อยากถามเรื่องเชิงลึกเกี่ยวกับสวรรค์หน่อยครับ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 20 พฤษภาคม 2012.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างสมมุติผมขึ้นสวรรค์ชั้นปรนิมิตวสวัสดี แล้วอยากลงมาอยู่ ดาวดึงส์ก็ย่อมทำได้ หรือชั้นแรกเลย เช่น พระเจ้าพิมพิสาร

แต่ผมสงสัยอย่างนึงครับ
    1.ถ้าอยู่กลับไปกลับมาจะทำได้ไหม ?
    2.ถ้าเราลงมาอยู่ดาวดึงส์อายุขัยเราจะลดตามสวรรค์ชั้นนั้นไหม ?
    3.เราอยากเจอคนที่รู้จักบนสวรรค์ได้ไหม ?

ปล.ขอบคุณมากครับ มันค้างคาใจผมมานานมากแล้ว :cool:

2. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณ เพราะไม่เคยไปเหมือนกัน.. สำหรับผม
    .
    คิดว่า ถ้ามองในกายหยาบที่เรามองเห็น ภพภูมิมนุษย์ กับ สัตว์เดรัจฉาน อยู่ใกล้เคียงกัน
    .
    มองเห็นกันได้เพราะมีกายหยาบเหมือนกัน เช่น คน กับ สุนัข แมว หรือสัตว์อื่นๆ.. ซึ่ง
    .
    สัตว์เหล่านั้นก็อาจจะเป็นมิตร หรือเป็นเจ้ากรรมนายเวร มาก่อนจึงมาเจอกันได้

ในกรณีนี้ คิดว่า แม้อยู่ต่างภูมิ คือเดรัจฉานกับมนุษย์ก็ยังเจอกันได้ ดังนั้นผมคิดว่า

ถึงอยู่สวรรค์ต่างชั้นกันก็น่าจะเจอกันได้เพราะเป็นกายทิพย์เหมือนกัน แต่ถ้าถามว่า

ถ้าเราอยู่ชั้นสูงกว่าแล้วจะลงมาเป็นเทวดาชั้นต่ำกว่า อันนี้ไม่แน่ใจ เหมือนกับเรา

เป็นมนุษย์แล้วจู่ๆ เราบอกว่าเราอยากเป็น นก จะได้บินได้ อยากเป็นปลา จะได้ว่ายน้ำ

ได้อย่างนี้ แต่ก็ทำไม่ได้ ถึงแม้จะมีกายหยาบเหมือนกัน.. แต่ถ้าเป็นเทวดาก็ไม่แน่ใจ

เหมือนกัน แต่คิดว่าอาจจะได้เพราะเป็นกายทิพย์เมื่อเปลี่ยนระดับ ขึ้น ลง เวลาใน

ชั้นก็จะต่างไป คิดว่าสูงลงมาต่ำได้ แต่ชั้นล่างน่าจะขึ้นไปไม่ได้เพราะไม่ใช่บุญบารมี

ที่นำไปเกิดชั้นนั้นที่สูงกว่า นอกจากจะพัฒนาบุญขึ้น

3. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ข้อ 1 อย่างพระเจ้าพิมพิสารท่านเลือกที่จะอยู่ชั้นจาตุก่อนสิ้นพระชนม์ ไม่ใช่ไปเลือกทีหลัง พอไปเกิดชั้นนั้นแล้วก็ต้องอยู่ชั้นนั้นจนหมดอายุขัย หรือไม่ก็เจริญสมาธิภาวนาแล้วจุติใหม่ ไม่ใช่อยากก็ขึ้นๆลงๆตามใจชอบ วันนี้เบื่อดาวดึงส์แล้วจะกลับไปดุสิตเลยไม่ได้ ต้องจุติก่อนแล้วไปเกิดในภพใหม่
    ยกตัวอย่างในพระไตรปิฎกก็มีเทวดาที่เคยเป็นพระภิกษุหลายรูปที่สั่งสอนมหาชน พอตายก็ไปได้แค่จาตุมหาราชิกาเป็นคนธรรพ์ แต่สานุศิษย์ที่เป็นฆราวาสตายไปกลับไปเกิดที่ดาวดึงส์ พอมีโอกาสได้พบกันอาจารย์กลับมีศักดิ์น้อยกว่าศิษย์ที่้แค่ทำบุญทำทานไปตามเรื่องตามราว เลยเกิดความละอายใจ แล้วก็ทำวิปัสสนาไปเกิดในสวรรค์ชั้นที่สูงกว่าทันที
    ข้อ 2 อายุของเทวดาเป็นไปตามกำลังบุญที่มีอยู่ แต่ก็มีกำหนดของแต่ละชั้น 500 ปีทิพย์ 1000 ปีทิยพ์ก็ว่ากันไป ถ้ากำลัีงบุญยังไม่หมด แต่อายุทิพย์ครบกำหนดก็จุติแล้วเกิดในที่เดิมได้ อย่างท้าวสักกะก็จุติใหม่ในขณะที่บรรลุเป็นพระโสดาบันต่อหน้าพระพุทธองค์ในระหว่างที่ฟังธรรม จากเทวดาปุถุชนเป็นพระอริยะเจ้า
    ข้อ 3 เทวดาไปเยี่ยมเยียนกันได้ แต่ต้องอยู่ในชั้นเดียวกันหรือต่ำกว่า ชั้นต่ำกว่าไปหาเทวดาชั้นสูงกว่าไม่ได้ แต่ชั้นสูงกว่าไปหาเทวดาชั้นต่ำกว่้าได้ อย่างสุภัทธาเทพธิดาที่ถวายสังฆทานแล้วไปเกิดที่ชั้นนิมมานนรดี แล้วมาเยี่ยมพี่สาวคือนางภัททาเทพธิดาที่เกิดในชั้นดาวดึงส์เพราะทำบุญกับสงฆ์แบบเจาะจง

4. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

1.ถ้าอยู่กลับไปกลับมาจะทำได้ไหม ?

ต้องตายไปลองก่อนถึงจะบอกได้ แต่ถ้าตอบมั่วๆไม่จริงเล่นๆก็ได้ ไม่ได้มั่ง

2.ถ้าเราลงมาอยู่ดาวดึงส์อายุขัยเราจะลดตามสวรรค์ชั้นนั้นไหม ?

ถ้ามาอยู่ได้มันก็ตกรดสิครับ

3.เราอยากเจอคนที่รู้จักบนสวรรค์ได้ไหม ?

ได้ครับแค่ฝึกสมาธิขั้นสูง เช่น มโนมยิทธิ ฝึกสมาธิให้ได้ฌาณสี่อย่างล่ะเอียดอยากไปไหนก็ไปเหอะ แม่แต่พระพุทธเจ้าก็สามารถไปกราบท่านได้ที่นิพพาน(แต่อยู่ที่นิพพานไม่ได้ไปเที่ยวได้)

แล้วงงอีกอย่างอยากตายแล้วไปเกิดที่ ดาวดึงส์ แล้วจะไปเกิดที่ ปรนิมิตวสวัสดี ทำไมครับ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2012
  5. Sir-Pai

มันแค่เป็นการสมมุติของผมน่ะครับ คืออยากรู้ว่าเลือกได้เลยแล้วจะเปลี่ยนใจได้ไหม ประมาณนี้อ่ะครับ

เช่น เทวดาชั้น 5 เสพเมถุนกันโดยการมองตา ถ้าเกิดท่านอยากลองแบบมนุษย์ล่ะ (ไม่ได้ลบหลู่นะครับ) ก็เลยมาอยู่ดาวดึงส์เพื่อมาทำแบบมนุษย์ แล้วก็กลับไปอยู่กับเทพธิดาของท่านต่อ ประมาณนี้อ่ะครับ

6. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ละท่านมีความรู้กันเยอะจริงๆ ขอชื่นชม

7. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อะเตลี่ฉี้ๆๆๆcatt3

เค้าว่ากันว่าเป็น พรหม มีความสุขมากกว่า เทวดา ทั้ง 6 ชั้น
    ความสุขของเทวดาของแต่ละชั้น ก็ไล่ไปจากน้อยไปหามากครับ ความใหญ่ของวิมานด้วยนะ และจำนวน และจำนวนนางฟ้าสวยๆน่ารักๆที่เป็นบริวารเราก็เยอะตามชั้น ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน:cool:

ตอนนี้คุณยังติดกิเลสในที่ต้องการ แจ๊กกิ้งแก็สอ๊อดๆ อยู่ครับ มันจึงเกิดคำถาม ถ้าเมื่อใดได้ตายแล้วไปเกิดอยู่ที่ ชั้นที่คุณอยากอยู่แล้วคุณจะเข้าใจเองครับ

8. Sir-Pai

เรียนคุณ แจ๊กซ์69 ที่จริงมันก็ไม่เชิงกิเลสนะ แต่มันก็ต้องมีบ้างอ่ะ 555+

คือที่ถามนี่อยากรู้ด้วยครับ อย่างที่บอก สงสัยมานานมากๆ พอคุณตอบจากน้อยไปมากก็เข้าใจกระจ่างเลย ขอบคุณมากๆนะครับ