หลวงพ่อเล่าเหตุการณ์ใน พิธีพุทธาภิเษกพระคำข้าว ให้ลูกหลานฟัง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย s3515941, 6 ธันวาคม 2012.

1. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    พิธีพุทธาภิเษกพระคำข้าว

"กราบเท้านมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง เมื่อวันที่ 29 ธ.ค. 2533 ปลุกเสกพระคำข้าวมหาลาภนั้น ลูกไม่มีโอกาสไปร่วมพิธี แต่ก็ฝากเงินทำบุญร่วมโมทนาด้วย แต่ที่จะกราบเรียนถามก็คือว่าอย่างนี้ ส่วนใหญ่ 80 เปอร์เซ็นต์ไม่ได้เข้าไปร่วมพิธี ก็อยากจะเรียนถามหลวงพ่อว่าวันนั้นมีอะไรพิเศษที่พอจะเล่าให้ลูกหลานฟังได้บ้างหรือไม่เช่น หมาหอน ไฟดับ เป็นต้น เจ้าค่ะ...?"

เขารู้แล้ว เขาถามหมาหอน ไฟดับ ที่ไม่รู้มีอยู่อย่างขาฉัน 2 ข้างขยับไม่ได้ คือว่าเอายังงี้ก็แล้วกันนะ มียังงี้นะตามธรรมดาปลุกพระ ตามปกติที่ปลุกมาแล้วน่ะ ที่ผ่านมาก็มีพระโมคคัลลาน์ พระสารีบุตร คุมฉัน คอยคุมอารมณ์ สูงไป เครียดไป ต่ำไป ให้พอดี แต่ว่าตั้งแต่ปลุกพระคำข้าวรุ่นก่อนก็ดี พระหางหมากก็ดี พระคำข้าวรุ่นนี้ก็ดี องค์ปัจจุบันคุมฉันเองและวิธีคุมท่านไม่พูด ท่านใช้แสงออกจากกายท่านนะ แสงสว่างมาก พุ่งมาที่กายฉัน และสั่งห้ามรู้เห็นอะไรทั้งหมดหลังจาก 10 นาทีแล้วก็อนุญาตดูได้ พอดูก็ได้เห็นองค์สมเด็จองค์ปฐม นั่งขัดสมาธิองค์ใหญ่เบ้อเร่อเต็มวิหาร เหนือที่ปลุกเสกนะ และก็รอบๆ นั้นก็มีพระพุทธเจ้าเต็มหมด แสงสว่างจ้า พระอรหันต์เต็ม ฉันไม่เห็นของที่ปลุกเลย แสงหนามาก และก็แสงน่ะเปลี่ยนเป็นสีๆ อันดับแรก ท่านบอก คุณ ว่าอิติปิโสฯ ไปครึ่งชั่วโมง ครึ่งชั่วโมงนี่ห้ามขยับเขยื้อน จิตใจขยับไปไหนไม่ได้เลยนะ ตอนถึงครึ่ง ท่านบอกว่าช่วงนี้ทำรอบตัวทุกอย่าง ทำทุกอย่างนะ ต่อไปหลังจากครึ่งชั่วโมงแล้วก็เปลี่ยน เปลี่ยนไปแต่ละอย่าง อย่างลาภบ้างป้องกันบ้าง อะไรบ้างว่าไป ในตอนลาภสิ ตอนลาภนี่สีแปลก แทนที่จะเป็นสีใส เป็นสีทองขึ้นท่วมเลยและกระจายพรึดไปทั่วทุกคนที่นั่ง

"กระจายเฉพาะเขตในหรือรอบนอกด้วยหรือเปล่าครับ ...?"

ทั้งหมดน่ะ บริเวณวัดนะ แต่อีตอนไฟดับนั่น ตอนคาถาที่ข้าศึกไม่เห็นตัว พอถึงคาถาข้าศึกไม่เห็นตัว ไฟดับปั๊บพอดีเลย ไอ้ที่ไฟดับเพราะอะไรรู้ไหม ท่อน้ำแตก ท่อน้ำเขาซื้อใหม่ๆน่ะ มันมีหลายเครื่องที่วัดนะ เขาต้องติดอีกเครื่องหนึ่งเลยอันนั้นท่อน้ำใหม่มาก เพิ่งซื้อมาใหม่ๆ เป็นเหตุน่าอัศจรรย์นะ ไม่งั้นก็ไฟไม่ดับ

"ตรงคาถาว่าอะไรครับ..?"

ข้าศึกไม่เห็นตัว ถ้ามีความจำเป็นนึกถึงพระ ข้าศึกกวดมาจะไม่เห็นตัว

****จากหนังสือ ธรรมปฏิบัติ เล่มที่ 25

2. sanyalak1

sanyalak1 เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าวมหาลาภนั้นใครมีแบ่งมั้งไหมครับ ผมไม่ทันนะครับ อยากทราบราคาบูชาด้วยนะครับผม

3. robertburun

robertburun เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2012
    คาดว่าที่วัดท่าซุง และซอยสายลม ยังมีครับ ราคาถ้าจำไม่ผิด ก็ 1600 ครับ
    ของจริงแน่ๆๆๆๆๆ สบายใจด้วยครับ คิดว่าได้ทำบุญกับวัดดัวยก็ยิ่งดีครับ

4. anusaya

anusaya เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ทั้งพระคำข้าวและหางหมาก บูชาองค์ละ 1600 บาทค่ะ

5. s3515941

s3515941 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมว่าเหมาะกับตำรวจ ทหาร และ หน่วยงานต่างๆที่ลงไปปฏิบัติหน้าที่ทางใต้ตอนนี้มากเลย คงช่วยได้มากๆ (เฉพาะผู้ที่อารธนาทุกวัน)

6. sanyalak1

sanyalak1 เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีผู้ที่บูชาออกปัจจัยบูชาไปมอบให้ทหาร - ตำรวจชายแดน - อาสาสมัครทหารพราน - ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ท่ีกำลังประสบปัญญาอันยิ่งใหญ่ของชาติอยู่ในขณะนี้เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจในการปฏิบัติหน้าท่ีแทนพระเนตร พระกรรณ อยู่ที่ทางใต้ในขณะนี้นะครับหรือตั้งเป็นมูลนิธิช่วยรับบริจาคเงินเพื่อนำไปเช่าบูชาพระคำข้าว - พระหางหมาก ของหลวงพ่อนำไปแจกจ่ายให้ทางใต้นะครับ รีบด่วนด้วยก็ดีนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ ทหารกล้า ครูบาอารย์ท่ี่ี่เข้มแข็ง พวกเราเป็นหนี้บุญคุณของพวกท่านนะครับ พ.ต.อ.สัญญลักษณ์ ฯ