หลวงพ่อปานวัดบางนมโค

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย philpharm, 13 กรกฎาคม 2011.

1. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ สุดยอดครับ พี่โต กระจ่างดังกลางวัน

2. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    อยากเห็นเก๊แบบเฉียบๆครับ เก๊ชุ่ยแบบนี้ไม่ต้องเซียนก็บอกได้

3. พ่อน้องออม

พ่อน้องออม Active Member

รักกระทู้นี้มากครับ(good)

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ตัวอย่างต่อไปแสดงเต็มองค์ไม่ได้เป็นของเขา ที่ขายอยู่
    ไม่ทราบว่าเผ่าอย่างไรหรืออบก็ไม่ทราบ แต่เห็นจุดขาวเยอะ ๆ ไม่ดีแน่ มีเนื้อ
    รอยสีดำที่เรียกว่า รอยเนื้อผ่านที่เกิดจากการเผ่าไหม้มากกว่าในส่วนอื่นนั้น
    ถือว่าไม่เป็นธรรมชาติเลยในองค์นี้ รอยผ่านไม่จริงก็ต้องพิจารณาด้วย

เสริมตรงคำว่าจุดขาว ๆ อีกนิดครับ ถ้าเป็นจุดขาว ๆ ซึ่งเป็นกรวด แท้นะครับ
    แต่ถ้าเป็นจุดขาว ๆ แบบเผ่าอิฐมอญ และดูแล้วไม่ใช่กรวดแต่เป็นจำพวกแกลบ
    ที่เผ่าตั้งแต่แรกแห้งไปจนเป็นสีแดงจนม้อดไหม้เป็นสีเทา ไหม้ไปเมื่อหมดสีเทา
    แต่เศษเชื้อบางอย่างที่อยู่ก็จะเป็นสีขาว
    เพียงแต่มีน้ำหนักพอที่จะฝังตัวอยู่ในเนื้อพระตอนแรกได้เท่านั้นเรียกว่าใหม่อยู่
    เพราะถ้าเป็นของเก่าในสมัยก่อนผ่านเวลามา 80 กว่าปีแล้วจะไม่มีให้เห็นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2011
  5. stoes

ภาพจุดขาว ๆ จากกรวดที่เป็นพระแท้คือภาพข้างล่างนี้
    แต่บอกตามตรงว่า ด้านหลังขององค์นี้ ที่เห็นเนื้อซุย ๆ และดูหลุดล่อนนั้น
    สันณิฐานว่าโดนความชื้นอย่างแรง หรือโดนล้าง หรือโดนอะไรสักอย่าง
    ที่สามารถเป็นตัวทำละลายได้ (ว่าเข้านั่นหลักวิชาการจริง ๆ) แซวตัวเองเล่นหละครับ
    ผมก็ไม่ทราบได้ว่าสาเหตุที่แท้จริงทำไมถึงเป็นเช่นนี้ เพราะด้านหน้าพระองค์นี้ดีมาก
    และเนื้อก็ยอมรับได้ว่า แห้งและเก่าพอครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    <TABLE border=1 cellSpacing=0 borderColor=#cc6600 cellPadding=2 width="90%" bgColor=#ffffcc><TBODY><TR><TD bgColor=#ffcc99 align=middle><TABLE border=0 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD align=left>โดยคุณ armchon [​IMG][​IMG] (223.204.108.*) [14 Jul 2011 19:35] #1740803 (231/233) </TD><TD align=right></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TD><TR><TD><TABLE border=0 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD>

(N)

ผมมีรูปพระอยากขอสอบถามหน่อยครับว่าแท้มั้ย ผมส่งออกบัตรไม่สรุปผลครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TD></TD></TR></TBODY></TABLE>
    </FORM><FORM method=post name=delform_sub action=delete_data.php><TABLE border=1 cellSpacing=0 borderColor=#cc6600 cellPadding=2 width="90%" bgColor=#ffffcc><TBODY><TR><TD bgColor=#99ffcc align=middle><TABLE border=0 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD align=left>โดยคุณ armchon [​IMG][​IMG] (223.204.108.*) [14 Jul 2011 19:35] #1740805 (232/233) </TD><TD align=right></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TD><TR><TD><TABLE border=0 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD>

(N)

ผงครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TD></TD></TR></TBODY></TABLE>
    </FORM><FORM method=post name=delform_sub action=delete_data.php><TABLE border=1 cellSpacing=0 borderColor=#cc6600 cellPadding=2 width="90%" bgColor=#ffffcc><TBODY><TR><TD bgColor=#ffcc99 align=middle><TABLE border=0 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD align=left>โดยคุณ armchon [​IMG][​IMG] (223.204.108.*) [14 Jul 2011 19:36] #1740807 (233/233) </TD><TD align=right></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TD><TR><TD><TABLE border=0 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD>

(N)

ข้างครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TD></TD></TR></TBODY></TABLE></FORM>
    นี่ขนาดเจ้าของพระส่งเช็คกับเว็ปมีชื่อแห่งหนึ่งแต่ไม่มีผลสรุป...ก็ลองคิดดูกันครับว่าพระหลวงพ่อปานขนาดคนที่หากินกับอาชีพนี้ยังดูไม่ออกจึงไม่กล้าออกบัตรรับรอง...แสดงว่าคนดูพระไม่เคยเห็นพระแท้เลยจึงสรุปไม่ได้หากคนที่เคยเห็นจะตอบได้ทันทีเลยครับว่าพระองค์นี้เก๊..

7. ทอดาว

ถ้าเล่นอยู่เวปนี้จะรู้ว่าพระจำนวนมากที่เขาไม่สรุปผล

องค์นี้ผมก็ดูไม่ชอบ พิมพ์ยังห่าง ผอมลีบ ไม่ไ้ด้สัดส่วน

8. ทอดาว

งั้นผมรบกวนดูหลวงพ่อปานให้ด้วยดีกว่าครับ

ขนาดไฟล์:
      77.5 KB
      เปิดดู:
      282
      ขนาดไฟล์:
      78.4 KB
      เปิดดู:
      258
      ขนาดไฟล์:
      74.4 KB
      เปิดดู:
      262
  9. philpharm

ผมว่าคนส่วนใหญ่รวมทั้งคนถามต้องบอกว่าพระองค์ที่มาถามแท้แน่นอนส่วนผมไม่มีคำตอบครับ(เอาไปให้เซียนตัวจริงที่พันทิพคงได้คำตอบดีที่สุดส่วนตัวไม่ได้เข้ามาเพื่อชนะคะคานกันหรือมาข้ามหน้าข้ามตาใครผมว่าคุณStoesเล่นพระดีครับใจกว้างเปิดรับความเห็นต่างไม่แสดงความคิดบลั๊ฟคนที่เห็นต่าง)...เพียงแต่บอกได้ว่าพระหลวงพ่อปานที่จริงดูไม่ยากครับหากเคยเห็นเพียงแต่คนไม่เคยเห็นกันเท่านั้นจึงสับสนกัน...แล้วที่ท่านบอกว่าหาเก๊เฉียบๆมาลงผมคงไม่หาหรอกครับเพราะขนาดพระเก๊ที่เล่นเป็นพระแท้ราคายังสู้ไม่ไหวเลยครับ..แล้วพระราคาไม่กี่บาทที่นำมาลงให้คนดูก็เพื่อคนอื่นได้ศึกษาไม่ได้มาให้คนที่คิดว่าดูพระเก่งทั้งหลายดูครับเจตนาให้คนเริ่มต้นให้ระวังกันเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2011
  10. stoes

ขอบคุณครับ แค่คุณphilpharm เข้ามาในกระทู้ที่คุณเป็นเจ้าของพื้นที่ตัวจริงอีกผมก็ดีใจแล้ว
    กระทู้ของคุณถือว่าร้อนแรงไม่เบาครับเพราะมีผู้เข้ามาศึกษาในตอนนี้ 694 จะทะลุ 700

การเอาชนะก็ดีนะครับทำให้เราเก่ง ตอนนี้ฟังธรรมบ่อย ๆ

ท่าน ว. เทศน์ ปัญญามีสองอย่าง โลกียปัญญา และโลกุตรปัญญา
    มนุษย์เก่งเพราะใช้อันแรก พิสูจน์ได้ ใช้ทำลายได้ ใช้สร้างประโยชน์ เป็นรูปธรรม
    ที่ทำลายแรง ๆ ก็คือ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ คิดค้นพลังงานนิวเคลียร์
    สหรัฐส่งปรมาณู ไปทิ้งที่นางาซากิ สองครั้ง คนตายทันที 3 แสนคน
    ที่สร้างประโยชน์ก็มีเยอะ แต่ไม่ขอยกตัวอย่าง
    ----------------
    ส่วนโลกุตรปัญญา พิสูจน์ได้ยากกว่า ใช้สร้างอย่างเดียว เป็นนามธรรม
    สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงตรัสรู้และสั่งสอนเวไนยสัตย์และเทวดาทั้งหลายให้พ้นจากทุกข์
    ฉะนั้นการเอาชนะกันด้วยเหตุด้วยผล ผมถือว่าไม่ผิด คิดเสียว่าบัณทิตทะเลาะกัน
    เดี๋ยวก็ลงเอยด้วยดี

อาจารย์ทางด้านโหราศาสตร์จีนและฮวงจุ้ย สอนไว้ว่า ถ้าบัณทิตทะเลาะกันไม่เป็นไร
    แต่ถ้าคนเมาหรือผู้ที่ไม่มีความรู้มาทะเลาะกันที่นั่นไม่เคยสงบสุขครับ

ขอโทษด้วยนะครับที่ผ่านมาผมออกความคิดเห็น.... แต่คิดเสียว่า
    เราบัณทิตทะเลาะกัน ก็แล้วกัน ขอบคุณครับ คิดถึงคุณ exia <!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- edit note -->

11. stoes

เรื่องเล่าสนุกแต่เป็นเรื่องจริงทั้งสิ้น และบังคับให้เชื่อเพราะผมไม่โกหก

เวลาเราอาราธนาศีล 5
    คำอาราธนาศีล ๕
    มะยังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะศีลานิยาจามะ
    ทุติยัมปิมะยังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะศีลานิยาจามะ
    ตะติยัมปิมะยังภันเต วิสุง วิสุง รักขะนัตถายะ ติสะระเณนะสะหะ ปัญจะศีลานิยาจามะ

แปลกใจไหมครับ ว่าทำไมบางทีมี วิสุง วิสุง บางทีก็ไม่มี
    การมี วิสุง วิสุง แปลว่ารับศีล ทีละข้อ ถ้าผิดศีล 1 ข้อ อีก 4 ข้อเหลือ

ถ้าไม่มี วิสุง วิสุง ทำผิดศีลข้อเดียวไปหมดทุกข้อครับ

เรื่องเล่า... ผมได้รู้จักเพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่งจากเพื่อนอีกที เมื่อ 2 ปีที่แล้ว
    เขาเป็นระดับคนใจถึงมาก ๆ ให้ผมพาไปซื้อกริ่งชินบัญชรก้นเงินตอกหมายเลข
    พร้อมตลับทองตอนนั้นตกลงกันที่ 3.5 แสนครับ ต่อมาก็สนิทกัน และผมก็ได้ดูพระของพี่เขาเวลาเขามาทำงานที่ร้านเพื่อนผม
    มีครั้งหนึงผมถูกเรียกให้ไปดูหลวงพ่อปานขึ่นก บัวฟันปลา ติดรางวัลพอผมดูก็ไม่เคยเกรงใจใครเรื่องพระ ผมตอบว่าเก๊ดูง่าย
    ลักษณะของพระ
    1 มีสีออกสีอิฐอมม่วง
    2 ปูนพอกใหม่ และแทงเป็นทะลุลงข้างใต้ออกไปเป็นรูสี่เหลี่ยม
    3 พิมพ์ยังไม่ดีเท่าไหร่ แต่พี่เขาไม่เชื่อผมหรอกครับ
    อย่างคิดว่าพี่คนนี้ธรรมดานะครับ ตอนที่ซื้อพระเขาไปซื้อกริ่งชินบัญชรอีกองค์และพระชัยอีกรวมเป็น ล้านกว่า
    คุยไปคุยมาพี่เขาเล่นพระกับป้อม ส...ด้วย และไม่ธรรมดาก็คือมีญาตเป็นเซียนพระ มีเพื่อนที่เป็นเซียนอีกหลายคน
    มาป้อนพระให้ แต่ผมไม่สนหรอกครับเซียนเหล่านั้น ไม่ใช่ว่าผมเก่งจนไม่ฟัง แต่กฏของผมห้ามใช้หู เท่านั้น
    ถ้าเราฟังมากเราจะเชื่อ เช่นว่าได้พระองค์นี้มาจากที่นั่นที่นี่ ซึ่งเป็นแหล่งดี ๆ
    เราก็จะขาดวิสัย...ทันที
    ผมได้ไปดูพระของพี่ที่บ้านเขาอีกหลายชิ้นในเวลาต่อมา และล่าสุดผมได้ดูองค์ที่เคยดูที่บ้าน พระองค์นี้ไม่เอ่ยชื่อ
    แต่บอกว่าเป็นชนิดไหนทีบอกไม่ได้ เดี๋ยวพี่เขามาพบเข้าผมจะแย่ ผมขอวิจารณ์องค์นี้ให้ฟัง
    แกซื้อมาแพง เป็นเหรียญนวะลงยา ราคาแพงแน่นอน โค๊ดตอกดูไม่ดี
    และหลังมีตำหนิไม่ชัดเจนแต่ภาพรวมดีมาก เลี่ยมทองมา
    คนดูให้เป็นเซียนสายตรงครับ ที่สำคัญเป็นญาตของพี่เขาและมีคนแย่งกันซื้อด้วยแต่ผมดูอย่างไรก็ไม่ดี เพราะจุดที่ไม่ได้ดูยังมีอีกและสำคัญด้วยคือรอยตัดครับ

ขอโทษด้วยครับที่พูดไม่ชัดเจน

12. ทอดาว

ตั้งแต่เล่นพระมาเห็นคนเล่นหลายจำพวกครับ

พวกเล่นพระคนเดียว
    พวกมั่นใจตัวเองไม่ฟังใคร
    พวกฟังเขามาเล่า
    พวกถูกเขาล้างสมองมา
    พวกดีแต่ทฤษฏีปฏิบัติไม่ได้เรื่อง
    ฯลฯ

ผมก็ต้องกรองข้อมูลก่อนจะบริโภคเหมือนกัน

13. ควายเผือก

ควายเผือก Active Member

มีเม่นมาให้พิจารณา 1 ตัว ครับ ลองดูครับ

14. stoes

คุณควายเผือกนี่มาเหนือชั้นจริง ๆ เม่นจริง ๆ

15. หมีเมืองนนท์

หมีเมืองนนท์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2008
    ตกลงเขาเล่นกันแบบไหนครับอาจารย์ อยากรู้จริงๆ

16. stoes

ครับพี่ทอดาว แนวทางดีก็อยู่ที่จิตความคิด แนวทางไม่ดีดีก็อยู่ที่จิตและความคิด

แต่ปลาตัวไม่เท่ากันนะครับ

ปลาบ่อ หรือจะสู้ ปลาคลอง

ปลาคลอง หรือจะสู้ปลาแม่น้ำ

ปลาแม่น้ำ หรือจะสู้ปลาทะเล

17. philpharm

<TABLE id=post4892506 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] วันนี้, 10:11 AM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #52 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ทอดาว<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4892506", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 382 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_4892506 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->ตั้งแต่เล่นพระมาเห็นคนเล่นหลายจำพวกครับ

พวกเล่นพระคนเดียว
    พวกมั่นใจตัวเองไม่ฟังใคร
    พวกฟังเขามาเล่า
    พวกถูกเขาล้างสมองมา
    พวกดีแต่ทฤษฏีปฏิบัติไม่ได้เรื่อง
    ฯลฯ

ผมก็ต้องกรองข้อมูลก่อนจะบริโภคเหมือนกัน<!-- google_ad_section_end -->

เห็นด้วยอย่างยิ่งและที่สำคัญอย่าเชื่อจนกว่าจะได้เห็นพระแท้จริงๆ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

18. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ทอดาว ไม่ชอบเอามาให้น้องนะ เดี๋ยวน้องเลี้ยงข้าวกระเพราจานนึง:cool:

19. ทอดาว

เล่นแนวที่คิดว่าดีที่สุดสำหรับตัวเองครับ เงินเราโดนก็เจ็บเองไม่มีแสตนอิน

เห็นคนอื่นเล่นผิดทางพอแนะนำได้ก็ว่าไป ว่าไม่ฟังก็ปล่อยโลด

20. ทอดาว

องค์นี้เคยโพสบอกไปแล้วว่าเก๊เฉียบ การันตีว่าส่งประกวดหน้าโต๊ะรับแน่นอน เอาไปเลี่ยมทองกันน้ำปล่อยได้ชัวร์