หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ เทพจ้าวแห่งลุ่มน้ำนครชัยตรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ruguest93, 19 มีนาคม 2012.

1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เป๊ะเลยครับ งวดนี้ :cool:

2. ichosun

ichosun Active Member

15 ธันวาคม 2011
    เสียดาย เล่น 68 นิดเดียวเอง 555+

3. ไผ่ตัน

ไผ่ตัน Active Member

กราบหลวงพ่อเปิ่นครับ เคยไปกราบท่านสมัยท่านยังทรงสังขารอยู่ได้เช่าบูชาและให้หลวงพ่อท่านเมตตาเสกให้ครับ 10 ปีแล้วที่ท่านมรณะภาพไวเหมือนกันครับ :cool:

4. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    เพื่อนๆๆครับใครพอทราบว่าหนังสือหลวงพ่อเปิลเล่มล่าสุดที่วัดบางพระยังเหลือหรือเปล่า แล้วเล่มละเท่าไหร่ครับ

5. ri_sa_la

ri_sa_la Active Member

ถ้าจำไม่ผิดนะครับประมาณ 2000 หรือ 2500 นี่แหละ

6. ไผ่ตัน

ตอนจองเล่มละ 2000 บาท หลังจอง 2500 บาท ตอนนี้ยังเหลืออยู่ลองมาดูที่กุฏิใหญ่ดูครับ :cool:

7. ruguest93

พี่มะบอมม์ที่วัดนกมีหนังสือไหมครับ คือใกล้กว่าวัดบางพระน่ะครับ

8. mayakarn

mayakarn เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ได้จากวัดมานานแล้วครับ

9. ruguest93

พี่ๆๆใครพอมีลพ.เปิ่นปี๒๕๓๕ ดรงเรียนภ.ป.ร.ราชวืทฯ ทั้งเหรียญ+พระเนื้อผงบ้าง ช่วยกรุณานำรูปลงให้ชมหน่อย รุ่นนี้น้าสนใจพิธีดีพิธีใหญ่ เจตนาสร้างดี สรปดี ขอพี่ๆๆช่วยหน่อย

10. ไผ่ตัน

วันนกไม่ทราบว่ามีหรือเปล่านะครับ แต่วัดนกมีพระเครื่องเก่าๆของหลวงพ่อเปิ่นอยู่หลายรุ่นครับ ไม่มาวัดบางพระเลยหละครับ ได้กราบหลวงพ่อท่านด้วย :cool:

11. ruguest93

สมัยปี๒๕๓กว่าๆๆไปวัดบางพระเกือบทุกวัน(บ้านอยู่กทม)หลังๆมาก็ไปบ้างสมัยลพ.เปิ่นยังอยู่ ตอนท่านมรณภาพใหม่ๆก็ได้ไปกราบท่านอบู่ แล้วก็ห่างหายไปนับสิบปี ไปวัดบางพระล้าสุดวันเด็กที่ผ่านมา หลายๆๆอย่างเปลี่ยนไป พรรคพวกที่มีแฝงหน้ากุฏิที่เหลืออยู่มีแจ๊ว กวง
    ดม(ตสมไปอยู่กับลพ.แล้ว เบิ้ม(เป็นเสี่ยได่เมียรวย) ตั้งแต่วันเด็กมายังไม่ได้ไปวัดบางพระอีกเลย ที่แปลกคนวัดรุ่นใหม่ ไม่ให้พูดเกี่ยวกับวัตถุมงคลในเวปวัด แต่ถ้าพิจารณาดูดีๆ มีการเชียร์วัตถุมงคลรุ่นใหม่ๆ(ไม่ทันลพ.)ว่าสุดยอด ผมว่ามันค้านกับความติดของผม ผมคิดว่าวัตถุมงคลของลพ.ดีทุกรุ่น(ที่ท่านปลุกเสกนะ)ส่วนที่พวกเขาเชียร์กันนั้น ผมขอถามเหื่อนๆๆว่าให้เลือกม่านจะ้ลือกที่ลพ.ปลุกเสกหรือรุ่นที่พวกวัดอ้างว่าดีเมือนกันแต่สร้างหลังลพ.มรณภาพ(นานแล้ว)กัน

12. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ที่ไหนมีผลประโยชน์ที่นั่นย่อม มีพวกทำมาหากินกับผลประโยชน์อยู่ ทุก ๆ ที่ โดยเฉพาะพวกที่หากินกับความเชื่อของคน มีการปูทาง เล่านิทาน เสกสรรค์ ปั้นแต่ง สารพัดที่จะกล่าวทั้ง ๆ ที่โม้ถูกจับได้ก็มีเยอะแยะ ไม้เว้นแม่แต่ในวัด หรือในเว็บ มาเล่าเรื่องอภินิหารการหยั่งรู้ของหลวงพ่้อเปิ่นดีกว่าครับ สมัยก่อนตอนที่ทางไปวัดสายสามกระบือเผือก วัดโคกเขมา สมัยนั้นยังไม่เจริญ ยังเป็นทางลูกรังอยู่ ผมมีเรื่องกลุ้มใจเกี่ยวกับเรื่องการไปค้ำประกันรถยนต์ให้เพื่อน ซึ่งเพื่อนไม่ยอมส่งค่างวดเป็นเวลาหลายสิบงวด เรียกว่าเป็นปี ๆ เลยครับ เพื่อนเป็นมือปืนของกำนันชื่อดัง เอารถหนีขึ้นไปอยู่ที่ทางภาคเหนือกับกำนันท่านนั้น ซึ่งได้ทำธุรกิจอยู่ที่นั่น พวกติดตามหนี้สิน หรือไฟแนนซ์ ก็ไม่กล้าขึ้นไปเก็บหรือยึดรถ บางทีตามไปเจอกับกำนัน กำนันก็ให้เงินปิดปากมาจำนวนหนึ่ง ก็กลับมาบอกบริษัทว่าตามไม่เจอ แล้วมันก็มาคาดคั้นทวงเอากับผมซึ่งเป็นผู้ค้ำประกัน ซึ่งผมได้ไล่ และด่า ให้พวกมันไปตามยึดรถ ไม่ใช่มาตามทวงผม พอมาหลาย ๆ ครั้งเข้า ผมก็เบื่อและคิดไปหาหลวงพ่อเปิ่น วันนั้นซื้อสังฆทาน 1 ชุด พระประธาน 9 นิ้ว 1 องค์ ไปถวายท่านที่วัดบางพระ พอไปถึงตอนเช้าซัก 7 โมงเช้า เห็นจะได้ หลวงพ่อเปิ่นท่านไปเดินออกกำลังกาย รอสักครู่ ท่านก็เข้ามา แล้วก็เล่าให้ท่านฟัง ท่านก็นั่งหลับตาซักพักนึง พอลืมตาขึ้นมา ท่านก็บอกว่า "ยังไม่มีอะไร" ท่านก็ได้สั่งสอนว่าทีหลังอย่าไปค้ำประกันให้ใครเขาอีกนะ หลังจากถวายของท่านแล้ว ไม่นานเกิดการเปลี่ยนแปลงทางเศรษฐกิจ ยุคนั้นเขาเรียกว่าเศรษฐกิจฟองสบู่ บริษัทไฟแนนซ์ คู่กัดกับผม ก็เจ๊ง ปิดบริษัท ไป ผมก็ไม่ถูกพวกตามยึดรถ มาเซ้าซี้ให้กวนใจอีกนานเลยครับ พอเปลี่ยนบริษัท ก็ไปตามยึดรถกลับมาได้ (โดยผมได้แจ้งเบาะแสให้ว่ารถอยู่ที่ไหน) พร้อมไม่ฟ้องเรียกค่าชดเชยครับ ครับ นี่คืออภินิหารการหยั่งรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า ของหลวงพ่อเปิ่นครับ

13. ruguest93

พี่กำธร ปัจจุบันได้เข้าไปวัดบางพระไหม เพราะก่อนวันไหว้ครู เห็นมีการโพสพระเงินลงยาไม่ทราบวตถุประสงค์ แต่ความคิดผม พวกที่...พยายามใช้จิติทยายั่วให้ลูกศิษย์สายลพ.ให้เกิดความอยากได้โดยแจ้งว่ามีเพียง(รู้สึกว่า)ไม่ถึง๒๐ องค์ อย่างงี้คนดูแลเวปอ่านไม่ออกเลยหรือว่าเขากำลังทำอะไรอยู่ ผมแน่ใจว่าสมัยลพ.ยังอยู่ถ้าเป็นเนื้อทองคำแท้ๆยังสร้างมากว่า๒๐องค์ นี่แหละเขาเรียกว่าใช้กฎอุปสงค์ + อุปทาน พี่ๆๆ...่พื่อน...ลองพิจารณาเอาเอง..ครับ

14. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าไปกราบสังขารหลวงพ่อเปิ่น ไปเยี่ยมและพูดคุยกับหลวงพี่ต้อย บางครั้งก็หลวงพี่ติ่ง แค่นั้นน่ะครับ เรื่องพวกขายพระนี้มีทุกที่ครับ ต้องใช้ปัญญาพิจารณาเอาครับ ถ้าเราใจแข็ง ก็จะไม่ตกเป็นเหยื่อพวกนี้ครับ

15. คนกันเอง

ตะกรุดหน้าผากเสือ หลวงพ่อเปิ่น

16. ส่องประทีป

ส่องประทีป Active Member

17. คนกันเอง

ขอบคุณครับ พี่ส่องประทีป:cool:

18. ruguest93

ผมว่าพวกปล่อยพระเช่าและพวกเช่าะรัก็เป็นธรรมดาคือต่างฝ่ายต่างพอใจ แต่พวกทำทีว่าไม่มีการโฆษณาขายพระ เที่ยวคอมเมนต์คนอื่น ปากว่าตาขยิบ พอมารู้ทีหลังว่าทศกัณฐ์เพื่อพรรคพวกสายตัวเองทำได้(โฆษณาขายได้) ผมเข้าเวปไม่ได้สนใจขาย ต้องการสะสมและขอความรู้ อีกอย่างคืออยากแบ่งให้พรรคพวกที่ชอบ+นิยมเหมือนกันชมเท่านั้นครับ

19. ruguest93

พี่ๆๆครับช่วงนี้เข้าเวปวัดบางพระไม่ได้ คนอื่นเป้นบ้างหรือเปล่าครับ

20. กำธร นครปฐม

ครับ อยู่ที่ความพอใจทั้งสองฝ่ายเป็นหลัก เรื่องราคาอยู่ที่ตกลงกัน ผมว่าเรื่องนี้เป็นปัญหาโลกแตก บางทีเราไม่ชอบ คนอื่นอาจชอบ มีของอะไรเอามาชมกันบ้างสิครับ ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน ครับ