หาเพื่อนทานมัง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย narin310359, 27 พฤษภาคม 2013.

1. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    แรกที่ทาน ทานแบบเขี่ยออกค่ะ
    ทานเพื่อสุขภาพ แค่นั้นเอง

2. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีครับ เออ คุณแชมป์คุง ทำไมถึงสนใจครับ อยากฟังความเห็นครับว่าเพราะอะไร เมื่อเช้าตื่นมากินน้ำส้มซันควิก แล้วไปตลาดซื้อคะน้า กวางตุ้งมา เพื่อจะ....ใช่แล้ว นึ่ง ต้ม ผิดครับ ผัดต่างหาก:'(

3. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณแชมป์คุง ทานที่ศูนย์อาหารที่ไหนครับ

4. narin310359

ตอนเย็นทาน ข้าวต้มมัด 1 คู่ แล้วก็ตบท้ายมังคุด ไม่อิ่ม แต่ก็ไม่หิว ส่วนคุณแดงติดสาวไม่เข้าบ้าน พรุ่งนี้ไปทำงาน เตรียมผักไว้แล้ว เออพูดถึงผัดผักเมื่อตอนกลางวัน ที่ผ่านมาผมใส่พริกผงปาปริก้า ไม่ค่อยเผ็ดเลย วันนี้ใส่พริกแดง ซอยหน่อย เคี้ยวค่อยมีรสชาติหน่อย ไม่งั้นเค็มอย่างเดียว มีเผ็ดแล้ว ค่อยกินได้มากหน่อย 555 พรุ่งนี้เตรียมผัดผักใส่เต้าหู้ไปกิน ต้องใส่พริกเยอะๆ ส่วนขนมไปหาที่ 7-11 กว่าจะกลับก็ประมาณ 3 ทุ่มกว่าๆ ถ้ามีอะไร เดี๋ยวจะกลับมาเล่าครับ.......บาย

5. narin310359

สวัสดีครับ เมื่อวานกลับจากทำงานดึก ประมาณ 4 ทุ่ม ขากลับหิวมาก เลยแวะ food land ก่อนถึงบ้าน พอดีไปเจอ อาหารเจกระป๋อง เลยซื้อแกงกระหรี่ไก่เจมาทาน รสชาติบอกตามตรงว่า พอทานได้ พอตื่นมาก็กินอีก ซื้อมา สอง กระป๋อง ตามด้วยน้ำส้ม มื้อกลางวันค่อยว่ากันอีกที

6. you@i

you@i Active Member

24 ธันวาคม 2010
    ขาเห็ดในFoodland เอามาทอดก็อร่อยนะ อยู่แถวๆโซนเต้าหู้น่ะ เราเอามาทอดกินกะข้าวร้อนๆ

7. narin310359

สวัสดีครับ เพิ่งกลับจากที่ทำงานครับ แวะซื้อก๋วยเตี๋ยวเจ หน้าปากซอยมากิน ตามด้วยน้ำส้มซันควิก ง่วงมาก ขอนอนก่อนนะครับ เดี๋ยวมาคุยกันใหม่ บาย

8. narin310359

สวัสดีครับ เช้านี้ ตื่นมาเข้า 7-11 ซื้อมาม่ามาลวกกินกับครีมชีสพรีโก้ และซื้อขนมปังมาปิ้ง ทาเนย ใส่แยม กินได้และ ตบท้ายด้วยนมแลคตาซอยหนึ่งกล่อง ส่วนคุณแดงทานเนื้อทอด แล้วออกไปหาสาว มันฉลาดพอมันหิวมันก็มาขอกิน พอกินเสร็จ ก็ไปหาสาว 555 ตอนเที่ยงว่าจะผัดผักทาน แล้วจะทำยำไข่ดาวกิน เออมะรืนพี่สาวจะพาไปกินวันเกิดแก สงสัยคงต้องบอกแกแล้วว่าผมไม่กินเนื้อสัตว์แล้ว เสียดายจัง พี่พาไปกินร้านอร่อยด้วย

9. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอแชร์ประสบการ์บ้างได้มั้ยคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับผู้เริ่มทาน
    หรือผู้ที่กำลังคิดว่าอยากจะทานแต่ไม่รู้ว่าจะจัดการกับชีวิตยังงัยดี
    ดิฉันทานมาเกือบสองปีแล้วค่ะ ไว้มีเวลาจะมาค่อยๆแชร์นะคะ

10. ธรรมทิพย์

ธรรมทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ

แวะมาเยี่ยมค่ะ มาอ่านรายการอาหารมังสวิรัติของคุณแล้วก็รู้สึกเป็นห่วง แรก ๆ ยังไม่มีผลต่อสุขภาพเท่าไรนัก แต่ในระยะยาวอาจทำให้ขาดสารอาหาร

สิ่งสำคัญคือ ควรรับประทานข้าวกล้องหรือข้าวซ้อมมือเป็นประจำ ผักสด ธัญพืชที่หลากหลาย โปรตีนอาจได้จากเห็ดถั่วประเภทต่าง ๆ ผลไม้ประเภทกล้วยน้ำว้าถือเป็น "ราชาแห่งมังสวิรัติ" (มังสะ หมายถึง เนื้อ วิรัติ หมายถึง การงดเว้น เป็นคำสมาส แปลว่า การงดเว้นเนื้อสัตว์ไม่เกี่ยวกับลัทธิใด ๆ)

อาหารที่ทำควรเน้นสมุนไพร เช่น แกงส้ม ต้มยำเห็ด น้ำพริกผักต้ม อาหารที่ผัดมาก ๆ อาจมีปัญหาเรื่องไขมันในเส้นเลือด ควรเลือกใช้น้ำมันรำข้าวในการทำอาหาร
    อาหารกระป๋อง มาม่า คุณค่าทางอาหารน้อยควรรับประทานเฉพาะจำเป็นนะคะ

ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปค่ะ "เมตตาธรรมค้ำจุนโลก" ค่ะ

ธรรมทิพย์

11. Lazaza

แชร์จากประสบการณ์นะคะ อาจไม่ใช่ทางที่ดีที่สุด คุณๆก็ลองเอาไปประยุกตร์อีกทีนะคะ

ดิฉันทานมังสวิรัสมาได้เกือบสองปีแล้ว อาจจะไม่ยาวนานเท่ากับอีกหลายๆท่าน
    แต่ก็กล้าตอบได้อย่างมั่นใจว่า จะทานมังสวิรัสไปทั้งชีวิต มีเพื่อนหลายๆคนเข้ามาถามไถ่
    บ้างชื่นชมยินดี หลายคนอยากทานบ้าง แต่คิดว่ายุ่งยาก และจะทำให้ดำเนินชีวิตลำบาก
    ขอบอกไว้อย่างแรกเลยว่า ทุกอย่างอยู่ที่ใจ หากคุณคิดที่จะทานมังสวิรัสแล้วล่ะก็
    คุณควรฝึกตนให้เป็นคนกินง่ายอยู่ง่ายด้วย เพราะไหนๆเราก็จะ ลด ละ เลิก การทาน
    เนื้อสัตว์แล้ว เราก็น่าจะพยายาม ลด ละ เลิก พฤติกรรมเดิมๆบางอย่างของเราลงบ้าง
    เช่นการติดในรสชาติ รสสัมผัสต่างๆ ถ้าทำได้เพียงเท่านี้ การทานอาหารมังสวิรัส
    ก็ไม่ได้เป็นเรื่องยุ่งยากเลยแม้แต่น้อย

12. Lazaza

จัดการอย่างไรกับเรื่องอาหารดี

1. ขอบอกไว้ก่อนเลยว่า การทำอาหารกินเองนั้น จะช่วยให้ชีวิตการกินมังสวิรัสของคุณ
    ราบรื่นที่สุด ซึ่งเดี๋ยวดิฉันจะค่อยเอาสูตรอาหารง่ายๆ ที่ใช้เวลาในการเตรียมไม่กี่นาที
    มาแชร์ให้นะคะ เป็นสูตรที่ดิฉันก็ทำทานเองบ่อยๆค่ะ อย่ากลัวกับการที่จะต้องทำอาหาร
    เองเลยนะคะ ทำเองเนี่ยทานได้สบายใจสุด เราควบคุม ปริมาณน้ำมัน และผงชูรสได้
    แถมใส่ผักได้มากตามต้องการ นั่นคือจุดประสงค์หลักของดิฉันเลยล่ะ

13. Lazaza

2.แต่หากยังไม่สะดวกที่จะทำอาหารทานเอง หรือมื้อไหนทำไม่ทันไม่มีเวลา ก็คงต้อง
    พึ่งพาอาหารนอกบ้านล่ะค่ะ ขอแนะนำว่าให้มองหาร้านอาการตามสั่งเข้าไว้ ดิฉันมั่นใจว่า
    แทบทุกร้าน สามารถทำเมนู ไม่ใส่เนื้อสัตว์ให้คุณได้ หากคุณคิดไม่ออกว่าจะสั่งอะไรดี
    ดิฉันมีตัวอย่างเมนูให้ค่ะ (ทุกเมนูต้องระบุว่า ไม่ใส่เนื่อสัตว์นะคะ)
    บางเมนูมีไข่ด้วย สำหรับท่านที่ยังทานไข่อยู่นะคะ
    - ผัดผักรวม / ผัดผักรวมใส่เต้าหู้ / ผัดผักรวมและไข่ดาว
    - กระเพราผักรวม / กระเพราะผักรวมใส่วุ้นเส้น / กระเพราผักรวมใส่เต้าหู้ /
    กระเพราผักรวมและไข่ดาว / กระเพราไข่เยี่ยวม้าผักรวม
    - ผัดรวมมิตรเห็ด / ยำรวมมิตรเห็ด / ไข่เจียวรวมมิตรเห็ด
    - ราดหน้าผักรวม / ผัดซีอิ๊ว (และใส่เต้าหู้ ถ้ามี)
    - สุกี้ผักรวม น้ำ/แห้ง (และใส่เต้าหู้ ถ้ามี)
    - ผัดมาม่าผักรวม
    เมนูเหล่านี้ คิดว่าร้านตามสั่งทั่วไปน่าจะทำให้ได้นะคะ แต่ถ้าไปร้านที่มีระดับขึ้นไปอีก
    ก็ลองถามให้ทางร้านแนะนำเมนูอื่นดูนะคะ คิดว่าน่าจะมีหลากหลายกว่านี้

14. Lazaza

3. หากหาร้านอากหารตามสั่งไม่ได้ อย่างน้อย ได้ร้านข้าวราดแกงก็ยังดี
    ให้เลือกเมนูผัดผักที่เห็นเนื้อสัตว์เป็นชิ้นหน่อยนะคะ เพราะมื้อนี้คุณต้องเป็นมังเขี่ย
    และมันคงไม่สนุกแน่ถ้าต้องมานั่งเขี่ยหมูสับชิ้นเล็กๆ แต่ให้บอกคนตักตั้งแต่แรกเลย
    ว่าเราไม่ทานเนื้อสัตว์ ให้ตักแต่ผัก โดยทั่วไปคนตักก็จะสแกนขั้นต้นให้แล้วล่ะค่ะ
    อาจจะเพิ่มด้วย เมนูไข่ อย่าง ไข่ดาว ไข่ต้ม ไข่เจียว หรือ ไข่ลูกเขย หากคุณยังทานไข่อยู่
    โดยปกติ ทางเลือกที่สามนี้ ดิฉันจะเก็บไว้เป็นช้อยส์สุดท้ายเลยนะคะ เพราะไม่สบายใจ
    ที่จะกิน แต่ก็มีบ้างเวลาต้องไปทานข้าวกับเพื่อน หรือไปในที่ที่ไม่มีให้เลือกมากนัก

15. Lazaza

4. ยังมีอาหารฉุกเฉินอื่นๆที่ช่วยแก้ขัดได้ดี อยากแนะนำให้ลองดู
    แต่ทุกอย่างต้องอยู่บนความสมดุลนะคะ อย่ามากไป หรือซ้ำซากเกินไป
    - สาหร่ายทอด/ สาหร่ายปรุงรส มีหลายยี่ห้อ หลายแบบ ที่บางทีเด็กๆเค้าชอบทานเล่นกัน
    ลองเอามาทานกับข้าวดูนะคะ เข้ากันได้ดี
    - ซุปสำเร็จรูป เคยเห็นกันบ้างมั้ยคะ ดิฉันเคยเห็นขายอยู่ที่ท้อป ที่อื่นก็อาจจะมี มีทั้ง
    ของไทย ของญี่ปุ่น และมีหลายรสให้เลือก ก็ลองอ่านส่วนผสมข้างซองนะคะ
    เลือกเอารสที่ไม่มีเนื้อสัตว์ผสมอยู่ แต่จำได้ว่าของไทย ไม่มีผงชูรสนะคะ แล้วก็
    เหมือนจะราคาถูกกว่าด้วย แต่รสชาติอร่อยพอกัน ซุปพวกนี้สะดวกมากนะคะ
    แค่ชงน้ำร้อน ก็ได้แกงถ้วยนึงแล้ว
    - บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป เอาไว้ยามฉุกเฉินน่ะนะคะ ดิฉันไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ว่ามันจะ
    เป็นรสนั้นรสนี้ เพราะเข้าใจว่าเป็นสารปรุงแต่งทั้งนั้น ตราบใดที่ไม่ใช่รสเนื้อวัวเป็นพอ
    เพราะรับไม่ได้เป็นการส่วนตัว แต่ก็ให้อ่านส่วนผสมเพื่อความชัวร์นะคะ เพราะบางรุ่น
    ก็ใส่เนื้อสัตว์ให้ด้วย และเวลาทานก็ควรจะเติม ผัก เห็ด เต้าหู้ลงไปด้วย เพื่อเพิ่ม
    คุณค่าสารอาหาร

16. Lazaza

ข้อควรระวัง

ถึงแม้เราจะไม่ทานเนื้อสัตว์แล้ว แต่ในแง่ของสุขภาพ ก็อย่างพึ่งหลงระเริงนึกว่า
    ตนนั้นปลอดภัย ทุกอย่างยังคงควรตั้งอยู่บนความเหมะสม และสมดุลเหมือนเดิม
    เราจะเอาแค่ผลลัพธ์ที่ว่ากินอะไรก็ได้ ขอแค่ไม่ใช่เนื้อสัตว์นั้น ยังไม่พอนะคะ
    วิธีการว่ากินอะไร อย่างไรก็สำคัญเหมือนกัน ในเมื่อเราไม่ทานเนื้อสัตว์แล้ว เราก็ควร
    ได้สุขภาพที่ดีด้วย ดิฉันยังคงใช้หลัก ผักครึ่งนึงอย่างอื่นครึ่งนึงอยู่เหมือนเดิม

หลายคนคิดว่า พอไม่ทานเนื้อสัตว์แล้ว เราคงจะมีสิทธิ์ทานอย่างอื่นได้มากกว่าเดิม
    แล้วก็ไปหนักที่แป้ง ไข่ ไขมัน โปรตีนทดแทน นั่นก็คงไม่ต่างกับการหนีเสือปะจระเข้
    เพราะทุกอย่างก็ต้องทานในปริมาณที่เหมาะสม ดิฉันเห็นมาแล้วนะคะ คนทานมังสฯ
    แต่เป็นคลอเลสเตอร์รอลสูง เป็นเบาหวาน เพราะไปทานหนักที่ไข่ ไขมัน ของหวานแทน
    คุณไม่เบียดเบียนชีวิตสัตว์แต่คุณเบียดเบียนตนเองนะคะ เพราะฉะนั้น ในแต่ละมื้อ
    หรือแต่ละวัน ให้พิจารณาสัดส่วนของอาหารที่ทาน ให้มีความสมดุลด้วย

เดี๋ยวถ้ามีเวลาจะเอาสูตรอาหารง่ายๆมาแชร์นะคะ

17. narin310359

สวัสดีครับ เพิ่งกลับจากที่ทำงาน ฝนตกอีกแล้วที่สุวรรณภูมิ ได้อ่านข้อความของคุณ LAZAZA แล้วขอบอกว่า มันต้องอย่างนั้น ให้ผมพูดคนเดียว หมดเรื่องที่จะคุยแล้วคร๊า....บ ขอบคุณในความคิดเห็นมากครับ ตอนนี้ก็พยายามทำเมนูง่ายๆ อยู่ครับ พูดถึงซุป ลองซื้อมาทานแล้วใช้ได้อยู่ครับ เป็นซุปมิโซะ ซุปเห็ด เออว่าแต่ว่าคุณ LAZAZA พอจะบอกสาเหตุได้ไหมครับว่าทำไมถึงเลิกกินเนื้อสัตว์ แล้วข้อดี ที่เห็นได้ชัดของการไม่กินเนื้อสัตว์คืออะไร รอฟังนะครับ

18. narin310359

เออ ผมชอบนะ คำว่า ลด ละ เลิก อย่าติดในรสชาติ ทำตัวให้อยู่ง่าย ใช่เลย ทฤษฎีที่ถูกมันต้องแบบนี้แหละ

19. narin310359

ส่วนเรื่องอาหารก็พยายามปรับอยู่ครับ ผัดอย่างเดียวคงไม่ไหว วันนี้ตอนกลางวันก็ทอดแฮมเจไปกิน แล้วก็สลัดผัก ตามด้วยน้ำส้ม พอได้ครับ กลับมาถึงบ้าน ต้มข้าวต้ม กินกับผักกาดดอง แล้วตามด้วยถั่วลิสง น้ำส้ม ยังพอได้ครับ สู้ สู้ ว่าแต่ว่าคุณแดงไม่กลับมาเลย น่าสงสารมันจัง นอนก่อนนะครับ บาย

20. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    จริงๆ มันน่าจะได้อย่างนี้นะค่ะ (นอกจากได้สุขภาพ เมตตาบารมี ฯลฯ)

แต่ไม่ใช่เพื่อนิพพานตามที่บางลัทธิบอก

อย่างหลายๆวันมานี้ เรายุ่งมากๆ ไม่มีเวลาทำกับข้าวเลย ต้องทานแต่ผักลวก(ซื้อ 5 บาท) กับน้ำพริกเจในตู้เย็นค่ะ

ง่ายจริงๆ ถ้าเทียบกับนิสัยเลือกกินเหมือนเมื่อก่อนค่ะ เมื่อวานไข่ต้มหมดนะค่ะ เลยขาดสารอาหารไปนิดนึง

คำว่า อร่อย หายไปจากชีวิตนานแล้ว มีบางครั้งที่พอมีเวลา ก็จะได้ทำเมนูแปลกๆบ้าง (ถ้าอร่อยก็กินได้เยอะหน่อยค่ะ)

ตามพระท่านพูด กินน้อย พูดน้อย ปฎิบัติให้มาก (แต่เรายังพูดมากอยู่ค่ะ 5555)