หลวงพ่อ ฤาษีฯ ตอบปัญหา เรื่อง "อุปฆาตกรรม"

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มันไม่แน่, 24 มิถุนายน 2014.

1. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ผู้ถาม : " หลวงพ่อคะ อุปฆาตกรรม หมายความ
    ว่าอย่างไรคะ ... ? "

หลวงพ่อ : " คำว่า "อุปฆาตกรรม" หมายถึงว่า
    กรรมที่มาตัดรอนระหว่างชีวิต คือ มันยังไม่หมด
    อายุขัยก็ตายเสียก่อน แทนที่จะมีอายุครบ ๖๐ ปี
    ตามอายุขัย แต่อายุ ๓๐ - ๔๐ ปี กรรมที่เป็น
    อกุศลกรรม คือ ที่เราทำบาปไว้แต่ชาติก่อนด้วย
    จากปาณาติบาตมาตัดชีวิตเสียก่อน "

ผู้ถาม : " มีวิธีที่จะพ้นกรรมประเภทนี้ไหมคะ
    อย่างเช่นถ้าเราปล่อยปลา หรือ สะเดาะเคราะห์
    อะไรพวกนี้แหละค่ะ ... ? "

หลวงพ่อ :" ปล่อยปลานี่เขาถือว่าตัดอุปฆาตกรรมได้
    เราปล่อยสัตว์ให้รอดนี่มันจะกันได้ แต่ที่ให้หมอดูไป
    "สะเดาะเคราะห์" หมอบอกว่าต้องเสียเท่านั้นเท่านี้
    พอ "สะเดาะเคราะห์" เสร็จหมอหมดเคราะห์ไป ๓-๔ หมื่น
    คนที่สะเดาะเคราะห์เพิ่มเคราะห์ไป ๓-๔ หมื่น เป็นไง
    เราก็เอาแบบของเรานั่นแหละ ได้ผลแน่นอนกว่า "

ผู้ถาม : " ปล่อยปลาอะไรดีคะ ... ? "

หลวงพ่อ :" เขาไม่จำกัดว่าปลาอะไร แต่ว่าปลานั้น
    มันต้องไม่ตาย ต้องเป็นปลาที่มีชีวิต "

ผู้ถาม :" แล้วเราจะปล่อยแทนคนอื่นได้ไหม... ? "

หลวงพ่อ :" ได้ ... แต่ว่าเขาไม่มีผลนะ "

ผู้ถาม :" ถ้าเราปล่อยแล้ว เราอุทิศส่วนกุศล
    ได้ไหมคะ ... ? "

หลวงพ่อ :" ถ้าเขายังไม่ตาย ไปอุทิศส่วนกุศล
    เขาจะได้รับยังไงล่ะ เราเอาแบบนี้ซิ เราก็เอาปลา
    ไปให้เขาซิ บอกว่าตั้งใจปล่อยปลานะ ฉันหาปลา
    มาปล่อยให้ปลามันรอดชีวิต เท่านั้นแหละถ้าเขา
    อนุโมทนา คือ ยินดีด้วยความเต็มใจ เป็นอันว่า
    เราปล่อยสัตว์ด้วยมีจิตเมตตา คิดจะช่วยให้รอดพ้น
    จากการถูกขังก็ดี เห็นว่ามันจะต้องตายก็ดี อันนี้
    เป็นของดี เป็นการช่วยชีวิตเขา และเราก็รอดพ้น
    จากอุปฆาตกรรมด้วย "

ที่มา : หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 1

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      49.8 KB
      เปิดดู:
      173