หลวงพ่อเคยกล่าวถึงเรื่องพระโพธิสัตว์ทางมหายานอย่างไรบ้างครับ?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Sagen1994, 6 กรกฎาคม 2012.

1. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียนถามศิษย์หลวงพ่อฤๅษีฯ,

อยากทราบว่า หลวงพ่อฯ ท่านเคยกล่าวถึงเรื่องพระโพธิสัตว์ทางมหายานอย่างไรบ้างครับ?

อยากทราบว่า พระโพธิสัตว์ทางมหายานเช่น พระอวโลกิเตศวร ท่านเป็นบุคคลาธิษฐาน หรือมีอยู่จริง ๆ ครับ? แล้วตอนนี้ท่านไปนิพพานหรือยังครับ?

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ...ผมก็เป็นศิษย์หลวงพ่อฯ แล้วลองไปดูสารคดีเกี่ยวกับทางมหายานดู จึงได้มาเรียนถามในที่นี้ครับ

ขอบคุณครับ

2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่ในหนังสือเรื่องจริงอิงนิทานกระมัง เล่มไหนจำไม่ได้แน่
    แล้วก็มีในหนังสือตอบปัญหาธรรม ก็มีที่กล่าวถึง พระศรีอริยเมตรัย องค์นี้ชัดเจนว่าอยู่ชั้นดุสิต
    รอเวลาเสด็จมาโปรด
    ส่วนเจ้าแม่กวนอิม จำไม่ได้ว่าเล่มไหนนะ แต่จำได้ว่าหลวงพ่อกล่าวถึว่าตัดเข้าพระนิพพานไปแล้ว
    ไม่ได้กล่าวละเอียดนัก ขออนุญาตตอบตามความทรงจำ
    เพราะตอนนี้หนังสือไม่มีกับตัว และถ้าจะหาก็นานหน่อย

3. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับผม

4. muii26

muii26 สมาชิก

เจ้าเเม่กวนอิม พระมาลัยก็น่าจะมีนะคะ ไม่มีก็ขอโทษด้วยค่ะ