ห้องอภิญญา-สมาธิ มี 272 คน กำลังดูอยู่ ไม่ทราบว่า พวกท่านทั้งหลาย เข้ามาทำอะไรกันในนี้?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย yooyut, 23 มีนาคม 2014.

1. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    ตั้งกระทู้มาทำไมเหรอครับ

2. yooyut

yooyut เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งกระทู้นี้ เพราะอยากจะตั้งครับ

3. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    อ๋อครับ ถ้าเช่นนั้นก็ตามนั้นครับ

4. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของการหลับนอน ผมเคยฟังมาว่า จริงๆแล้วเอาตามความเหมาะสมของแต่ละบุคคลจะดีกว่าครับ บางคนนั้นนอนเพียง 4 ชม. ก้เพียงพอแล้วสำหรับเขาแล้ว

เพราะเคยมีเกจิอาจารย์เล่าว่า หากหลับพักผ่อนน้อยเกินไป เราจะคุมสติไม่ค่อยอยู่ แต่หากนอนมากเกินไปแล้ว จิตจะตื้อๆ ขี้เกียจและเฉื่อยชา เพราะฉะนั้นจึงควรหาความพอดี
    พอเหมาะในการหลับนอนให้กับตัวเอง

จริงๆสำหรับผู้ที่อยากเหนทุกข์ หรือทุกข์ในอริยสัจ หรือเหนเหตุของทุกข์(เพราะมีเหตุ จึงมีทุกข์นั้น) ก้เพียงแค่ตั้งใจเฝ้ามองตรง กาย กับ ใจ หรือ รูป กับ นาม ด้วยความใจเย็นๆ อดทน แล้วก้ปล่อยวาง เราจะเหนสภาพทุกข์ที่เกิดขึ้นตรงนี้อย่างง่ายๆ และหากมีสติอย่จิตตลอดด้วยแล้วล่ะก้อ จะเกิดปัญญาตามมาจากการที่เราเฝ้ามองตรงกายและใจของเรานี้
    เพราะสภาพทุกข์นั้น เมื่อทุกข์หมด ก้เรียกว่า "สุข" แต่เมื่อ สุข หายไป ทุกข์ ก้เข้ามาแทนที่ ก้เรียกว่า "ทุกข์" ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันไปไม่มีที่สุด
    จะได้ประโยชน์ จากการที่เฝ้าดู สุข หรือ ทุกข์ เกิดขึ้น เพราะเหน"ความไม่เที่ยง ไม่แน่นอน" ของทั้งสองสิ่งนี้ ตามความเปนจริงของมันแล้วจิตจะว่างจากทั้งสุข และทุกข์ แล้วสงบเข้าสู่ข้างในตาม "ธรรมชาติของจิต"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2014
  5. yooyut

สวัสดี คุณฟางว่าน ไม่ทราบว่าตอนนี้ฝึกได้ถึงขั้นไหนแล้ว ใกล้จะบรรลุแล้วหรือยัง?

6. CITYNAVYMAN

CITYNAVYMAN Active Member

กัมมุนาวัตตีโลโก ครับ อย่าคิดมาก

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะท่านyooyut
    แรกๆที่เป็นสมาชิกเว็บพลังจิตนั้น ด้วยความที่อยากศึกษาเรียนรู้ ติงจะมาขลุกที่ห้องนี้ค่ะ ไล่อ่านกระทู้ต่างๆ อ่านความคิดเห็นของท่านสมาชิกแต่ละท่าน สองสามปีก่อนมีท่านสมาชิกที่มีความรู้และมีจิตเมตตามาคอยตอบปัญหาให้ผู้ที่มาใหม่เสมอๆ ด้วยความที่เป็นผู้ไม่รู้ จึงได้แต่อ่าน ไม่กล้าสนทนาหรือถามตอบใดๆ ป่านนั้นก็ได้ความรู้ที่ยังไม่เคยรู้มากมาย
    ระยะหลังๆ ก็เข้ามาอ่านบ้างค่ะ ยังสนใจเหมือนเดิมแต่ด้วยความที่เห็นอะไรๆ เปลี่ยนไป สมาชิกเก่าๆ ที่เคารพนับถือทยอยหายหน้าไป ส่วนท่านสมาชิกใหม่ๆก็ไม่ค่อยคุ้นเคย ก็เลยไม่ค่อยตอบหรือถามอะไร
    ท่านyooyut แม้เป็นสมาชิกใหม่ แต่เป็นผู้รู้และเป็นผู้ปฏิบัติมามาก การได้มีโอกาสร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับท่านนับว่ามีวาสนาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2014
  8. ิ์Fist of the North Star

ิ์Fist of the North Star เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2014
    คุณ ติงติง ครับ เป็นผู้ไม่รู้นี่ก็ถามได้นะครับ ผมเป็นคนด้อยปัญญายังถามไปทั่วเลยครับ แต่ดู skill แล้วคุณ ติงติง น่าจะถ่อมตัวมากกว่านะครับ ขอบคุณครับ

9. ติงติง

เวลาเรียนหนังสือเสร็จในแต่ละคาบ ครูจะถามเสมอว่ามีใครสงสัยอะไรบ้างไหม ติงจะเป็นแบบว่าถ้าพอเรียนเข้าใจบ้างก็จะมีคำถามมากมายที่อยากจะถามครู แต่ถ้าคาบไหนที่เรียนไม่รู้เรื่องเลย ก็คิดคำถามไม่ออกค่ะ จะว่าไม่สงสัยก็ไม่ใช่ เสมือนหนึ่งคนสมองกลวงค่ะ
    เอาไว้มีคำถามเมื่อไร จะรีบมาถามนะคะ แม้ว่าจะเป็นคำถามแบบเด็กอนุบาลก็หวังว่าท่านที่มาตอบจะให้ความกรุณา ^-^

10. yooyut

คุณติงติงกล่าวถึงผมเสียเกินไปมากแล้ว อันที่จริงเป็นเพียงผู้เสาะหาความรู้เท่านั้น ที่สมัครเข้ามาในบอร์ดนี้ เพียงแค่หวังจะได้รับการชี้แนะจากท่านสมาชิกทั้งหลายในบอร์ดนี้เป็นสำคัญ

ดังนั้น ผมจึงมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะได้รับการชี้แนะ และขอน้อมรับการสั่งสอนจากท่านสมาชิกเว็บบอร์ดพลังจิตทุกท่านตลอดมา และตลอดไปครับ

ขอขอบคุณ คุณติงติง ที่ได้มาเยี่ยมเยือนกระทู้นี้นะครับ จัดว่าเป็นกระทู้แรกของผมเลย ซึ่งตั้งแต่สมัครเข้ามาในบอร์ด จนถึงตอนนี้ ก็ได้รับการชี้แนะและสั่งสอนจากท่านสมาชิกเว็บบอร์ดทุกท่านเป็นอย่างดียิ่ง ซึ่งผมขอขอบคุณท่านสมาชิกเว็บบอร์ดทุกท่าน ที่ได้สละเวลามาชี้แนะ สั่งสอนผมมาตลอด มา ณ โอกาสนี้ด้วยนะครับ

11. ติงติง

เคารพความเห็นต่างเสมอค่ะ
    ถ้า ๑. ความเห็นต่างนั้น เป็นไปเพื่อประโยชน์ตนและประโยชน์ท่าน
    ๒. ความเห็นต่างนั้น ไม่ทำให้ตนเองเดือดร้อนและไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน

ในชีวิตจริง ชอบเวลาที่ได้ถกกันในประเด็นต่างๆ เพราะทำให้ได้ความรู้ใหม่ๆ ได้วิธีการใหม่ๆ เพียงแต่ว่าเราต้องมีเหตุผล รู้ว่าเวลาใดควรฟัง เวลาใดควรพูด

ชักอยากจะทราบแล้วสิคะ ว่าคุณกราบ123 มีความคิดเห็นทางธรรมะข้อใด ที่แตกต่างไปจากสมาชิกท่านอื่นๆบ้าง

ปุจฉา...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2014
  12. ติงติง

พระอาจารย์เคยสอนว่า...
    รวงข้าวที่มีเมล็ดเต็มมักโค้งรวงลงต่ำ อุปมาผู้มีคุณธรรมสูงมักอ่อนน้อมถ่อมตน

การได้พบกัลยาณมิตรในทางธรรม เป็นยิ่งกว่าลาภใดๆในทางโลก
    การสนทนาธรรมเป็นบ่อเกิดแห่งปัญญา
    สาธุค่ะ ท่านyooyut

13. yooyut

"นาคีมีพิษเพี้ยง สุริโย
    เลื้อยบ่ทำเดโช แช่มช้า
    พิษน้อยหยิ่งโยโส แมลงป่อง
    ชูแต่หางเองอ้า อวดอ้างฤทธี"

ตามประสาผู้รักกาพย์ กลอน ขอฝากโคลงโลกนิติ ไว้สักบท และขอขอบพระคุณอย่างยิ่ง ที่ให้เกียรติเข้ามาร่วมเสวนากันนะครับ