หลวงพ่อเล่าเรื่อง ลูกศิษย์คนแรกที่ไปนิพพาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Charls, 27 มีนาคม 2010.

1. Charls

Charls เป็นที่รู้จักกันดี

ทายกทายิกาประจำวัด ก็มีคนอยู่ ๓ คน
    คือ โยมพวง โยมน้อย และก็โยมอะไรหนอ
    นึกชื่อไม่ออกเสียแล้ว มี ๓ คนด้วยกัน
    ส่งของมาเป็นประจำ เอากล้วย เอาอ้อย
    เอาผักบ้าง เอาปลาบ้าง มาถวายเป็นประจำ

โยมน้อยคนนี้เจริญกรรมฐานเก่งมาก เวลานั้นก็เจริญกรรมฐานอยู่ ๓ คน
    นี่คนประจำ บางวันก็มีคนอื่นมาร่วมด้วยบ้าง จริง ๆ แล้วก็ ๓ คนนี่เป็นประจำแน่นอน
    แต่ว่าโยมน้อยเก่ง ตอนหลังท่านเป็นโรคมะเร็งที่ท้อง อาตมาก็จะเข้ากรุงเทพฯ
    วันก่อนที่จะเข้ากรุงเทพฯ หนึ่งวันก็ไปเยี่ยมท่านที่บ้าน ท่านก็นอนเฉยไม่แสดงอาการอะไรทั้งหมด
    <O:p</O:p
    ถามว่า โยมปวดไหม บอกว่า ปวดมากเจ้าค่ะ ถามว่า โยมเวลานี้นึกถึงอะไร
    โยมก็บอกว่า นึกถึงนิพพานอย่างเดียวเจ้าค่ะ ถามว่า โยม เห็นพระไหม บอกว่า เห็นเจ้าค่ะ
    เห็นรูปร่างเป็นอย่างไร บอกว่า รูปร่างใสเป็นแก้ว ถามว่า พระองค์นั้นเป็นใคร โยมทราบไหม
    แกบอกว่า ทราบ ถามว่า ใครล่ะ โยมก็เลยบอกว่า พระพุทธเจ้าเจ้าค่ะ
    บอกว่า วันพรุ่งนี้อาตมาต้องไปกรุงเทพฯ อาตมาไม่อยู่
    เพราะว่าจะต้องไปสอนกรรมฐานที่บ้านซอยสายลม บ้านเจ้ากรมเสริม
    แกก็พยักหน้า เลยบอกว่า โยมอย่าลืมนิพพานนะ อย่าลืมภาพพระนะ
    ให้นึกว่า พระพุทธเจ้าอยู่ที่ไหน ขอไปที่นั่น

หลังจากนั้นมา พอรุ่งขึ้นอาตมาก็เดินทางเข้ากรุงเทพฯ พอตกกลางคืน
    เวลาสอนกรรมฐาน เวลาประมาณ ๒ ทุ่ม ก็ปรากฏภาพโยมน้อยเห็นเป็นขบวนใหญ่
    นั่งรถแก้วแพรวเป็นระยับ และมีขบวนนางฟ้าบ้าง เทวดาบ้าง พรหมบ้าง เยอะแยะ
    แพรวพราวเป็นระยับผ่านไป พอผ่านหน้าไปก็เห็นยกมือไหว้บอกว่า ท่านเจ้าคะ
    ฉันขอลาไปนิพพานเจ้าค่ะ ก็นึกในใจว่า ภาพนี้เราไม่ได้สร้างขึ้น เราไม่เคยคิด
    เรื่องเสียงนี่เสียงโยมน้อย แต่รูปร่างหน้าตาไม่เหมือนแล้ว สวยมาก เลยนึกในใจ
    ถามว่า ชื่อน้อย ใช่ไหม บอก ใช่ค่ะ ที่เป็นมะเร็ง ท่านไปเยี่ยมวานนี้ วันนี้ไปแล้วเจ้าค่ะ
    ฉันมีความสุขแล้ว ขอท่านมีความสุขด้วยนะ แล้วก็ผ่านไป

พอกลับมาวัดก็ทราบข่าวว่า โยมน้อยตายคืนนั้นจริง ๆ เวลานั้นเป็นเวลาที่โยมพวง
    กำลังเจริญกรรมฐานเหมือนกัน โยมพวงก็บอกว่า เห็นขบวนเหมือนกัน
    ได้ยินแจ๋ว ๆ ว่า พวงเอ๊ย พวง น้องเอ๊ย พี่ลาแล้วนะ พี่ลาไปนิพพานนะพวงนะ
    อย่าลืมนิพพานนะน้องนะ พี่ลาละ โยมพวงบอกว่า จำได้แต่เสียง แต่ตัวจำไม่ได้
    สวยมาก แล้วต่อมาอีก ๒-๓ วันก็ปรากฏว่า เด็กสาว ๆ ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกันเลย
    อยู่ในตลาดอุทัยธานี เธอนอนฝัน ฝันว่า โยมน้อยตายไปแล้ว
    เห็นขบวนที่กล่าวมาแล้วทั้งหมด ตรงกันหมดทุกอย่าง
    ก็รวมความว่า ถ้าการเห็น การได้ยินคราวนั้นไม่ผิด ก็แสดงว่า
    คณะของเรา คนที่ไปนิพพานก่อนเพื่อนนั่นคือ โยมน้อย
    คนที่เป็นกำลังใหญ่ของอาตมาในสมัยที่มาอยู่วัดท่าซุง"

หนังสืออ่านเล่น เล่ม ๒๐ โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มีนาคม 2010
  2. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    ขอไปบ้างได้มั้ยค่ะ

3. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

<O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

4. Whitedeangle

Whitedeangle เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ขอตามขบวนนิพพานของหลวงพ่อไปด้วยคนนะครับ

สาธุ

อนุโมทนาด้วยครับ

5. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอตามขบวนนิพพานของหลวงพ่อไปด้วยคนนะครับ

สาธุ

อนุโมทนาด้วยครับ

6. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยคนครับ แต่ก็สงสัยอยู่อย่างหนึ่ง ถ้าจะมีผู้รู้ท่านใดช่วยบอกได้ไหมว่า พวกที่เข้านิพพานนี้เป็นวิสุทธิเทพและไม่มีเพศใช่ไหมครับ

7. อัสติสะ

อัสติสะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหีติ

8. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-ตั้งแต่ชั้นพรหมขึ้นไป ไม่มีเพศ แล้วครับ

-จะเรียกกายพระนิพพาน หรือวิสุทธิเทพก็ได้ เป็นภูมิพ้นโลกครับ

สาธุ

9. ramaniyo

ramaniyo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบารมีหลวงพ่อ ช่วยสงเคราะห์ลูกให้ตายแล้วไปนิพพานด้วยเถิดครับ

10. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ลูกหลานขอกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ที่เคารพยิ่ง ขอรับ

ยังไงก็ขอเกาะไปด้วย ขอรับ
    ขออนุโมทนาครับ __^/|^__

โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุทั่วทุกวัดฯ ทั่วภาคเหนือตอนล่าง
    โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุทั่วทุกวัด สำนักสงฆ์สำนักปฏิบัิติธรรม ทั่วภาคเหนือตอนล่าง<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

11. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    อย่าแค่อยากไปบ้าง ไปเลยครับ ตั้งใจไปเลยครับนิพพาน แล้วไปเจอกันนะครับ ใคร
    ไปก่อนก็ช่วยกลับมาช่วยกันบ้างนะครับ

12. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนากับน้าน้อยด้วยนะครับ และก็จะพยายามทำตามคำสอนของพระพุทธองค์ หลวงปู่ปานและหลวงพ่อฤาษีด้วยครับ

13. Charls

สาธุ อนุโมทนาครับ

14. chai2525

chai2525 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอภาวนาว่า ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายละกัน

ผมขอไปนิพพานมั้ง ติดตามขบวนไปทีหลัง

ขออนุโมทนา สาธุ...

15. มโนนาฎ

มโนนาฎ Active Member

กราบอนุโมทนาสาธุค่ะ....ขอติดตามขบวนนิพพานของหลวงพ่อด้วยเจ้าค่ะ...สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. LMong

LMong เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุๆครับผม ขอไปนิพพานด้วยนะคับผม

17. Charls

ชอบภาพนี้จังครับ สงบ สว่าง สะอาด
    ขออนุญาต เก็บไว้ดูน่ะครับ

18. พุทธานุสติ

พุทธานุสติ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยคุยกับเด็กที่มาเผยแพร่ศาสนาคริสต์ เขาก็จูงใจต่างๆ นานาถึงเรื่องของพระเจ้า ฟังไปฟังมาเราก็ตอบไปว่าอยากไปนิพพาน เขาสงสัยมากว่าทำไมเราถึงอยากไปนิพพานซึ่งเหมือนเป็นสถานที่ๆ มันว่างๆ ไม่มีอะไรบันเทิงใจเลย แทนที่จะไปอยู่บนสวรรค์กับพระเจ้า ตอนนั้นก็ตอบไปอย่างนั้นแหละ...ก็อธิบายไม่ถูกเหมือนกันว่าทำไมถึงอยากไปนิพพาน แต่ตอนนี้พอจะเข้าใจอะไรมากขึ้นแล้วว่าทำไมต้องไปนิพพานค่ะ

19. เสรีชน

เสรีชน เป็นที่รู้จักกันดี

...นิพพานที่เเท้อยู่เเค่ปลายจมูก ..ว่าง่ายๆเเต่ยาก

ที่ว่ายากมาก ที่จริง ง่าย

20. แว่นบางเขน

แว่นบางเขน เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    ขอโมทนาด้วยครับ และขอตามไปเป็นหนึ่งในขบวนที่ไปนิพพานด้วยครับ