หลวงพ่อเงิน พิมพ์นิยม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pitijit, 10 เมษายน 2011.

1. pitijit

pitijit เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆ สายหลวงพ่อเงินครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      1,301
      ขนาดไฟล์:
      863.8 KB
      เปิดดู:
      853
      ขนาดไฟล์:
      759.8 KB
      เปิดดู:
      241
      ขนาดไฟล์:
      579.1 KB
      เปิดดู:
      310
      ขนาดไฟล์:
      634.5 KB
      เปิดดู:
      276
  2. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    - สวยครับ พิมพ์นิยม ก้นหล่อแบบติดก้าน รอยที่ก้นพระถ้าถูแล้วไม่สากมือนั้นจะเกิดจากปากสิ่วโบราณไม่คมมากที่ใช้ใการสะกัดองค์พระออกจากก้าน
    - แต่อาจจะไม่ทันหลวงปู่เงินครับ (พิมพ์นิยม) ถ้าทันให้สังเกตุทีสังฆาฏิด้านหน้าจะต้องกว้างและตรงในแนวดิ่งไม่เอียง,ชายจีวรมือซ้ายจะรวบสูงขี้นกว่านี้,ลายจีวรที่อกข้างขวาจะมีแค่3และ4ชาย
    - นิ้วโป้งทั้งสองมือต้องขนานในแนวนอนและกว้างมากว่านี้
    - คราบ สีแดง สีน้ำตาล หรือสีดำ ตามซอกองค์พระยังเก่าไม่มากครับ
    - น่าจะเป็นพระในยุค หลวงพ่อเปรื่อง หรือ หลวงพ่อพิธ
    *สรุป สวยครับ ดูเป็นธรรมชาติตามเวลา มีเอกลักษณ์ฉพาะของพิมพ์ ระดับพระแท้ 80%ครับ
    (ข้อมูลผิดพลาดหรือล่วงเกินประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ) ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กันนะ

3. pitijit

ขอขอบพระคุณพี่ hitec-art มากครับ
    พระองค์นี้พึ่งแกะออกจากกรอบทองเลี่ยมกันน้ำมาหลายปีครับ ภาพไม่ค่อยชัดครับรีบถ่าย พี่ๆ ท่านอื่นๆบ้างน่ะครับ ถือว่า แลกเปลี่ยนเรียนรู้ครับ

4. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้แจมสักองค์ครับจะได้ไม่ต้องเปลืองเนื้อที่ของบอร์ดขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      310.9 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      287.3 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      133.8 KB
      เปิดดู:
      88
  5. hitec-art

สวัสดีครับ
    - ของพี่ ครูชายแดน น่าจะเป็นพระที่สร้างในสมัยไกล้เคียงกับของพี่ หลีดศักดิ์ ครับ
    - เทคนิคการสร้างน่าจะเหมือนกัน
    - พิมพ์นิยมทั้งคู่แต่รายละเอียดของพิมพ์ไม่เหมือนกัน และของพี่ครูชายแดนพิมพ์มีลักษณะใกล้เคียงกับรุ่นปืนแตกครับ
    *สรุป สวยครับ ดูเป็นธรรมชาติตามเวลา มีเอกลักษณ์เฉพาะของพิมพ์อยู่ที่ใบหน้าขององค์พระ ระดับพระแท้ 80%ครับ ลักษณะของเนื้อโลหะแบบนี้มักเห็นในพระที่สร้างจากสายพิจิตรครับ (ข้อมูลผิดพลาดหรือล่วงเกินประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ) ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กันนะ

6. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

อยู่ในหิ้งพระที่บ้านนานแล้วครับครับปู่เค้าชอบสะสมไว้พอปู่เสียก็ลูกหลานแบ่งกัน

7. pitijit

พระองค์นี้ เป็นของลุงผมเอง ลุงได้มาตอนสมัยรับราชการตำรวจ ตอนนี้เกษียณอายุราชการมาหลายปีแล้วครับ คิดว่า น่าจะก่อน รุ่นปืนแตก ครับ พระองค์จริงสวยมากครับ มีสนิมเกล็ดกระดี่ และพระไม่ได้ฉีดมา แต่จะเก๊/แท้ ยังงัยไม่ทราบครับต้องอาศัยพี่ๆผู้รู้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2011
  8. pitijit

ถ่ายด้านหน้ามาใหม่ครับ

9. akemaza

akemaza สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    ร่วมแจมด้วยครับหลวงพ่อเงินองค์นี้ของคนแก่ข้างบ้านผมดูว่าเป็นรุ่น"ปืนแตก"แต่แกบอกว่าได้มาจากวัดนานมากแล้วตั้งแต่ลูกแกยังไม่เกิดตอนนี้ลูกแกอายุ33 เชิญผู้รู้ช่วยแนะหน่อยครับว่าเป็นอย่างไร พี่hitec-art เต็มที่เลยครับ

ขนาดไฟล์:
      293.1 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      248.6 KB
      เปิดดู:
      79
  10. hitec-art

สวัสดีครับ
    -ถึงคุณ akemaza จากข้อมูลที่มีอยู่พระองค์นี้น่าจะสร้างก่อน 2521
    -จุดเด่นและพิมพ์อยู่ที่ เนื้อโลหะเป็นทองเหลืองโบราณเหมือนพระพุทธรูปเก่า นัยน์ตาหนา จมูกโต ปากคม ใบหน้ากลม ห้วโหนก คอสั้น สังฆาฏิด้านหน้ากว้าง ชายจีวรมือซ้ายรวบขั้นไปทางด้านหลัง นิ้วโป้งและนิ้วชี้มือทั้งสองข้างชัดเจน (อักษรสีน้ำเงินแสดงให้ทราบว่าศิลปะใกล้เคียงกับพิมพ์นิยมหลักล้านที่ทันหลวงปู่เงินปลุกเสก)
    - สิ่งที่ขาดคือ หัวไหล่ทั้งสองข้างด้านหลังจะต้องกว้างเกือบเสมอกับหัวเข่าทั้งสองข้าง
    - แต่ผมยังไม่ฟันธงนะ เนื่องจากนัยน์ตาและนิ้วชี้ลักษณะแบบนี้เป็นศิลปะพระของหลวงพ่อชุ่มมากกว่า
    *สรุป สวยมากครับ ดูเก่าเป็นธรรมชาติตามเวลา มีเอกลักษณ์ฉพาะของพิมพ์ชัดเจน ระดับพระแท้ 100%ครับ
    (ข้อมูลผิดพลาดหรือล่วงเกินประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ) ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กันนะ
    *อย่าไปประเมิณเป็นราคานะครับ พระของคุณสวยและมีเอกลักษณ์ดีมากอยู่แล้วครับ เก็บไว้บูชาแจ๋วเลย แต่ถ้าเป็นเซียนใหญ่ดูเขาจะยึดหลักการเดิมๆเพียงอย่างเดียว

11. hitec-art

สวัสดีครับ
    ถึง คุณakemaza / ครูชายแดน / คุณหลีดศักดิ์
    พระของพี่มีประสบการณ์กันบ้างไหม เล่าให้ผมฟังบ้าง ผมชอบเรื่องเล่าประสบกาณ์พระเครื่องหลวงพ่อเงิน

12. pitijit

ประสบการณ์ คือ ตอนได้พระองค์นี้มา ถูกหวย 3 ซ้อนครับ

13. pitijit

องค์นี้แช่น้ำผงชูรส มา 3 วัน ครับ ก่อนแช่ เนื้อสนิมเขียวเยอะมากจริงๆ ไม่รู้ว่า ทัน รุ่น ปืนแตก หรือเปล่า ครับ เป็นพระเก๊/แท้ ยังงัย ขอรบกวนด้วยครับ

14. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

สนิมเขียวใช้ โลชั่นของนีเวียทาก็ได้นะครับ ทาทิ้งไว้คืนนึง ออกหมดผิวไม่เสียด้วยครับ

15. pitijit

สายไปแล้วครับ เสียดายจังครับ ขอบพระคุณพี่ Beer1469 มากครับ มีวิธีที่ทำให้ผิวกลับไหมครับ

16. akemaza

akemaza สมาชิก

17 ธันวาคม 2010
    ยินดีด้วยครับพี่หลีดศักดิ์ และต้องขอบคุณพี่ hitec-art,มากครับที่ให้ความรู้เพิ่มเติม(ขอชมพี่หน่อยพี่นี่ตอบคำถามได้แบบสุดยอดจริงๆไม่ว่าเก๊ แท้ตอบแบบเจ้าของพระไม่หน้าเสีย ไม่เสียกำลังใจดีครับ)ประสปการณ์ผมไม่มีอะไรแต่รู้สึกว่าตั่งแต่ได้หลวงปู่เอี่ยม-หลวงพ่อเงิน2องค์นี้มาประมาณ1ปีโชคดีตลอด หลวงปู่เอี่ยมนี่น่าจะเก๊แต่เก๊แล้วนำโชคก็น่าเก็บ

ขนาดไฟล์:
      277.3 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      359.2 KB
      เปิดดู:
      65
  17. pitijit

รบกวนพี่ Stoes ด้วยครับ ผู้เชี่ยวชาญด้านหลวงพ่อเงินครับ

18. 5000

5000 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2008

คุ้น ๆ ว่าหลวงพ่อเงินรุ่นทรงเจริญ

"เสี่ยอู๊ด"สิทธิกร บุญฉิม เป็นคนสร้างนะครับ

มีทั้งรูปหล่อและเหรียญจอบ......

ส่วนหลวงปู่เอี่ยม ไม่แท้ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2011
  19. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เส้นสายกำหนดศิลปการทำว่าแนวความคิดของคนในยุคใด
    ยุคโบราณ เส้นสายก็ไม่อ่อนช้อย
    ยุคกลางเส้นสายก็จะเริ่มมีความอ่อน
    ยุคปัจจุบันเส้นสายของหลวงพ่อเงินในองค์พระย่อมอ่อนช้อยเป็นธรรมดา
    เหมือนหุ่นของคนโบราณ กับคนในปัจจุบันอย่างไร ก็อย่างนั้น
    คนโบราณใช้วัสดุที่มีทำพระตามแรงศรัทธา คนปัจจุบันใช้ความต้องการประกอบกับ
    มูลค่าทำพระขึ้นมา จึงเกิดการสร้างพระที่ผู้คนนิยม หนึ่งในนั้นคือ หลวงพ่อเงิน
    มีมากมายมหาศาล รุ่นแล้วรุ่นเล่า ต่างก็มีเอกลักษณ์เป็นของรุ่น เช่นโค๊ด และไม่โค๊ด
    ถ้านับรุ่นหลวงพ่อเงิน คงนับไม่ถ้วน แต่รุ่นที่ดัง รองจากรุ่นแรกคือรุ่นปี 2515
    นั่นก็สร้างจากโลหะอาปาก้าและทองเหลืองบ้างมีเอกลักษณ์คือมีโค๊ดที่ใต้ฐาน ๑๔/๑๕
    และมีลักษณะการปั้มไม่ใช่หล่อหรือฉีด ถ้าเราจะดูหลวงพ่อเงินถ้ามีรุ่นก็ให้หาโค๊ดหรือสัญญาลักษณ์
    ก็จะพบรุ่นได้ไม่ยาก ผมไม่เชียวชาญในรุ่นที่ว่าสร้างกันเรื่อยมาถามว่าผมได้เช่าบูชา
    หลวงพ่อเงินไหม ก็มีหลายรุ่นจนจำไม่หมดเพราะยากแก่การจำ และรุ่นที่ได้รับความนิยม
    ล่าสุด คือหลวงพ่อเงินวัดห้วยเขน พอได้ไปสัมผัสแล้วก็ต้องบอกว่ามีการสร้างได้เหมือน
    และมีของจริง ผสมกันไปแน่ เพราะเหมือนกันแทบทุกองค์แล้วมาบอกว่าสร้างแบบ
    หล่อโบราณ และทันหลวงพ่อเงินผมดูภาพใหญ่และภาพรวมต้องบอกว่าเป็นพระหล่อ
    เหวี่ยงแน่ ๆ แต่ก็กลึ่งโบราณคือเมื่อเทโลหะลงไปในก้านฉนวนและมีเครื่องอัด
    แล้วก็ใช้เครื่องหมุนอีกที (ของจริงก็ยังไม่เคยเห็นวิธีหล่อแบบนี้)
    ไม่เหมือนกับการหล่อโบราณ (ของจริงเคยหล่อและได้เคยหยอดลงเบ้ากับมือ)
    จะหล่อทีละองค์ถ้าเป็นเบ้าทุบและหล่อหลายองค์ถ้ามีแกนชนวนแบบก้าน 21 องค์
    เขียนยาวเดี๋ยวจะอ่านไม่ไหว เอาเป็นว่าสรุป
    1 ดูพระหลวงพ่อเงินถ้ามีเอกลักษณ์แปลว่ามีรุ่น
    2 ถ้าใหม่หน่อยก็จะเป็นฉีดเพราะสร้างได้หลายองค์และเร็ว
    3 พระหล่อเรียนแบบของเก่ามักจะมีคราบแดงบ้างเขียวบ้างตามจิตนาการคนทำ
    4 พระหล่อโบราณเบ้าทุบจะไม่มีตะเข็บข้าง มีแค่เดือยหรือฉนวนที่ก้นพระ ถ้าโบราณก็พิมพ์นิยมเบ้าทุบ
    5 พระหล่อแบบเบ้าประกบจะมีตะเข็บข้าง ถ้าโบราณก็เป็นพิมพ์ขี้ตา 3 ชาย 4 ชาย 5 ชาย

สังเกตเรื่องพิมพ์ก่อน แล้วตามด้วยเนื้อองค์พระ ค่อยดูตำหนิ ส่วนเรื่อง
    ได้มากี่ปีเป็นของตกทอด ถ้าเป็นพระแท้อย่างไรก็ต้องเข้าพิมพ์ก่อน
    เมื่อใช่ ก็คือใช่ เรายอมรับ คนอื่นก็ต้องยอมรับ ความรู้แห่งการเรียนรู้
    ก็ต้องเรียนให้ถูกต้องตามหลักที่มีมาช้านาน แต่ลำบากหน่อยที่ต้องพยายาม
    เรียนรู้ด้วยตัวเอง ไม่เหมือนกับการเรียนในมหาวิทยาลัย
    ในมหาวิทยาลัย มีหลักสูตรมีเวลาในการเรียน เรียนวิศวะจบจึงสร้างตึกได้
    แล้วก็ไม่พัง เรียนเรื่องพระได้ก็ไม่ถูกหลอก เงินในกระเป๋าก็ไม่หมดไม่พร่อง
    ถ้าผิดทางแล้วใช้เงิน รับรองเงินหมดเร็วมาก
    ผมได้แต่บอกแนวทาง เอาไปใช้ในการดูได้เท่านั้น ขอให้โชคดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2011
  20. pitijit

ขอบพระคุณพี่ stoes มากครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ