... อยากจะหาอาจารย์สอนกสิณ ในกทม. หาได้ที่ไหนบ้างครับ ?

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Golf101, 30 ตุลาคม 2017.

1. Golf101

Golf101 สมาชิกใหม่

พอดีตอนนี้กำลังฝึกกสิณไฟอยู่ครับ โดยการจำภาพเปลวเทียน (เคยลองกสิณแสงสว่าง แต่จำภาพได้ค่อนข้างยากกว่าไฟ)
    เห็นหลายๆ คนบอกว่า ควรมีอาจารย์จะดีกว่า ถ้าอยากหาเรียนกสิณในกทม. พอมีที่แนะนำที่ไหนบ้างครับ
    ปกติมีพระท่านสอนไหมครับ หรือส่วนใหญ่จะเป็นฆราวาส

ขอบคุณครับ

2. nakarith

nakarith สมาชิกใหม่

มูลนิธิสุวรรณโคมคำ อยู่ บางกอกใหญ่ ครับ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถามได้ไหมว่า มีปฎิปทา
    หรือมีเป้าหมายในการฝึกอย่างไรครับ
    ๑ เพื่อใช้เดินปัญญา
    ๒ เพื่อนำผลที่ได้ไปใช้ประโยชน์ทางธรรมและเพื่อผู้อื่น
    ๓ เพื่ออยากที่จะมีความสามารถพิเศษ
    จากผลของกรรมฐานกองนี้
    ๔ เพื่อเอาไว้ป้องกันตัวเอง
    ๕ เอาไว้ปราบผี ข่วยคนโดนผีเข้า
    ๖ เอาไว้โชว์หญิง แกล้งเด็ก
    ๗ เอาไว้เป็นฐานในระดับปัญญาญาน
    ๘ เอาไว้เรียกของเก่าให้ขึ้นมา
    หรืออื่นๆครับ
    ตอบก็ได้หรือไม่ตอบก็ได้ครับ
    แค่ลองระลึกดูว่าใจเราคิดไว้แบบไหน

ส่วนนี้เล่าให้ฟังแบบฟังหูไว้หูครับ
    ใน กทม มีถึงระดับไว้เดินปัญญา
    แต่ไม่มีระดับใช้งานได้ครับ
    (แสดงได้ ให้ผู้อื่นรับรู้ได้ ทำได้เหมือนตน)
    แต่อฐิษฐานจิตในกำลังระดับสูง
    แต่ได้ผลเหมือนกสิณมีครับ
    และกสิณไม่ใช่ฝึกเพื่อการดูดวง
    หรือเอาไว้ทำร้ายใคร
    กสิณฝึกเพื่อเป็นฐานไปอรูปต่อ
    เพื่อเป้าหมายเนวสัญญาก่อน
    ที่จะไปนิโรธฯ(แล้วแต่คน)
    กสิณมีห่มเหลืองมาสอนในสมาธิ (แต่ไม่มีชีวิตตอนนี้) สอนทริค
    ใช้งานเป็นพระมหาฤาษี(ไม่มีขีวิต)
    ผู้สนับสนุนการใช้งานเป็นพรหมมีชื่อ
    แค่พูดใครๆก็รู้จักดีครับ

ปฎิปทา ที่ตั้งไว้ในใจ
    มีผลต่อการเข้าถึง
    ผลสำเร็จในชาตินี้ครับ
    แค่เพียงแต่เล่าให้ฟังครับ

4. domzeed

domzeed สมาชิกใหม่

เคหะออเงิน สุขาภิบาล5 โทร 084-111-5264(แม่ครูแพม)
    ใกล้ที่ไหนเรียนที่นั่นเลยครับ

5. nakarith

nakarith สมาชิกใหม่

ผมต้องการให้เกิดปัญญาญาณ และสามารถนำไปใช้งานได้ครับ
    ป.ล. ผมขออนุญาต เก็บข้อความที่คุณนพ เขียน โพสท์ไว้ในเวปนะครับ เอาไว้อ่าน แต่คุณนพมีครูแนะนำมั๊ยครับ ผมอยู่ชลบุรี

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความตามสบายครับ
    ที่ส่วนตัวถามมีทริคแห่งความสำเร็จ
    แฝงไว้หลายข้อครับ ลต. มีชื่อ ที่จังหวัด
    มีโรงโม่หินเยอะ วัดชื่อขึ้นต้นด้วย ถ้ำ แนะนำไว้
    ถามว่าจะมีครูแนะนำไหมตอนนี้
    ท่านที่สุดยอด ที่บังคับไฟ ทั้งแถวให้ค่อยๆดับ
    และค่อยๆสว่างขึ้นมาที่สอนทริคเกี่ยวกับไฟให้
    ท่านละสังขาร
    ไปแล้วไม่นานนี่เองครับ และส่วนตัว
    ไม่สามารถแนะนำท่านใดได้อีกครับ
    พอดีคือตอนที่ฝึก ส่วนตัวไม่ได้เรียนกับมนุษย์ครับ
    เรียนเทคนิคเพื่อเข้าถึงผลสำเร็จ
    กับพระสงฆ์มีชื่อท่านหนึ่งในอดีตที่ล่วงลับไปแล้ว
    แต่กายยังไม่เน่าเปื่อย
    และมีพระมหาฤาษีที่ไม่ใช่มนุษย์หลายท่าน
    แต่ไม่รู้จักชื่อแม้แต่ท่านเดียวมาสอน
    วิธีใช้งานให้ครับ
    เลยไม่อาจแนะนำได้ครับ

แต่แนะได้ว่า สร้างจิตให้เกิดกำลังจิตก่อนและ
    ให้ใช้งานได้ก่อน และใช้งานไปซักระยะก่อน
    แล้วค่อยทิ้งมัน ถึงจะเริ่มมาทาง
    ปัญญาญานได้เองครับ ซึ่งตัวนี้
    จะทำให้เราใช้งานได้เบาและง่ายขึ้น

ปล.แวะไปอ่าน กระทู้ กสิณอะไรฝึกง่ายสุด
    ในห้องอภิญญาเล่นๆดูได้ครับ
    ส่วนตัวแนะถึง ระดับใช้งานได้จริงไว้
    ถึงอรูปฌาน ๓ ไว้แล้วครับ(^_^)

7. Golf101

๑ เพื่อใช้เดินปัญญา
    ๒ เพื่อนำผลที่ได้ไปใช้ประโยชน์ทางธรรมและเพื่อผู้อื่น
    ๓ เพื่ออยากที่จะมีความสามารถพิเศษ
    ๔ เพื่อเอาไว้ป้องกันตัวเอง
    ๗ เอาไว้เป็นฐานในระดับปัญญาญาน
    ๘ เอาไว้เรียกของเก่าให้ขึ้นมา (เพราะชาตินี้รู้สึกมีความสนใจมากเป็นพิเศษ และเคยมีท่านนึงทักว่า เคยเล่นกสิน/อภิญญามาหลายชาติแล้ว)

ของผมสนใจตามนี้เลยครับ..
    จะรบกวนเกินไปไหมถ้าจะขอเบอร์ติดต่อหรือ ไลน์/fb ก็ได้ครับ อยากสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม
    ขอบคุณครับ สาธุ

8. บุรุษไร้เงา

ปฎิปทาแบบนี้ไม่ยาก
    รออีกซักพักนะครับ
    ช่วงนี้ทำใจให้ตัดข้อ ๓ ไปก่อน(ไม่สนใจเลย)เพราะ
    มันเป็นแค่ผลพลอยได้ปกติของกรรมฐาน แต่ไม่ใช่ประเด็นหลัก
    เด่วตัวนี้จะมาขวางการขึ้นมาของๆเก่าเรา
    และอาจทำให้หลงตัวเองอย่างคาดไม่ถึงได้ (^_^)

9. Golf101

ขอบคุณครับ
    รบกวนสอบถามอีกเรื่องครับ
    ผมเคยฝึกกสินมาสองแบบ
    แบบแรก สมัย 10 ปีก่อน พระท่านนึงเคยให้ผมลองฝึกนึกภาพท้องฟ้าขาว โปร่งโล่ง สว่างกว้างใหญ่รอบตัว และนึกลมหายใจเข้าออกให้เป็นสายทั้งตัวเลย (เหมือนผ่านทุกรูเข้าออกของร่างกาย) พอผมทำไปช่วงนึง ไม่แน่ใจว่าสังเกตเห็นดวงจิตคนอื่นได้รึป่าวคับ คือลักษณะเหมือนดวงกลมๆ ลอยอยุ่บนหัวคนแต่ละคน แบบเหมือนมองเห็นได้ด้วยตาเปล่าเลย แต่ส่วนใหญ่จะเห็นเป็นดวงหม่นๆ มืดๆ ไม่ขาวไม่สว่างเลยคับ และบางทีก็เห็นดวงวิญญาณในห้องนอน เป็นลักษณะร่างคนสีขาวทั้งตัว (แต่ส่วนใหญ่จะเห็นพวกนี้ตอนที่รู้สึกจิตสงบๆ มีสมาธิครับ) แต่ตอนเห็นวิญญาณไม่มีความรู้สึกกลัวเลยครับ แต่สักครู่นึงก็หายไป ... หลังจากนั้นผมหยุดฝึกไปแล้วมาฝึกเจริญสติรุ้ตัวแทนครับ
    และเมื่อ 2-3 เดือนก่อนนี้ ผมเริ่มกลับมาลองฝึกกสิณอีกรอบคับ แต่ลองฝึกกสิณไฟ จากการมองภาพเปลวเทียน แต่ส่วนใหญ่มันชอบไปเห็นเป็นภาพกองไฟแทนครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เห็นความก้าวหน้าสักเท่าไหร่ คือไม่เห็นนิมิตชัดๆ สักที หรือเห็นเหมือนดวงจิตคนอื่นได้ แบบกสิณแบบแรกสักทีครับ

ผมควรฝึกไฟต่อไปดี หรือ กลับไปฝึกแบบแรก (ท้องฟ้า กับเห็นลมเข้าออกเป็นสาย) ต่อดีครับ แต่แบบแรกเป็นผลการฝึกที่จะเป็นแบบนี้อยู่แล้ว หรือเป็นนิมิตรหลอกครับ
    ขอคำแนะนำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2017
  10. บุรุษไร้เงา

แบบนี้นะถูกแล้ว เรียกว่าฝึกการเข้าถึง
    เข้าถึงได้ส่วนไหนคือสำเร็จ ในส่วนนั้นๆ
    ตรงนี้เราจะถือว่าสำเร็จกรรมฐานกองนั้น
    เช่น เข้าถึงน้ำ คือ จิตอยู่ในน้ำแล้ววิธีการก็คล้ายๆ
    ที่ Golf ฝึกแบบท้องฟ้านั่นเอง

แต่ที่ส่วนตัวสอนมาทั้งหมดนั้น
    หรือทำให้คนอื่นๆสามารถ
    ใช้งานได้เลยแม้ไม่เคยฝึกมาก่อน
    เหมือนในอดีตที่เคยทำให้หลายๆ
    คนมาก่อนหน้านี้นั้น เป็นการใช้งาน
    คือนำพลังงานจากกสิณกองต่างๆไปใช้งาน
    ในด้านต่างๆตามความเหมาะสมแห่ง
    วาระและเหตุแห่งตนเอง ท่านไม่ได้ถือว่า
    สำเร็จกสิณ ๑๐ นะ แต่ใช้งานได้ งงไหม

เพราะคำว่าสำเร็จ ไม่ได้หมายความว่า
    ใช้งานได้ แต่หมายความว่า เข้าถึงได้
    แม้ว่า ใช้งานได้มันอาจจะทำให้เราดูหล่อ
    ขึ้นมาบ้างหรือคนอื่นอาจจะดูเราเทห์หน่อย
    ในทางตรงข้ามคนขี้อิจฉา หรือ
    พวกที่ชอบสร้างภาพว่าตนเป็นผู้วิเศษ
    หรือพวกติดความสามารถ
    เล็กๆน้อยๆแบบกระโหลกกระลาก็อาจหมั่นไส้ได้เป็นปกติ ซึ่งการใช้งานได้ และ
    พอเอาไว้ใช้งานบ้างนี้ ก็มีประโยชน์บ้าง
    สำหรับกันพวกขอบ โชว์กล้าม
    พวกขาแรงหลงตัวเอง พวก ขาเปรี้ยว
    หมอผี หมอธรรม หรือพวกเล่นคุณไสย์ก็ตามนะ

ดังนั้น Golf ควรจะเลือกเอาว่า ๑.
    จะฝึกเพื่อเข้าถึงอารมย์ต่างๆของกสิณ
    ซึ่งถือว่าสำเร็จใน กรรมฐานหนึ่งในกรรมฐาน ๔๐ กอง หรือ ๒ Golf ต้องการที่จะนำเอาพลังงานที่ได้
    จากกสิณทั้ง ๑๐ กองเพื่อไปใช้งาน ให้พิจารณาดู
    ด้วยตัวเอง
    ถ้าเลือก ๒ (อ่านในกระทู้กสิณอะไรฝึกง่ายสุดห้องอภิญญาสมาธิ)ส่วนตัวแนะนำไปถึงการใช้งานเลยไป อรูปฌาน ๓ แล้วถ้าสูงกว่านี้ ส่วนตัวแสดงให้ดูได้
    แม้รับรู้ได้แต่ไม่สามารถทำให้บุคคลอื่นๆเกิดขึ้นและใช้งานได้
    เหมือน กสิณ ๑๐ หรือ อรูป๑ ถึง ๓ เพราะมันจะต้อง
    เป็นไปด้วยจิตนั้นๆเอง เข้าใจนะ
    ท้ายนี้ ให้พิจารณาเองนะครับ
    ปล ช่วงนี้ส่วนตัวยุ่งมากๆจริงๆครับ

11. Golf101

จะนำพลังงานจากกสิณไปใช้ได้ยังไงหรอครับ
    อาจารย์พอสอนผมได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

12. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    ให้นึกถึงภาพกสิณเหมือนที่เรานึกถึงหน้าคนที่เรารักครับ วิธีเห็นภาพเป็นแบบเดียวกัน
    ที่เหลือก็คือสมาธิของเราเท่านั้น ว่าจะทรงได้มากน้อยแค่ไหน

13. บุรุษไร้เงา

ทั่วไปต้องปั่นปฎิภาคนิมิตในกำลังสมาธิระดับสูงให้ได้ก่อน
    ถ้าพิเศษต้องมาเจอกันจะง่ายกว่า

ทั่วไปต้องฝึก ดึง ดูด อัด ส่ง รวม ขยาย
    พิเศษ พาทำหมด รวมทั้งทริคบางอย่าง

ส่วนจะรักษาไว้ได้หรือไม่
    ขึ้นอยู่กับตัวเราเอง และภูมิต้านทานส่วนตน
    และกองหนุนที่สร้างเองจากการอุทิศและ
    นิสัยส่วนบุคคล ตลอดจนวาระ
    ที่จะใช้งาน
    ปล ไม่มีอะไรหรอก ทำให้มีมันง่าย
    แต่การรักษาไว้และพัฒนาต่ออย่กยิ่งกว่า
    น้องไม่ใช่คนแรกที่จะพาทำ
    มีหลายคนแต่เค้าไม่มาพูดเฉยๆ

14. บุรุษไร้เงา

ไอ้คนที่กดไม่เห็นด้วย ชื่อ นาย เราโตมาคนละแบบ
    นิสัยอันตพาล เป็นสาวก ระดับลิ่วล้อ พุทธวจนะ นะครับ
    เหตุเกิดจากการวิวาทในกระทู้อื่นๆ แต่อันตพาลตามมาในกระทู้นี้

อย่าแปลกใจ อยากรู้นิสัย อยากรู้นิสัยนายคนนี้เป็นอย่างไร ตามได้ตามลิงค์ข้างล่าง

http://palungjit.org/threads/คนที่ต่อต้านคนสอน-อาจารย์สอน-พุทธวจน-ว่าสอนผิด-หรือ-แปลผิดๆ.637844/

โม้ด้วยว่าตัวเองแน่พอว่าไม่มีใครทำอะไรได้
    ทั้งๆที่บอกให้แสดงความสามารถให้ดู
    หลังจากที่พูดด้วยเหตุด้วยผลไปแล้ว
    ยังไง จขกท หรือใครมีอะไรสงสัยเรื่องกสิณ
    ลองถามนาย คนนี้ดูได้นะครับ ให้ลองฟังคำแนะนำดูครับ
    เพื่อว่า จะพุทธวจนะ ดัดแปลง จะสามารถสอน จขกท ได้นะครับ ๕๕๕๕
    ลองถามดูได้ ถ้าสงสัยอะไร ก็ให้เค้าแสดงให้ดูเลยครับ

15. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

18 กุมภาพันธ์ 2014
    ฝึกเรื่อย ๆ ครับท่านกอล์ฟ ได้คำแนะนำจากคุณ Nopphakan ผมรับรองว่าก้าวหน้าเร็วแน่ๆครับ ขอแค่ฝึกเรื่อย ๆ ทุกวัน ๆ ขยันและฝึกไปเรื่อย ๆ ไม่คาดหวังผล และขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

16. ฮักตัวน้อย

ฮักตัวน้อย สมาชิก

11 พฤศจิกายน 2017
    ของผมคับ

17. บุรุษไร้เงา

ถ้าวาระถึงพร้อม
    บางทีมันก็มาเองได้