หลวงพ่อเล่าเรื่อง...คำสั่งพิเศษ(สำคัญมาก) ไม่อ่านไม่ได้

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 1 เมษายน 2008.

1. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
  2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ครับ ถ้าทุกคนรักกัน เเบ่งปันกัน ไม่เเก่งเเย่งชิงดีกัน โลกเราก็จะมีเเต่ความสุขครับ อนุโมทนาครับ /\

3. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

ศูนย์พุทธศรัทธา
    สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง
    เชิญท่านแวะชมและโมทนาบุญ
    มีข้อมูลที่น่าสนใจเพิ่มจากเดิมอีกหลายรายการครับ

[​IMG]โมทนาเป็นอย่างสูงครับ

4. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนาค่ะ

คำพูดนี้ เวลานี้โลกเต็มไปด้วยความเร่าร้อนคนที่เคารพความจริงหาได้ยาก ส่วนใหญ่ มักจะเป็นคนเอาเปรียบกัน คอยจะเบียดเบียนกันถ้าจะเทียบแล้ว บรรดากลุ่มที่เคารพความจริงนับถือธรรมะมันมี น้อยจริง ๆ จะทำยังไง ถึงจะแก้ไขได้ ......

เป็นจริงค่ะ เจอมากับตัวเอง เป็นจริงทุกประการ

คนไทยในต่างประเทศเอง ก็ห่างไกลศาสนากันมาก ที่ยังคงใกล้ศาสนาก็พอมีค่ะแต่น้อย (อาจจะมีบ้าง แต่อยู่ห่างไกลกัน ไม่ได้เจอกัน)
    น้อยมากๆ คนพุทธ แบบในเมืองไทย อย่างเราๆ ท่านๆ ที่จะแบ่งปัน ช่วยเหลือกัน มีเมตตาต่อคนรอบข้าง ไม่มีเลยค่ะ แทบจะเป็นศูนย์ มีน้อยมากๆ หาไม่ได้เลยค่ะ

การเอาเปรียบกัน แก่งแย่งกัน เบียดเบียนกัน เป็นเรื่องปรกติของคนที่นี่ค่ะ ได้ยินหลายคนพูดว่า คนที่เอาตัวรอด คือคนฉลาด
    ฟังแล้วเศร้าใจจังค่ะ

คนต่างชาติ ต่างภาษาหลาย ๆ คนที่รู้จัก ไม่มีแม้แต่ศาสนาค่ะ รู้สึกว่า คนกลุ่มนี้ จะมีมากขึ้นทุกวันๆ แม้กระทั่ง ประเทศใกล้กันในแถบเอชีย คือ จีน (เพื่อนคนจีนบางคนบอก เค้าไม่มีศาสนาค่ะ แล้วเมืองที่เค้าอยู่เป็นแบบนี้กันเยอะ) สังเกตุดูคนที่เป็นแบบนี้ จะไม่สนใจคนอื่น จะมองความสำคัญตัวเองก่อน ไม่มีการแบ่งปัน ไม่ช่วยเหลือใคร ทำเพื่อตัวเองเท่านั้น

เห็นแล้ว เศร้าใจ นับแต่นี้ไป ถ้าไม่มีอะไรมาช่วยเรื่องนี้ ไม่มีสิ่งใดที่จะช่วยขัดเกลาคนให้มีจิตใจที่มีเมตตา มีจิตใจที่อ่อนโยนมากขึ้นแล้วล่ะก้อ คนประเภทที่เอาเปรียบคนอื่น เบียดเบียนคนอื่น ไม่เชื่อธรรมะ ไม่รู้ดีรู้ชั่ว ไม่เชื่อว่าทำดีได้ดี แบบนี้จะมีมากขึ้นๆ เป็นทวีคูณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2009
  5. พระกระพี้

พระกระพี้ Active Member

อนุโมทนา ครับผม

อ่านแล้วรู้สึกฟูใจ ต้องเร่งปฏิบัติให้ถึงที่สุด

6. ปิ่นนคเรศ

ปิ่นนคเรศ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณคะ สำหรับเรื่องดี ๆ ที่นำมาฝาก

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

7. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    4

8. 夜明けの光。

夜明けの光。 Active Member

11 สิงหาคม 2009

9. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ
    รู้สึกอิ่มเอิบใจที่เมืองไทยของเรามีพระอริยเจ้าอยู่มาก
    สมกับที่เป็นเมืองแห่งพุทธะจริงๆค่ะ

10. umatevie

umatevie เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุจ้า สงสัยต้องไม่ให้ศาสนาเสื่อม ก็จะมีพระอริยเจ้าเกิดขึ้นเสมอ แต่ทางจิตละ แก้กันยาวนะ มีทางเดียวอธิฐาน ถ้าเกิดมาอีกในแดนพุทธขอให้มีโอกาส ได้บำรุงพระศาสนาตลอดไป ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆสาธุ

11. มหนฺตยศฺ

มหนฺตยศฺ เป็นที่รู้จักกันดี

มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

12. seharach

seharach สมาชิกใหม่

THIS IS THE REALTHING,SATU SATU SATU.

13. dooddd

dooddd เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    โมทนาสาธุครับ เคยอ่านแล้ว กลับมาอ่านอีกรอบ ได้อะไรเพิ่มด้วย

14. phanbuaphet

phanbuaphet เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญค่ะ ขอบคุณมากที่นำเสนอสิ่งดีๆให้ใด้อ่านค่ะ

15. พยัคฆ์หลับ

พยัคฆ์หลับ Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    ขออนุโมทนา สาธุครับ รักแผ่นดินไทยของเราทุกวัน ทุกวัน

16. Nirvanaja

Nirvanaja เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    อ่านแล้ว ขออนุโมทนาค่ะ โชคดีจริง ๆ ที่เป็นคนไทย เมืองไทยดินแดนที่เต็มไปด้วยพระอริยเจ้า สาธุ

อย่าตำหนิกรรมของผู้อื่น

17. watlahanyai

watlahanyai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับธรรมดีๆนี้ด้วย บุญนี้อุทิศให้แก่ญาติของข้า เทวดาประจำตัว เจ้ากรรมนายเวร เชี้อโรคที่รบกวน ให้มีความสุขในกุศลนี้ด้วยทุกท่าน นิพพาน ปัจจโย โหตุ

18. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาสาธุครับ...
    ...หันหลังคืนฝั่งพ้นจากทะเลทุกข์...

19. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่าจะเป็น เดือนไหน ปีไหน พศ.ไหน ธรรมะของพระพุทธเจ้าไม่เคยเก่าเลย ยังคงทำให้ผู้มีศีลทั้งหลายอ่านแล้วชุ่มชื่นหัวใจ สาธุคะ

20. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ