หลักของเมตตา โดย หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย กุศโลบาย, 29 กรกฎาคม 2014.

1. กุศโลบาย

กุศโลบาย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ::: หลักของเมตตา :::

“... เมตตานี้แผ่อย่างนี้นะลูก หนึ่ง คนที่ต่ำดึงเขาให้ขึ้น สอง คนที่สูงไม่ดึงเขาลงแต่ส่งเขาขึ้น สาม คนที่เสมอกับเราไม่เบียดเบียนเขา หลักของการเมตตา คนที่ต่ำกว่าเรามีอะไรบ้าง อายุน้อยกว่าเราต่ำกว่าเรามั้ย น้องเราหลานเราต่ำกว่าเรามั้ย คนที่เงินเดือนต่ำกว่าเราต่ำกว่าเรามั้ย ความเป็นอยู่ที่ต่ำกว่าเราต่ำกว่าเรามั้ย ความรู้น้อยกว่าเราต่ำกว่าเรามั้ย ดึงเขาขึ้นไม่กดเขาลง นี้คือเมตตา คนที่สูงกว่าเราล่ะ คนอายุมากกว่าเรา พ่อ แม่ พี่ ป้า น้า อา ลุง ครูบาอาจารย์ คนที่รวยกว่าเรา คนที่มีฐานะสูงกว่าเรา คนมีตำแหน่งใหญ่โตกว่าเรา เป็นนายเรา ไม่ดึงเขาต่ำแต่ส่งเขาขึ้น ส่งเสริมเขา คนที่เสมอกับเราล่ะ เป็นเพื่อนกัน กินเงินเดือนเหมือนกัน อยู่ด้วยกัน มีชีวิตลำบากเหมือนกัน สุขก็คล้ายๆ กัน ไม่ไปเบียดเบียนให้เขาลำบากเพราะอาศัยเรา ...”

ตอนหนึ่งของพระธรรมเทศนา ช่วงอบรมภูมิธรรมปี ๒๕๕๗
    โดย หลวงพ่อครูบาเจ้าเพชร วชิรมโน

2. philosophi

philosophi เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2012
    เมื่อไรน้อ.คนเราจะเข้าใจถึงหลักแห่งการดำรงอยู่ที่แท้จริง:'(