพิมพ์แก้ไขบ้างเพื่อความเหมาะสม

องค์นี้เป็นอย่างไรบ้างครับพี่ออตโต้ แท้เก๊อย่างไรครับผม
    <!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    ผมถามอ้างถึงพี่ออตโต้ซึ่งในที่นี้นับถือว่าเป็นเซียนสายตรงหลวงพ่อปานคนหนึ่ง
    แต่มีคนมาตอบแทนครับคือคุณน้ำดี 1
    -----------------
    ไม่ต้องถึงพี่ออตโต้หรอกค่ะ เก๊สนิทเรย ผิดเยอะมาก ๆ แค่รอยอุดผงนี่ก็เรียบร้อยแล้วค่ะ ยิ่งมาเจอด้านหลังแบบนี้อีก แถมด้านหน้าพิมพ์ก็ห่างไกลเลยทีเดียวค่ะ<!-- google_ad_section_end -->
    ------------------------
    และคุณlaoongfong ของลงชื่อเลยเพื่อเป็นประโยชน์ ก็ถามต่ออีกองค์
    -----------
    อีกองค์ครับผม<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->ขอบคุณพี่น้ำดีมากครับ องค์นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ พี่ๆทุกท่าน<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>
    -------------------------
    และคุณน้ำดี 1 ก็มาตอบ โดยที่คุณออตโต้ ยังไม่มา
    --------------------------------------------
    องค์นี้เนื้อดีกว่าองค์บนเยอะเลยค่ะ ด้านหลังไม่มีหรอค่ะ
    ------------
    แล้วคุณออตโต้เซียนสายตรงจะตอบอย่างไร.......ทุกคนทายได้...เดี๋ยวผมมาเฉลย
    ----
    คุณออตโต้ตอบว่า...

องค์แรกหมดลุ้นองค์ 2 ยังไม่ชอบนะจ๊ะ หาพระสวยๆเป็นไหมครับ 5555 หามากันจริงเลยๆสึกๆดูยากๆนี่อ่ะ หาดูง่ายๆเด้ ไหนๆแล้ว พระสวยดูง่ายสิครับคำตอบสุดท้ายยยย<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2011
  12. stoes

13. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านน่ะครับ...แหะๆ

14. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    อยากรู้ด้วยคนครับจะได้ศึกษารายระเอียดให้ครบทุกๆด้านเลยความรู้รอบตัวต้องขยันศึกษาด้วยตาครับผมเองใช้ตาศึกษามาพอสมควรแต่ยังอยู่ที่เดิมเลยเพราะมัวใช้หูเลยหลงไปหลงมายังไม่ก้าวไกลเลยครับวันนี้เลยมาค่อยดูศึกษาหาความรู้ด้วยคนครับ

15. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ตามครับ..

ในขณะที่ ตาม ผมขออนุญาติอ่านหนังสือ นะครับ
    หลวงพ่อปาน หรือ พระครูวิหารกิจจานุการ
    ..
    เกจิอาจาร์ยผู้เลืองชื่อครั้งสมัยรัชการที่ 6-7 ผู้กำเหนิดพระเครื่องในลักษณะพิมพ์แปดเหลี่ยม มีภาพสัตว์ต่างอยู่ได้ฐาน
    ..
    เกิด พศ 2418 มรณะภาพ 2481 เริ่มสร้างพระเครื่องตั้งแต่ปี 2463 เป็นต้นไปจนไกล้มรณะภาพ จึงยุติสร้างเสร็จก็แจก ที่ลงกรุไว้ก็มี เหตุนี้พระหลวงพ่อปาน จึงมีขนาดเล็กกลางใหญ่ ทั้งเนื้อก็มี ชนิดหยาบ และ ละเอียด
    องค์ อุดผงขาววิเศษไว้ด้านบน
    ..
    นับเป็นการเสริมพุทธคุณ ซึงดีเด่นด้านแคล้วคลาดคงกระพัน อยู่แล้วให้ด้านมหานิยมอีกด้านหนึ่งด้วย

16. stoes

17. stoes

อย่างที่คุณparaw ได้กล่าวไว้ว่ามีการสร้างพระเครื่องดินเผ่าหลวงพ่อปาน
    ตั้งแต่ 2463 ซึ่งจะเป็นพิมพ์โบราณในตอนแรก ๆ ด้วย
    และมาเป็นพิมพ์ปัจจุบันในตอนนี้ถือว่ามีหลายยุคหลายช่างที่มีจิตศรัทธาต่อองค์หลวงพ่อ
    ดั่งรูปภาพหลาย ๆ พิมพ์ในเว็บพี่หมูหิน

http://p.moohin.com/131.shtml

<CENTER> </CENTER>
    <TABLE id=table1 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=bottom align=middle>
    รูปของ หลวงพ่อปานวัดบางนมโค
    </TD><TD vAlign=bottom align=middle>
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ครุฑเล็ก
    </TD><TD vAlign=bottom align=middle>
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ครุฑใหญ่
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ครุฑกลาง
    </TD></TR><TR><TD vAlign=bottom align=middle>
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงเม่นเล็ก
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงไก่หาง 3 เส้น
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงไก่หาง 5 เส้น
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงไก่หางพวง
    </TD></TR><TR><TD vAlign=bottom align=middle>
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงนก
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงนกฐาน 3 ชั้น
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงนกสายบัว
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงปลากัด
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงปลาจีน
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์ทรงปลาหมอ
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์นากมารวิชัย
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์หนุมานเล็ก
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์หนุมานใหญ่
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคพิมพ์หนุมานกลาง
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปานวัดบางนมโคทรงเม้นบัว 2 ชั้น 7 จุด
    พระเนื้อดิน หลวงพ่อปาน
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​

18. stoes

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

อย่างภาพที่คุณnaichian, และคุณ laoongfong เอามาลง
    สิ่งที่ผมสังเกตเห็นคือ...เนื้อในเป็นโทนสีเดียวกันอย่างปฏิเสธไม่ได้
    ถ้าผมเป็นช่างนั่นก็แปลว่าทั้งสามองค์เป็นดินหม้อเดียวกัน และพิมพ์ก็เป็นช่างคนเดียวกัน
    แต่คุณออตโต้เซียนสายตรงบอกว่าองค์พิมพ์ขึ่ครุฑเล็กของคุณ laoongfong
    ไม่ดี แต่คุณlaoongfong ก็ไม่ใช่เซียนธรรมดานะครับ เท่าที่ผมทราบ
    และองค์นี้คุณlaoongfong ก็ไม่ได้ตอบโต้ใด ๆ แต่....องค์นี้แท้ไม่แท้ก็ขายได้รับรอง
    และถ้าผมวิจารณ์พระของคุณ naichian องค์ที่เป็นพิมพ์หนุมานแบกแทนค่อนข้างเล่นเหงื่อ
    หรือห้อยสึกทั้งหน้าและหลังแต่ด้านหลังดูสึกและเรียบมาก ๆ

19. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010

20. philpharm

หากท่านคิดว่าความเห็นของท่านถูกผมก็ไม่ขอแย้งเพราะทุกวันนี้ขนาดเพื่อนนำสมเด็จฯจิตรลดาไปให้เซียนเช็คผลออกมายัง5ต่อ2เลย...ส่วนตัวว่าพระหลวงพ่อปานมีเก๊มานานแล้วและหลายฝีมือด้วยเท่าที่รู้พระของท่านหายากมาตั้งแต่ปี2510กว่าแล้วเนื้อพระหลวงพ่อปานไม่ใช่เนื้อละเอียดแต่เป็นเนื้อดินผสมกรวดทราย(เป็นความเห็นส่วนตัว)หากท่านเชื่อว่าพระที่ท่านเสนอมาแท้ผมก็ไม่ขอเถียงครับ