หลังจากไปวัดท่าซุงมา

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย taekanin, 24 ธันวาคม 2010.

1. taekanin

taekanin เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    ผมไปถือศีล 8ที่ วัดมา ไปถึงวันธุดงวันสุดท้ายด้วย หลังจากนั้นเริ่มปฏิบัติ

มโน ในวันแรกๆ คิดว่าจิตวิทยา แต่หลังจากได้คุยกับ ครูสอน ก็เริ่มเข้าใจ

หลังจากนั้นก็รู้สึกว่าฝึกได้ถูกแล้ว ไปที่วัดีใจมากได้ไปช่วยเขาทำงานซักผ้า

และจีวร ต่างๆ ที่พระธุดงใช้ด้วยดีใจมาก พอวันกลับรู้สึกไม่อยากกลับเลย

รู้สึกว่าเหมือนว่าผูกพัน ที่วัดมาก รู้สึกว่าวัดเหมือนบ้านมากเลย ว่างๆก็เลยมาเล่าให้ฟัง

2. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุ...กับท่านด้วยทั้งหมดทั้งมวล...มันเป็นจริงๆอย่างที่ท่านว่าพอถึงเวลาที่จะกลับมันไม่อยากจะกลับจริงๆ...เราก็เป็นบ่อย

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมไปบวชธุดงส์ปีนี้มา ตอนหลวงพี่มาดึงอังสะ (ตอนสึก) น้ำตาผมเอ่อเลยครับ
    รู้สึกรักผ้าเหลืองมาก และเรายังปฏิบัติได้ไม่ถึงเศษเสี้ยวความดีของพระพุทธองค์เลยครับ

เป็นพระลำบากนะครับ แค่ระวังศีล 227 ข้อก็แย่แล้ว แถมในแต่ละวันมีกิจที่ต้องทำมากมาย
    ยิ่งถ้าต้องเจอฆราวาส (สาว ๆ) ที่แต่งตัวไม่เรียบร้อย พระบวชใหม่ก็ต้องรีบเผ่นไปอยู่ที่อื่นครับ

ดังนั้น สุภาพสตรีที่ต้องการไปวัด ขอให้แต่งกายให้มิดชิดครับ ถือว่า ช่วยพระที่ยังกำลังใจอ่อนนะครับ อย่าทำให้ผ้าเหลืองร้อน เพราะจะเป็นบาปเปล่า ๆ ครับ

โมทนา

4. taekanin

taekanin เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
  5. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

๕๕๕ +

อย่าว่าแต่พระเลยขอรับ ขนาดพราหมณ์ชาย ยังอดมองนานๆ ไม่ได้เลยขอรับ

โมทนาด้วยขอรับในการบวชพระ
    และโมทนากับเจ้าของกระทู้ที่ไปบวชพราหมณ์ และช่วยงานวัดด้วยขอรับ

6. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

อ่อ !!!

วัดท่าซุง เห็นผู้ที่ได้มโนเต็มกำลัง ท่านได้บอกมาว่า หลวงพ่อท่านได้มาบูรณะวัดครั้งนี้เป็นครั้งที่ ๓

ผู้ที่เคยมาบูรณะ ครั้งก่อนๆ จึงเหมือนกลับมาบ้านอีกครั้งหนึ่งขอรับ ^^

ผิดถูกไม่ทราบได้ รู้แต่ว่าไปอยู่วัดแล้วเหมือนได้กลับไปบ้านอีกครั้งหนึ่งเท่านั้นเองขอรับ ^^"

7. fluketose

fluketose Active Member

ผมเองก็ได้อะไรมากมาย จากการบวชธุดงค์ในปีนี้ครับ
    เข้าใจเลยครับว่า การบวชเป็นพระ
    ยากลำบากทางกาย เนื่องจากภารกิจทางสงฆ์ ยังพอไหว
    แต่ทางใจ ที่ต้องบวชจิตใจให้เป็นพระและต้องมีศีล 227 ข้อ ด้วยนั้น
    เอาการทีเดียวครับ ดีใจจริงๆที่ได้รู้จักกับพี่คมน์และพี่ๆ อีกหลายๆ ท่าน
    จากการบวชธุดงค์ในปี 2553 นี้
    และผมขออนุโมทนาบุญ กับทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมทำบุญบวชพระธุดงค์ และทุกๆท่านที่ได้ไปทำบุญใส่บาตรพระ ทำสังฆทาน นั่งกรรมฐาน และปฏิบัติธรรม
    ในการบวชธุดงควัตรที่วัดท่าซุงปี 2553 ด้วยนะครับ.