หลวงพ่อเล่าเรื่อง.........อุทิศส่วนกุศลให้แก่วีรชน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 17 ธันวาคม 2010.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151
    [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript src="http://cdn1.hikiwake.com/scripts/shared/enable.js?si=10186"></SCRIPT>

หลวงพ่อที่เคารพ วันนี้ลูกได้นำสังฆทานมาถวายหลวงชุดใหญ่ ๑ ชุด เพื่อจะอุทิศให้กับทหารตำรวจ และวีรชนที่บ้านร่มเกล้า ทั้งที่มีชีวิตอยู่และที่ตายแล้ว ต่อไปก็จะนำสังฆทานมาถวายอีก อยากจะเรียนถามหลวงพ่อว่า กระผมทำครั้งนี้จะมีผลต่อแก่ผู้ที่มีชีวิตอยู่และผู้ตายแล้วหรือเปล่าขอรับ.....?

มีผลแน่ โดยเฉพาะกับวัดท่าซุง (หัวเราะ) ความจริงเขามีผลนะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกที่ตายไปแล้ว พระท่านบอก ๓ ใน ๔ เขาได้รับแน่ คนที่พร้อมรับมีสามในสี่ แต่ ๑ ใน ๔ ไม่พร้อมรับเพราะอะไรรู้ไม เพราะเขาไม่เพราะรับ (หัวเราะ)
    เอ....น่าสงสัยนะครับ คนที่ไปรบนี่เขาต้องไปฆ่ากันให้ตาย อย่างนี้จิตเป็นกุศลมีหรือเปล่าครับ.....?

ทำไมจะไม่มีล่ะ กุศล แปล่ว่า ฉลาด ใช่ไหม
    อันดับแรกต้องการเบี้ยเลี้ยงก็ได้เบี้ยเลี้ยง ใช่ไหมความจริงคนรบกันไม่โกรธกัน คำว่าโกรธไม่มีอารมณ์เศร้าหมองตอนนั้นไม่มี ทุกคนทำตามหน้าที่
    และประการที่ ๒ นักรบที่นับถือศาสนาใดศาสนาหนึ่งเวลาจะเข้ารบก็คิดว่าชีวิตอาจจะต้องตายได้ ถ้าของเราก็นึกถึงพระ จะเห็นว่าทหารแค่ ๓๐ คน มีพระ ๒ กองพล ไปช่วยรบ เพราะอะไรรู้ไหม คนละ ๓ พวงเต็ม ฉันเจอะมาแล้ว เคยไปเยี่ยมทหารตำรวจชายแดน

มีคราวหนึ่งไปเยี่ยมเขา ถาม ไอ้หนูใครเป็นหัวหน้าฐาน บอก ผมครับ บอก เออ ...... ภายใน ๓ วันนี้ระวังจะถูกตีนะ ทีแรกเคยถูกตีด้านนี้ใช่ไหม เขาบอกใช่ครับ แต่คราวนี้มันจะมาด้านทิศนี้ด้วยนะ เขาบอกครับๆ เธอระวังไว้ แต่ว่าไม่เป็นไรหรอก ถ้าเธอนึกถึงพระที่คอ
    เขาเลยเลยมาพวงหนึ่ง มันเต็มไปหมดเลย
    เขาถาม หลวงพ่อครับองค์ไหนไม่ดีบ้างครับ....?

บอก ไอ้หนูเอ๊ย.....ทำอย่างนี้ไม่ถูก พระที่เขาให้ดีทุกองค์ เพราะต้องอาสับพุทธบารมี ใช่ไหม

เอางี้ดีกว่า รวมเลย ฉันปลุกให้ เขาบอกเดี่ยว ๓๐ คน ๒ ถาดพูนเลย บอกอู้ฮู......ไอ้หนูเอ๊ย เวลาเอ็งรุกเอ็งคล้องเต็มให้ได้นะ ถ้าเวลาถอยเอาออกเสียบ้าง เห็น พระนี่ออกสนามรบมากกว่าคน
    แสดงว่าการนึกถึงพระทำให้มีกำลังใจดี ถ้าตายไปพระจะช่วยให้ไปดีไหม........?

ก่อนจะไปเข้านึกถึงพระ ก่อนจะเข้าไปยิงกันเขาก็นึกถึงพระ มันอยู่ตอหนึ่ง ตอน ญวนจะใกล้แตก เขารบกันหนัก อีก ๒-๓ วันก็แตก ก็อยู่มีคราว วันนั้นก้บังเอิญเป็นวันอะไรไม่ทราบ ฉันย่องไปที่สี่แยก แยกไปนรก เทวดา ไปพรหมนี่นะ ทีแรกคิดว่าไปเดินเล่น ก็เจอะคน ๔๐-๕๐ คน เขาก็นั่งอยู่ ถามว่า นั่งทำไม เขาบอกว่า ผมมานั่งดักดูคนลงนรกน้อยเต็มที เลยบอกว่า เอาอย่างนี้ แล้วกัน เราไปถามเจ้าของบัญชีดีกว่า ว่าเขาไปไหนกัน

ฉันเลยพาขบวนไป ๔๐ คนเศษ พอไปถึงสำนักพยายมก็ถามท่างลุงท่าน นายบัชญีเป็นลุงจริงๆ นะ แต่พระยายมเคยเป็นพี่มาก่อน ก็ไปถามว่า ลุงครับ อยากจะทราบว่าใน ๒-๓ วันนี้ญวนมันตายกันมาก แต่พวกนี้เขาบอกว่าคนผ่าหน้าไปนรกน้อยเต็มที ลุงนายบัญชีเป็นคนเฉยๆแต่ค่อยพูด ลุง พุฒ (พระพยายม) ก็พูดแทน ลุงพุฒก็เลยบอกว่า ทำไมฉลาดมากแบบนี้ล่ะ ถ้าโง่อีกนิดเดียวก็จะรู้ นี่ฉลาดมากเกินไป
    ถามท่านว่า ทำไมล่ะ

ท่านบอกว่า ไอ้พวกนั้นมันกลัวตาย ก่อนมันจะยิงกันหรือขณะที่จิตมันนึกถึงพระที่คอ บางคนนึก ถึงแม่ที่บ้านทั้งหมดนี้เป็นอารมณ์กุศล ตายจากความคนปุ๊บไปสวรรค์ทันที เห็นไหม

ต่อมาก้มีเด็กๆ นักเรียนโรงเรียนอุทัยวิทยาคมมาฝึกแก่ไม่รู้เรื่องๆ นี้เลย ให้แกไปสำนักพยายม แกบอกรูปร่างคนสอบสวน พอถึงปั๊บ ลุงก็ให้คนที่กำลังสอบสวนอยู่ออกไปก่อน คล้ายๆ ลุงท่านรู้ ก็เรียกพวกนั้นเข้าไป ทหารที่ตาย ท่านก็ไล่ในเรื่องที่ทำบาป ไล่ทุกอย่างถูกต้องหมด เป็นอันว่าเจ้าตัวยอมรับว่าทำบาปจริง

พอไล่ถึงเรื่องบุญ ก็ถูกต้องอีก แต่มีคนค้านอยู่ข้อหนึ่งบอก ไม่ได้พูดถึงผมรบเพื่อชาวบ้านที่อยู่เบื้องหลัง ผมรบน่ะ ผมไม่ได้คาดหวังอะไรในพื้นที่นะ ไม่ได้หวังยศถาบรรดาศักดิ์ ผมหวังป้องกันบรรดาญาติพี่น้องที่อยู่เบื้องหลังเป็นส่วนใหญ่ ให้มีความสุข ไอ้นี่มันเป็นบุญนะครับ

ลุงตบโต๊ะปังเลย ไอ้นี่เก่งมาก มึงไปสวรรค์ก่อน แล้วไอ้เด็กมันก็ตามไป ตามติดไปเลยนะ พอตามไปก็บอกว่าวิมานไม่ค่อยผ่องใสเหมือนวิมานอื่น เศร้าๆ ไปหน่อย คือจืดๆ ไปหน่อย ไม่ผ่องใสมาก ตัวเองมีเครื่องประดับเป็นทิพย์ก็ไม่ผ่องใส
    ก็ถามท่านลุงว่า จะทำยังไง
    ก็เลยบอก ไอ้หนูอย่างเพิ่งถอนจากสมาธิ

ถามเขาก่อนว่าจะถวายสังฆทานให้เอาไหม
    เขาก็บอกว่า ทีนี้เด็กมันไม่มีทุน ถามว่าก่อนจะถวายสังฆทาน ตอนนี้คนเจริญกรรมฐาน บุญจากกรรมฐานนี้หนักมาก จะอุทิศส่วนกุศลด้วยบุญนี้เอาไหม เขาบอกว่าเอา ดีใจมาก เด็กก็เลยให้เวลานั้น พอให้ปุ๊บวิมานผ่องใสทันที เครื่องประดับของตัวเองก็ผ่องใส เป็นอันว่าคนพวกนี้เขาพร้อมรับ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ยิงกันแล้ว ตายแล้วก็ไปสวรรค์ได้นะ.

http://www.siamsouth.com/smf/index.php?topic=2031.0

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    *
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา </O:p>
    *

3. datchanee

datchanee เป็นที่รู้จักกันดี

satu satu satu.....nippan satu