อยากตายแบบไหน?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย casy99, 24 พฤศจิกายน 2004.

1. casy99

casy99 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ความตายไม่มีใครหนีพ้น แต่เมื่อจะต้องตาย อยากตายแบบไหนกันบ้าง??ตอบอย่างใจคิดเลยครับไม่ต้องอิงวิชาการใดๆทั้งสิ้น

2. Issara

Issara เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2004
    อยากตายแบบรู้ล่วงหน้าว่าตายแล้วจะไปที่ภพใดต่อนะครับ :boo:

3. นักรบ#นักรัก

นักรบ#นักรัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2004
    ถ้าเลือก ความตายได้ ขอตายแบบ นั่งนิ่งๆ หรือไม่ก้อ ตอนทำสมาธิ แล้วกันคับ

หรือ ตอนฝึกมโนยิ่งดีใหญ่เลย ...

4. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ตายตอนใจสงบ และ ซบอกตาย ฮ่า ฮ๋า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

5. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ขอทำงานเพื่อชาติ บ้านเมือง ให้พ่อแม่อยู่สบาย ให้น้องๆมีอนาคต ให้ครอบครัวสามีและลูกมีความสุขค่ะ
    ...และขอทำอะไรเพื่อศาสนาพุทธ แค่นี้ก็พอใจแล้วอะ

ด้วยความเคารพ
    น้องไข่แมงสาบ

6. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

ตายไปเลยค่ะ ไม่ต้องรับรู้หรือทรมาน ประมาณว่าไหลตายไปเลย

7. อินเดียหน้าโจร

อินเดียหน้าโจร เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2005
    -ขอตายตอนหลับครับ ไม่ต้องเจ็บป่วยตายแบบนี้ตายสบายสุดครับไม่ต้อง
    รู้สึกอะไรเลย ตอนเด็กๆมีญาติผมคนนึงตายแบบนี้แหละ ช่างมีบุญจริงๆครับ

8. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอตายแบบที่รู้ตัวว่าจะได้ไปที่ดีนะครับ(verygood)

9. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

ปาล์มอยากตายแบบไม่หายใจครับ 555 อยากตายแบบที่มีคนจัดงานศพให้ครับไม่ใช่ตายแบบเกลื่อนกลาดเหมือนหมูหมาไม่มีคนใส่ใจจัดงานศพให้ และงานศพปาล์มอยากจัดแบบอิสานโบราณครับที่สร้างเมรุลอยกลางป่าช้าเอา เกลียดมากๆการเผาศพแบบใช่เมรุในวัด ปาล์มว่าการทำพิธีศพในวัดเป็นการไม่ควรครับน่าจะทำกันที่สาธารณะหรือป่าช้าจะดีกว่า และการทำงานศพในวัดทำให้พระต้องลำบากครับ บางวัดไม่มีสับปะเหร่อพระเณรท่านก็ต้องมาลำบาก และอย่างยิ่งครับการเอาเถ้ากระดูกคนตายไปบรรจุตามกำแพงวัดหรือฐานเจดีย์ปาล์มว่าไม่ควรครับ เพราะคนตายบางคนนั้นตอนมีชีวิตอยู่แล้วสร้างกรรมทำเข็ญมากมายระรานคนทำให้คนอื่นเดือดร้อนไปทั่วคนแบบนั้นไม่สมควรที่จะเอาอัฐถิมาบรรจุไว้ในที่อันมงคลแบบวัดครับ น่าจะเป็นการทำบาปแก่คนตายด้วยเพราะเราเอาคนเลวมายกย่องให้ไกล้ชิดเทียบเคียงสิ่งประเสริฐ แล้วยิ่งการเอากระดูกไปบรรจุใต้ฐานเจดีย์นั้นเวลาคนทั่วไปทำการสักการะเจดีย์นั้น กระดูกคนบาปนั้นก็ได้รับการสักการะไปด้วยซึ่งมันไม่ควรครับ แต่ถ้าเป็นของท่านหรือบุคคลที่มีคุณต่อแผ่นดินอันนี้ปาล์มไม่ว่าครับ

(sing)

10. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อยากตายแบบมีสติครับ รับรู้ลมหายใจที่ค่อยๆจะหมดไป ลมหายใจที่ค่อยๆเบาจนหายไปจากร่างกาย

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ตายตอนมีสติ สงบ เเละมีปัญญาพร้อมครับ

12. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ตายแบบนั่งสมาธิออกไปเลยค่ะ
    สติจะได้ครบ

13. dokapon

dokapon เป็นที่รู้จักกันดี

ตายไปเฉยๆ ไม่ทรมานและรู้ตัวตลอดเวลา ตายเร็วๆยิ่งดี

14. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

อยากตายตอนมีสติครบ รู้ตัวว่ากำลังจะตายแล้วน้อมจิตเข้าหาพระพุทธเจ้าค่ะ

15. kuro122

kuro122 เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ตายภายใต้ร่มเงาของพระรัตนตรัย

16. manny_tong

manny_tong เป็นที่รู้จักกันดี

อยากตายแบบมีสติ รู้ตัวว่ากำลังจะตาย

17. agree

agree สมาชิก

อยากตายแบบนอนหลับตายอะ