หลับให้สบายนะ..คิดถึง

ในห้อง 'เพลงต่างประเทศ' ตั้งกระทู้โดย sherbet4, 30 พฤษภาคม 2008.

แท็ก: แก้ไข
  1. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อเพลง 会いたい
    อ่านว่า ไออิไต้
    แปลว่า คิดถึง
    คำว่า"คิดถึง" เป็นคำที่ให้ความลึกซึ้งของความหมายในทุกชาติทุกภาษา
    [music]http://palungjit.org/attachments/a.332816/[/music]

ความหมายของเพลงนี้(ที่ผมตีความเอาเองจากเนื้อเพลง)
    ------------------------------------------------------
    เป็นการรำพึงรำพัน คนึงถึงคนรักที่เมื่อวันวานในอดีตนั้นเราเคยอยู่เคียงข้างกันอย่างมีความสุข
    แล้วในวันเหล่านั้นก็ยังมีสิ่งต่างๆอีกมากมายที่เราสัญญากันในวันต่อๆไป ว่าจะทำ จะไปด้วยกันสองเรา

แต่วันนี้..ไม่มี ไม่มีที่จะเป็นไปตามที่เราได้อยากทำสิ่งเหล่านั้นอีกแล้ว
    เพราะเธอไปจากฉัน ไปไกลจากฉัน ฉันรู้.. เธอไม่ได้ผิดสัญญา แต่เธอทำตามสัญญาที่เรามีให้ไว้ต่อกันไม่ได้
    ..เธออยู่บนสวรรค์

ฉันเหงา..ฉันอยู่คนเดียวอย่างเดียวดาย
    ไม่ได้มาทวงสัญญา ไม่ได้มาตัดพ้อต่อว่า
    แต่อยากจะบอกว่าหลับให้สบายนะ..คิดถึง
    -----------------------------------------

เพลงญี่ปุ่นเพลงนี้เป็นเพลงที่อยากร้องจะมานานแล้ว ชอบเพลงนี้มากเมื่อได้ฟังตั้งแต่ครั้งแรกจากศิลปินคนโปรด(เป็นเพลงเก่าที่นำกลับมาทำใหม่)

จนมามีโอกาสในวันนี้..
    ตั้งใจร้องเพลงนี้ให้กับพี่น้องทุกคนและให้กับความรู้สึกทุกความ"คิดถึง"

ขอบคุณทุกคนครับที่เข้ามาฟังและให้กำลังใจ
    sherbet4

日本 会いたい

ไฟล์ที่แนบมา:

• Aitai.mp3
      ขนาดไฟล์:
      4.4 MB
      เปิดดู:
      1,975
  2. Walk

Walk เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีค่ะพี่sherbet4
    ความหมายเพลงนี้เศร้าจัง เสียงร้องได้อารมณ์ดีเลยค่ะเข้ากับทำนองช้าๆซึ้งๆ
    เพราะจัง เอิ๊กๆ

3. kwantrakul

kwantrakul เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องได้ เพราะ ค่ะ
    น่าฟังมาก ๆ เลยค่ะ

4. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    เพราะค่ะ เสียงใสมากๆเลย ทั้งเครื่องดนตรี และเสียงร้อง
    ยอดเยี่ยมเหมือนเดิมนะคะ.

5. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
  6. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเนื้อเพลงแล้วหดหู่จังเลยครับ

7. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงเพราะค่ะ รู้ว่าอารมณ์เพลงน่าจะเศร้าๆ

8. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349

นึกว่าพูดเล่นอ่ะ..
    เพราะเครื่องยังเดี้ยงอยู่จะร้องได้ไง

ในที่สุด..
    ก็ได้ฟังเพลงนี้โดย sherbet4 แล้ว
    ไม่ต้องบอกความรู้สึกเลยว่า..อารมณ์ไหน

รู้ว่า..
    ความพยายามในการหา bkt midi ยากเย็นเพียงใด
    แต่ sherbet4 ซ๊ะอย่างนิ..

เพลงนี้ ฟังต้นฉบับจากที่เคยส่งให้..
    ทำนองเศร้า
    ที่เศร้ายิ่งกว่าคือ ความหมายของเพลงนี้
    การจากกันอย่างไม่มีทางที่จะมาพบกันได้..ในโลกนี้
    ทิ้งให้อีกคน..อยู่ในที่ๆสัญญาว่า.."เราจะไปด้วยกัน"

เพลงนี้รู้ว่าเป็นเพลงโปรดของคนร้อง..
    พอๆกับ ~>> still in love with you

ฟังหลายรอบแล้วซ้ำๆ วนไปวนมา
    เอาใส่ไว้ในโทรศัพท์ด้วยแล้ว

อืมม์..เหม่อ
    นั่งฟังความคิดก็ล่องลอยไปถึงคนคู่นึง
    คนนึงจากไป..
    แล้วต่อมา..อีกคนก็ตามไป
    ส่วนคนที่อยู่..ก็นั่งมองไปบนฟ้า..เหงาๆเศร้าๆ
    ทางช้างเผือกมันอยู่ตรงไหนนะ

-----------
    อีกคนไปนั่งให้อาหารช้างคอยไง
    มีคนเคยบอกงั้น..

**

会いたい
    คิ ด ถึ ง ..

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2008
  9. raidina

raidina เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีค่ะคุณ sherbet4 นานๆจะมีเพลงเพราะๆมาฝากกันนะคะ....ไรดิน่าเข้ามาทักทายค่ะ....

10. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมากและเศร้ามากค่ะ​

ขับร้องได้ไพเราะมากค่ะ โดนใจมาก ๆๆ ค่ะ ​

ถึงแม้จะแปลไม่ออก - -" แต่อ่านตามที่โพสต์กันมาแล้ว​

น้ำตาซึมเลยค่ะ TT_TT​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76 KB
      เปิดดู:
      991
  11. ฉายอรุณ

ฉายอรุณ เป็นที่รู้จักกันดี

แม้จะฟังแล้วแปลไม่ออก แต่อ่านคำแปลแล้วเพลงมีความหมายดีคับ
    ทำนองฟังแล้ว เหงาๆ เศร้าๆ พร้อมเสียงร้องที่ร้องได้อารมณ์ ทำให้เพลงเพราะน่าฟังเลยคับ
    สบายดีนะคับ คุณ sherbet4

12. KeLBeRoS

KeLBeRoS Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

28 กรกฎาคม 2006
    (good)
    แหล่ม..... (*) (*) (*) (*) (*)
    เศร้าจังเลยฮับพี่เบท

13. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    ไพเราะอย่างเจือด้วยความเศร้า

14. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    ไม่ขอออกความคิดเห็นใดๆ... มันเกินล้น...

ปลื้มเพลงนี้สุดๆตั้งเเต่ที่ได้ยินเสียงดนตรีเริ่มครั้งเเรกที่ฟัง.

ชอบคับ

ถ่ายทอดบทเพลง อย่างเศร้าเรย..เยี่ยมม

คิดถึงคับพี่เบ็ด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2008
  15. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

วันนี้ได้ฟังเพลงของคุณ KeLBeRoS และคุณเบท

ไพเราะมากๆนะคะ

ไม่ได้เข้าห้องนี้นานแล้ว

ปกติมาก็เข้าห้องไทยสากลก่อน พอเม้นท์เสร็จ ก็หมดแรงพอดี

มาไม่ถึงห้อง ลูกทุ่ง และ เพลง ตปท.

อยากเม้นท์ให้เพื่อนๆทุกๆคน แต่เวลาก็จำกัด และมีเวลา ฟังน้อยลงเรื่อยๆ

หลังๆ จึงเม้นท์ เฉพาะเพลงที่...หัวใจเรียกร้องและ ต้องการฟัง เท่านั้น อิอิ

คุณเบ็ท ร้องได้อารมณ์ ระดับนักร้องอาชีพนะคะ
    การใช้เสียงก็เหมาะกับเพลงนี้ค่ะ
    หลายๆคน เสียงดี แต่ใช้เสียงไม่เหมาะกับเพลง เช่น มีลูกคอ ก็โปรยแหลก
    เน้นน้ำหนักคำ และ อารมณ์มากไป ก็กลายเป็นพากย์หนังไป

อารมณ์แบบมืออาชีพ ควรเป็นแบบนี้ค่ะ

ต้องได้ขนาดที่ว่า แม้ไม่รู้ภาษา และ ความหมายของเพลงนี้ แต่แค่ฟังก็
    พอรู้ว่า นักร้องพยายามจะบอกใบ้อะไร นี่คือภาษาเพลงจริงๆค่ะ

16. natsuto

natsuto สมาชิก

เศร้า..เหงา..คิดถึงเธอ..รู้ไหม..
    ฟังแล้ว..ก็ตีความออกมาได้อย่างนี้
    ไพเราะมากๆเลย

17. sherbet4

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1240364" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>Walk</TD><TD class=alt2>สวัสดีค่ะพี่sherbet4
    ความหมายเพลงนี้เศร้าจัง เสียงร้องได้อารมณ์ดีเลยค่ะเข้ากับทำนองช้าๆซึ้งๆ
    เพราะจัง เอิ๊กๆ

สวัสดีครับน้องแพรว
    ขอบคุณนะครับที่เข้ามาฟังและให้กำลังใจ
    บอกว่าเพราะแล้ว ทำไมต้องหัวเราะด้วยอ่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1240771" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>kwantrakul</TD><TD class=alt2>ร้องได้ เพราะ ค่ะ
    น่าฟังมาก ๆ เลยค่ะ

ขอบคุณในคำชมครับคุณขวัญ
    ดีใจครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1240940" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>kikinlala</TD><TD class=alt2>เพราะค่ะ เสียงใสมากๆเลย ทั้งเครื่องดนตรี และเสียงร้อง
    ยอดเยี่ยมเหมือนเดิมนะคะ.

ขอบคุณในกำลังใจนะครับน้องลาล่า
    ขอบคุณครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1241298" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>horwang072</TD><TD class=alt2>เสียงดีร้องได้ไพเราะ น่าฟังมากๆครับ

ขอบคุณในน้ำใจของคุณหอวังที่แวะมาฟังและให้กำลังใจนะครับนักร้องอะคูสติค

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1241419" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>มนต์ชัยIM</TD><TD class=alt2>อ่านเนื้อเพลงแล้วหดหู่จังเลยครับ

เป็นห้วงอารมณ์นึงของมนุษย์ที่ถ่ายทอดมาเป็นภาษาเพลง
    ฟังเพลินๆแล้วกันนะครับ
    ขอบคุณคุณมนต์ชัยที่แวะเข้ามาครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1241505" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>AddWassana</TD><TD class=alt2>เสียงเพราะค่ะ รู้ว่าอารมณ์เพลงน่าจะเศร้าๆ

ขอบคุณครับ ก็เศร้าไปตามความยาวของเพลง แล้วเราก็มาต่อสู้ความเป็นจริงใจชีวิตกันต่อไป..

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1241893" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>NoOTa</TD><TD class=alt2>[​IMG]

นึกว่าพูดเล่นอ่ะ..
    เพราะเครื่องยังเดี้ยงอยู่จะร้องได้ไง

ในที่สุด..
    ก็ได้ฟังเพลงนี้โดย sherbet4 แล้ว
    ไม่ต้องบอกความรู้สึกเลยว่า..อารมณ์ไหน

รู้ว่า..
    ความพยายามในการหา bkt midi ยากเย็นเพียงใด
    แต่ sherbet4 ซ๊ะอย่างนิ..

เพลงนี้ ฟังต้นฉบับจากที่เคยส่งให้..
    ทำนองเศร้า
    ที่เศร้ายิ่งกว่าคือ ความหมายของเพลงนี้
    การจากกันอย่างไม่มีทางที่จะมาพบกันได้..ในโลกนี้
    ทิ้งให้อีกคน..อยู่ในที่ๆสัญญาว่า.."เราจะไปด้วยกัน"

เพลงนี้รู้ว่าเป็นเพลงโปรดของคนร้อง..
    พอๆกับ ~>> still in love with you

ฟังหลายรอบแล้วซ้ำๆ วนไปวนมา
    เอาใส่ไว้ในโทรศัพท์ด้วยแล้ว

อืมม์..เหม่อ
    นั่งฟังความคิดก็ล่องลอยไปถึงคนคู่นึง
    คนนึงจากไป..
    แล้วต่อมา..อีกคนก็ตามไป
    ส่วนคนที่อยู่..ก็นั่งมองไปบนฟ้า..เหงาๆเศร้าๆ
    ทางช้างเผือกมันอยู่ตรงไหนนะ

-----------
    อีกคนไปนั่งให้อาหารช้างคอยไง
    มีคนเคยบอกงั้น..

**

会いたい
    คิ ด ถึ ง ..

เพลงนี้จ้องจะร้องมานานแล้ว
    ด้วยไฟล์ดนตรียังหาไม่ได้ ด้วยเวลา ด้วยความพร้อมหลายๆอย่าง เลยยังไม่ได้ร้องซักที
    จนมาถึงเวลานึง..อยากร้อง อยากทำขึ้นมา ทั้งๆที่ เครื่องก็ไม่มี อุปกรณ์การร้องก็ไม่มี
    แต่..ใจจะร้อง ก็เลยขวนขวายทำจนได้..เสร็จมาเป็นเพลงสมดังที่ตั้งใจในความเต็มที่เท่าที่ทำได้
    ทำเพลงนี้ด้วยอารมณ์ที่ว่า..ความผูกพัน การพลัดพราก การจากกัน..ทำให้มีคำนี้ คำที่มีความหมายในตัวของห้วงคำนึง"คิดถึง"

เอารูปนักร้องคนโปรดมาด้วยนิ..อาริงาโตน้า

ไฟล์ดนตรีที่ร้องนี้เป็นของนักร้องต้นฉบับ ถ้าเป็นของนักร้องคนนี้ที่ฟังเป็นประจำ หาเท่าไหร่ก็ไม่มี เค้าคงไม่ได้ทำออกมา
    เลยร้องในไฟล์ดนตรีของนักร้องต้นฉบับชึ่งเป็นผู้หญิง..
    พอเสร็จมาเป็นเพลง..มีความสุข ที่ได้ทำในสิ่งที่อยากทำ ได้ร้องเพลงที่อยากร้อง
    ขอบคุณ..ไออิไต้

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1242266" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>siamesecat2005</TD><TD class=alt2>
    เพราะมากและเศร้ามากค่ะ

ขับร้องได้ไพเราะมากค่ะ โดนใจมาก ๆๆ ค่ะ

ถึงแม้จะแปลไม่ออก - -" แต่อ่านตามที่โพสต์กันมาแล้ว

น้ำตาซึมเลยค่ะ TT_TT
    ดีใจนะครับที่ชอบ..
    ขอบคุณในคำชม
    ขอบคุณในน้ำใจ
    ขอบคุณครับ
    พี่แบงค์..ขอเช็ดน้ำตา

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1243414" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>ฉายอรุณ</TD><TD class=alt2>แม้จะฟังแล้วแปลไม่ออก แต่อ่านคำแปลแล้วเพลงมีความหมายดีคับ
    ทำนองฟังแล้ว เหงาๆ เศร้าๆ พร้อมเสียงร้องที่ร้องได้อารมณ์ ทำให้เพลงเพราะน่าฟังเลยคับ
    สบายดีนะคับ คุณ sherbet4

สวัสดีครับคุณฉายอรุณ..สบายดีเช่นเดียวกันนะครับ
    ว่างๆก็ร้องเพลงมาให้พวกเราฟังนะครับ
    ขอบคุณครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1243543" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>KeLBeRoS</TD><TD class=alt2>(good)
    แหล่ม..... (*) (*) (*) (*) (*)
    เศร้าจังเลยฮับพี่เบท

ขอบคุณกอล์ฟครับ
    เศร้าแหล่ม..

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1244974" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>skygecht</TD><TD class=alt2>ไม่ขอออกความคิดเห็นใดๆ... มันเกินล้น...

ปลื้มเพลงนี้สุดๆตั้งเเต่ที่ได้ยินเสียงดนตรีเริ่มครั้งเเรกที่ฟัง.

ชอบคับ

ถ่ายทอดบทเพลง อย่างเศร้าเรย..เยี่ยมม

คิดถึงคับพี่เบ็ด

ดีใจนะที่กายเข้ามาฟัง เพราะเพลงนี้กายบอกว่าชอบ แล้วเคยบอกว่าอยากร้อง
    พอดีไม่ได้นั่งหน้าจอได้เหมือนเมื่อก่อน และร้องเพลงนี้ก็ร้องแบบขวนขวายหาอุปกรณ์มาร้อง

กายยังอยากร้องอีกรึเปล่า บอกพี่มาทางเมล์นะ

ขอบใจกายครับ ที่แวะมาให้กำลังใจ
    คิดถึงกายเหมือนกันเพคะ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1245391" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>น.นิมมานรดี</TD><TD class=alt2>วันนี้ได้ฟังเพลงของคุณ KeLBeRoS และคุณเบท

ไพเราะมากๆนะคะ

ไม่ได้เข้าห้องนี้นานแล้ว

ปกติมาก็เข้าห้องไทยสากลก่อน พอเม้นท์เสร็จ ก็หมดแรงพอดี

มาไม่ถึงห้อง ลูกทุ่ง และ เพลง ตปท.

อยากเม้นท์ให้เพื่อนๆทุกๆคน แต่เวลาก็จำกัด และมีเวลา ฟังน้อยลงเรื่อยๆ

หลังๆ จึงเม้นท์ เฉพาะเพลงที่...หัวใจเรียกร้องและ ต้องการฟัง เท่านั้น อิอิ

คุณเบ็ท ร้องได้อารมณ์ ระดับนักร้องอาชีพนะคะ
    การใช้เสียงก็เหมาะกับเพลงนี้ค่ะ
    หลายๆคน เสียงดี แต่ใช้เสียงไม่เหมาะกับเพลง เช่น มีลูกคอ ก็โปรยแหลก
    เน้นน้ำหนักคำ และ อารมณ์มากไป ก็กลายเป็นพากย์หนังไป

อารมณ์แบบมืออาชีพ ควรเป็นแบบนี้ค่ะ

ต้องได้ขนาดที่ว่า แม้ไม่รู้ภาษา และ ความหมายของเพลงนี้ แต่แค่ฟังก็
    พอรู้ว่า นักร้องพยายามจะบอกใบ้อะไร นี่คือภาษาเพลงจริงๆค่ะ

ขอบคุณครับคุณนิมมานรดีอาจารย์ของน้องๆหลายคน
    ขอบคุณในคำชม
    ขอบคุณในความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์
    ขอบคุณในกำลังใจ
    ขอบคุณมากครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1246523" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>natsuto</TD><TD class=alt2>เศร้า..เหงา..คิดถึงเธอ..รู้ไหม..
    ฟังแล้ว..ก็ตีความออกมาได้อย่างนี้
    ไพเราะมากๆเลย

ขอเศร้า..เหงา..คิดถึงเธอ..รู้ไหม..ด้วยอีกคนนะครับคุณ natsuto
    ขอบคุณนะครับที่แวะเข้ามาให้กำลังใจ

18. sherbet4

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1242263" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>raidina</TD><TD class=alt2>สวัสดีค่ะคุณ sherbet4 นานๆจะมีเพลงเพราะๆมาฝากกันนะคะ....ไรดิน่าเข้ามาทักทายค่ะ....

สวัสดีครับคุณไรดิน่า..สบายดีนะครับนักร้องกดปุ่มของพวกเรา
    ขอบคุณครับที่แวะมาทักทาย ร้องเพลงมาให้พวกเราฟังเรื่อยๆนะครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1244714" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>~:สิกขิม*เทวาลัย:~</TD><TD class=alt2>ไพเราะอย่างเจือด้วยความเศร้า

ขอบคุณครับที่แวะมาให้กำลังใจนะครับ

19. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ありがとうございました.

20. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ซึ้งมากค่ะพี่เบ็ท
    "อยากจะบอกว่าหลับให้สบายนะ..คิดถึง"
    ประโยคสั้นๆ แต่ลึกลงไปถึงใจของคนที่กำลังรู้สึกแบบนี้เลยค่ะ
    ความคิดถึงไม่เคยทำให้ไกลกัน...เพราะจะอยู่ในใจเสมอ...และตลอดไป