อยากจะเริ่มปฎิบัติ ขอคำปรึกษา และแนะนำครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย RooniieZ, 26 พฤศจิกายน 2012.

1. RooniieZ

RooniieZ สมาชิกใหม่

26 พฤศจิกายน 2012
    ผมอยากจะเริมต้นสวดมนต์ ปฎิบัติธรรม ฝึกสมาธิ แต่ยังไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดี เพราะส่วนมากผมก็ไม่เคยได้สวดมนต์ แต่เข้าวัดทำบุญบ่อยอยู่ครับ เมื่อผมได้มาพบเว็ปไซต์พลังจิตทำให้ผมได้เกิดความเลื่อมใส เมื่อก่อนผมก็ทำไม่ดีมาหลายๆ อย่างที่เป็นกรรมหนักติดตัว จึงอยากจะเริ่มปฎิบัติตั้งแต่บัดนี้ ช่วยโปรดชี้ทางสว่างให้ตัวผมด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2012
  2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    เจริญสติเยอะๆ ครับ
    ให้ทำตามวิธีแบบนี้

ตัวอย่างการเจริญสติในชีวิตประจำวัน - ธรรมะทั่วไป - www.indraphong.com - Powered by Discuz!

แต่ขั้นต้น ให้รู้เฉพาะร่างกายก่อน ยังไม่ต้องรู้อารมณ์ เวลาเกิดอารมณ์ หรือ ความคิด อะไรขึ้นมา ก็ให้กลับมาอยู่กับความรู้สึกทางร่างกายก่อน

3. RooniieZ

ขอบคุณครับ คุณอินทรบุตร แล้วพอจะแนะนำการเริ่มต้นสวดมนต์ได้ไหมครับ ผมไม่รู้จะเริ่มตรงไหนอะครับ ขอบพระคุณอย่างมากครับ

4. นะโม12

นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    ว่างๆไม่มีไร ก็เริ่ม หัดฟังพระสอน วิธีฝึก

เริ่มได้เลย จากลิ้งนี้ ตั้งใจน๊า

http://palungjit.org/threads/วิธีฝึกปฏิบัติ-แบบผู้มีจิตเป็นพุทธ-โดย-หลวงปู่-พุธ-ฐานิโย.287958/

5. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    เอาแบบทั่วๆ ไป นะครับ
    สวดมนต์ เริ่มจาก นะโม 3 จบ
    แล้วก็ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    แล้วก็ อิติปิโสฯ

ที่เหลือก็ ตามสะดวกครับ
    บทที่แนะนำ - หาพุง มหากาฯ
    ธรรมจักรกัปปวัฒนสูตร
    พระอภิธรรม 7 คัมภีร์ (คนชอบเข้าใจผิดว่าไม่เป็นมงคล แต่จริงๆ แล้ว บทสวดนี้เป็นมงคลมากๆ เพราะตอนพระพุทธเจ้าโปรดพระพุทธมารดา พิจารณาแล้วว่าไม่มีบทไหนเลยที่จะทดแทนคุณค่าน้ำนมได้พอ มีแค่บทนี้บทเดียว ที่ทดแทนพระคุณแม่ได้)

หรือจะแวะไปวัดแถวๆ บ้าน หาพระที่ปฏิบัติดีหน่อย บอกพระท่านว่า อยากเข้าวัดสวดมนต์ แล้วก็ไปสวดมนต์เย็นกับพระท่านที่วัดก็ได้

หรือไม่ก็ แวะไปวัดที่เป็นสถานปฏิบัติธรรม บอกเขาว่าอยากขอหนังสือสวดมนต์ เขาก็ให้ครับ

6. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    หาผู้ที่ปฏิบัติสำเร็จ แล้วสอนให้ผู้อื่นรู้ตามได้
    จะทำให้เป็นไปอย่างถูกทาง ตาบอดคลำช้างก็คง
    ไม่มีทางที่จะสำเร็จได้ คนสอนที่สำเร็จแล้ว ขอแนะนำ

ดร.สนอง วรวอุไร พิมพ์ชื่อท่านใน GooGle แล้วหาดู ฟัง การบรรยาย
    ธรรมะจากท่าน ความรู้ต่าง ๆ ก็จะมามากมาย ดังนั้น เราต้องหาทาง
    เริ่มต้นให้ดี แล้วจะไปได้ ด้วยดี......ขออนุโมทนาความตั้งใจครับ..

7. RooniieZ

ขอบพระคุณ สำหรับคำแนะนำทุกท่านเลยนะครับ

8. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    ครับ

ทำวัตรเย็น..(หรือ สวดมนต์เย็น)

โย โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ๑, สวากขาโต เยนะ ภะคะวะตา ธัมโม, สุปะฏิปันโน ยัสสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,
    ตัมมะยัง ภะคะวันตัง สะธัมมัง สะสังฆัง, อิเมหิ สักกาเรหิ
    ยะถาระหัง อาโรปิเตหิ อะภิปูชะยามะ, สาธุ โน ภันเต ภะคะวา
    สุจิระปะรินิพพุโตปิ, ปัจฉิมาชะนะตานุกัมปะมานะสา, อิเม สักกาเร
    ทุคคะตะปัณณาการะภูเต ปะฏิคคัณหาตุ, อัมหากัง ทีฆะรัตตัง
    หิตายะ สุขายะ.
    ๒.คำนมัสการ
    อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา, พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ.
    (กราบครั้งที่หนึ่ง)

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม, ธัมมัง นะมัสสามิ.
    (กราบครั้งที่สอง)

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, สังฆัง นะมามิ.
    (กราบครั้งที่สาม)

ต่อด้วย

อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา
    เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย
    อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

จบด้วย
    แผ่เมตตา
    อิทัง ปุญญะผะลัง อานิสงส์อันใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญไปแล้วนี้ ขอผลบุญนี้จงแผ่ไปถึง เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ได้มาอนุโมทนา เมื่ออนุโมทนาแล้ว ขอให้อโหสิกรรมกันตั้งแต่บัดนี้ เวลานี้เป็นต้นไป
    ขอแผ่บุญกุศลนี้ ไปถึงเทพเจ้าทั้งหลาย ที่รักษาตัวข้าพเจ้าอยู่ก็ดี นอกจากนี้ก็ดี ทั่วสากลพิภพ จงมีความสุขโดยเฉพาะอย่างยิ่ง เทพพรหมทั้งหลาย ภูผีปีศาจทั้งหลายที่อยู่ในนี้ก็ดี อยู่บ้านของข้าพเจ้าก็ดี ขอให้ทุกท่านจงมีความสุข
    และขอแผ่บุญกุศลนี้ ไปถึงสัพพะสัตว์ทั้งหลาย มีบิดามารดา ครูบาอาจารย์ ญาติพี่น้อง มิตรสหาย ของข้าพเจ้าทั้งหลาย ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี ขอให้ทุกท่านจงมีความสุข โดยเฉพาะอย่างยิ่ง พระสยามเทวาธิราชทุกท่าน ขอให้ทุกท่านจงมีความสุข
    ขอผลานิสงส์นี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้อยู่ดีกินดี มีความสุขความเจริญยิ่งๆ ขึ้นไป และได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ ด้วยเทอญฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012
  9. patchara2

ถ้าไห้ดีนั่งสมาธิ แล้วจึงค่อยแผร่เมตตาครับ

10. patchara2

เช้า ถ้าขยัน

ก็สวดมนต์ได้ครับ

โย โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ,๑ สวากขาโต เยนะ ภะคะวะตา ธัมโม, สุปะฏิปันโน ยัสสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ,
    ตัมมะยัง ภะคะวันตัง สะธัมมัง สะสังฆัง, อิเมหิ สักกาเรหิ
    ยะถาระหัง อาโรปิเตหิ อะภิปูชะยามะ, สาธุ โน ภันเต ภะคะวา
    สุจิระปะรินิพพุโตปิ, ปัจฉิมาชะนะตานุกัมปะมานะสา, อิเม สักกาเร ทุคคะตะปัณณาการะภูเต ปะฏิคคัณหาตุ, อัมหากัง ทีฆะรัตตัง
    หิตายะ สุขายะ.
    ๑ ให้สวดหยุดเป็นตอนๆ ตามสัญลักษณ์ “ , ” หรือ “ . ”
    อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา, พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ.
    (กราบครั้งที่หนึ่ง)

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม, ธัมมัง นะมัสสามิ.
    (กราบครั้งที่สอง)

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, สังฆัง นะมามิ.
    (กราบครั้งที่สาม)

ต่อด้วย

อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู
    อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ
    สะวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม สันทิฏฐิโก อะกาลิโก เอหิปัสสิโก โอปะนะยิโก
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    อุชุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ญายะปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ
    สามีจิปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ยะทิทัง จัตตาริ ปุริสะยุคานิ อัฏฐะปุริสะปุคคะลา
    เอสะ ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ อาหุเนยโย ปาหุเนยโย ทักขิเณยโย
    อัญชะลีกะระณีโย อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสาติ

11. patchara2

นั่งสมาธิต่อ

พอเลิกนั่งสมาธิแล้ว

แผร่เมตตตาต่อเลยครับ

อนุโมทนาครับ

12. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดมนต์ก็มีหลายบท
    ถ้าจะแนะนำง่ายๆก็มี บททำวัตรเช้า-เย็น หาไม่ยากใน google
    เริ่มต้นควรจะสวดบทแปลด้วย

สวดมนต์ไม่ควรจะยาวนักแต่ก็แล้วแต่ศรัทธานะครับ
    จากนั้นถ้าจะเริ่มปฏิบัติสมาธิ ให้อ่านกระทู้นี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/หลวงพ่อฤาษีลิงดำ-แนะนำ-เทคนิคการฝึกสมาธิเบื้องต้น-ตอนที่-1-3-a.379499/

ทำตามจะได้ง่ายๆ ไม่ยาก