ห้องผ่าตัดใหญ่ ในกรณี เคทหนัก ๆ ที่นักเรียนไม่สามารถตอบได้

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย sinsair tavada, 13 มกราคม 2013.

1. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยครับ ไม่ทราบว่าเคสต่อไปถือเป็นเคสหนักหรือไม่ครับ
    คือผมไอแห้งๆมาได้น่าจะ 3 ปีได้ เคยไปหาหมอ เอ็กซเรปอด ปอดก็ปกติ (ตรวจมาแล้ว 3 ครั้ง)กินยาปฏิชีวนะ ก็ไม่หาย เลยไม่รู้เกิดจากสาเหตุอะไร รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจดูให้หน่อยได้ไหมครับ หรือเป็นแค่อาการไอธรรมดา
    หากมีอย่างอื่นที่อาจาย์เห็นแล้วอยากชี้แนะ ต้องรบกวนด้วยครับ
    เกิด 6 มิถุนายน 2517 เวลา 04.10 น. จ.อุดร
    ขอบคุณครับ

2. มณชัย

มณชัย สมาชิก

29 พฤษภาคม 2012
    จิตสู่จิต

ขอบคุณครับ สาธุขอให้สมหวังเถิด......

3. หญิงกาญจน์

หญิงกาญจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูจะขอความกรุณาอาจารย์ช่วยตอบข้อสงสัยหนูให้หน่อยนะคะ
    วันนี้หนูกับพี่สาวตั้งใจจะไปทำบุญที่วัดลานบุญ แต่ว่าหาวัดไม่เจอขับรถเลยวัด(เพราะยังไม่ชำนาญทางเลยไม่ทราบว่าเลยไปแล้ว)ก็เลยได้ไปวัดคู้บอนค่ะ(ถ้าหนูจำชื่อไม่ผิดนะคะ) แต่หนูมีอาการแปลกๆค่ะ คือพอเข้าไปในวัดปุ๊บหนูรู้สึกหน้ามืด ปวดหัวข้างเดียวมากๆเลยค่ะอาจารย์ แล้วก็มีลุงคนนึงเค้าเห็นหน้าหนุเค้าก็ได้บอกกับหนูว่าเค้าไม่อยากจะมองหน้าหนูเลย เพราะอะไรไม่รู้ ทั้งๆที่หนูก็ไม่รู้จักเค้าค่ะ
    พอหนูกับพี่ออกมาจากเขตวัดก็รู้สึกว่าอาการปวดหัวมันทุเลามันหายไป แล้วพอขับรถมาจะกลับบ้านก็เกิดเป็นอีกปวดหัวมากๆ คลื่นไส้ อาเจียน กินยาก็ยังไม่หาย จน ณ ตอนนี้หนูก็ยังคงมีอาการปวดหัวอยู่ค่ะ อาจารย์ อาการที่หนูเป็นนั้นคืออะไรหรอคะทำไมจู่ๆถึงเป็นขึ้นมาคะ

4. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009

พักผ่อนน้อยครับ อย่านอนดึก กินอาหารดี แล้วนอน เต็ม ๆ ต้งแต่ สองทุ่ม เช้านี้ สบายตัวครับ

5. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    ถ้าไอยาวนาน ขนาดนี้ ลอง ไป ฟังพระสวด เป็นพระตอนบวช แล้วห้าม คุยนั่งฟังต้งใจฟังให้ได้สามครัง จะหายครับ น่าจะเกิดจากโรคกรรม ที่ เมาแล้วด่า เสียงดังตอนคนจะบวช ครับ ลองทำดุหายไม่หาย มาเล่าสู่กันฟังครับ.........

6. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากข้อความไปแล้วนะคะ โพสหน้ากรุทู้ได้นะคะ ไม่ทราบว่าเคสของดิฉันจะเข้าข่ายพิจารณาหรือเปล่าค่ะ อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

7. ก๋ง สุญญตา

ก๋ง สุญญตา เป็นที่รู้จักกันดี

ครับๆๆ รอสักนิด พอดี ไม่เข้าใจระบบ ไปลงโพสไว้ห้องพระโดนลอคเลย อวตาล มา นามก๋ง สุญญตาครับ เรียน เพื่อนสมาชิกทราบ

8. panorama01

panorama01 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2006
    ก่อนอื่นขอบคุณนะคะได้อ่านกรรมฐานรวมเล่ม 1 ของ อ. ก๋ง จะค่อยๆ ฝึกไปค่ะ เกือบจะไปเปิดดวงธรรมแล้วค่ะแต่เห็น อฺ. ว่าเราทำเทพได้หมดงั้นทำเองได้เองดีกว่าค่ะ
    ถามเรื่องจองเพื่อนหน่อยนะคะ
    เพื่อนเป็นลูคีเมียเพิ่งตรวจเจอปีที่แล้วค่ะ อาการไม่ค่อยดีเท่าไร แต่เพื่อนนัางสมาธิบ่อย ชอบทำบุญ แล้วก็ไม่ทานสัตว์ใหญ่หมู เนื้อมาแต่เด็ก เป็นเพราะกรรมอะไรคะ ทำให้ทุเลาลงได้มั้ย
    เพื่อนทำงานที่ไหนมีปัญหากับหัวหน้างานตลอดทั้งที่เป็นคนขยันแต่เหมือนจะไม่เข้าตาตั้งแต่เริ่มงานทุกที่เปลี่ยนมา 3 ที่แล้วช่วง 2 ปีนี่
    แล้วเราควรวางตัวยังไงห่วงมากก็กลัวเค้าจะคิดเกินเพื่อน แต่ก็อยากทำให้ดีเพราะเค้าคงอยุ่อีกไม่นาน

ถ้าเห็นว่าเป็นเคสที่อยุ่ในข่ายที่จะช่วยเหลือได้รบกวนด้วยนะคะ

9. Whysszii

Whysszii สมาชิกใหม่

อ.คะ มีอาการถ่ายเป็นเลือดสดๆค่ะ เข้าสู่ปีที่13แล้ว ค่ะ ช่วง4 ปีแรกๆ ถ่ายเป็นเลือดเกือบทุกวันค่ะ หมอบอกว่าเป็นแผลในลำไส้ใหญ่ส่วนปลายค่ะ ส่องกล้องตัดชิ้นเนื้อไปตรวจหลายครั้งค่ะ ช่วง2-3ปีหลังมานี้ ถ่ายเป็นเลือด อาทิตย์ละครั้งค่ะ เลือดออกน้อยกว่าช่วงปีแรกๆมาก
    เป็นผลจากกรรมเก่าหรือเปล่าคะ หนูควรทำอย่างไรให้เบาบางลงคะ มีโอกาสที่จะกลายเป็นมะเร็งไหมคะ
    อยากให้อ.ช่วยเหลือค่ะ ขอบคุณ อ.ล่วงหน้าค่ะ

10. ปูรณ์

ปูรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    หลังจากพิจารณาตามนี้แล้ว สงบ นิ่ง ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรต่อ จึงนั่งดูลมหายใจ.. ดูไป...ดูไป...จนถึง...หลับค่ะ

พิจารณาตามนี้แล้ว เจ็บ ปวด ที่บริเวณต้นคอค่ะ นอกนั้นก็อาการปกติเหมือนที่เคยเป็น เกี่ยวกับเส้นเอ็นโดยเฉพาะร่างกายซีกซ้าย

เคยฝันเห็นผู้ชายอยู่ในชุดขาว คนเดิมๆ(ฝันเห็นผู้ชายคนนี้อยู่บ่อยๆน่ะค่ะ) ไม่เห็นหน้า แต่เห็นว่ามีรูปร่างผอม ดำ กำลังทำพิธีกรรมอะไรบางอย่าง อยู่บ่อยๆ ซึ่งในพิธีกรรมนั้น เหมือนจะทำพิธีเกี่ยวข้องกับตัวเราด้วย บางครั้งเค้าก็เหมือนเขียนตัวเลขตัวยันต์กำกับไว้ที่ต้นคอด้วยปลายนิ้วชี้ของเขาเอง พร้อมสวดคาถากำกับ และในความเป็นจริงจะปวดหัวอยู่เป็นประจำ เวลาที่นอนหลับก็จะมีเสียงคนมาสวดคาถา เหมือนสวดนำแล้วให้สวดตามประมาณนี้ค่ะ ทุกครั้งตื่นนอนมาก็จะจำบทสวดไม่ได้

ความฝันกับความเป็นจริงมีส่วนเกี่ยวข้องสอดคล้องกันหรือไม่คะอาจารย์ หรือเป็นเพราะว่า เกิดจากความวิตกกังวลจึงเก็บไปฝันคะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2013
  11. ก๋ง สุญญตา

ตามที่เหลามาแล้วน้้น มันกลายเป็นอุปทาน ไปแล้วครับ ตอ้งฝึกกรรมฐาน ปล่อยวาง แล้วลืมมันซะ ความตายอยุ่ตรงไหนก้ตาย ให้ ภาวนา ตายแน่ ตายหนอ ตายจริงๆ ไปเรื่อย แล้วจิตห้ามกลัวตาย อาการเหล่านีจะหายไปครับ..................

12. ก๋ง สุญญตา

เชคกรรมแล้ว เป็นนักเลงเอามีดสวน ตูดคนตาย ให้ ไปบริจาคโลหิต แล้วสร้างพระปิดตา ปิดฐานพระด้วยวันเดือนปีเรา แล้วรัปทาน ใบบัวบกทุกๆ วันติดต่อกัน สามเดือน หายจ่ะ....................

13. ก๋ง สุญญตา

ปล่อย ไปตามกรรมเคทนี้ ยิ่ง ยิ้อ ยิ่งทรมานครับ...............

14. mam7734

mam7734 เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2010
    ขอบารมีอาจารย์ช่วยเหลือคุณแม่..อาจจะดูปัญหาไม่ใหญ่สำหรับคนอื่นแต่สำหรับเราทุกปัญหาที่ทำให้แม่ทุกข์ คือเคสหนักของเรา ชื่อ แม่เฉลิม แม้นทิม(อุดม)

คุณแม่เกิดปีชวด อายุ 64-65 ปี แม่มีอาการปวดขาคล้ายๆจะเดินไม่ได้ตอนนี้ต้องใช้ไม้ช่วยค้ำยันในการเดิน แม่เป็นคนใจบุญนะค่ะ รักษามานานไปทุกที่ก็ไม่หายแค่ทุเลาแล้วก็ปวดอีก เคยมีคนบอกแม่หนูมีกรรมกับหมา อาจารย์ค่ะพอมีทางช่วยแม่ให้ไม่ต้องทนเจ็บปวดบ้างหรือเปล่าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013
  15. panorama01

panorama01 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2006
    ขอบคุณมากค่ะ แสดงว่าเกินเยียวยาแล้วสิคะ -_-"
    เกิน 4 ปีมั้ยน๊ะ

16. ปูรณ์

ปูรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างยิ่งค่ะ
    อุปทาน !!!
    ตายแน่..
    ตายหนอ...
    ตายจริงๆ...
    ...จิตห้ามกลัวตาย...

17. ก๋ง สุญญตา

เป็นอาการ ของวฏสงสาร คือ เกิด แก่ เจ็บตาย เป็นเรื่องธรรมดาไม่เกี่ยวกับกรรมเลยครับ รักษา ตามอาการกรรม ไป แต่ ถ้าจะเสริม แนะว่า ไปถวายขาเทียม แล้วปล่อยกบสักกะละมังนึง และจัดกะดูก รับรอง เดินคล่อง สบายๆ ครับ........

18. ก๋ง สุญญตา

เพือ่นมึง บ้าไปแล้ว นั่งสมาธิเกี่ยวไร กับการดู ดวงไม่ได้ เจริญกรรมฐานไปเรื่อยๆ บอกได้แค่นี้จะให้มันดี เห้นผลปุปปัป ไม่ได้ หรอกมันค่อยๆดี ไปเรื่อยๆ พุดได้แค่นี้เชื่อก็เชื่อไม่เชือก็ตามใจ เพราะ มหาบุญทีสุดคือกการเจริญ กรรมฐานครับ ...............

19. ก๋ง สุญญตา

ผู้รู้ว้นตายได้ คือ พระอรหันต์ เท่านั้น ครับ...........

20. lekjung13

lekjung13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2009
    อยากให้อาจารย์ช่วยดูคน ๆ นึง (อดีตพี่เขย)ให้หน่อยค่ะ ว่าเค้ายังมีชีวิตอยู่ีไหม
    คือเค้าหายไปจากบ้านเกือบ 5 ปีแล้วค่ะ ไม่มีใครสามารถติดต่อต่อได้ และทาง
    ญาติพี่น้องเค้าก้อไม่ทราบเลยว่าตอนนี้ไปเป็นตายร้ายดียังไง เมื่อปีที่แล้ว (ถ้าจำไม่ผิด)
    แม่ของเค้าได้เสียชีวิตตอนที่เสียก้อนอนตายตาไม่หลับเพราะพี่คนนี้เป็นลูกรักของท่าน ซึ่งท่านยังคงเป็นห่วงอยู่เพราะไม่ทราบข่าวคราวเลย ขอให้อาจารย์ช่วยดูให้หน่อยน่ะค่ะ

เค้าชื่อว่า วีระศักดิ์ ติปปยานนท์ ชื่อเล่นว่า แก้ว
    เกิดวันที่ 20 กรกฎาคม 2511 ค่ะ

ขอบพระคุณอาจารย์มาก ๆ ค่ะ