อกหัก ทำอย่างไรดี ถึงจะตัดใจได้ ..มันเหมือนโดนแทงข้างหลัง ทะลุถึงหัวใจ..

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Xiaobao, 21 มกราคม 2008.

1. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ชาย หรือผู้ หญิงครับเนี้ยยย

ถ้าผู้ชาย ก็ กิน ขี้ บี้ นอน มีงานมีการ ผู้หญิงเดียวก็มาเอง ไม่มีก็ซื้อเอา สมัยนี้ล้ว

ส่วนผู้ หญิง โธ้ โธ่ โธ จะมามั่วเสียจายทามมัย หนุ่มๆ มีอีกเยอะ รักเค้า รักที่การกระทำ ซิครับ แหมคิดมากไปได้ ปิดไฟ ก็ไม่เห็นหน้าแล้ว หาคนจริงใจ เดียวเค้าก็มาเองเหละน่า ทำตัวให้ดี ผู้ชายเห็นใครๆ เค้าก็อยากได้

2. มอสเมืองชล

มอสเมืองชล เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรคือทุกข์หรือครับ ?
    ความเกิดแก่ เจ็บตายก็เป็นทุกข์
    ความพรัดพรากจากสิ่งที่เป็นที่รักก็เป็นทุกข์
    ความโศกเศร้า ร่ำไร รำพัน ก็เป็นทุกข์
    ความไม่สบายกายไม่สบายใจก็เป็นทุกข์
    มีความปราถนาสิ่งไดไม่ได้ก็เป็นทุกข์
    ว่าโดยย่อ อุปาทาน และขันธ์ทั้ง ห้า คือตัวทุกข์
    พูดง่ายๆ คือมีตัว กับมีใจนี้แหละจึงมีทุกข์
    อย่าคิดสิ !!! ปล่อยวางสิ!!! พูดได้ครับ แต่ทำไม่ได้
    สิ่งทั้งหลายเกิดแต่เหตุ ไม่ได้เกิดมาลอยๆ
    จิตมีหน้าที่คิดมันก็ต้องคิด ห้ามไม่ได้
    พอนึกคิดแล้วมันก็ปรุงแต่ง จะปล่อยวางได้ยังไง
    พูดไปก็มากความ สรุปว่าจิตที่ทุกข์อยู่นี่คือจิตที่ประกอบด้วย อกุศล
    ยังไม่ตายยังทุกข์ขนาดนี้ แล้วมันยังจะพาเราไปอบายภูมิอีก
    แล้วจะมัวโศกเศร้า ร่ำไรอยู่ทำไม สรรพสิ่งล้วนอยู่ภายใต้กฎแห่งไตรลักษณ์ ไม่มีอะไรที่ทนอยู่ได้ อย่าว่าแต่ความรักจอมปลอม ขี้ปะติ๋วนี้เลย

3. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

4. เด็กสร้างบ้าน

เด็กสร้างบ้าน เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2008
    ที่ใดมีรักที่นั้นมีทุกข์ หาสุขมิได้เลย

5. ฤาษีน้อย

ฤาษีน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    ชัดเจนแจ่มแจ้งจริงๆ

อ่านแล้วเห็นภาพมองได้ถึงความเป็นจริง

6. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอดีตไปแล้วเรื่องของคุณ ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดดีกว่านะค่ะ อย่าทุกข์มากค่ะ คิดซะว่าเป็นกรรมของเรา แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศลให้เค้าซะ

7. promwikorn

promwikorn สมาชิก

20 กรกฎาคม 2008
    ตั้งสติก่อน สตาร์ท อกหักเป็นเรื่องธรรมดา ทุกคนเคยเกิดทั้งนั้น ถึงวันนี้ไม่เกิด เราครองรักกัน แต่เมื่อเราต้องตายจากกัน คุณหรือเขาก็เป้นทุกข์อยู่ดี

8. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    คนดีอยู่กับคนไม่ดีไม่ได้
    คนไม่ดีก็อยู่กับคนดีไม่ได้ มันเป็นเรื่องธรรมดา
    คิดมันก็ทุกข์
    ไม่คิดมันก็ไม่ทุข์ มันก็เป็นเรื่องธรรมดา
    ยึดมันก็ติด
    ไม่ยึึดมันก็ไม่ติด มันก็เป็นเรื่องธรรมดา

ไม่คิดยึดติดในทุกข์ ก็ไม่ทุกข์เป็นเรื่องธรรมดา
    คิดยึดติดในทุกข์ ก็ทุกข์แสนจะธรรมดา

ตัดไม่ได้ก็เบี่ยงเบนไปทางอื่นเยอะแยะโลกไม่ได้แคบอยู่เท่านั้นขังตัวเองในความทุกข์ใครจะช่วยได้
    ออกมาความสุขรออยู่มากมาย อย่าให้เวลาที่เรามีอยู่อย่างจำกัดต้องหมดไปความทุกข์
    เลยเสียดายเวลา
    คนที่ทำให้เราสุขพร้อมกับเขาสุขยังมีอยู่มากมายอย่าทอดทิ้งเข

เราก็จะไม่ถูกทอดทิ้งอีก

มีความสุขนะมีความสุขดีกว่า
    สุข สุข สุข

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2010
  9. you123

you123 เป็นที่รู้จักกันดี

อกหัก เพราะรักไม่สมหวัง ทำให้เสียใจ ทุกข์ใจ
    แบบนี้ "เวลา" ช่วยได้ค่ะ

"เวลา" เท่านั้นที่จะช่วยรักษาแผลใจ

สู้ สู้นะค่ะ

10. nid2522

nid2522 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2009
    ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ เค้าว่าทุกอย่างล้วนเกิดจากกรรมทั้งสิ้น ตั้งแต่เริ่มต้น ความรู้สึกดี เวลาที่ได้เจอทำไมช่างเหมาะเจาะ กรรมจะจัดฉากไว้ แม้แต่ความรุ้สึก ลองเข้าไปอ่านอันนี้นะคะเป็นหนังสือออนไลด์ เหตุเกิดจากความรัก ดีมาก ๆ ค่ะ ทำให้รู้สึกทำใจได้เร็วขึ้น เข้าใจกรรมได้มากขึ้น เหตุเกิดจากความรัก สุขมาเดี๋ยวสุขก็ไป ทุกข์ก็เช่นกันค่ะ มันมาเดี๋ยวมันก็ไป ทุกอย่างมีแต่เปลี่ยนกับเปลี่ยน

11. หมอก้อย

หมอก้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากรักใคร เหอะๆ ^^

12. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

เราเคยทำเขาก่อน ถึงเวลาเขาก็มาทวงคืน อโหสิกรรมต่อกันนะคะ จะได้จบเวรไม่ต่อภพชาติต่อไป

ลองหมั่นนึกถึงแต่ความดีของเขา ให้บ่อย ๆ เพื่อไม่ให้ผูกอาฆาต สิ่งที่ไม่ดีของเขาอย่าไปนึกถึง แม้จะทำยากก็ต้องทำค่ะ ไม่งั้น ชาติหน้าเราก็ไปทำเขาอีก เมื่อไรจะหมดเวร

ช่วงนี้ให้หมั่นทำบุญ รักษาศีล และสวดมนต์ให้มาก ๆ ขึ้น แผ่เมตตาอโหสิกรรมให้อดีตคนรักบ่อย ๆ ค่ะ ทำไปร้องไห้ไปก็ไม่เป็นไร ถ้าอยากร้องให้มันร้องไป

พอร้องไปเรื่อย ๆ มันก็งง ๆ ตัวเองก็ ตรู..มานั่งร้องไห้ ทำไมหว่า..ร้องไปเพื่อใคร แล้วจิตที่ผูกมัด จะค่อย ๆ คลายเองค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ข้ามผ่านวินาทีนี้ไปได้อย่างงดงามนะคะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

13. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กระทู้นี้ตั้งแต่ปี 2008 ตอนนี้ปี 2010 คาดว่าเจ้าของกระทู้คงมีแฟนใหม่เรียบร้อยไปล่ะ!!!
    แต่เผื่ออกหักอีกรอบ..อิอิ.(แซวเล่นนะค่ะ) ขอแนะนำให้เจริญอสุภกรรมฐาน ไปดูกันสิจริงๆแล้วสิ่งที่เรารักนักรักหนา พอผิดหวังก็ต้องมานั่งเสียใจ ซ้ำใจ ทำใจไม่ได้ เนี่ย!! แท้จริงแล้วมันเป็นสภาพเช่นไร...แล้วลองถามตัวเองใหม่สิ!! "ว่ายังรักยังอาลัยอาวรณ์อยู่มั้ย....."

http://www.watkoh.com/asupha/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2010
  14. wattanadist

wattanadist เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมมะขั้นกลาง-สูง ช่วยได้นะครับ...ฝึกให้ถึงระดับขั้นเหล่านั้นเถิด เร่มต้นด้วย ปรีกวิเวก และเจริญสมถะกรรมฐานก่อน ทุกวันเกิดตัวเองและวันพระในรอบทุก ๆ สัปดาห์

15. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    หุหุ 2 ปีแล้วเนาะ คุณ จขกท ป่านนี้คงหายบอบช้ำแล้วนะคะ ส่วนตัวคนโพสท์คนนี้ยังไม่หายดีเลยค่ะ 3 ปีแล้วนะ ตั้งแต่ คศ.2007 นานกว่ากระทู้นี้เสียอีก จมปลักดักดานอยู่นี่แหละเบื่อ แต่ก็มีเรื่องบังเอิญนะนะ ที่ช่วงนี้อยากลืมคนรักเก่านี้มากๆ อยู่ดีๆ ก็มีผู้อ่านขุดกระทู้นี้ขึ้นมาให้อ่าน แถมยังกลายเป็นเรื่องเด่น_ไฮไลท์เสียอีก อืมม..หาง่ายดี เหมือนชะตากรรมเป็นใจ เนาะ ถึงเวลาต้องตัดต้องเอาจริงแล้วมั้ง และพอเข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้ว ได้ข้อคิดดีมากเลย คิดไปได้ถึงเรื่องนามธรรมของความรักเลยทีเดียว..ละเอียดดีจัง ดีอะ ชอบกระทู้นี้มาก ขอบคุณทุกท่ีาน ที่เอื้อเฟื้อค่ะ

อนุโมทนา สาธุ ในธรรมทาน และขอให้คุณ จขกท และคนที่ช้ำรักอยู่ทุกท่าน หาหนทางแก้ไขปัญหานี้ได้ด้วยปัญญาอันประเสริฐที่มีอยู่ในจิตทุกท่าน และเป็นบุคคลที่ปราศจากความทุกข์เพราะเรื่องความรักด้วยเถิด ^^

16. D_pat

D_pat เป็นที่รู้จักกันดี

"ไตรลักษณ์ : อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา" ไม่มีสิ่งใดเที่ยงแท้แน่นอน
    ทุกสิ่งทุกอย่างสักวันต้องดับสูญ
    เรามาแต่ตัว เราก็ต้องไปแต่ตัว มีแต่ความดีเท่านั้นที่จะติดตัวเรา อยู่กับเราตลอดไปชั่วนิรันด์

17. D_pat

D_pat เป็นที่รู้จักกันดี

รักร้อยทุกข์ร้อย รักหนึ่งทุกข์หนึ่ง ไม่รักเลย..ไม่..ทุกข์..

18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เวลา จะช่วยให้ทุกอย่างดีขึ้นนะคะ

19. qillip

qillip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2007
    ตอนผมฝึก สมาธิ ใหม่ๆ ผมโดนยุงกัดที่หน้าเท้าครับ จะเป็นอะไรที่ คัน แบบทวีคูณของความ คัน
    ผมก็เลยคิดในใจ ถ้าเกิดเราไปเกา มันจะหาย คัน มั้ย คำตอบลึกๆในใจก็ตอบออกมาเลย ไม่หายแน่นอน และยิ่งไปเกา ก็เท่ากับแพ้ นิวร(แพ้ใจตัวเอง แพ้ความรำคาญ) และก็จะต้อง เกาซ้ำใหม่อยู่ดี และก็จะเสียเวลาในการปฏิบัติเพราะว่ายังไม่หาย คัน
    ก็เลยคิดว่า เป็นไงเป็นกัน จะลองทนดูซักตั้ง แล้วลองเพ่งความรู้สึกไปตรงที่โดนยุงกัด ก็แหง๋หละ มีความหงุดหงิดเป็นธรรมดา
    แต่ถ้าลองเพ่งไปจริงๆที่ความ คัน ให้ถึงแก่น ของความ คัน ว่ามันรู้สึกเป็นอย่างไร แบบค่อยๆแยก ความรู้สึกตรงที่ คัน ออกมาพิจารณา ไอ้ความ คัน ที่เกิดมานั้น ก็ จะเป็นแค่ความรู้สึก จี๊ดๆ แปล๊บๆ เหมือนเจ็บนิดๆ แล้วก็จะสามารถชนะ คัน ได้ เย้ๆๆๆๆๆ

ลองไปนั่งให้ยุงกัดดูครับ ห้า ห้า ห้า

ผมคิดว่าเวลารู้สึกแบบ อกหัก คุณก็ลองใช้วิธีนี้ดูครับ ลองมองความรู้สึกตัวเองแบบ จริงๆจังๆ ดูครับ แล้วดูเหตุผลของความรู้สึกที่คุณเป็น ดูไปก่อนครับ อย่าพึ่งไปคิดปรุงแต่งมัน เป็นแค่ ผู้เฝ้าดู

สุดท้ายนี้ วิธีนี้อาจไม่ดีที่สุด แต่ก็ตรงที่สุดครับ

20. เศรษฐาพล

เศรษฐาพล เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วางอุเบกขา ไว้ เถิด ถ้าเราดำเนินตาม พรหมวิหาร4 แล้ว จงพอใจกับการตัดสินใจของตนเอง