ห้อยพระและตะกรุดของ ลป.ฤาษี/ทิม เผลอลอดราวตากผ้า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย bunzenji, 26 พฤษภาคม 2014.

1. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีครับ ผมมีพระและตะกรุดของ ลป.ฤาษี/ทิม แล้วผมชอบเผลอลอดราวตากผ้าแบบไม่ได้ตั้งใจหลายๆ ตะกรุดจะเสื่อม และพระเครื่องที่ใส่จะเสื่อมรึเปล่าครับ
    เพื่อนผมบางคนบอกพระเครื่องจะเสื่อม ต้องไปปลุกใหม่
    และบางคนบอกว่าไม่เสื่อมขอความคิดเห็น หน่อยครับผมก็คิดนะเพราะเผลอไปหลายครั้งแต่ก็ยังสวดมนต์อารธนายังเอาพระและตะกรุดขึ้นคออยู่ครับ

และอีกเรื่องครับพระหรือตะกรุดส่งทางไปรษณีย์แล้ว ทางไปรษณีย์ก็รู้ๆกันอยู่ครับทั้งโยนทั้งข้าม โดยเฉพาะข้ามของ พระหรือพวกตะกรุดส่งมาทางไปรษณีย์ของจะไม่เสื่อมหรือครับเห็นชอบส่งกัน บางท่านเป็นคนที่ชอบสะสมพระคงไม่คิดอะไรมั้งครับแต่ คนที่นับถือไม่อยากให้พระที่ตัวเองนับถือถูกข้ามผมก็คิดนะครับ ผมเห็นในเว็บชอบส่งกัน คนในเว็บไม่นับถือหรือว่านับถือแต่ไม่รู้ครับ

รบกวนหน่อยครับขอบคุณล้วงหน้าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2014
  2. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    พุทธคุณ ไม่เสื่อม ครับ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=09PndKrLl6M]ขจรศักดิ์ - อย่าคิดมาก - YouTube[/ame]

สบายๆครับพี่ผ่านไปแล้วอย่านำมาคิดให้จิตตก คุณพระไม่กระจอกงอกหง่อยขนาดนั้นครับ ไม่มีเสื่อมไม่มีถอยอะไรทั้งนั้นที่เสื่อมถอยแค่้ใจเราเท่านั้นเอง
    พี่แค่ไม่ตั้งใจผมตั้งใจเลยผมไปทุกที่ ที่เขาอบว่ากันอย่าแขวนพระเข้าไป ไม่เห็นเป็นอะไร ...........แต่ที่เขาเตือนๆกันน่าจะหมายถึงความเหมาะสม แต่สำหรับผมผมแขวนเพื่อให้ท่านคุ้มครองป้องกันผม ถ้าผมต้องป้องกันท่านแล้วผมจะไปพึ่งอะไร ..........ใจมั่นมั่นใจไปมันทุกที่ ..............

ครูบาอาจารย์บางท่านเคยบอกไว้ของท่านห้ามรอดห้ามมุดคันนา หรือรูเข็ม

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    พระที่เสกด้วยพุทธานุภาพ อยู่ที่ต่ำอย่างไรก็ไม่เสื่อม

ถาม : โยมนำสร้อยพระไปวางแล้วคนอื่นเดินข้าม เกิดไม่มั่นใจขอหลวงพ่อเสกให้หน่อยเจ้าค่ะ

ตอบ : จำเอาไว้นะ..มีคนไปถาม หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ หลวงพ่อครับ แขวนพระหลวงพ่อแล้วลอดใต้ถุนบ้านได้ไหม ?" “หลวงพ่อครับ แขวนพระหลวงพ่อแล้วลอดราวผ้าได้ไหม ?” หลวงพ่อเดิมบอกว่า “งูเห่าเลื้อยลอดใต้ถุนบ้าน เลื้อยลอดราวผ้ามากัดเอ็ง เอ็งตายห่..ไหม ?” ตายสิครับ..หลวงพ่อเดิมบอกว่า “เออ..พระที่ข้าเสกก็เหมือนกันนั่นแหละ ลอดไปเถอะ ถ้าไม่ได้เจตนาจะลอดให้เสื่อมก็ไม่เป็นไร”

(ท่านอธิษฐานให้) เอ้า...เอาไป แสดงว่ากำลังใจยังไม่พอ แค่นี้เราก็ฝ่อแล้ว พระที่เสกด้วยพุทธานุภาพ อยู่ที่ต่ำอย่างไรก็ไม่เสื่อม แต่อย่าไปตั้งใจทำ อย่างเช่นตั้งใจเดินข้าม ตั้งใจลอดใต้ถุนบ้าน ตั้งใจลอดราวผ้าเพื่อให้เสื่อม ถ้าอย่างนั้นจะเสื่อมจริงๆ แต่เสื่อมแล้วคนทำลงนรก เพราะข้อหาปรามาสพระรัตนตรัยด้วย ถ้าไม่ได้เจตนาก็มุดไปเถอะ ตรงไหนก็ไปได้

ต้องบอกว่าใจเสื่อมจากคุณพระ ตั้งใจทำให้เสื่อมแปลว่าไม่เคารพแล้ว ในเมื่อเป็นอย่างนั้นก็เสื่อมจริงๆ แต่ตัวเองลงอเวจีไปด้วย

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)
    เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี ต้นเดือนมีนาคม ๒๕๕๕

5. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    ขอบคุณทุกท่าน กระจ่าง

6. pho2601

pho2601 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2007
    ผมก็มีประสบการณ์ตรงด้านนี้เหมือนกันครับ
    แต่พอลองเอาไปเช็คพลังแล้วยังอยู่เหมือนเดิมครับ

7. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เสื่อม แต่โดยส่วนตัว ผมจะเดินเลี่ยง ถึงจะอ้อมก็เดินครับ

8. ddd445

ddd445 เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปคิดมากครับ
    ทุกวันนี้คนที่อยูเมืองใหญ่ๆ ไปทำงานหรือไปไหนก็ตาม ก็ต้องลอดสะพานลอย แล้วคนทั้งผู้หญิง ผู้ชายก็เดินเดินอยู่บนหัวเราทั้งนั้น
    อย่างลพ.ฤาษีฯหรือลป.ทิม ท่านก็ใช้พลังจิต อาศัยพุทธคุณ จะเสื่อมได้อย่างไร

9. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เช็คพลังที่ไหน ยังไง กับใครครับ ? น่าสนๆ :eek:

10. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    แต่ก่อนผมก็ห้อยติดคอเดินรอดราวนะครับ แต่ก็เกิดประสพการณ์บ่อยๆ แต่ก่อนผมไม่รู้ครับ เลยไปปรึกษาครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าถ้าเราไม่รู้ไม่เจตนาไม่เสื่อมครับ แต่อย่างว่าสมมุติพระที่เราเช่าเขามานะครับ ไม่รู้หรอกว่าผ่านอะไรมาบ้างจริงมั้ยครับ พระไม่ได้ดีอะไรหรอกครับ แต่เราใจเราที่คิดว่าแขวนองค์นี้แล้วดี ใจสงบครับ