หลวงพ่อแย้ม วัดตะเคียน นนทบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย poon-pan, 21 พฤศจิกายน 2010.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เห็นเพื่อนเล่าเรื่องราวของหลวงปู่โต๊ะแล้วก็เลยอยากจะประกาศเกียรติคุณ ของหลวงปู่แย้มบ้าง

ตอนแรกนั้นก็ขี้เกียจพิมพ์ อีอย่างก็กลัวว่า เดี๋ยวหาว่ามาปลุกกระแส ปั่นราคา วัดตถุมงคล อะไรทำนองเนี้ย

แต่ที่จะเล่าต่อไปนี้ คนที่เล่ามานั้นมีตัวตนแน่นอน ถ้าอยากได้ยินกับปากของเขาเองก็บอกว่าก็จะบอกว่าเป็นคนไหน ให้ได้ไปถามเองสด ๆเพราะว่าที่ผมจะเล่าสู่กันฟังนั้น มาจากความทรงจำ อาจมีรายละเอียดบางตอนที่ผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับ

เรื่องเป็นอย่างนี้ครับ
    ผู้ชายคนนี้เขาได้ เสือของหลวงปู่แย้มกับ ปลัดขิกเขาควาย เค้าก็พกติดตัวอยู่ตลอด มาวันนีงปีนขึ้นไปซ่อมเสาอากาศ ที่บนหลังคาชั้นสองผมว่าน่าจะสูงประมาณ ห้าถึงหกเมตร จากพื้นดิน เขาบอกว่าน๊อตมันยาว พยายามจะกระชากให้ออก ผลปรากฎว่า ล่วงหงายลงมาแบบหมดท่า สองสลึง ตอนที่เขาตกลงมาไม่ได้ทันนึกอะไรเลยสักอย่างนึกอยู่อย่างเดียวว่า อัมพฤกษ์แอนด์อัมพาตแน่นอน หงายหมดท่าอย่างนั้น ตกลงมาฟาดกับอ่างมังกร ไม่รู้ว่า ปลูกต้นไม้หรือปลูกบัวอยู่ อ่างแตกออกเป็นสี่เสี่ยง ก่อนถึงพื้นท่อนแขนของเขาก็ไปฟาดถูกของภรรยา และก็นอนแน่นิ่ง อยู่สักพัก จนค่อย ๆขยับตัวลุกขึ้นมาได้ ไม่เป็นอะไรเลย ก็รอดูอาการจนถึงตอนเย็น ก็ไม่มีอาการอะไรที่เป็นอันตราย แต่กับภรรเมียนั้น แขนมีรอยฟกช้ำตอนที่โดนแขนสามีฟาดเอาให้

2. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เรื่องราวของหลวงพ่อแย้มที่ดังๆและเคยได้ยินก็คือ...ตะกรุดที่หลวงพ่อทำเพื่อนำไปแขวนให้กับสุนัขใช่มะครับ....ด้วยเหตุที่หลวงพ่อสงสารบรรดาสัตว์ทั้งหลายทีอยู่ในวัด...พอญาติโยมเห็นว่าสุนัขตัวไหนมีตระกรุดอยู่ที่คอก็มักจะไม่เป็นอันตราย...จนบางคนต้องแอบมาขโมยไปจากสุนัขตัวนั้นเลย..ผิดถูกยังไงขออภัยยย...(^_^)...

3. luangpor

luangpor สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2010
    ขอกราบมนัสการหลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน นนทบุรี
    ตอนนี้ท่านอยู่โรงพยาบาลอยู่เลยครับ อยากให้ท่านกลับวัดไวๆ
    ไม่รู้ว่าใครจะมาเป็นพิธีอาบน้ำเพ็ญในวันนี้ครับ
    ส่วนตะกรุดคอหมา แต่ก่อนท่านทำแขวนคอหมา เพราะว่าหมาวัดท่านโดนคนมารังแกบ่อย ทั้งใช้ไม้ตี ข่าวถึงหลวงปู่ท่านจึงทำตะกรุดออกมา มาแขวนคอหมา
    ต่อมามีคนมารักแกหมาอีก ทั้งมีด ทั้งอะไร แต่ก็มิได้่ทำอะไรหมาได้เลย จากนั้นชาวบ้านแห่มาขอตะกรุดจากหลวงปู่ และ มาเอาจากคอหมา
    ตอนนี้ที่วัดเหลือวัตถุมงคลไม่มากนะครับ เมื่อวานก็เปิดรับจองเสือเดือนเพ็ญเป็นวัดสุดท้าย

ไฟล์ที่แนบมา:

4. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของเรื่องคือหมาวัดตะเคียนขึ้นชื่อว่าดุมาก ใครไปวัดเผลอไม่ได้ โดนแน่ๆ

คนก็เลยรังเกียจ หาทางกำจัด ตีบ้าง ฟันบ้าง และยิงบ้าง หลวงปู่ท่านสงสาร

ก็เลยทำตะกรุดไปห้อยคอมัน ตั้งแต่นั้นประสบการณ์ก็เกิดขึ้นกับเจ้าด่างทั้งหลาย

โดนยิงบ้าง โดนฟันบ้าง แต่ทั้งมีดทั้งปืนไม่ระคายผิว จึงมีการเล่ากันปากต่อปากครับ

และขนานนามว่า "ตะกรุดคอหมา"

และวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่ขึ้นชื่ออีกอย่าง นั้นก็คือเสือ (ปืนแตก)

ในภาพเป็นเสือ รุ่น๓ ครับ...

ขนาดไฟล์:
      57 KB
      เปิดดู:
      3,420
  5. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ทราบว่าเสือรุ่น สามตอนนี้เท่าไหร่แล้วครับ

วันที่ 7 พ.ย ผมพาครอบครัวไปเที่ยววัด เลยไปร่วมทำบุญเป็นประธาน 1000 บาท ทางวัดจะให้เสือตัวใหญ่ ตัวนึง แต่ตอนแรกกะว่าจะทำแค่รองประธาน 500 บาท สองคนก็จะได้เสือตัวเล็ก ตั้ง สองตัวแต่แฟนเค้าว่า ตัวใหญ่สวยดี ก็เลย ทำทั้งตัวใหญ่ ตัวนึง กับตัวเล็กตัวนีง ทางวัดก็ออกใบรับ ปั๊มหมายเลย ใบประธาน 243 ใบรองประธาน 268 ก็คุยกับแฟนว่าน่าจะซื้อ ล๊อตเตอรีเบอร์ที่ได้สักหน่อย ได้แค่พูด พอหวยออก 43 ข้างล่างเซ็งเลย ตอนแรกยังลังเลว่าจะซื้อดีหรือไม่ก็ดันไปคิดว่า คนที่มาทำบุญ ใครๆเขาก็มีเบอร์กันทั้งนั้น แต่พอหวยออกแล้วมานั่งคิดอีกที แล้วแต่บุญใครบุญมัน ใครมีโชคก็จะได้เอง สงสัยเห็นจะจริง คราวหน้าไม่ต้องสงสัยแล้วลุยเลย หลวงปู่ท่านเมตตาเนอะผมว่า

6. puedpunon

ธรรมดาๆ เนื้อชินตะกั่วและทองแดง สวยๆเดิมๆก็๒พันแล้วครับ ร้านจ่า...
    ปล่อยอยู่๔พันครับ ถ้าเนื้อลึกๆก็ไปแรงกว่านี้ครับ

7. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    คนรู้จักกันเค้านำเสือรุ่น 3 ไปให้น้องชายเค้าแต่น้องชายเป็นคนไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ เลยวางไว้หน้ารถ หลังจากนั้นอีกเกือบอาทิตย์ น้องชายคนนั้นขับรถกลับบ้านมาตอนดึกเกือบตี 1 เห็นจะได้ครับ ขับมาอยู่ดีๆกำลังจะถึงทางกลับรถ ดันเจอรถแท็กซี่ฝั่งตรงข้ามกลับรถโดยไม่ชะลอ ผลคือรถน้องคนนั้นโดนชนใกล้บริเวณคนขับ สภาพหลังจากได้ดูรูปแล้วสยองเลยครับ ไม่น่ารอด แต่น้องคนนั้นกลับไม่เป็นอะไรเลย เคล็ดบริเวณ คอ และแขน นิดเดียวเอง ในรถมีแต่เสือหวงปู่แย้ม องค์เดียวครับ หลังจากนั้น ขึ้นคอเลยครับทีนี้ น้องคนนั้น ไม่ได้ให้ทุกคนเชื่อนะครับ แต่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริง โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านครับผม ขอบคุณครับ

8. puedpunon

เสือรุ่น๓ ชื่อรุ่นอย่างเป็นทางการคือรุ่น"เสือเจ้าสัวพิทักษ์ทรัพย์" เป็นรุ่นที่มีประสบการณ์โดดเด่นในเรื่องแคล้วคลาดและคงกระพันอีกรุ่นหนึ่งครับ พิธีใหญ่ มีเกจิชื่อดังผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนมาร่วมปลุกเสกหลายองค์ เช่น
    -หลวงพ่อแย้ม วัดสามงาม
    -หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว
    -หลวงปู่ทิม วัดพระขาว
    -หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน
    -หลวงปู่เก๋ วัดแม่น้ำ
    -หลวงพูน วัดบ้านแพน
    -หลวงปู่เพิ่ม วัดป้อมแก้ว
    ฯลฯ
    พิธีปลุกเสกในโบสถมหาอุดวัดตะเคียนครับ และเป็นเสือวัดตะเคียนที่ผมเชื่อว่าหลวงปู่แย้มท่านมีแรงเสกให้ใหวครับ....

9. แก้วสุขโข

แก้วสุขโข สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุญาติเสริมนะครับ ถึงตัวหลวงปู่จะอยู่โรงบาล แต่เขานำวัตถุมงคลของหลวงปู่ไปให้หลวงปู่เสกที่โรงพยาบาลครับ ขอให้หลวงปู่หายไวๆครับ

10. puedpunon

ขอบคุณครับที่แจ้งลายละเอียด ช่วงที่ผมไปกราบท่าน ท่านอยู่ในห้องปลอดเชื้อ ด้านหน้าห้องปลอดเชื้อมีโต๊ะหมู่บูชา ตอน๕โมงเย็นก่อนหลวงปู่จะออกไปสูดอากาศด้านนอก จะแวะทำการอธิฐานจิตปลุกเสกวัตถุมงคลก่อนครับ

11. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับวัดตะเคียนตอนนี้กำลังพัฒนาถาวรวัตถุต่างๆในวัดสวยงามมากๆครับท่านที่บูชาวัตถุมงคลคงไม่ได้แค่วัตถุมงคลไป แต่ยังได้บุญด้วยนะครับ....สาธุ

12. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ไปลอยกระทงวัดตะเคียนมาเมื่อคืน คนเยอะมากมาย เข้าพิธีไม่ทัน เต็มทุกที่นั่ง อดเลยครับ 555+ แต่จองเสือเดือนเพ็ญไว้แล้ว เลยไม่อยู่แย่งเสือแจกครับ

13. Norragate

วัตถุมงคลของหลวงพ่อแย้มที่ผมมีอยู่ 1 องค์ครับ...(^_^)

ขนาดไฟล์:
      97 KB
      เปิดดู:
      3,280
      ขนาดไฟล์:
      90.7 KB
      เปิดดู:
      3,188
      ขนาดไฟล์:
      136.1 KB
      เปิดดู:
      3,371
  14. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่ายรูปสวยมากครับ มาโคร หลังละลายเกลี้ยงเลย กล้องดีครับ อิอิอิ

15. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    หลวงปู่เเย้ม ท่านชัวร์ นะครับ ของท่านใช้ได้ ดังมานานเเล้วครับ

16. Norragate

ขอบคุณครับ..(^_^)...คุณสวนพลูมีประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงพอ่แย้มมาเล่าสู่กันฟังบ้างมั้ยครับ...(^_^)..

17. หอมเชียง

หอมเชียง สมาชิกใหม่

22 พฤศจิกายน 2010
    ผมมีพระผงองค์รุ่นแรก หลังเสือปืนแตก
    เสือรุ่น 3 ปลัดเสือเหลียว
    และตะกรุดคอหมารุ่นสุดท้าย ทิ้งทวนครับ
    ของหลวงปู่ดีทุกรุ่น เสียดายมาก เก็บเสือปืนแตกรุ่นแรกไม่ทัน ทั้งๆที่เราอยู่นนทบุรี
    เสือปืนแตกรุ่นแรก ออกปี49 ราคาเช่าตัวละ 29 บาท ตอนนี้เหยียบหมื่นแล้วครับ
    เหรียญรุ่นแรกหมื่นอัพ เหรียญปลอมหาได้ในราคา 300 ผมเองไปดูพระ(ขอไม่บอกสถานที่แล้วกันนะครับ) ขนาดเหรียญหลวงปู่แย้ม ให้บูชาราคา 8000 ยังปลอมเลย ของหลวงปู่อย่าโลภในเรื่องราคานะครับ ไม่จำเป็นต้องหารุ่นแรก
    ของหลวงปู่ท่านดีทุกรุ่นเลยครับ ตอนนี้หลวงปู่อยู่โรงพยาบาลครับ เมื่อคืนเสียดาย ไม่ได้ออกไปลอยที่ไหนเลย เอาไว้ปีหน้าครับ
    วัดตะเคียนตอนนี้ทำงดงามมาก ตลาดน้ำ รอดโบสถ์ มณทปหลวงปู่ สวยงามมากจริงๆ ครับ วัดเจริญแล้วครับตอนนี้ แต่ก่อนต้องใช้เรือ รถเข้าไม่ถึงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2010
  18. ศิษย์คงทน

ศิษย์คงทน สมาชิกใหม่

22 พฤศจิกายน 2010
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน

19. hellotawan

hellotawan เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    งานจันทร์เพ็ญผมไม่ได้ไป ไปแต่วันทอดกฐิน คนไม่เยอะ แต่อบอุ่นครับ พ่อค้าแม่ขาย และชาวบ้านเขาอัธยาศัยดี แต่เสือที่แจกกฐินหมดในเวลารวดเร็วมากทั้งที่คนไปเอาก็ไม่เยอะ แต่ซองในมือนี่สิครับคนละเป็นสิบๆ ซอง ดีที่ผมรีบไปแต่ไก่โห่ ได้มานิดหน่อยพอไว้บูชา เสือปีนี้สวยดีมากครับ ใครที่ไม่ได้จองให้ลองรีบไป เผื่อมีเหลือจากยอดจอง แต่ไม่มีของแถมน่ะครับ

20. Norragate

ขอบคุณสำหรับรูปหลวงพ่อแย้มที่นำมาให้ชมกันนะครับ..(^_^)