หลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ พระอริยเจ้าผู้มากไปด้วยบุญฤทธิ์ แห่งวัดโพธิ์คุณ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 7 กุมภาพันธ์ 2012.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติหลวงพ่อมหาวิบูลย์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=_-sliMYRorM]ประวัติหลวงพ่อมหาวิบูลย์ พุทธญาโณ - YouTube[/ame]

อยู่ในยูทิวป์ เป็นสาธรณะแล้วครับ

2. มันตรัย

ธรรมะจากหลวงพ่อมหาวิบูลย์
    2. " ชีวิตที่ชอกช้ำ ต้องผิดหวังอยู่เสมอ ถ้ารู้จักมองให้ดี

จะเป็นประโยชน์ แก่ชีวิตในบั้นปลายมาก "

3. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ชอบมากครับท่่าน อบต.มันตรัยครับ หลบกระทู้ร้อน ๆ มาพึ่งกระแสความเย็นแห่งพระอรหันต์ครับ กราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ครับ

4. มันตรัย

ธรรมมะจากหลวงพ่อมหาวิบูลย์ครับ

3. " ผู้จะบรรลุประโยชน์อันยิ่งใหญ่ต้องพยายามทำ

สิ่งที่บุคคลอื่นทำได้ยาก

สละสิ่งที่บุคคลอื่นสละได้ยาก

อดทนต่่อสิ่งที่บุคคลอื่นทนได้ยาก

เอาชนะสิ่งที่บุคคลอื่นเอาชนะได้ยาก

ผู้ชายยอมสละทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อความปรารถนา เพื่อให้สมปรารถนา

ส่วนหญิงยอมสละทุกอย่างเพื่อความรัก เพื่อให้สมรัก นี่เป็นธรรมดาของโลกมานาน "

และขอนำภาพพระเพชรกลับแบบพิเศษมาให้ชมด้วยนะครับ ขอบคุณเวปร่มโพธิ์ไทร บ.บ้านสารพัดดี และพี่นริส ด้วยนะครับ จาก
    คุณนริศ สมะบุณยะ

เมตตาส่งรายละเอียดความเป็นไปเป็นมาให้ครับผม

แจ่มมากๆเลยครับ [​IMG]

" ประมาณเดือน ตุลาคม-พฤศจิกายน 2544

ผมได้ไปกราบหลวงพ่อมหาวิบูลย์ ที่วัดโพธิคุณ

ระหว่างนั้น เห็นเจ้าหน้าที่วัด กำลังปั้มพระเพชรกลับ อยู่ภายในวัด

ผมจึงเข้าไปดู และขอพระจากเจ้าหน้าที่ฯ มาหลายองค์

1.พระเพชรกลับประกบ 2 สี จำนวน 10คู่

2.พระเพชรกลับ สีขาว จำนวน 11องค์

3.พระเพชรกลับ สีน้ำตาล จำนวน 10องค์

พระทั้งหมด ยังไม่แห้งดี ผมใส่กล่อง แล้วนำไปขออนุญาติ

หลวงพ่อฯ นำกลับบ้าน ลพ.มหาวิบูลย์ ท่านเมตานำพระทั้งหมด

แผ่เมตตาอธิฐาน สักพัก แล้วจึงมอบให้ผมนำกลับได้

ต่อมา ผมได้นำเส้นเกศาของหลวงพ่อ ไปติดที่ข้างองค์พระ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      60.9 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      58.5 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      53.5 KB
      เปิดดู:
      107
  5. มันตรัย

ส่วนองค์เดี่ยวๆ ผมนำจีวรของหลวงพ่อ มาพิมพ์

" พระเพชรกลับ วัดโพธิคุณ "

ติดพร้อมเส้นเกศา ด้านหลังขององค์พระ (ตามรูป) "

ขอขอบพระคุณพี่นริศมากๆเลยนะครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ขนาดไฟล์:
      69.7 KB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      102
  6. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ในที่สุดก็สมปรารถนา

[​IMG][​IMG]

ขอยืมภาพพระที่คุณมันตรัยลงเอาไว้ประกอบเรื่องนะครับ

วันนี้ขณะไปส่องพระมีอยู่แผงหนึ่งเขามุง ๆ กันอยู่
    ผมอยู่อีกแผงหนึ่งห่างกันสองสามโต๊ะเจ้าของแผงซึ้งคุ้นเคยกับผมดี
    เขาถามผมว่า มีคนเอาของมาปล่อยไม่รีบไปดูหรือ
    ผมตอบเขาว่า อะไรที่จะเป็นของ ๆ เรา ใครก็เอาไปไม่ได้
    แล้วผมคุยต่ออีกพักหนึ่งก็ลุกเข้าไปดูกับเขาบ้าง
    เห็นคนอื่นเขาหยิบจับเลือก ๆ กันอยู่ผมก็เบียดเข้าไปบ้าง
    คุ้ย ๆ ดูจากกองที่เขาไม่สนใจไปเห็นเหรียญพุทธสิหิงส์(ตามภาพ)
    อยู่ในซองพลาสติก จำได้ว่าเป็นพระของหลวงพ่อวิบูลย์เลยรีบกำเอาไว้
    แล้วเริ่มตะกุยหาในกองเผื่อมีเหรียญอื่นอีก แต่ไม่พบจึงจ่ายเงินให้เจ้าของพระ
    เขาคิดแค่แดงเดียว คนอื่น ๆ ที่กำลังหาพระอยู่เขาก็ขอดูว่าผมซื้อพระอะไร
    พอเขาเห็นก็บอกว่าสวยดี แต่ทำไมเขาหาไม่เจอผมมาทีหลังทำไมถึงได้
    ผมไม่ตอบ แต่คิดในใจว่าหลวงพ่อมาโปรดโดยเฉพาะ คนอื่นเลยหาท่านไม่เห็น

7. มันตรัย

พระเลือกคนครับพี่ศนิวาร พระดีอยากอยู่กับคนดี พระของพี่ผมต้องขอบอกว่า"ยินดีด้วย" เพราะเป็นพระเหรียญกาไหล่ทองแจกกรรมการ กล่องเดิมๆแบบนี้หาไม่ได้ง่ายๆนะครับพี่

8. มันตรัย

ธรรมะจากหลวงพ่อมหาวิบูลย์

4. " ประเภทของสมาธิ

๑. สมาธิคือความไม่ฟุ้งซ่านแห่งจิต

๒. อุปจารสมาธิและอัปปนาสมาธิ

๒.๑ อุปจารสมาธิคือสมาธิเฉียดฌาน

- คือโลกิยสมาธิ,สมาธิที่มีปิติ,สมาธิที่สหรคตด้วยสุข

๒.๒ อัปปนาสมาธิคือสมาธิในองค์ฌาน

- คือโลกุตตรสมาธิ,สมาธิที่ไม่มีปิติ,สมาธิที่สหรคตด้วยอุเบกขา

๓. คือสมาธิอย่างต่ำ อย่างกลาง และอย่างสูง "

9. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอชี้แจงนิดหน่อยครับ

ที่ผมยืมภาพของคุณมันตรัยเพราะเป็นเหรียญรุ่นนี้ แต่ของผมได้มาเป็นเนื้อทองแดงธรรมดา ไม่ใช่ กะไหล่ทองแจกกรรมการ

แค่เหรียญทองแดงธรรมดาผมก็ดีใจสุด ๆ แล้ว

ปล.แสดงว่าพระยังมาโปรดได้อยู่และรับพลังจากพระได้ ไม่เห็นจะตรงกับ ดร. พะ กุ วังหน้าด้าน ส่อง "ยาน" ดูเอาไว้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2012
  10. มันตรัย

แฮะๆปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่อ ขอโทษครับ แต่ยังไงก็ยินดีกับพี่ด้วยครับ

11. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้รับรูปหลวงพ่อแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

12. มันตรัย

ครับ

ยินดีด้วยครับพี่ :cool::cool::cool::cool:

13. มันตรัย

อันนี้อยากให้นำไปปฏิบัตินะครับ ไม่ซับซ้อน

5. " วิธีรักษาสมาธิที่ได้แล้วไว้

พระโยคีพึงเว้นเหตุแวดล้อมไม่สบาย ๗ ประการเสีย

เพราะจะทำให้สมาธิเสียไป ๗ ประการ คือ

๑. อาวาสที่ไม่สบาย คืออยู่ที่ใดแล้วจิตไม่เป็นสมาธิ

ที่นั้นเรียกว่าเป็น อสัปปายะ คือไม่เหมาะสม

๒. โคจรที่ไม่เหมาะสม คือสถานที่บิณฑบาตไกลเกินไป

๓. ถ้อยคำที่ไม่สบาย คือการสนทนาอันไม่อาศัยอรรถอาศัยธรรม

สนทนากับดิรัจฉานคาถา ส่วนคาถาวัตถุ ๑๐ ถือว่าเป็นถ้อยคำที่สบาย

๔. บุคคลที่ไม่เหมาะสม หมายถึงในที่นั้นมีบุคคลพูดแต่ดิรัจฉานคาถา

ชอบประดับตกแต่งร่างกาย

๕. โภชนะที่ไม่สบาย คือบางท่านได้รสหวานจึงสบาย

บางท่านได้รสเปรี้ยวจึงจะสบาย

ทั้งนี้เพราะความต้องการของร่างกายเป็นอย่างนั้นเอง

การไม่ได้อาหารเป็นที่สบายนำความลำบาก

ในการบำเพ็ญสมณธรรมเหมือนกัน

๖ ฤดูอันไม่สบาย คือบางท่านชอบหน้าหนาว บางท่านชอบหน้าร้อน

ถ้าอากาศหนาวจึงสบาย อากาศร้อนไม่สบายเป็นต้น

๗ อิริยาบถอันไม่สบาย คือในอิริยาบถ ๔ คือ ยืน,เดิน,นั่ง,นอน,

อย่างไหนไม่สบายแก่ตน ก็อย่าทำอย่างนั้นเสีย

อย่างไหนเมื่อทำอยู่สมาธิย่อมเจริญก็พึงทำอย่างนั้นฯ

เมื่อเว้นอสัปปายะ ทั้ง ๗ แล้ว และได้สัปปายะที่ตรงกันข้าม

จิตของพระโยคีก็พึง ตั้งมั่นเป็นอัปปนาในไม่ช้า

ถ้ายังไม่เป็นอัปปนา พึงทราบอัปปนาโกศล อย่างคือ

๑. ทำวัตถุภายในภายนอกให้เป็นของสอาด

ท่านหมายถึง ชำระร่างกายและเครื่องใช้ เช่น สบง จีวร เป็นต้นให้สอาด

๒. ทำอินทรีย์คือ ศรัทธา วิริยะ สติ สมาธิและปัญญาให้เสมอกัน

๓. ฉลาดต่อนิมิตร

๔. ประคองจิตในสมัยที่หดหู่

๕. ข่มจิตในสมัยที่ควรข่ม คือในสมัยที่จิตฟุ้งซ่าน

๖. ปลอบจิตในสมัยที่ควรปลอบ คือในสมัยที่จิตไม่แช่มชื่น

เพราะปัญญาหลอนหรือไม่ได้บรรลุสุขวันเกิดแต่ความสงบ

๗. เพ่งจิตในสมัยที่จิตไม่หดหู่ฟุ้งซ่านไม่ปราศจากความแช่มชื่นเป็นไปเสมอในอารมณ์ "

14. มันตรัย

พี่นริศ สมะบุณยะ เมตตาส่งข้อมูลเพิ่มเติมมาให้ครับ
    " พระพุทธลีลาจัดสร้างประมาณปี ๒๕๓๖-๒๕๓๗

และนำมาแจกในปี ๒๕๓๘ ในวันคล้ายวัดเกิดหลวงพ่อ
    ครบ ๖๐ ปี และมีพระปิดตา(เนื้อสีส้ม)มวลสารมหามงคลในชุดนี้
    คือ พระทนต์

เมื่อปี38 ผมไปกราบลพ.มหาวิบูลย์ ที่วัดอินทรฯท่านให้พระพุทธลีลา
    มาหลายสิบองค์ แต่พระปิดตา(เนื้อสีส้ม) ท่านให้มา 5องค์
    ผมเลยแจกเพื่อนๆ เฉพาะพระลีลาเท่านั้น ส่วนพระปิดตา(เก็บเอาไว้
    เพราะ ลพ.ท่านให้มาน้อย)"
    ต่อด้วยธรรมะจากหลวงพ่อครับ
    6. " อัธยาศัยแห่งพระโพธิสัตว์

พระโพธิสัตว์ผู้มีอัธยาศัยอันงามครบ ๖ ประการ

ย่อมเป็นไปเพื่อความแก่รอบแห่งโพธิ

คือปัญญาเครื่องตรัสรู้ ๖ ประการ นั้นคือ

๑. พระโพธิสัตว์มีอัธยาศัยไม่โลภ และเห็นโทษในความโลภ

๒. พระโพธิสัตว์มีอัธยาศัยไม่ประทุษร้ายและเห็นโทษในการประทุษร้าย

๓. พระโพธิสัตว์มีอัธยาศัยไม่งมงาย เป็นผู้เห็นโทษในความงมงาย

๔. พระโพธิสัตว์มีอัธยาศัยในการหลีกออกจากความหมกมุ่นในกาม

พอใจในการหลีกออกจากกาม

๕. พระโพธิสัตว์มีอัธยาศัยสงัด เห็นโทษในความคลุกคลี

๖. พระโพธิสัตว์มีอัธยาศัยสงัดออกจากภพ เห็นโทษในการไปสู่ภพทั้งปวง

พระโยคีผู้บำเพ็ญกัมมัฏฐานพึงให้อัธยาศัยดังกล่าวที่เต็มเปี่ยมในตน "

<!-- / message --><!-- attachments -->

ขนาดไฟล์:
      382.9 KB
      เปิดดู:
      152
      ขนาดไฟล์:
      365.5 KB
      เปิดดู:
      114
  15. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ให้กำลังใจ คุณมันตรัย ยังติดตามอ่ายกระทู้คุณภาพครับ

16. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    มารอติดตามผลงาน อ.มันตรัย เหมือนกันครับ

17. มันตรัย

ขอบคุณท่านพี่ทั้งสองด้วยครับ

18. มันตรัย

มีข่าวว่าทางวัดจะจัดทำหนังสือประวัติของท่าน พี่ๆน้องท่านใดสนใจกันบ้าง

19. มันตรัย

ธรรมมะหลวงพ่อมหาวิบูลย์

จากสมุดคู่มือของท่านครับ ลอกมาให้อ่านกัน
    7. " หญ้ากลัวเจ๊ก ไร่นาจีน

เหล็กกลัวฝรั่ง เรือดำน้ำ เรือบิน

สตางค์กลัวไทย ไทยไม่ค่อยมี

จัญไรกลัวพระ ของจัญไรต่างเข้าวัดหายหมด

มานะกลัวมอญ ยังไม่มีคำอธิบาย "

8. " วิธีรักษาจิตตานุภาพ

๑. พยายามข่มความโกรธ

๒. พูดให้น้อย

๓. พยายามรักษาความสงบกาย

๔. ทำความวิเวก "

มานะกลัวมอญ ยังไม่มีคำอธิบาย "

ผมขอกล่าวเพิ่มเติมในฐานะที่เป็นคนเชื้อสายมอญ
    มานะกลัวมอญน่าจะมาจากการที่คนมอญ มีอุปนิสัยเรียบง่าย ไม่ค่อยทำการงานอะไรมากมาย ชอบอยู่เฉยๆ และมีการละเล่นสนุกสนาม คงจะประเทียดว่า มานะคือขยัน ขี้เกียจคือมอญ อะไรทำนองนั้นนะครับ

20. มันตรัย

ขออนุญาติคุณวีรวงศ์ และเวปร่มโพธิ์ไทร นำภาพปกหนังสือที่กำลังรวบรวมปัจจัยจัดสร้างถวายวัด มาลงให้สมาชิกธรรม ได้ชมกันเป็นเบื้องต้นก่อนะครับ
    ธรรมะรายวัน
    9. " การบังคับตนเอง

๑. บังคับความหลับและความตื่น

๒. ทำความคิดให้ปลอดโปร่ง ว่องไว ในเวลาตื่นขึ้นแล้ว

๓. เปลี่ยนความคิดได้ตามต้องการ

๔. สงบใจแม้เมื่อตกอยู่ในอันตราย

๕. เปลี่ยนนิสัยและความเคยชินของตัวจากร้ายเข้ามาหาดี

๖. ตรวจตราตัวของตัวเป็นครั้งเป็นคราวสม่ำเสมอ

๗. ป้องกันรักษาตัวด้วยจิตตานุภาพ "