หลวงพ่อเคยลองฉันเจ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 22 กันยายน 2019.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    59
    หลวงพ่อเคยลองฉันเจ

ยกทรงถามว่า "มีในเทปบอกว่า ตอนระยะแรกๆ ตอนบวชที่วัดบางนมโด หลวงพ่อเคยลองฉันเจใช่ไหมครับ"

เคยลอง คือหลวงพ่อเป็นพุทธภูมิ ฉะนั้นต้องทำอะไรแทบทุกอย่างเหมือนกัน อย่าง
    อาการปีติ ของเราแค่ฌาน 1, 2 ก็ผ่านไปแล้วข้ามไปเลย แต่ของท่านต้องไล่ แค่ขั้นที่ 1 ก็นาน 2, 3, 4 ก็นาน นานจนละเอียด ที่นี้เกิดฉันเจกัน ท่านก็สงสัยใช่ไหม บวชมาฉันเจ มักน้อยในเรื่องอาหาร ไม่มีเป็นพิษเป็นภัย

ท่านฉันเจอยู่ 3 เดือน โดยไม่มีใครรู้เลยนะ ฉันหัวหอมจิ้มกับเกลือ คิดดู 3 เดือน วันหนึ่งพอออกพรรษาไปแล้ว ก็ไปฉันอาหารที่เขาทำด้วยอาหารเนื้อสัตว์ กินแล้วอาเจียรป่วย

ตกกลางคืนนั่งกรรมฐาน พระมาบอก "คุณกิเลสมันยุบบ้างไหม ราคะ โทสะ โมหะ มันยุบบ้างไหม" ตอบ "ยังเหมือนเดิมพระพุทธเจ้าข้า" ท่านบอก "ที่ให้ทำอย่างนี้เพื่อจะให้แกได้รู้ว่ากิเลสมันจะยุบได้ด้วยศีล สมาธิ ปัญญาเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับอาหาร กิเลสมันจะขาดไปด้วยศีล สมาธิ ปัญญา เท่านั้น มีศีลดี มีสมาธิตั้งมั่น มีปัญญาเฉียบขาดตัดกิลสได้ถึงจะหมด ไม่ใช่กินอาหารอย่างนี้แล้วกิเลสมันจะ
    หมด ต้องประกอบด้วยศีล สมาธิ ปัญญาเท่านั้น"

"ก็เป็นอันว่า ที่เขาบอกว่า การกินเจเพื่อบรรลุมรรคผลเร็วก็ไม่จริง ใช่ไหมครับ"

ก็ต้องมีศีล สมาธิ ปัญญา เป็นหลัก และใครก็ไม่รู้นะว่าท่านฉันเจ ท่านไม่ได้ประกาศให้ใครรู้ ฉะนั้นสำนักเราจึงไม่ค่อยเห็น ลองไปอ่านเรื่อง อุทุมพริกสูตร ได้เลยว่า ท่านสอนผู้ที่มีปัญญาจริงๆหรือว่าผู้ฉลาด ไม่ใช่ว่าพอเห็นคนเขามาก็ไปเดินจงกรมให้เขาเห็นสักหน่อย เขาจะได้รู้ว่าเราเคร่ง คล้องลูกประคำสักหน่อย เขาจะได้รู้ว่าเราเป็นพระกรรมฐาน ถ้าเจอละก็เวลาขึ้นเทศน์ละด่าหน้าคว่ำที่เดียว

นี่คือกิเลสทั้งตัว เมื่ออุปกิเลสมันมีอยู่ในใจ แล้วนี่กุศลมันจะไม่เข้า สังเกตดูถ้าพระรุ่นที่ทันหลวงพ่อจะไม่มีใครแขวนลูกประคำให้เห็นหรอก ท่านจวกเลย

"แหม เป็นพระนี่ละเอียดลออจริงๆนะ นิดก็ไม่ได้หน่อยก็ไม่ได้"

โอ้โฮ..บางคนบอกฟังเทศน์ที่กรุงเทพฯ หลวงพ่อเทศน์ง่ายๆ แต่เวลาไปที่วัดอะไรๆ
    ก็ไม่ได้ นี่ท่านมรณภาพไปแล้วเราก็ยังกลัวท่านอยู่นะ พูดจริงๆ นะ

(จากธัมมวิโมกข์ มีนาคม 2537 หน้า 105-106)

https://palungjit.org/threads/นานาเรื่องราวหลวงพ่อพระราชพรหมยาน.538477/page-570