อดีตชาติในหลวงของเรา

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย piyaa, 2 กันยายน 2010.

1. saksiam

saksiam เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    *** ด้วยความเคารพครับท่านเจ้าของกระทู้ ต้องขอออกตัวว่าผมก็ยึดหลักปฏิบัติตามสายหลวงพ่อ แต่ว่าตัวผมยังห่างไกลจากคำว่าลูกศิษย์มากครับ อยากขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ คำสอนเรื่องเล่าหรือบันทึกต่างๆของหลวงพ่อนับว่ามีคุณค่ามาก การที่พวกเราช่วยกันเผยแพร่ก็นับว่าเป็นสิ่งที่ดี แต่ต้องขอให้ระวังด้วยครับบางเรื่องควรรู้กันเฉพาะในสำนักเท่านั้น เพราะมันสุ่มเสียงต่อการที่ผู้ไม่รู้หรือไม่หวังดีเขาจะปรามาสหลวงพ่อและวัดของเราได้ ยิ่งบางเรื่องเกี่ยวข้องกับบุคคลสำคัญยิ่งต้องระวัง แล้วการที่ท่านเข้าของกระทู้ยกคำสนทนาส่วนองค์ของหลวงพ่อกับพระองค์ท่านมาพูดในที่สาธารณะเช่นนี้ผมว่าไม่เหมาะสมเรื่องแบบนี้แม้เวปของวัดท่าซุงเขายังระวังเลยครับ ธรรมวิโมกข์เล่มที่ท่านเจ้าของกระทู้ยกมากล่าวอ้างนั้นผมยังไม่ได้อ่านเลยเพราะผมไม่ได้ซื้อทุกเล่ม แต่เรื่องที่นำมาลงผมก็เคยอ่านแต่มาจากเล่มอื่น ผมไม่แน่ใจว่าชื่อที่วงเล็บไว้กับตอนสรุปมีตรงตามในหนังสือหรือเปล่าเพราะตามปกติแม้เราจะรู้กันแต่ทางวัดจะไม่เขียนไปตรงอย่างนี้ อย่าลืมครับคนที่เขาโจมตีหลวงพ่อโจมตีวัดนั้นมีอยู่เขาอาจจะเห็นเป็นช่องทางทำลายชื่อเสียงได้ แทนที่จะเป็นการเชิดชูคุณความดีของหลวงพ่อและวัด ผลมันอาจจะเป็นไปในทางตรงกันข้ามได้ นี่แค่เริ่มต้นกระทู้ก็มีการใช้ถ้อยคำรุนแรงกันซะแล้ว ผมแค่เป็นห่วงไม่มีเจตนาจะว่าใครครับเพราะว่าทุกคนมีเจตนาที่ดี ***

2. วัดชรา

วัดชรา เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    กราบขอขมาพระรัตนตรัย ขอได้โปรดอดโทษงดโทษแก่ผู้ล่วงเกินทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจ ทั้งหวังดีและไม่หวังดี ทั้งรู้และไม่รู้ ด้วยเทอญ.

ขอความเมตตาจงปรากฏทั้งสามโลก สาธุ สาธุ สาธุ..

อย่าทะเลาะกันเลยครับ ธรรมบารมีของคนเราไม่เท่ากัน(f)

3. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

เรา "รัก" ในหลวง
    เป็นบุญที่ได้เกิดเป็นคนไทย และมี ในหลวงพระองค์นี้

ขอจงทรงพระเจริญ

4. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุการณ์เกิดขึ้นตามความคาดคะเนจริงๆ อย่าถือโทษโกรธกันเลยนะครับ เข้าใจว่า ประโยคดังกล่าวบางส่วน เป็นคำพูดของหลวงพ่อฤๅษีของพวกเรา ถ้าผมจำไม่ผิดว่าได้ผ่านตา ตรงประโยค "คนอื่น......." ผมไม่แน่ใจนักนะครับ ทีนี้พอนำประโยคของท่านมาต่อ ก็จะดูเหมือนกับผู้ตอบกระทู้เป็นคนเขียนเอง บุคคลรุ่นหลังๆ หรือท่านที่ไม่เคยได้รู้จักหลวงพ่อ ไม่เคยได้อ่านได้ทราบเรื่องราวความเป็นไป พอมาอ่านจะเกิดความเข้าใจผิด คิดว่าเขาว่าท่านผู้นั้น เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้เสมอ ทางที่ดีหากนำคำพูดของหลวงพ่อมาลง น่าจะบอกที่มาให้ผู้เข้ามาอ่านสักนิดนะครับ จะได้เข้าใจไปในทิศทางเดียวกัน ไม่กระทบกระเทือนจิตใจซึ่งกันและกัน ท่านที่เข้ามาอ่านมีอินทรีย์ สมาธิ วิปัสสนา ต่างๆกันไป
    เป็นความเห็นที่อยากเห็นพวกเรารักกันครับ ส่วนใครจะเห็นด้วยและนำไปช่วยกันแก้ไขหรือไม่ สุดแล้วแต่ท่านผู้นั้นครับ สำหรับเรื่องการตั้งกระทู้นั้น ผมคิดว่าห้ามกันยากครับ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย อยู่ที่มุมมองและทัศนคติ หรือ อารมณ์ทิฐิของผู้นั้นในชาติกาลก่อนมา จะระวังอย่างไร ไม่พ้นถูกนินทาว่ากล่าวไปได้หากเขาไม่เห็นด้วย ดังนั้นเป็นเรื่องปกติธรรมดาโลก ถ้าลงกระทู้ไปแล้วเขาไม่เห็นด้วย เราก็ปล่อยวางเขาเสีย อย่าไปต่อความเพราะไม่มีประโยชน์ แต่สำหรับท่านที่สนใจใคร่รู้ เราควรให้โอกาสและธรรมะแก่เขา เมื่อวาระของเขามาถึง บางเรื่องท่านที่เริ่มฝึกกรรมฐานใหม่มักจะสงสัยใคร่รู้ เพราะกำลังในขณะนั้นยังอ่อน แต่เมื่อเริ่มฝึกจนได้รู้จักวางอะไรต่างๆได้ จึงจะเริ่มเข้าใจ ตัดเรื่องเหล่านี้ออกไปจากใจได้ิ ดังนั้นพึงตามรู้ ตามดูและระวังจิตของตัวเอง ก่อนจะลงกระทู้อะไรไป ถ้่าทบทวนแล้วเห็นว่าจะทำให้ผู้อ่านเข้าใจผิดได้ ก็ควรจะปรับเปลี่ยนเนื้อหาเพื่อหลีกเลี่ยงความเข้าใจผิด เป็นกัลยาณธรรม กัลยาณมิตรที่ดีต่อกัน เพราะวันหนึ่งพวกท่านอาจจะได้ร่วมงานบุญกัน ( กระทู้เรื่องในหลวงแท้ๆ กลับมาจบลงที่หลวงพ่อ แต่ก็เอาเถอะนะ มีความเกี่ยวพันกันมา) ขอทุกท่านเจริญในธรรมครับ

5. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post3744733 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->PCO_<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3744733", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 1
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 532
    ได้รับอนุโมทนา 1,800 ครั้ง ใน 69 โพส
    พลังการให้คะแนน: 100 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3744733 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start --><TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 3744434" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>Deetom</TD><TD class=alt1>อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อริยบุตร [​IMG]
    คือพระองค์ เดียวกัน

พระเจ้ามังรายมหาราช สามเณร พระเจ้าพรหมมหาราช
    พระร่วงโรจนฤทธิ์ พ่อขุนศรีเมืองมาน
    ขุนหลวงพระงั่ว มหาเศรษฐีอำไพ ขุนแผน
    สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ สมเด็จพระมหาจักรพรรดิ
    เจ้าพระยาโกษาเหล็ก พระยาศรีสิทธิสงคราม ( นายจันหนวดเขี้ยว )
    * หลวงพ่อพระราชพรหมยาน *

อนุโมทนา สา...ธุ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ยังขาดไปอีกชื่อหนึ่ง..พระพุทธเจ้าหลวง.ในยุครัตนโกสินทร์
    ความจริงย่อมเป็นความจริง

และที่เป็นรายชื่อทั้งหมดไม่ใช่อดีตในหลวง หากเป็นอดีตของหลวงพ่อ ใครชื่อไม่เชื่อก็อยู่เฉยๆ นี่แค่บรรยายความตามไท้ ให้ฟังเฉยๆ พูดให้คนที่เขาศรัทธาฟัง คนอื่นอย่าเสือก

ใช่รายชื่อทั้งหมดเป็นของพระเดชพระคุณหลวงพ่อช่วงสมัยเชียงแสน
    มาถีงปัจจุบันที่ท่านได้บอกเล่าให้ลูกหลานคณะสรัทธาที่ติดตามท่าน
    มากว่า16อสงไขยได้รับฟังรับรู้ถึงเรื่องราวในอดีตแต่หนหลัง เพราะ
    ในชาตินี้เป็นชาติที่ท่านพูดชัดว่าท่านลาพุทธภูมิแล้วก็จบกิจของท่าน
    แล้ว ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายของท่าน ท่านจึงได้มีมหากรุณาบอกเล่า
    เรื่องราวต่างๆให้เฉพาะลูกหลานคณะสรัทธาที่ติดตามท่านมาอย่างยาว
    นานหนักหนาฟัง ใครไม่เชื่อก็ไม่ได้ว่าอะไร อยู่เฉยๆ นี่เป็นเรื่องที่
    พ่อ เล่าให้ลูกๆของท่านฟัง คนอื่นอย่าเสือก

และก็นี่แหละที่ทางคณะจัดทำหนังสือคำสอนของพระเดชพระคุณ
    หลวงพ่อจึงสงวนลิขสิทธิ์ในการเผยแพร่เพราะนอกจากคำสอนอัน
    เปรียบดังประทีปแก้วสุดประเสร็ฐ ที่ผมคิดว่าคณะผู้จัดทำหนังสือ
    ธรรมะคำสอนนั้นไม่ได้หวงหรือกีดกันธรรมะอย่างที่หลายๆคนใน
    เว็ปนี้เคยเข้าใจและไม่พอใจ
    แต่เรื่องราวที่เป็นเหมือนชาดกเป็นเรื่องราวต่างๆในอดีตทั้งสถานที่
    และบุคคล คณะบุคคลที่เมื่อเผยแพร่แล้วอาจเป็นเหตุให้ขัดแย้งกัน
    ก็ขอถือโอกาสนี้บอกเล่ากับบรรดาท่านที่ไม่เข้าใจว่าทำไม ทาง
    คณะจัดทำหนังสือจึงสงวนลิขสิทธิ์ เรื่องของพระธรรมคำสั่งสอน
    ขององค์สมเด็จพระชินสีห์จอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น
    ไม่มีใครในคณะเขาหวง ต้องการเผยแพร่ให้รู้กันให้มากด้วยซ้ำไป

ก็ยังมีเรื่องราวอีกมากที่รู้กันและพูดคุยกันเฉพาะหมู่คณะที่สรัทธาเพราะฉะนั้นย้ำอีกทีว่าเรี่องนี้นี่เป็นเรื่องที่ พ่อ เล่าให้ลูกๆของท่านฟัง<!-- google_ad_section_end -->

คำว่าคนอื่นอย่าเสือกนี่เป็นคำที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อพูดไว้ในหนังสือเรื่องจริงอิงนิทานฉบับพิเศษ เป็นเรื่องประวัติความเป็นมาของพระเจัามังรายมหาราช เอาแค่สมัยเชียงแสนเป็นราชธานีเป็นต้นมา ที่ท่านปรารถนาพระโพธิญาณแล้วท่านก็บอกว่าพระเจ้ามังรายนี่ขยันเกิด แค่สองพันกว่าปีนี่เกิดสิบกว่าครั้ง เป็นเรื่องที่ท่านเล่าถือว่าเป็นการภายในหมู่ลูกหลาน ท่านบอกว่านี่ท่านเล่าให้ลูกๆของท่านฟังนะ คนอื่นอย่าเสือก

ทีนี้มันมีอยู่กระทู้หนึ่งที่ เขียนมาว่าเรื่องนี้มันเป็นเรื่อง มุสาวาทา เวระมะณี สิกขาปะทังสะมา ทิยามิ เมื่อเขียนมาอย่างนี้ ผมเห็นผมก็ต้องผสมโรงกับเขา ความจริงผมก็ไม่อยากให้เป็นเหมือนกับจะทะเลาะกัน ก็ขออภัยกับทุกท่านที่อาจไม่
    สะบายใจไปบ้างที่ผมเองเห็นเข้าก็อดที่จะต้องสวนกลับไปบ้างกับคนที่ไม่มีเหตมีผลเรียกว่าทะลุกลางปล้องอย่างนี้
    เพราะเรื่องของพระเจ้ามังรายมหาราชนี่เป็นเรื่องของพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเป็นคนเล่าให้พวกเราฟัง ผมเองก็เชื่อว่าผมก็คงจะแอบๆย่องไปเกิดเป็นลูกหลาน หรือบริวารชั้นเลวของท่านมาบ้าง ไม่ชาติใดก็ชาติหนึ่ง ทีนี้เมื่อมีคนบอกว่าพ่อเล่าเรื่องมุสาให้ลูกๆฟัง ขึ้นมากลางวงอย่างนี้ ก็เลยไม่ต้องบอกต่อนะว่าจะเป็นไง ในส่วนของผมนี่ไม่มีอะไรติดใจที่คุณอาภาภร เขียนในกระทู้นะครับ เรื่องพระร่วงโรจนฤทธิ์ในตำนานเรื่องจริงอิงนิทานพิเศษ รายชื่อที่คุณอริยบุตร เรียงลำดับมานั้น เป็นพระร่วงโรจนฤทธิ์ในสมัยสุโขทัย ไม่เกี่ยวกันกับพระร่วงพระพุทธรูปที่จังหวัดนครปฐมครับ

ส่วนเรื่องราวที่เจ้าของกระทู้นำมาเล่า นี้เป็นเรื่องราวของพระเจ้าเดือนเด่นฟ้าเล่าไว้โดยพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชกวี(อ่ำ ธัมมทัตโต)วัดโสมนัสวิหาร กรุงเทพ ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานี บอกลูกหลานว่าท่านคืออดีตช้างปาลิไลยยกะนั้น คือพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชกวี ท่านรวบรวมเล่าเรื่องราวในอดีตตั้งแต่สมัยต้นกัปนี้ไว้ในหนังสือ พุทธศาสนสุวัณณภูมิปกรณ ราชบุรีวัตถุกถา ตำนานเมืองขุนไทย เล่าเรื่องพระเจ้าตวันอธิราช พระนางสิริงามตัวเทวีสุวัณณภูมิ พระเจ้าเดือนเด่นฟ้าไว้ตั้งแต่หน้าที่ 539 ถึง หน้าที่ 633

ส่วนพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพล หลวงพ่อบอกว่าพระองค์ท่านปรารถนาพระโพธิญาณแบบวิริยาธิกะสั่งสมบุญญาธิการมาเกินกว่า16อสงไขย กับเศษอีกแสนกัปแล้ว เหลืออีกเพียงห้าชาติเท่านั้นพระบารมีก็จะสมบูรณ์บริบูรณ์ในการที่จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอนาคตกาล

สำหรับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนี้ตามที่ผมติดตามเรื่องของพระองค์ท่าน จากการบอกเล่าของพระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุงก็พอจะเดาๆเอาได้ว่าในอดีตท่านเคยเกิดเป็นพระนเรศวร มหาราช ผิดถูกอย่างไรก็ไปถามพระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานีกันเอาเองนะครับ

ก็คงจะพอเข้าใจกันพอสมควรนะครับ สรุปก็คือในตำนานเรื่องจริงอิงนิทานพิเศษนั้นเป็นเรื่องราวของพระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุง

ท่านที่เล่าเรื่องราวของพระเจ้าเดือนเด่นฟ้า คือพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชกวี(อ่ำ ธัมมทัตโต) วัดโสมนัสวิหาร กรุงเทพ องค์นี้แหละหลวงพ่อวัดท่าซุงเรียกว่าช้างปาลิไลยยกะ ซึ่งท่านก็รวบรวมประวัติชาติไทยตั้งแต่สมัยต้นกัป หาอ่านได้ในหนังสือ พุทธศาสนสุวัณณภูมิปกรณ์ ราชบุรีวัตถุกถา ตำนานเมืองขุนไทย และผมก็เชื่อโดยส่วนตัวว่าท่านจะได้บรรลุเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์ที่สิบในอนาคตวงค์ ทรงพระนามว่าพระสุมงคลสัมมาสัมพุทธเจ้า

ส่วนพระเจ้าเดือนเด่นฟ้าหนังสือบอกว่าพระองค์จะมาเกิด เมืองหลวงคือกรุงเทพ ทรงพระนามว่าภูมิพล

ผมเองก็เชื่อว่าเรื่องราวทั้งหมดเป็นเรื่องจริงพระราชจิราวัฎของในหลวงท่านเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ ผมเชื่อตามหลวงพ่อบอกทุกอย่าง

ก็ขอพระองค์จงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2010
  6. Deetom

Deetom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณท่าน PCO ที่ช่วยอธิบายให้เกิดความกระจ่างครับ

ข้าพเจ้ากราบขอโทษ ในสิ่งอันใดที่ประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกินต่อท่านทั้งหลาย สิ่งที่ได้เขียนและโพสไปนั่นเกิดแต่ความตั้งใจจริงๆ ขอยอมรับ จะมีใครที่มองไม่เห็นถึงความตั้งใจของข้าพเจ้าก็ขอโทษไว้ล่วงหน้า ทุกอักขระมันอัดอั้น ตันใจมานาน เมื่อได้เห็นกระทู้ที่เหมาะสมจึงได้สนับสนุนและชี้แจงต่อ พร้อมกับบอกไว้ล่วงหน้าใครที่ไม่เชื่อไม่เชื่อก็จงรู้ไว้ๆ เข้ามายุ่งก็เป็นเรื่องยาว เพราะเราไม่ได้อภิญญานี่ ที่จะย้อนกลับไปดูได้ จึงขอกล่าวไว้แต่เพียงเท่านี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2010
  7. justonelife

justonelife เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้พระองค์จงทรงพระเจริญครับ เป็นบุญของกระผมโดยแท้ ที่ได้เกิดเป็นข้าพระบาท

8. หมอต้น

หมอต้น สมาชิก

13 พฤษภาคม 2010
    ผมไม่แน่ใจนะ ว่าในหลวงของเรา ท่านใช่ ช้างปาลิไลยกะ หรือเปล่า เพราะหลวงปู่อ่ำหรือพระราชกวี องค์ที่ท่านแปลเรื่องกระเบื้องจาร องค์นั้น น่าจะเปนท่านช้างปาลิไลยกะ ลองไปหาประวัติท่านอ่านดูนะ

9. โทรจิต

โทรจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
    ยิ่งยืนนาน

10. วิชัยอชิระ

วิชัยอชิระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

11. changpinit

changpinit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

12. boyy365

boyy365 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพระองค์จงทรงพระเจริญครับ

13. kontatip

kontatip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ทรงพระเจริญ

เป็นพลังแห่งชนชาวไทยตลอดไปด้วยเทอญ

14. somboonc

somboonc Active Member

5 มิถุนายน 2009
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

15. เบองซูร์

เบองซูร์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ธรรมะสบายดี

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ขอน้อมนมัสการพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ด้วยความเคารพสูงยิ่ง

" สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเตอุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเตอุกาสะ ขะมามิ ภันเต "

หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้งล่วงเกิน บิดา-มารดา ครูบาอาจารย์พระพุทธ พระธรรม
    พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย
    รวมถึงผู้มีพระคุณ และท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วย กายวาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย
    หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมาขออนุญาต มีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป
    ขอถอนคำอธิษฐานคำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน
    ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูกที่ชอบที่ควร ขอบุญบารมีในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน
    จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัวตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้องจงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละลาภ
    ยศ สุข สรรเสริญ สติปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใดๆ โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป
    ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรม ตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
    หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้
    ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาตและคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ
    ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชนของเจ้ากรรมนายเวร ขอให้พ้นนรกภูมิ พบแสงสว่างทั้งทางโลก ทางธรรม เทอญ …สาธุ สาธุ สาธุ

ด้วยอำนาจแห่งคุณสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า คุณพระธรรมเจ้า คุณพระอริยสงฆเจ้า ข้าพเจ้าขอเบิกบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำไว้ดีแล้วทั้งศีล สมาธิ ปัญญา ตั้งแต่อดีตชาติล่วงถึงปัจจุบันชาตินี้ น้อมถวายแด่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยะสงฆเจ้า ตลอดระยะเวลาที่เกิดมีบุญกุศลที่ข้าพเจ้ากระทำทุกขณะจิตปัจจุบันจงเป็นอกาลิโก ด้วยบุญนั้น ข้าพเจ้าขออุทิศถวายบุญทั้งหมดแด่พระราชวงศ์จักรี พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช สมเด้จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ พระบรมวงศานุวงศ์ ทุกๆ พระองค์ ตลอดจนเทพเทวาผู้พิทักษ์รักษาประเทศไทย ขอให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและพระบรมวงศานุวงศ์จงทรงพระเกษมสำราญ จงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน เป็นร่มโพธิ์แก้ว ร่มไทรแก้ว เป็นมิ่งขวัญของลูกของหลานไทยตราบนานเท่านาน

ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญทุกบุญของพุทธศาสนิกชนทั่วโลกทั้งหลายที่ท่านได้กระทำในบวรพระพุทธศาสนาโดยเฉพาะทำในเนื้อนาบุญอันเลิศไว้ดีแล้วด้วยจิตว่างในทุกขณะจิตปัจจุบันนั้นจงรวมเป็นดวงบุญวิเศษอันหาประมาณมิได้จงเป็นอกาลิโกนั้น จงเป็นตบะเดชะ เป็นพลวะปัจจัย เป็นอุปนิสัยตามส่งให้ บิดา มารดา ญาติๆ และมิตรสหาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย(จงอโหสิกรรม) ของข้าพเจ้าและของท่านทั้งหลาย สรรพสัตว์ทั้งหลาย รวมทั้งท่านและข้าพเจ้านั้น จงมีดวงตาเห็นธรรม ข้ามห้วงโอฆสงสาร ถึงยังฝั่งพระนิพพานเป็นสุขหนอในกาลสมัยอันสมควรแก่ฐานะอันพึงมีพึงได้ส่วนตนเทอญ แต่หากข้าพเจ้าและท่านทั้งหลายยังต้องเวียนว่ายในวัฏสงสารในทุกภพชาติที่จะต้องมาเกิด ขอให้ให้เกิดเป็นมนุษย์สมบูรณ์พร้อม ดำเนินชีวิตตามหลักวิชชามรรคมีองค์แปด เกิดในครอบครัวผู้มีสัมมาทิฎฐิ มีธรรมะบริสุทธิ์ อุ้มชูพระพุทธศาสนา ขอให้ได้พบพระพุทธศาสานา ได้ฟังพระธรรมของพระตถาคตเจ้า ได้พบกัลยามิตรอันเลิศชี้ทางสว่างให้แก่ข้าพเจ้ารวมทั้งท่านทั้งหลาย และได้มีโอกาสปฏิบัติธรรมให้ถึงที่สุดของธรรม อันเป็นปัจจัยให้บรรลุ มรรคผล นิพพาน ในกาลอันสมควรเทอญ................

นิพพานะปัจจโยโหตุ...........
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ...............

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2010
  16. สรัสวดี

สรัสวดี Active Member

19 พฤษภาคม 2010
    ทรงพระเจริญ และสุขภาพแข็งแรงนะคะ หนูรักท่านมากค่ะ

17. mashimo

mashimo เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพระองค์ทรงพระเจริญขออนุโมทนาน่ะค่ะทำให้ได้รับข้อมูลเพิ่มมาอีกซึ่งพอรู้อยู่คราว ๆเพราะรักและเทอดทูลพระองค์มากก่อนที่จะได้รู้ว่าท่านจะเป็นพระโพธิสัตย์ดิฉันก็มีความรู้สึกอย่างนั้นจริง ๆเพราะเห็นจากพระราชกรณียกิจจริยาวัตรของพระองค์ตั้งแต่ดิแนยังเล็กๆทรงทรงงานมาตลอดใช้พระวรกายแบบหักโหมยิ่งกว่าคนธรรมดาเสียอีกไม่ทรงถือพระองค์ทรงทรงงานตลอดเมื่อที่บางพลัดน้ำท่วมชาวบางพลัดเดือดร้อนกันมากเพราะห้องน้ำเข้าไม่ได้พระองค์เสด็จมาตอนกลางคืนตรวจเยี่ยมพอเช้ามีรถส้วมของกทมมาเลยและได้ให้ความช่วยเหลือมีถุงยังชีพสร้างสะพานให้บรรเทาความเดือดร้อนประชาชนเลยขณะที่ส.ส.กับผู้ว่าเขตยังเข้ามาไม่ถึงดิฉันไม่ได้เห็นกับตาแต่คนที่เขาเดือดร้อนเขาเห็นท่านให้ความช่วยเหลือราษฏร์ทุกย่อมหญ้าดิแนก็ชาวบางพลัดรู้สึกปลื้มปิติต่อพระมหากรุณาคุณของพระองค์จนน้ำตาไหลเลยค่ะและมีอีกหลายเรื่องที่เห็นจึงรักและเทิดทูลพระองค์มาก ขอพระองค์ทรงมีพระพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรงพระบารมีสูงยิ่ง ๆขึ้นเทอญ

18. รัมภาภัค

รัมภาภัค เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
    ขอทาสละอองธุรีพระบาททุกชาติไป

19. chanyakan

chanyakan สมาชิก

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ และขอบคุณสำหรับข้อความที่นำมาเผยแพร่ ยังไม่คนไทยอีกหลายคน ที่กรรมบังตาอยู่

20. mind stone

mind stone เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีเรื่องหนึ่งจะเล่าให้เพื่อนๆสมาชิกได้ฟัง...คือผมมีพระสมเด็จวัดระฆังอยู่องค์หนึ่ง เป็นพิมพ์ทรงเจดีย์ ด้วยความอยากรู้ให้หายสงสัย ผมจึงได้นำพระสมเด็จองค์นี้ไปให้ผู้ทรงฌาณ 2 ท่าน ตรวจเช็คให้ ทั้งสองคนบอกเหมือนกันว่าพระสมเด็จองค์นี้เป็นพระสมเด็จวัดระฆัง...แต่ไม่ใช่สมเด็จโตเป็นคนสร้าง
    แต่เป็นลูกศิษย์สร้างหลังจากสมเด็จโตท่านมรณะภาพแล้วไม่นาน และลูกศิษย์องค์นั้นก็คือ ในหลวงของเราในอดีตชาตินั้นเอง...เมื่อชาติที่แล้วในหลวงทรงผนวชอยู่วัดระฆัง เป็นลูกศิษย์สมเด็จโตด้วย...เพื่อนๆสมาชิกมีใครพอทราบมั๊ยครับ...นำมาเล่าให้ฟังครับ...(มีใครอยากชมรูปพระสมเด็จองค์นี้มั๊ย...)