อยากถามเกี่ยวกับการสวดบทจักรพรรดิครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย onlyli, 1 ธันวาคม 2007.

1. onlyli

onlyli เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    บทสวดมหาจักรพรรดิ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ (ตั้ง3 จบในครั้งแรกภาวนารอบต่อไปไม่ต้องตั้งก็ได้)

นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ
    มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
    อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง
    อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย
    อะหังวันทามิ สัพพะโส
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

เชิญพระเข้าตัว แผ่บุญปรับภพภูมิส่งวิญญาน

สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา
    พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส
    ( 3 หรือ 5 จบ)

พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ

คือสงสัยว่าเห็นบางคนบอกสวด108จบผมก็เลยสงสัยว่าสวดตั้งแต่นะโมพุทธายะ-สัพเพพุทธา-จนจบพุทธังอธิษฐามิ อันนี้คือนับว่า1จบใช่ไหมครับ ท่าเราจะสวดบท2ต่อต้องสวดตั้งแต่ นะโมพุทธายะใหม่ใช่ป่าวครับหรือว่าให้มาเริ่มที่สัพเพพุทธาเลยครับท่าเริ่มที่สัพเพพุทธาจนถึงสัพพะโสหรือถึงพุทธัง อธิษฐามิครับ

แล้วอีกเรื่องครับเคยอ่านหนังสือของท่านพระอาจารย์เกษม ท่านบอกไว้ว่าการสวดมนต์บางทีเราก็สร้างความเดือดร้อนให้กับวิญญาณได้ให้เราบอกกล่าวให้พวกเขาไปก่อนท่าใครจะฟังเพื่อเป็นกุศลก็ให้ฟังต่อท่าฟังเเล้วรำคาณก็ให้ไปที่อื่นก่อน เลยอยากถามว่า บทสวดจักรพรรดิเป็นการ สวดเพื่อแผ่เมตตาใช่ป่าวครับเราไม่ต้องบอกกล่าวให้เขาไปกันก่อนใช่ป่าวครับ
    แล้วอย่างพระคาถาชินบัญชร เราต้องบอกกล่าวพวกวิญญาณต่างๆไปกันก่อนป่าวครับ ขอบคุณล่วงหน่าครับ

2. vnss

vnss เป็นที่รู้จักกันดี

(คือสงสัยว่าเห็นบางคนบอกสวด108จบผมก็เลยสงสัยว่าสวดตั้งแต่นะโมพุทธายะ-สัพเพพุทธา-จนจบพุทธังอธิษฐามิ อันนี้คือนับว่า1จบใช่ไหมครับ ท่าเราจะสวดบท2ต่อต้องสวดตั้งแต่ นะโมพุทธายะใหม่ใช่ป่าวครับหรือว่าให้มาเริ่มที่สัพเพพุทธาเลยครับท่าเริ่มที่สัพเพพุทธาจนถึงสัพพะโสหรือถึงพุทธัง อธิษฐามิครับ)

นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ
    มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
    อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง
    อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย
    อะหังวันทามิ สัพพะโส
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

ในครั้งแรก ตั้งนะโม 3 จบ แล้วสวด นะโมพุทธายะ ....จนถึงสังฆะปูเชมิ เป็น 1 จบค่ะ ครั้งต่อไป เริ่มสวดที่ นะโมพุทธายะ...จนถึงสังฆะปูเชมิ เป็น จบที่ 2 ค่ะ สวดตามกำลังวัน หรือ 108 จบ จากนั้นสวด
    สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา
    พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส
    ( 3 หรือ 5 จบ) เป็นการ เชิญพระเข้าตัว แผ่บุญปรับภพภูมิส่งวิญญาน
    ------------------------------------------------------------

(บทสวดจักรพรรดิเป็นการ สวดเพื่อแผ่เมตตาใช่ป่าวครับ)
    ขอคัดลอกบทความ อานิสงค์การสวดบทพระบรมมหาจักรพรรดิ
    http://watthummuangna.com/Praysound.htm

โดยย่อกล่าวคือ

บทนี้เป็นการสวดไหว้พระพุทธเจ้าทั่วทั้งพระนิพพานตลอดจนถึงพระธรรมเจ้าและพระโพธิสัตว์เจ้า
    พระอริยสงฆ์สาวกทั้งมวลไหว้พระพุทธเจ้าทั้ง5พระองค์รวมถึงน้อมนำกำลังของเทพพรหมพระอริยะเจ้าทั้งหลาย

การสวดครั้งหนึ่งเป็นการดึงกำลังของพระเจ้าจักรพรรดิทุกๆพระองค์ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันมาร่วมถึงกำลังของ
    พระมหาโพธิสัตว์เจ้ามารวมอารธนาเข้าที่กายและใจ
    และรวมกำลังของพระโพธิญานโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลายตั้งแต่อดีต ถึง ปัจจุบัน และอณาคต

การสวดครั้งหนึ่งมีอานิสงค์แผ่ไปทั่วจักวาลสามแดนโลกธาตุสามารถแผ่บญไปทั่วทุกสรรพสัตว์ตลอดจนเทวดา
    ประจำตัวเราญาติมิตรเพื่อนฝูงครอบครัวเจ้ากรรมนายเวรและหากนำบทสวดนี้ไปสวดในนรกหรือแผ่ไปไฟนรกจะดับชั่วขณะ

บทนี้เป็นการสร้างกำแพงแก้วคุ้มกันตัวร่วมถึงการอารธนาบารมีครูบาอาจารย์พระพุทธพระธรรมพระสงฆ์อัญเชิญเข้าตัวเพื่อ
    ป้องกันภัยและสร้างมหาโชคมหาลาภ

อานิสงค์แก่ผู้สวดมีทั่งมหาบุญมหาลาภเนื่องจากมีการกล่าวถึงพระสีวลีร่วมถึงบทนี้มีพลังงานอย่างยิ่งในการเจริญพระกรรมฐาน
    หากนำไปสวดบริกรรมก่อนหรือระหว่างนั่งภาวนากรรมฐาน...จะทำให้การภาวนามีพุทธานุภาพมาคลุมและคุมการปฎิบัติของเรา
    คลุมกายและจิตเราเป็นวิมานทิพย์(ครอบวิมานให้ตัวเองหรือสวดอธิษฐานครอบคนอื่นก็ได้)

หากสวดบทนี้สามารถอฐิษฐานเรื่องราวใดๆมี่ติดข้องใจได้ให้ผ่านพ้นไปอย่างทะลุปรุโปร่ง กล่าวโดยสรุปได้ว่าคาถาจักรพรรดินี้
    จากการเรียบเรียงถ้อยคำโดยหลวงปู่ดู่ท่าน ก่อให้เกิด จักรพรรดิ กำลังจักรพรรดิขึ้นด้วยในบทสวด พระคาถาครอบจักรวาล

ปล.สำหรับนักปฎิบัติเบื้องต้นใช้คู่กับพระผงจักรพรรดิจะทำให้ก้าวหน้าเร็ว
    (ขอพระผงจักรพรรดิได้ที่นี่ค่ะ http://watthummuangna.com/board/showthread.php?t=1860)

3. vnss

แล้วอย่างพระคาถาชินบัญชร เราต้องบอกกล่าวพวกวิญญาณต่างๆไปกันก่อนป่าวครับ

คำแปลคาถาชินบัญชรมีดังนี้ค่ะ

<TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">

</TD><TD>
    ในการสวด คาถาชินบัญชร เพื่อให้เกิดอานุภาพยิ่งๆ ขึ้น ก่อนจะเจริญภาวนา
    จึงขอให้ตั้งนะโม 3 จบ และน้อมจิตระลึกถึงคุณพระคุณสมเด็จโต ด้วยคำบูชาดังนี้
    <TABLE cellPadding=20 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%" height=80>ปุตตะกาโมละเภปุตตัง
    อัตถิกาเยกายะ ญายะ
    อิติปิโสภะคะวา ยะมะราชาโน
    มรณังสุขัง อะระหังสุคะโต

</TD><TD width="50%" height=80>ธะนะกาโมละเภธะนัง
    เทวานังปิยะตังสุตตะวา
    ท้าวเวสสุวัณโณ
    นะโมพุทธายะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>๑.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">ชะยา สะนา กะตา พุทธา
    จะตุ สัจจา สะภัง ระสัง

</TD><TD>เชตะวา มารัง สะวา หะนัง
    เย ปิวิงสุ นะรา สะภา

</TD></TR></TBODY></TABLE>พระพุทธเจ้าและพระนราสภาทั้งหลาย ผู้ประทับนั่งแล้วบนชัยบัลลังก์ ทรงพิชิตพระยามาราธิราชผู้พรั่งพร้อมด้วยเสนาราชพาหนะแล้ว เสวยอมตรสคือ อริยสัจธรรมทั้งสี่ประการ เป็นผู้นำสรรพสัตว์ให้ข้ามพ้นจากกิเลสและกองทุกข์

</TD></TR></TBODY></TABLE>๒.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">ตัณหังกะราทะโย พุทธา
    สัพเพ ปะติฏฐิตา มัยหัง

</TD><TD>อัฏฐะวีสะติ นา ยะกา
    มัตถะเก เต มุนิส สะรา

</TD></TR></TBODY></TABLE>มี ๒๘ พระองค์ คือ พระผู้ทรงนามว่า ตันหังกร เป็นอาทิ พระพุทธเจ้าจอมมุนีทั้งหมดนั้น

</TD></TR></TBODY></TABLE>๓.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">สีเส ปะติฏฐิโต มัยหัง
    สังโฆ ปะติฏฐิโต มัยหัง

</TD><TD width="50%">พุทโธ ธัมโม ทะวิโล จะเน
    อุเร สัพพะคุณา กะโร

</TD></TR></TBODY></TABLE>ข้าพระพุทธเจ้าขออัญเชิญมาประดิษฐานเหนือเศียรเกล้า องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าประดิษฐานอยู่บนศรีษะ พระธรรมอยู่ที่ดวงตาทั้งสอง พระสงฆ์ผู้เป็นอากรบ่อเกิดแห่งสรรพคุณอยู่ที่อก

</TD></TR></TBODY></TABLE>๔.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">หะทะเย เม อะนุรุทโธ
    โกณฑัญโญ ปิฏฐิภา คัสสะมิง

</TD><TD>สารีปุตโต จะ ทักขิเณ
    โมคคัลลาโน จะวา มะเก

</TD></TR></TBODY></TABLE>พระอนุรุทธะอยู่ที่ใจ พระสารีบุตรอยู่เบื้องขวา พระโมคคัลลาน์อยู่เบื้องซ้าย พระอัญญาโกณฑัญญะอยู่เบื้องหลัง

</TD></TR></TBODY></TABLE>๕.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">ทักขิเณ สะวะเน มัยหัง
    กัสสะโป จะมะหา นาโม

</TD><TD>อาสุง อานันทะราหุโล
    อุภาสุง วามะโส ตะเก

</TD></TR></TBODY></TABLE>พระอานนท์กับพระราหุลอยู่หูขวา พระกัสสปะกับพระมหานามะอยู่ที่หูซ้าย

</TD></TR></TBODY></TABLE>๖.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">เกสะโต ปิฏฐิภา คัสสะมิง
    นิสินโน สิริสัม ปันโน

</TD><TD>สุริโย วะ ปะภัง กะโร
    โสภีโต มุนิปุง คะโว

</TD></TR></TBODY></TABLE>มุนีผู้ประเสริฐ คือ พระโสภิตะผู้สมบูรณ์ด้วยสิริดังพระอาทิตย์ส่องแสง อยู่ที่ทุกเส้นขน ตลอดร่างทั้งข้างหน้าและข้างหลัง

</TD></TR></TBODY></TABLE>๗.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">กุมาระกัสสะโป เถโร
    โส มัยหัง วะทะเน นิจจัง

</TD><TD>มะเหสี จิตตะวา ทะโก
    ปะติฏฐาสิ คุณา กะโร

</TD></TR></TBODY></TABLE>พระเถระกุมาระกัสสปะผู้แสวงบุญทรงคุณอันวิเศษ มีวาทะอันวิจิตรไพเราะอยู่ปากประจำ

</TD></TR></TBODY></TABLE>๘.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">ปุณโณ อังคุลิมาโร จะ
    เถรา ปัญจะอิเม ชาตา

</TD><TD>อุปาลี นันทะสี วะลี
    นะลาเต ติละกา มะมะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>พระปุณณะ พระอังคุลิมาล พระอุบาลี พระนันทะ และพระสีวลี พระเถระทั้ง ๕ นี้ จงปรากฏเกิดเป็นกระแจะจุณเจิมที่หน้าผาก

</TD></TR></TBODY></TABLE>๙.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">เสสา สีติ มะหาเถรา
    เอเตสีติ มะหาเถรา
    ชะลันตา สีละเต เชนะ

</TD><TD>วิชิตา ชินะสา วะกา
    ชิตะวันโต ชิโน ระสา
    อังคะมังเค สุสัณ ฐิตา

</TD></TR></TBODY></TABLE>ส่วนพระอสีติมหาเถระที่เหลือ ผู้มีชัยและเป็นพระโอรสเป็นพระสาวกของพระพุทธเจ้าผู้ทรงชัย แต่ละองค์ล้วนรุ่งโรจน์ด้วยเดชแห่งศีลให้ดำรงอยู่ทั่วอวัยวะน้อยใหญ่

</TD></TR></TBODY></TABLE>๑๐.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">ระตะนัง ปุระโต อาสิ
    ธะชัคคัง ปัจฉะโต อาสิ

</TD><TD>ทักขิเณ เมตตะสุต ตะกัง
    วาเม อังคุลิมา ละกัง

</TD></TR></TBODY></TABLE>พระรัตนสูตรอยู่เบื้องหน้า พระเมตตาสูตรอยู่เบื้องขวา พระอังคุลิมาลปริตรอยู่เบื้องซ้าย พระธชัคคสูตรอยู่เบื้องหลัง

</TD></TR></TBODY></TABLE>๑๑.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">ขันธะโม ระปะริตัญ จะ
    อากาเส ฉะทะนัง อาสิ

</TD><TD>อาฏานาฏิยะสุต ตะกัง
    เสสา ปาการะ สัณฐิตา

</TD></TR></TBODY></TABLE>พระขันธปริตร พระโมรปริตร และพระอาฏานาฏิยสูตรเป็นเครื่องกางกั้นดุจหลังคาอยู่บนนภากาศ

</TD></TR></TBODY></TABLE>๑๒.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">ชินานา วะระสังยุตตา
    วาตะปิตตาทิสัญ ชาตา

</TD><TD>สัตตัปปาการะลัง กะตา
    พาหิรัช ฌัตตุปัท ทะวา

</TD></TR></TBODY></TABLE>อนึ่งพระชินเจ้าทั้งหลาย นอกจากที่ได้กล่าวมาแล้วนี้ ผู้ประกอบพร้อมด้วยกำลังนานาชนิด มีศีลาทิคุณอันมั่นคง คือ สัตตะปราการเป็นอาภรณ์มาตั้งล้อมเป็นกำแพงคุ้มครองเจ็ดชั้น

</TD></TR></TBODY></TABLE>๑๓.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">อะเสสา วินะยัง ยันตุ
    วะสะโต เม สะกิจเจ นะ

</TD><TD>อะนันตะ ชินะเต ชะสา
    สะทา สัมพุทธะปัญชะเร

</TD></TR></TBODY></TABLE>ด้วยเดชานุภาพแห่งพระอนันตชินเจ้า ไม่ว่าจะทำกิจการใดๆ เมื่อข้าพระพุทธเจ้าเข้าอาศัยอยู่ในพระบัญชรแวดวงกรงล้อมแห่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอโรคอุปัทวทุกข์ทั้งภายนอกและภายใน อันเกิดแต่โรคร้าย คือ โรคลมและโรคดีเป็นต้น เป็นสมุฏฐาน จงกำจัดให้พินาศอย่าให้เหลือ

</TD></TR></TBODY></TABLE>๑๔.

<TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">ชินะ ปัญชะระ มัชฌัมหิ
    สะทา ปาเลนตุมัง สัพเพ

</TD><TD>วิหะรันตัง มะหิี ตะเล
    เต มะหาปุริสา สะภา

</TD></TR></TBODY></TABLE>ขอพระมหาบุรุษ ผู้ทรงพระคุณอันล้ำเลิศทั้งปวงนั้น จงอภิบาลข้าพระพุทธเจ้า ผู้อยู่ในภาคพื้น ท่ามกลางพระชินบัญชร ข้าพระพุทธเจ้าได้รับการคุ้มครองปกปักรักษาภายในเป็นอันดี ฉะนี้แล

</TD></TR></TBODY></TABLE>๑๕.
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=650 align=center bgColor=#eeeeee border=0><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellPadding=10 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD width="50%">อิจเจวะมันโต สุคุตโต สุรักโข
    ธัมมานุภาเวนะ ชิตา ริสังโฆ
    สัทธัมมานุภาวะ ปาลิโต

</TD><TD>ชินานุภาเวนะ ชิตุปัททะโว
    สังฆานุภาเวนะ ชิตันตะ ราโย
    จะรามิ ชินะ ปัญชะเรติ ฯ

</TD></TR></TBODY></TABLE>ข้าพระพุทธเจ้าได้รับการอภิบาลด้วยคุณานุภาพแห่งสัทธรรม จึงชนะเสียได้ซึ่งอุปัทวอันตรายใดๆ ด้วยอานุภาพแห่งพระชินะพุทธเจ้า ชนะข้าศึกศัตรูด้วยอานุภาพแห่งพระธรรม ชนะอันตรายทั้งปวงด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ ขอข้าพระพุทธเจ้าจงได้ปฏิบัติ และรักษาดำเนินไปโดยสวัสดีเป็นนิจนิรันดรเทอญฯ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=center>

</TD><TD vAlign=center width=20></TD><TD vAlign=center></TD></TR></TBODY></TABLE>
    ที่มา http://www.dhammathai.org/sounds/chinabanchon.php

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อานิสงส์การสวด พระคาถาชินบัญชร
    พระคาถาชินบัญชรนี้ เป็นคาถาที่ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก
    ตกทอดมาจากลังกา เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒจารย์ (โต พรหมรังสี)
    ได้ค้นพบในคัมภีร์โบราณ และได้ดัดแปลงแก้ไขแต่งเติมให้ดีขึ้น
    และมีเอกลักษณ์พิเศษได้เนื้อถ้อยกระทงความสมบูรณ์
    แปลออกมาแล้วมีแต่สิ่งที่เป็นสิริมงคล แก่ผู้สวดภาวนาทุกประการ
    พระคาถานี้เป็นการอัญเชิญพระพุทธานุภาพ
    แห่งพระบรมศาสดา สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    และพระพุทธเจ้าที่ได้ทรงตรัสรู้มาก่อนหน้านั้นแล้ว
    จากนั้นเป็นการอัญเชิญพระอรหันต์ขีณาสพ
    อันสำเร็จคุณธรรมอันวิเศษ ซึ่งแต่ละองค์ไม่เหมือนกัน
    นอกจากนั้นยังได้อัญเชิญพระสูตรต่างๆ
    อันโบราณาจารย์เเจ้าถือว่าเป็นพุทธมนต์อันวิเศษ
    โดยแต่ละสูตรมารวมกันสวดคล้องเป็นกำแพงแก้วคุ้มกัน
    ตั้งแต่กระหม่อมจอมขวัญของผู้ภาวนาพระคาถา ลงมาจนล้อมรอบตัว
    จนหาช่องโหว่ให้อันตรายสอดแทรกเข้ามามิได้.

4. vnss

บทสวดพระบรมมหาจักรพรรดิ

5. vnss

6. onlyli

onlyli เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณครับ ^^

7. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

ปลาสงสัยคะ ยังงงๆอยู่เหมือนกัน บางคนสวดยี่สิบจบ ร้อยจบ ร้อยแปดจบ แล้วจะรู้ได้ไงอะว่าครบแล้วสวดไปนับไปเหรอค่ะ หรือว่าสวดไปพอครบแล้วจะรู้เอง แต่ว่าเคยสวดๆๆไปนับไปแล้วลืมอะ ง๊งงง แฮะใครรู้คำตอบขอความกรุณาชี้แนะด้วยนะค่ะ

8. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    (y) (y) (y)

1 ใช้ประคำเส้นหนึ่งที่มี 108 เม็ด

อยากสวด 20 จบก็นับให้ได้ 20 เม็ด แล้วก็สวดไปสวด 1 จบก็ 1 เม็ด สวด 20 จบก็ 20 เม็ดพอดี

2 ถ้าไม่มีประคำ ก็ใช้วิธีขีดเอา
    สวด 1 จบก็ขีด 1 เส้น สวด 20 จบก็ขีด 20 ที ง่าย ๆ แค่นี้เอง