อกหัก ทำอย่างไรดี ถึงจะตัดใจได้ ..มันเหมือนโดนแทงข้างหลัง ทะลุถึงหัวใจ..

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Xiaobao, 21 มกราคม 2008.

1. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    เราก็เคยเป็นเเต่เสียใจเเค่สองอาทิตย์เองคือเพื่อนสนิทมากๆของเราคนนึง อ่ะนะ นะเเหละ เราเสียใจมากๆเลยทีนี้พี่เรามาปลอบ เราเลยเลิกเสียใจไปเลย ปล่อยวางดิ เด๋วก้หาย ถ้าปล่อยไม่ได้ก็ต้องเตรียมตัวเจอใหม่ซ้ำๆซากๆไม่เบื่อรึ

2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

3. เศษธุลีในจักวาล

เศษธุลีในจักวาล เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เป็นไม่ต่างจากเธอหรอก กับผุ้ชายคนหนึ่งเรียนด้วยกัน คบกันมานาน วาง
    อนาคตร่วมกัน เขาสัญญาว่าจะไม่ทิ้งเรา เราวางใจรักเขาเต็มหัวใจ จะเก็บเงิน
    ช่วยกันทำงาน เขาใจร้อนเราทนได้ เราทำดีด้วยทุกอย่าง เราไว้ใจเขามาก อย่าง ไม่เคยไว้ใจใครมาก่อน แต่สุดท้าย เรียนจบ เขาก็ทิ้งเรา ทิ้งทุกสิ่งที่วาดมาด้วยใจ แต่เอาเท้าของเขาเหยียบย่ำ เราทำงานที่เดียวกัน แต่พยายามตามเขา ไม่ยอมเลิกเขายิ่ง ทำให้เราเจ็บมากขึ้น เขาได้ทุกอย่างไปจากเรา แต่สิ่งที่ทิ้งไว้คืออดีต ที่เจ็บปวด แต่เราไม่เคยโกรธ ไม่เคยเกลียดเขา เพราะเรามีเขาได้คนเดียว เราทำใจไม่ได้ที่เจอ เขากับผู้หญิงคนไหม่ เราแทบบ้า ป่วย ซึมเศร้า
    เป็น ไมเกรน คิดมากทีไรก็อาเจียน เป็นไข้สารพัด เราอยากให้กำลังใจเธอนะ
    เรามันหัวอกเดียวกัน ตอนนี้เรา ตัดใจ ออกจากงานที่ทำดีอยู่แล้ว หัวหน้าก็ดีแต่
    จำเป็นเพราะอยู่ไม่ได้ จะเป็นบ้า เรายอมรับว่ายังรักเขา หมดหัวใจ ทั้งที่เขาไม่เคยหันกลับมาดูว่าคนที่เขาเคยรักจะเป็นยังไง เราอโหสิกรรมให้เขา เราอยากบอกเธอว่า วันที่เราเจ็บเจียนตาย รู้ไหมว่าใครปลอบเรา แม่เรา และพ่อ คอยอยู่ข้างเรา โทรมาหาทุกวัน ตลอดเวลาที่ ทำงานอยู่ ถึงเราจะผิดสักกี่ครั้ง ท่านไม่เคยว่า อภัยให้เสมอ ผู้ชายเขาเป็น
    คนอื่น แต่คนในครอบครัวเราไม่เคยทิ้ง ขอให้ทำใจให้ได้ เราเองก็ยังหวังว่า ถ้าปาร์ฏิหารมีจริงเขาคงกลับมา หาเราเหมือนกัน แต่ตอนนี้ เรา ขอทำเพื่อครอบครัวเรา ทำเพื่อแม่ เพื่อพ่อ และอนาคตของน้องเรา ๆลองลดความเห็นแก่ตัวทำเพื่อท่านบ้าง ทำเพื่อผุ้อื่น แต่ไม่รู้นะเราไม่คิดจะมีใคร ถ้าหมดภาระทางบ้านเราคง ขอบวชชี เราอยากให้เธอ เข้มแข็ง ความรักมันเหมือนดาบ สองคม ทำให้เราสุข แค่ไหน ก็ทำให้เราทุกข์ได้ร้อย เท่าพันเท่า สิ่งที่จะทำให้เราอยู่ได้ คือ เราฟัง ธรรมมะ ตลอดเวลา ที่เลิกกันมา 6 เดือน เราไม่เคยลืมเลยเข แต่เขาคงมีความสุข ที่ได้เลือกคนที่ผ่านมาตามใจเขา เราขอให้เขาพบกัน ผู้หญิงที่ดี
    เราก็ดีใจ แต่เราจะเสียใจถ้าเขาทำร้ายผู้หญิงคนอื่นอีก เราอยากให้กำลังใจเธอ
    ให้ผ่านพ้นไปด้วยกัน ความรู้สึกนี้เรา เข้าใจ ขอเป็นกำลังใจให้ เราจะผ่านมันไปด้วยกัน

4. เศษธุลีในจักวาล

เศษธุลีในจักวาล เป็นที่รู้จักกันดี

มีอะไรอยากระบาย ได้ที่ amonrat787@hotmail.com จากคนหัวอกเดียวกัน

5. Xiaobao

Xiaobao เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนา ขอบคุณสำหรับทุกท่าน

ตอนนี้ยอมรับว่าดีขึ้นมาหน่อยนึงละ

เฮ้อ ขอให้กำลังใจตัวเอง และให้กำลังใจทุกท่านๆ

6. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ดีใจด้วยครับ

7. darasawat

darasawat สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2008
    เป็นเหมือนกัน แต่ก็นึกถึงว่า ไม่มีอะไรแน่นอน แม้แต่ความคิดของเราเองยังเปลี่ยนแปลงเลย แล้วความคิดในใจของเขาก็ต้องเปลี่ยนแปลงเป็นธรรมดาน่ะ ตอนแรกก็ยังยึดติดอยู่กับแฟนเก่านะ ตอนนี้ดีขึ้นเรื่อย ๆ คิดว่าเพราะความทุกข์ครั้งนี้ทำให้เราไ้ด้รู้จักความทุกข์ที่เรียกว่าไม่สบายกาย ไม่สบายใจจากการไม่ได้ในสิ่งที่เรารักน่ะมันเป็นยังไง มาพิจารณาดูจิตเราเอง แล้วก็เริ่มปฏิบัติธรรมมากขึ้น ตอนนี้ก็ยังคิดถึงเขา่อยู่นะ เวลาคิดถึงก็จะแผ่บุญไปให้ขอให้มีความสุข และก็ขออโหสิกรรมถ้าทำให้เขาไม่สบายใจ ตอนนี้คิดว่าเขาเป็นผู้มีบุญคุณนะที่ทำให้รู้จักธรรมะมากขึ้น

8. เด็กใหม่คับ

เด็กใหม่คับ เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดมาตัวคนเดียว ตายไปก้อไปคนเดียว จะเอาใครไปด้วยไม่ได้ทั้งนั้น

ประโยคนี้กินใจครับท่าน สุดยอด

โมทนาสาธุ

9. maymeaw

maymeaw สมาชิกใหม่

26 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออภัยก่อนเลยค่ะ ถ้าเกิดว่าความเห็นของเราจะออกแนวไม่ใช่ธรรมะ = =

อกหัก เสียใจ อยากเลิกเสียใจ พยายามเลิกเสียใจ ...
    มันจะเลิกได้ไงอ่ะ ก้อคิดอยู่ตลอดว่า เสียใจ + อยากเลิกเสียใจ
    หาอย่างอื่นทำสิ อย่าปล่อยให้เวลาว่าง พอว่างมากก้อคิดมากรู้สึกมาก

ถ้าเรียนก้อไปนั่งทำการบ้าน หรืออ่านหนังสือ เอาแบบอย่าไปคิดว่าต้องตั้งใจลืมคนรัก
    คือเราว่าถ้าเวลาที่กำลังจดจ่อเรื่องใดเรื่องหนึ่งมากๆ มันอาจจะทำให้ลืมเรื่องอื่นๆไปได้
    เหมือนเวลาที่ทำงานยุ่งๆ อยู่มันจะทำให้ลืมเรื่องคนรักไปได้อยู่เหมือนกัน

สรุปแล้ว พยายามหาอะไรทำ อย่าให้คิดมาก แล้วก้อไม่ต้องพยายามคิดว่า อยากจะลืมเค้าหรือเธอ เวลาจะช่วยได้
    ถ้าอยากเสียใจก้อเสียใจไปค่ะ เสียใจทีเดียวแล้วพอค่ะ

(เราก้อเจ็บม่ายจำเหมือนกัน แต่เวลาอกหัก ก้อทำแบบที่บอกน่ะค่ะ)

10. haha4959

haha4959 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    ที่เสียใจ เพราะอะไร

เพราะมันไม่เป็นไป ตามที่เรา อยากให้ เป็น

มันมีเหรอ อะไรที่มัน ไม่เป็น ไป ตาม เหตุ ปัจจัย

อย่าไปคิดว่า ถ้าทำดีกับขา รักเขา แล้ว เขาต้อง มาทำดีตอบ รักตอบ

ถ้ารักเขาแล้ว ก็รักเขาไป

แต่ ถ้า อยากให้เขารัก ต้องทำให้เขารักนะ ไม่ใช่ บอกให้เขารักเรา เพราะว่า เรารักเขา

อะไรที่สบายใจก็ทำไปเถอะ อะไรที่ไม่สบายใจก็อย่าไปทำมันเลย

ถ้ารู้ว่า อะไร ทำแล้ว ไม่สบายใจ ก็เลิกซะเถอะนะ

11. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็เป็นเพียงแค่ความคิดหนึ่ง ที่เราต้องละทิ้งไม่ใช่คนคนนั้น แต่เป็นความคิดที่เกิดขึ้นกับใจเราน่ะครับ ความคิดนั้นไม่เที่ยงหรอกครับ ไม่เชื่อลองเอาชื่อเขามาภาวนาและนึกถึงเขาให้ได้ทั้งวันทั้งคืนดูสิครับ

บางทีก็เหมือนเส้นผมบังภูเขานะครับ ยิ่งพยายามจะทิ้งพยายามจะลืม นั่นก็คือความอยาก อยากที่จะไม่มีไม่เป็น พอยิ่งอยากทิ้งจิตกลับยิ่งยึดติด(เพราะแรงดึงดูดของความอยาก) คราวนี้ลองเปลี่ยนใหม่ไม่ต้องคิดจะทิ้งครับ แต่เอาชื่อเขามาภาวนาไปเลย ในขณะที่ภาวนาก็ตามรู้ตามดู พอจิตจะเปลี่ยนอารมณ์ไปคิดเรื่องอื่นก็พยายามอย่ายอมนะครับ นึกถึงชื่อเขาเอาไว้

คราวนี้แหละครับ เราจะค่อยๆสังเกตเห็นรายละเอียดต่างๆด้วยปัญญามากขึ้นเอง ผมจำได้ว่าหลวงพ่อพุธท่านก็เคยแนะนำให้คนเอาชื่อของคนรักมาเป็นบทบริกรรมภาวนา พอบริกรรมภาวนาไปเรื่อยๆจนจิตเกิดสงบเป็นสมาธิจนละคำบริกรรมไป ผู้ปฏิบัติก็จะทราบได้เองว่า มันไม่เที่ยง น่ะครับ

12. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

หัวอกเดียวกันครับ...หลังจากที่แฟนผมมีคนอื่น...ผมมีความสุขกว่าเดิมมากมาย...มันเป็นโลกอีกใบที่เราไม่เคยได้สัมผัสเลยทีเดียว...ทุกอย่างเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น...มุมมองของเรากว้างไกลขึ้น...มองทุกอย่างให้เกิน 3 มิติครับ...แล้วคุณจะรู้ว่า คุณอยู่ในโลกใบใหม่

ขอบคุณที่ทิ้งกัน

http://www.dseason.com/coolsong/coolsong_play.php?id=1693
    (พิ้งค์ [Pink])

เธอและฉันเราคบกันมาก็นาน
    ฉันเลยมีคำถามที่มันอยากรู้จะเป็นอย่างไร
    ฉันจะทนได้ไหม ถ้าวันหนึ่งเธอต้องจากไป
    และตัวฉันจะต้องเสียใจ แค่ไหนถ้าเธอทิ้งไป

เธอเป็นเหมือนส่วนหนึ่งของหัวใจ
    และวันนี้ ตัวฉันจึงได้รู้

* ต้องขอบคุณที่ทิ้งกัน ทำให้ฉันได้เห็นโลกใหม่
    สดใสที่ไม่เคยมองเห็น
    ทุกอย่างดูช่างชัดเจนฉันได้เห็น ความสวยงาม
    (ตอนที่เธอจากไป) ตอนที่เธอมาจากไป

ก็เมื่อในวันนี้ที่ฉันไม่มีเธอ
    ฉันก็ได้เรียนรู้มุมมองความรักที่เปลี่ยนไป
    แม้ว่าฉันอาจต้องแลกมาด้วยคำว่าเสียใจ
    ก็ความรักที่ฉันนั้นมีให้เธออาจดูมากไป

แต่เธอนั้น ไม่เคยจะสนใจ
    จนวันนี้ตัวฉัน จึงได้รู้

(ซ้ำ *)

อาจจะต้องเหงาที่นอนคนเดียว
    อาจมีชีวิตที่มัน แตกต่าง จากวันก่อนนั้น
    แต่ทำให้ฉันได้เห็นสิ่งหนึ่ง ที่มันช่างยิ่งใหญ่
    คือการที่ฉันได้รักตัวเอง

(ซ้ำ *)

ต้องขอบคุณ ที่ทิ้งกัน ฉันได้เห็นความสวยงาม
    ตอนที่เธอมาจากไป

13. s4509613669

s4509613669 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    เอ้า...เอาเป็นว่าอกหักวันเดียวกันกะเราเลยอ่ะ...555...

น่าจะสาเหตุเดียวกันด้วย จากที่อ่านๆๆมานะ...อิอิ...

จากวันนั้น 3 อาทิตย์ร้องไห้ทุกวัน ตื่นมาตี5มาร้องไห้...ทำงานไม่ได้...

สวดมนต์ก็ร้องไห้...เดินไปมา นั่งอยู่เฉยๆก็ร้องไห้...อิอิ

เข้าวัดเลยพี่น้อง...นั่งสมาธิอย่างเดียวเท่านั้น...แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศลทุกอย่าง(ทุกอย่างจริงๆ)

จนมาวันนี้ยังรัก และรักเหมือนเดิม...แต่ก็ไม่เสียใจแล้ว...คิดถึงบ้าง...เมื่อคิดถึงนั่งสมาธิ...แล้วก็แผ่เมตตาให้...ถือเสียว่าทำบุญกับเค้ามาน้อยเลยไม่ได้เป็นคู่กัน...

คิดแต่สิ่งดีๆ...แล้วจะเกิดสิ่งดีๆเกิดขึ้น...พบว่า...ก็มีคนอื่นนะไม่ใช่มีเค้าเพียงคนเดียว...และพบว่าเค้าก็ยังไม่ทิ้งเราไปแบบไม่เหลียวแล...ยังมีความรู้สึกที่ดีต่อกันอยู่เรื่อยๆ...(เราก็คงไม่ไปแย่งให้ผิดศีล)

เอาเป็นว่า...ทำใจให้สบายนะ...หากเค้าใช่สักวันมันก็ต้องใช่ ถ้าเค้าใช่มันต้องมีสิ่งใดสิ่งหนึ่งการันตีว่าเค้าใช่...เช่นมีสิ่งดีๆๆเกิดขึ้น...อะไรประมาณนี้

โอย...เหนื่อยจัง...นั่งจิ้มๆแล้วก็จิ้มๆ...เอ...แต่ความเห็นที่ 13 นี่แปลกๆนะคุณ Xiaobao ดูเหมือนว่าจะเป็นกรรมแต่แปลกๆ...อิอิ

สู้ๆๆนะคะ...เมื่อเราทุกข์น่ะ คนที่ทุกข์เวลาเดียวกันกับเราน่ะมีเป็นพันล้าน...แล้วหนึ่งในพันล้านอาจมีทุกข์กว่าเราอีก....

ไม่ลองก็ไม่รู้...นะพี่น้อง

14. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    อกหัก ไม่ยักกะตาย.....

เป็นทุกข์เพราะ อวิชา ความไม่รู้ทำให้เกิด ทุกข์ ....
    เพราะหลงยึดมั่นว่า มันต้องแน่นอน...ไม่เป็นอื่น แต่ ถ้ารู้ว่า สัพเพ ธัมมา อนิจจัง สิ่งทั้งหลายทั้งปวงไม่เที่ยง แล้วไม่หลงยึดมั่น ...ต้องคิดได้ว่า อ้อ..นั่นไง....กูว่าแล้ว

15. prapass

prapass Active Member

26 มิถุนายน 2006
    วิธีแก้ไข...ไปโดดน้ำตายซะ
    อกหักแค่นี้ทำเป็นโวย
    เด็กน้อยเอ๊ย

16. thanyaka

thanyaka เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    โอ๊ะ โอ ความรัก...
    ไม่รู้จะไปเสียดายทำไมกับความรู้สึกและชีวิตที่ผ่านไป พิจจารณาอัฐิกัง 300 ท่อนซิ ถ้าไม่รู้ก็ไปหาดูในgoogle
    อยู่กับพ่อแม่มาจนเท่าอายุเรา เรายังไม่แคร์เหรอว่าท่านจะรู้สึกอย่างไรเหรอ
    ท่านรักเรามาเท่าอายุท่าน รักเราตลอดไม่ว่าจะดีหรือเลวก็ยังรัก
    กับผู้ชายห่วยๆรู้จักกันมาไม่กี่ปีมากน้อย ก็จะเป็นจะตายแล้วในเมื่อมันไม่รักดีก็ปล่อยมันไปซิ โชคดีแล้วที่ไม่เอากรรมมาสุมในอก วันหน้าอาจจะบอกขอบใจนะทีไปจากตู ขอโทษที่ไม่มีคำปลอบใจ แต่ขอให้คิด

17. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะคะ อดทนสู้ต่อไปค่ะ ชีวิตก็เป็นแบบนี้ล่ะ

...ทำเพื่อผู้อื่นมากๆนะคะ จะช่วยให้ลืมความทุกข์(ของเรา)ไปได้เลยค่ะ ^^

เห็นทุกข์ เห็นธรรมค่ะ

เข้มแข็งเข้าไว้ค่ะ *-*

18. gitti

gitti เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราไม่จากกันวันนี้ สักวันก็ต้องจากกันค่ะ มันเป็นสัจธรรมของโลกนะ
    ขอให้หันกลับมามองคนที่เค้ารักเราที่สุด รักยิ่งกว่าชีวิตท่าน นั่นก็คือ พ่อกับแม่ของเราเอง ไม่ว่าเราจะเจ็บมากี่ครั้ง ผิดหวังมากี่หน แต่คนที่ไม่เคยทอดทิ้งเราเลยก็คือท่านทั้งสองค่ะ จำไว้นะรักพ่อแม่ให้มากๆ รักให้มากกว่ารักคนอื่น ดูแลท่านให้ดีๆ ความรักของคนอื่นที่มีให้เรามันฉาบฉวย ไม่เหมือนรักแท้และมั่นคงของพ่อกับแม่เลย ขอให้กำลังใจนะคะ

19. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา สังเกตว่า ความรักมาพร้อมกับความทุกข์เสมอเลย
    ถึงสมหวังมันก็มีเรื่องให้ ต้องทุกข์ อีกเสมอๆ ไม่ขาด ตอนมีก็อยากเลิก
    ตอนเลิกก็อยากมี มันวุ่นวายไม่จบสิ้นจริงๆ รู้ว่าเป็นทุกข์เป็นกิเลส
    แต่มันก็ละยาก เพราะความรู้สึกหรืออะไรบางอย่างที่ลวงเราให้บินเข้ากองไฟ
    กันมาไม่รู้เท่าไหร่ ถ้าภาพมันไม่ดี ก็ไม่มีใครอยากยุ่งเกี่ยวกับมันหรอก
    แต่เราถูกหลอกให้ หลงคิดไป แต่ยากที่จะตัดมันออกไปให้สิ้นซาก สักที
    มีกรรมอะไรกับใคร ก็ใช้คืนเขาไปให้หมด ถ้ายังไม่หมด ก็ทำบุญแผ่ส่วนกุศล
    ให้เขา และเทวดาที่คุ้มครองเขาด้วย เผื่อ ความทุกข์ที่ติดค้างกันจะหมดสักที

20. attasaro

attasaro เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    อกหักรอบเดียวจบก็ดีไปครับ ยิ่งแค่เป็นแฟน ก็ไม่ยากเลยครับ

ผมก็เพิ่งเจอมาเองเลยครับ เพิ่งแต่งงานได้ 6 เดือน คบกันมา 10 ปี ไปซะแล้วววว พอผมเริ่มจะตัดใจ ยัง50/50 ตอนนี้ขอกลับมาซะงั้น

ตอนนี้ยิ่งได้แต่ทำใจ ยอมหันหลังดีกว่า ไม่อยากกลับไปเจ็บอีกด้วย

โดนเค้าว่ามาอีก ทำไมไม่ให้อภัย คนเรามันต้องให้อภัยกัน โอ๊ยยย งงกับตัวเอง

แต่ตอนนี้ชักเริ่มทำใจได้ละ เอาเวลามานั่งสวดมนต์ ทำสมาธิ ช่วยได้เยอะครับ

ก็ดีครับ บางทีคนเราไม่ทุกข์ ก็ไม่แสวงหาหนทางดับทุกข์

เอาใจช่วย ทุก ๆ คนที่ผิดหวังในรักนะครับ ลูกพระพุทธองค์แล้วไม่ต้องกลัวครับ อะไรต่าง ๆ ในชีวิตจะดีขึ้นเองครับ เชื่อมั่นเข้าไว้