หาเพื่อนทานมัง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย narin310359, 27 พฤษภาคม 2013.

1. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีครับ ผมอยากรู้จักเพื่อนๆ สมาชิกที่ทานมังสวิรัติเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดครับ ผมเพิ่งทานมาได้ 20 กว่าวัน ตั้งใจจะทานตลอด มีใครบ้างมั๊ยหนอ น่าจะหายาก :'(

2. terryh

terryh เป็นที่รู้จักกันดี

ร้านอาหารมัง หาได้ไม่ยาก มีอยุ่ทั่ว ๆ ไป หรือ จะไปแถว ถนนสุขาภิบาล 1 แหล่งใหญ่ อาหารจำหน่ายราคาถุกมาก สะอาด ผัก พืช ปลอดสาร ซื้อ ไว้กินได้นาน ๆ ห่างไกลโรคร้าย แถม สุขภาพดี ๆ ทันตาเห็น ภายใน 3-6 เดือน เคยป่วยภูมิแพ้ หรือ เรื้อรังอื่น ๆ อาการจะทุเลา ดี ขึ้น น้ำหนักลดแน่ ๆ แต่อย่าขาด เต้าหู้ ธัญพืชหลากชนิด ถั่ว งา ไม่้ต้องไปเบียด เพื่อน สรรพสัตว์ ที่ต่างก็ รักชีวิต ไม่ต้องการความเจ็บปวด ความตาย อนุโมทนา ฝรั่งมังค่า เยอะแยะ ที่ทาน มัง เห็นได้จาก ร้านแถวสขุมวิท คนแน่น ๆ ล้วนคนฝรั่ง ต่างชาติ แต่ คนไทย กลับมองข้าม ถ้าไปเชียงใหม่ จะพบ ไม่ต่ำกว่า 100 แห่ง ขายอาหารมัง แม้แต่ใน รีสอท โรงแรมทั่ว ๆ ไป สุขภาพ ทั้งทางกาย และ ใจ

3. terryh

terryh เป็นที่รู้จักกันดี

สะท้อนด้วยภาพ ความสลด หดหู่ น่าสงสาร ในอุตสาหกรรมผลิต ตับห่าน ที่มีได้กระทำทารุณกรรม อย่างเหี้ยมโหด ไร้เมตตา ดังภาพที่เห็น ลด ละ เลิกบริโภค เพื่อช่วยยับยั้ง ช่วยเหลือเหล่าสรรพสัตว์ ผู้น่าสงสาร เพือสุขภาพ และ เพื่อเมตตาธรรม

Shocking cruelty exposed at Caracierzos foie gras farm in Spain

Animal Equality launches their latest investigation into the foie gras industry. ‘Caracierzos’, which is the second largest producer and distributor of foi...See More

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      61.7 KB
      เปิดดู:
      91
  4. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งจังครับคุณ ทุกวินาที ไม่ทราบว่าสาเหตุที่เลิกทานคืออะไรครับ แล้วส่วนใหญ่ทำทานเองหรือมีร้านประจำครับ

5. suvanna

suvanna Active Member

ข้าพเจ้าทานมังสวิรัติ มาเกือบ13ปีแล้วค่ะ. เมื่อก่อนก็เคยทานเนื้ออยู่เหมือนกันแต่ช่วงหลังสุขภาพไม่ค่อยดีก็หันมาทานผักร่างกายก็ผอมลงการเดินก็ทางไกลก็คล่องตัวขึ้น.

6. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    เพิ่งเริ่มมาสองเดือนค่ะ รู้สึกว่าสุขภาพดีขึ้นค่ะ

7. narin310359

ทุกคนเก่งมากเลย คุณ สุวรรณา คุณสโนว์ คุณทุกวินาที ส่วนตัวผมรับไม่ได้กับคำว่ากินซากศพครับ ทุกวันนี้ก็ทำทานเอง ส่วนใหญ่ก็ผัดผักใส่เต้าหู้ ขนม กาแฟ นมถั่วเหลือง ขนมปัง วนอยู่อย่างนี้ครับ

8. narin310359

คุณพ่อของคุณทุกวินาทีเก่งมากเลย ผมสังเกตผู้ชายส่วนใหญ่ชอบทานเนื้อสัตว์ ผู้หญิงส่วนใหญ่ทานผักอยู่แล้ว

9. narin310359

คุณsuvanna ยิ่งเก่งมากครับ กินมา13 ปี ส่วนผมกินมา 1 เดือน แหะๆ ขอชื่นชมครับ:cool:

10. narin310359

ใครมีเรื่องเล่า ข้อดีของการงดเนื้อสัตว์ โพสต์มาคุยกันครับ เล่ามาเลยครับมันดีอย่างไรต่อสุขภาพ ส่วนตัวผมตั้งใจจะทานตลอด

11. narin310359

อ้อ ลืมไป k terryh ก็เก่งมากครับ

12. yeepun

yeepun เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ทานมังสวิรัติมาจะ20ปีแล้วจ๊ะ. สบายๆ ใช้โปรตีนเกษตรแทนเนื้อสัตว์ทุกเมนูได้เลย สบายใจ สบายกายดีแท้

13. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

เรากินมาหลายสิบปีแล้ว ถอยดีกว่า ไม่เอาดีกว่า กับการกินซากศพนั่นแหละ เมื่อเราเลิกกินแล้ว ยังงง อยู่เลยว่า เมื่อก่อนเรากินได้ไงหว่า เป็นยักษ์หรือไง......55555

14. narin310359

สวัสดีครับ
    ทุกคนเก่งกว่าผมอีก เรื่องแบบนี้มันนานาจิตตังครับ เพื่อนๆ ว่าอย่างนั้นหรือเปล่า คนไม่เข้าใจก็ไม่เข้าใจอยู่ดี แต่ผมเข้าใจทั้งคนกินและไม่กิน การที่คนเราจะไปเปลี่ยนอะไรใครทั้งที่คนนั้นเคยกินตั้งแต่เกิด มันค่อนข้างจะเปลี่ยนยากเราต้องเข้าใจเขาด้วย ผมจะบอกข้อดี ที่เห็นได้ชัด คือ ผมใจเย็นลงมากๆ เพื่อนๆเคยสังเกตตัวเองไหมถ้าไม่ได้สระผม 2 วันจะเหม็นแล้ว แต่ถ้าไม่ทานเนื้อสัตว์ 2วันจะไม่ค่อยมีกลิ่น อันนี้รวมถึงร่างกายเราด้วย ลองสังเกตดูครับ คงไม่ต้องบอกนะครับว่ามันเกิดจากอะไร เดี๋ยวเพื่อนๆ จะเห็นภาพ555 ทักทายกันเข้ามาครับ
    จะได้มีเพื่อนคุย

15. narin310359

สวัสดีครับ เพิ่งตื่นครับ ผมทำงานเป็นกะ เมื่อเช้าออกกะมาถึงบ้าน 9โมงซื้อก๋วยเตี๋ยวมังหน้าบ้านมาทาน ผมชอบทานก๋วยเตี๋ยวร้านนี้ เขาทำร้อนๆ ไม่เหมือนข้าวแกง กับข้าวจะเย็นหมด ก่อนอื่นผมต้องบอกก่อนนะครับ ผมทานทุกอย่างที่ไม่มีเนื้อสัตว์ ไม่ได้ทานเพื่อสุขภาพมาเป็นอันดับแรก ทานหมดครับขนมหวาน น้ำอัดลม เหล้า เบียร์ ทุกอย่างครับที่ไม่ใช่เนื้อสัตว์ ส่วนเหล้า เบียร์น้ำอัดลม กินตอนสังสรรค์กับเพื่อน นานๆทีครับ เดือนละครั้ง หรือ สองสามเดือนครั้ง ไม่ได้กินบ่อย กับแกล้ม ก็แค่เฟรนฟรายด์ ผลไม้ ไม่มีเนื้อสัตว์ ผมเน้นตรงไม่กินซากศพครับ ผมรับไม่ได้ ตรงนี้ที่เดียวครับ และเพื่อความสะอาดของร่างกายแค่นั้น แต่เรื่องขนมหวานก็กลัวเบาหวานเหมือนกัน แต่ใจก็คิดแต่ว่าไม่ทานเนื้อสัตว์ ก็พอแล้ว ที่บ้านแม่ผมยังไม่รู้เลยครับ ไม่ได้บอกแก มีแต่น้องสาวที่รู้เอาเป็นว่าผมขอเล่าเรื่องแบบเป็นธรรมชาตินะครับ คิดอะไรได้ก็เขียนไป555

16. narin310359

ตอนนี้บ่ายสาม กะว่าจะทำก๋วยเตี๋ยวราดซอสครีม แหะๆ ทำไม่เก่งหรอกครับเอาเส้นม่าม่าไปลวกซื้อครีมชีส prego อุ่นแล้วราดบนเส้น ตามด้วยน้ำส้มซันควิก ก็ทานได้แล้ว แหะๆ เพื่อนๆ ท่านใดทำกับข้าวเก่งแนะนำรายการอาหารมาบ้างดิครับ เอาแบบง่ายๆ นะ ส่วนมื้อเย็น กะว่าจะผัดผัก อีกแระ 555 ไม่รู้เพื่อนๆ กินไรบ้างหนอ

17. narin310359

ผมเลี้ยงหมาที่บ้านหนึ่งตัวเวลาทำกับข้าวให้มัน ยังซื้อไก่ เนื้อมาให้มันกินเลยครับ ล้างเนื้อล้างไก่ได้ครับ นึกแล้วยังขำตัวเอง ไม่กินศพแต่ล้างศพได้ อย่างว่าครับหมามันไม่เคยกินผักตอนเล็ก ตอนโตจะไปเปลี่ยนเขาก็ไม่ได้ ต้องเข้าใจมันด้วย

18. narin310359

สำหรับเพื่อนๆ ที่สนใจ ย้ำ ต้องสนใจจริงๆ นะครับ ผมมีวิธี ลด ละ เลิก แบบง่ายๆ มาฝากครับ ให้นึกถึงคนที่จนไม่มีอะไรจะกินหรือพระที่ออกธุดงค์ บางครั้งอยู่ในป่า ไม่มีใครใส่บาตร ก็ต้องอดมื้อฉันมื้อ บางครั้งได้ข้าวก้อนเดียวกับเกลือ พริกแห้ง ก็ฉันได้แล้ว แต่เราสิ มีให้เลือกมากมาย เดินเข้า 7-11 ก็ได้ของกินแล้ว นม ขนมปัง นมถั่วเหลือง ถั่ว ไอติม มันทอด น้ำหวาน กล้วยตากแห้ง ทุเรียนกวน อีกเยอะครับ ดีกว่าพระธุดงค์กับคนยากจน จริงมั๊ยครับ นี่คือกุศโลบายง่ายๆ ในการเริ่มหัดกินครับ ต้องฝึกใจก่อนครับ แล้วค่อยฝึกกาย ทีนี้พอทำได้แล้วจะเริ่มเห็นการเปลี่ยนแปลงของร่างกายเมื่อตอนตื่นนอน ผมไม่บอกครับว่าเปลี่ยนอย่างไร ให้สังเกตเอาเอง

19. narin310359

ถ้าคนทำกับข้าวไม่เก่งเหมือนผม ผมแนะนำดังนี้เวลาทำกับข้าวไม่ว่าจะทำอะไรอย่าทำเยอะทำประมาณ หนึ่งกำมือพอ ข้าวก็หนึ่งกำมือ แล้วจะกินหมด ถ้าทำเยอะไม่อร่อยด้วยแล้วจะทำให้เอียน กินพอให้กระเพาะได้ย่อยครับ จะได้ไม่เป็นโรคกระเพาะ คือกินน้อยๆ แต่กินหลากหลายครับ ไอ้นุ่นนิด ไอ้นี่หน่อย อยู่ได้และ

20. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็ทานอยู่ แต่มีหลุดทานปลาบ้างแต่ไม่บ่อย ถ้ามีคนเขาซื้อมาให้และชวนให้ทานก็เลยต้อวงจำใจทาน แต่สวนใหญ่ทานมัง เป็นปกติ