อภิญญา-วิทยาศาสตร์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย bosslnwskr10, 1 กุมภาพันธ์ 2014.

1. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    ในทางวิทยาศาสตร่แล้ว ถือว่าพวกอภิญญาทั้งหลายเป็น
    วิทยาศาสตร์ หรือ เป็นพลังวิเศษ อยากทราบหลายๆความเห็นและ
    หลายๆ ทฤษฏีหน่อยครับ ใครพอทราบอะไรขอกล่าวให้ฟังด้วยครับ

2. comfx22

comfx22 เป็นที่รู้จักกันดี

วิทย์กับพลังพิเศษรวมกันแล้วน่าจะออกแนวๆนี้

3. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

มายากล

4. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    โหย! อภิญญามันของจริงและทำอะไรได้มากมายหลายอย่างโดยที่ไม่ต้องพึ่งพาเครื่องมือวิทยาศาสตร์อะไรเลยด้วยซ้ำ ไฉนเลยวิทยาศาสตร์จะมาเทียบได้ และอภิญญามันก็ไม่ใช่วิทยาศาสตร์ด้วยนะครับอย่ามาเหมารวมแบบมั่วซั่วไปเรื่อย

วิทยาศาสตร์นั้นดีหลายอย่าง แต่เอามาเทียบกับอภิญญาไม่ได้หรอกครับ จะอีก 1 แสน หรือ 1 ล้านปีข้างหน้าก็ไม่มีวันทำได้

พระพุทธเจ้าได้ตรัสรู้พร้อมด้วยอภิญญา และความสามารถอีกมากมายหลายอย่าง ซึ่งในตอนนั้นพวกฝรั่งที่ได้ให้กำเนิดวิทยาศาสตร์ยังขี่ม้าถือดาบ ถือหอก ถือโล่ สู้รบกันอยู่เลย ถ้ามองในแง่ของศาสนา พระพุทธเจ้าได้ปรินิพพานไปแล้วประมาณ 543 ปี ศาสนาคริสต์ของพวกฝรั่งถึงพึ่งจะเกิดขึ้น

ดังนั้น ถ้าจะมองว่าวิทยาศาสตร์ของพวกฝรั่งวิเศษวิโสมากจนเอามาเทียบชั้นหรือยกให้อยู่สูงกว่าสิ่งที่พระพุทธเจ้าค้นพบละก็ อย่าเลยครับ ประวัติศาสตร์บอกไว้แล้ว

ให้วิทยาศาสตร์อยู่ในที่ของมัน และทำหน้าที่ของมันในแบบที่ควรทำดีกว่านะครับ เพราะวิทยาศาสตร์มีทั้งข้อดีและข้อเสีย