อดีตเศรษฐีให้ทานจนหมดตัวต้องอาศัยวัด

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย titawan, 5 พฤษภาคม 2011.

1. greenice

greenice เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    สาธุ สาธุ ช่างมีจิตเป็นกุศลอย่างมาก ขออนุโมทนาบุญด้วย ขอให้คุณยายหายป่วยไวๆและแข็งแรงนะครับ

2. wonderfulman

wonderfulman เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณยาย ขอให้มีสุขภาพพลานามัยดีขึ้นครับ....สาธุ...

3. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

บุญกุศลที่คุณยายได้กระทำมาไม่ได้สูญหายไปไหนแน่นอนค่ะ แต่เมื่อใดที่คุณยายไปสู่ภพหน้า"วิมาน"รอคุณยายอยู่ค่ะ แต่ในขณะที่คุณยายยังต้องอยู่ในสังขารของมนุษย์ขอสิ่งศักดิ์สิทธิและพลานุภาพแห่งความดีให้คุณยายหายวันหายคืนค่ะคุณยาย

4. mypapa

mypapa สมาชิกใหม่

ขอสาธุอนุโมทนาบุญกุศลที่คุณยายได้ทำไว้ และขอให้บุญนั้นรักษาคุณยายให้แข็งแรงขึ้นนะค่ะ

5. อกนิษฐกา

อกนิษฐกา เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อมาขุนอุปติพงษ์เสียชีวิต นางสีลาจึงได้รับมรดกเป็นบ้านและที่ดินบริเวณถนนช้างคลาน

ด้วยความที่ชอบทำบุญ นางสีลาได้ขายบ้านหลังดังกล่าวให้แก่คุณนายลัดดา พันธาภา

(เจ้าของ ลัดดาแลนด์) เป็นเงิน 4 ล้านบาท พร้อมกับรื้อบ้านไม้แล้วนำไม้ไปสร้างกุฏิให้

แก่วัดแสนฝาง อ.เมือง จ.เชียงใหม่ และนำเงินส่วนหนึ่งไปบริจาคสร้างวิหารวัดเจดีย์หลวง

และสร้างศาลาสำหรับ บำเพ็ญกุศลศพตั้งชื่อว่า "ศาลาอุปติพงษ์" ซึ่งทางวัดยังคงใช้ศาลา

นี้จนถึงปัจจุบัน

สาธุ กับทางวัดด้วยครับ ที่ไม่ลืมอุปการะคุณที่

คุณยายมี่ต่อทางวัดให้การอนุเคราะห์มา

ตลอด ถามว่าถ้าท่านไม่ได้ทำบุญไว้ จะได้รับการอนุเคราะห์เช่นนี้ไหม? อาจจะมีคนส่งไป

สถานสงเคราะห์คนชราไปแต่แรกแล้ว คงไม่ได้อยู่วัดอย่างนี้หรอก

ถามว่าถ้าไม่ทำบุญเงิน 4 ล้านที่ว่า ก็คงต้องถูกใช้ไปจนหมดเช่นกัน หรือ ถ้าไม่หมด เวลา

ละสังขาร เพราะความชรา ก็นำทรัพย์นั้นไปไม่ได้อยู่ดี ตัดสินใจอย่างคุณยายได้ก็ดีไป

อย่างเหมือนกันเพราะไม่มีทายาท สำคัญแต่ว่าปัจฉิมกาล เวลาหลังทำบุญหมดไปแล้วนี่

แหละ ตามนึกถึงบุญแล้ว มีความชื่นชมยินดีในบุญนั้นไหม ถ้าปีติในบุญอย่างไม่เสื่อม

คลาย สุคติเป็นที่หวังได้แน่นอน ทำบุญก็ต้องแก่ ต้องเจ็บ ต้องตาย ห่วงทรัพย์ไว้ดูแล

สังขารจนไม่กล้าใช้ในการทำบุญเลย ก็ต้องแก่ ต้องเจ็บ ต้องตายเหมือนกัน

แต่ที่ถุกแล้ว การทำบุญหมดตัวหมายความว่า เราได้กันส่วนที่จำเป็นจะต้องใช้ในการดำเนิน

ชีวิตแล้ว ที่เหลือทำบุญหมด อันนี้ครูบาอาจารย์ของผมท่านสอนมาว่า คือการทำบุญ

หมดตัว ไม่ใช่ทำบุญแบบสิ้นเนื้อประดาตัว ส่วนอีกความหมายหนึ่ง การสละทรัพย์ออกบวช

เท่านั้นที่หมายถึงทิ้งทั้งหมดไม่สนใจเก็บไว้เลี้ยงชีพอีกต่อไป หันมาเลี้ยงชีพตามอริยะ

ประเพณีตามที่พระพุทธองค์ทรงบรรญัติไว้เท่านั้น

ขอทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้โปรดใช้วิจาระณะญาณในการจัดสรรทรัพย์ในการทำบุญด้วยนะ

ครับ ทำให้มันถูก ทำให้มันเหมาะมันควร และที่สำคัญ ทำให้ตรงตามคำสอนของพระสัมมา

สัมพุทธเจ้านั่นแหละครับ ดีที่สุด

แต่ถึงยังไงก็ขอให้คุณยายมีดวงจิตที่ผ่องใสตลอดไปนะครับ ยังทรงสังขารอยู่ก็ขอให้พบ

คนดูแลเอาใจใส่ที่มีจิตใจที่ดีงาม ละสังขารแล้วก็ขอให้มีสุคติเป็นที่ไปนะครับ สาธุ สาธุ

สาธุ บุญใดที่ผมพอมีอยู่บ้างขอแผ่ส่วนบุญทั้งหมดที่มีให้คุณยายด้วยครับ

6. ปถุชนคนดี

ปถุชนคนดี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนาครับ ท่านก็คงต้องการสมถะละครับ ดูไม่ยึดติดกับบ้านเรือนเงินทองเลย น้อยนักที่จะหาคนตัดใจละทรัพย์สินศฤคารได้ขนาดนี้ อ่านแล้วขนลุก สาธุๆๆๆๆ _/l\_

7. somboonc

somboonc Active Member

5 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนาในบุญที่ คุณยายสีลา อุปติพงษ์ ทำมาตลอด ครับ ขอให้จิตคุณยายตั้งมั่นในคุณพระรัตนตรัยตลอดไปครับ สาธุ สาธุ สาธุ

8. jittir

jittir เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาบุญกับคุณยาย และขอให้คุณยายมีสุขภาพแข็งแรงขึ้น นะคะ

9. วิรวิน

วิรวิน เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขออนุโมทนา สาธุการ ความดีงามทั้งปวงที่คุณยายได้ทำไว้ดีแล้วนั้น จงส่งผลอันดีงามกลับคืนสู่คุณยายด้วยเทอญ....สาธุ สาธุ สาธุ

10. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2011
  11. ณัฏฐ์ภรณ์

ณัฏฐ์ภรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญกุศลครับ คุณยายสีลา อุปติพงษ์
    ขอบุญกุศลที่คุณยายได้ทำมาทั้งหมด ขอให้คุณยายนิพพานในปัจจุบัน หากเกิดอีกก็ขอให้เป็นพระโสดาบันมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

12. angel323

angel323 สมาชิก

ขอให้อาการเป็นปกติเร็วๆเด้อ..คุณยาย
    คุณยายใจดีมากๆเลยนะครับ

13. deuter

deuter สมาชิก

ขออนุโมทนา..กับความดีที่คุณยายทำมาครับ..ขอให้คุณยายสุขภาพแข็งแรงๆๆ..ครับ

14. Zubat

Zubat Active Member

20 กันยายน 2005
    สุดยอดเลยครับคุณยายใจบุญมากๆ ขออนุโมทนาบุญกับคุณยายด้วยครับ ขอให้บุญที่คุณยายทำมาส่งผลให้คุณยายร่างกายแข็งแรงขึ้นและหายจากอาการป่่วยไวๆครับ

15. หมี พลเสน

หมี พลเสน เป็นที่รู้จักกันดี

ใจ คุณยาย สวยมากครับ ผมอนุโมทนาบุญที่คุณยายเคยทำทั้งหมด ด้วยคนครับ สาธุุ สาธุ สาธุ คุณยายละแล้ว ที่หาผู้ใด ละได้ สู้ๆ นะครับ

16. joeydarkman

joeydarkman Active Member

ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้เคยสร้างมา ให้ไปถึงเทวดาประจำตัวของคุณยายสีลา และตัวคุณยายสีลาเอง ขอให้คุณยายมีความสุขมากๆ ขอรับ

17. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ขออนุโมทนากับในกุศลทานอันยื่งใหญ่ของคุณยายด้วยขอรับ

18. kasinthara

kasinthara เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ และขอให้พิจารณาข้อความข้างต้นว่าเป็นสิ่งที่ควรพิจารณาเป็นยิ่งนัก

19. ผู้ตามหา

ผู้ตามหา เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
    ทานมัย....ทานบารมีเต็มเปี่ยมครับ ขออนุโมทนาทานที่คุณยายได้ทำแล้วด้วยดีทั้งหมดทั้งสิ้นนั้นด้วยเทอญ

20. vm

vm สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุค่ะ คุณยาย ในภาพชาตินี้ คุณยายได้สั่งสมอริยทรัพย์ไว้อย่างที่สุดแล้ว หลังจากนี้อะไร ๆ ก็ไม่มีความน่าวิตกแล้ว สมาชิกใหม่ค่ะ รัตน์