อยากดูโค๊ตชินราชอินโดจีนให้ขาด

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย celloblue, 12 ธันวาคม 2006.

1. celloblue

celloblue สมาชิก

มีใครพอแนะนำได้ไหมเกี๋ยวกับวิธีการดูชินราชอินโดจีนให้ขาดให้กระจ่าง เพราะเดี๋ยวนี้มีคนบอกว่าของเก๊เยอะมากๆ แล้วชินราชอินโดจีนมีกี่พิมพ์กี่หน้ากันแน่บางคนบอก35พิมพ์ บางคนบอก50พิมพ์ ใครพอจะเก่งช่วยบอกวิธีดูด้วยนะ

2. udonteva

udonteva udonteva

7 พฤศจิกายน 2006
    การดูโค๊ตให้ขาดนั้นยากครับ เริ่มแรกเลยนะครับ จะต้องมีของแท้อยู่ในมือก่อนครับแล้วพยายามจำเนื้อให้ได้ครับ โลหะที่มีอายุ 60 กว่าปีจะต่างกันมากครับกับของปลอมที่ทำใหม่ ผมมีอยู่สามองค์ครับ โค๊ตไม่เหมือนกันทั้งสามองค์เลยครับ ผมได้มาตั้งแต่ปี 2530 สมัยเรียนอุดมศึกษา 4 - 5 ปีที่แล้วนี้ก็ยังพอมีของแท้วางขายอยู่ครับแต่ตอนนี้หาของแท้ยากมากครับ ขนาดตามศูนย์ที่ขอนแก่นยังวางของปลอมขายครับ ก็ขอให้โชคดีหาได้ตามประสงค์นะครับ
    อ๊อลืมบอกไปผมเก็บสะสม 25 ศตวรรษ ชินราช 85 และหลวงปู่ผางครับเริ่มเก็บตอนแรกปี 2528 ตอนนี้พอมีให้ดูรูปบ้างครับดูเฉยๆนะครับไม่ขายเพราะผมเก็บอย่างเดียวครับรูปที่ผมลงเป็นตัวแทนผมเป็นหลวงพ่อโตบางกระทิงครับแต่ไม่สวยผมเก็บใว้เป็นองค์ครูเพราะเป็นองค์แรกที่ได้ครับ

3. เซียนสมัครเล่น

เซียนสมัครเล่น Active Member

17 กรกฎาคม 2006
    โค๊ดใต้ฐานชินราชอินโดจีนครับ

ดูโค๊ดชินราชครับ ลองศึกษาดู ไว้เป็นภูมิคุ้มกัน(verygood)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ผมจะดูเนื้อครับ เพราะโลหะท่านจะออก เหลืองอมเขียวเพราะทองผสม ทำปฏิกริยากับอากาศ และความร้อน และความเค็มของเหงือคน +สภาพการหล่อ จะมีขี้เบ้าติดบางที่ เนื้อหล่อมานะครับไม่ได้ปั้ม เนื้อพระจะไม่สวย ตะไบที่ปัดจะหยาบๆ ดูองแรกเป็นหลักแบบนั้นละ

5. เด็กวัดป่า

เด็กวัดป่า เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองมีอยู่ 1 องค์แท้หรือเปล่าไม่รู้ครับแต่ที่แน่ๆ ผมสังเกตที่โค๊ตฐานพระ ตามความคิดผมเข้าใจว่า การตอกโค๊ต ต้องทำหลังจากที่มีการตะไบแต่งองค์พระเสียก่อน ดังนั้นหากส่องแล้วพบว่าโค๊ตมีการตอกแล้วตะไบทับ แนะนำว่าวางไว้ที่เดิมจะดีกว่านะครับ สีองค์พระก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ต้องให้ความสำคัญไม่แพ้กันครับ เนื้อที่ทำพระเป็นทองเหลืองผสมอยู่ด้วย นานๆไปต้องเปลี่ยนสภาพเป็นเหลืองอมเขียวครับ แต่ความคิดเห็นผมอาจจะไม่ถูกต้องเสมอไปนะครับ ลองให้ท่านอื่นแนะนำเพิ่มน่าจะดีครับ

6. ชินราช 85

ชินราช 85 สมาชิกใหม่

ดูแล้วโค๊ตคุ้นๆทั้งนั้นเลยครับ รวมทั้งมือที่จับพระถ่ายด้วยครับ อิอิ